เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 07:39:47 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 10
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องนี้จะลงเอยอย่างไร...( เมื่อมือกฎหมายรบกับนายทะเบียน )  (อ่าน 17127 ครั้ง)
LadySmith
DVC
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 66

Be Still & Know

« ตอบ #30 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2010, 07:17:33 PM »

+1 ค่ะ เยี่ยม

Forging iron is a physically demanding process,
but controlled movement is much more important than brute strength.
Peerapat - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 178

จะรบเป็นชาติพลี มอบวิญญาณ ดวงนี้ เพื่อผืนดินไทย

« ตอบ #31 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2010, 07:20:13 PM »

ดีครับท่าน ถ้าจะให้ดีกว่านี้ต้องให้เป็นข่าวด้วย

ปลัดหัวหมอ ตามที่ต่างๆทั่วประเทศ จะได้ิคิดอะไรขึ้นมาได้บ้าง

วี
Jr. Member
**

คะแนน 10

« ตอบ #32 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2010, 07:38:16 PM »

น่าสงสารปลัด ครับ ... ไม่รู้ความคิดปลัด หรือ นายอำเภอ
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #33 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2010, 07:50:10 PM »

ขอบคุณท่านYoshiki_Silencer - รักในหลวง  ไหว้
ผมขอติดตามศึกษาแนวทางของท่าน เพื่อเดินตามรอยท่านและคณะในโอกาสต่อๆไปครับ   เยี่ยม
Manus รักในหลวง
Full Member

คะแนน 36

^^ไอยะะละกะ^^

« ตอบ #34 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2010, 07:50:51 PM »

อย่างนี้ต้องเอาให้จม..

ต้องทำให้เป็นตัวอย่างให้กับอำเภออื่นๆครับ
wittawat70
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #35 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2010, 08:03:28 PM »

เอาเลยครับ  ดีมาก  ช่วยเชียร์  ทำให้เป็นอุทาหรณ์สอนใจใครหลายคนที่กำลังจะ...................

ผมก็เคยอยากเล่นครับ     แต่ไม่กล้า   เขาใหญ่  คนรู้จักเยอะ  ไม่กล้าชน  ยังเป็นผู้น้อยครับ..........

ปล.อาก้าแถวชายแดนไม่ต้องขอ ป. 3  ราคาถูกด้วย  ( ขำขำครับ )     

sw686
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #36 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2010, 08:11:34 PM »

Smiley  อยากให้ประเทศไทยมีคนอย่างท่านเยอะ ๆ ครับ.. เยี่ยม

ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #37 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2010, 08:22:39 PM »

จนกระทั่งขั้นตอนการออกใบ  ป.4  นี่แหละครับ  หลังจากที่พวกผมได้รับอาวุธปืนมาแล้วและทางร้านแจ้งว่าจะดำเนิน

การส่งเอกสารการตัดโอนไปให้ทางอำเภอ  ทางผมก็เลยให้ตำรวจคอยติดตามสอบถามเรื่องการตัดโอนไปหลายครั้งแต่ก็ไม่

มีความคืบหน้า  จนกระทั่งวันหนึ่งรุ่นพี่ของผมก็เลยเดินทางไปกับตำรวจติดตามเพื่อไปสอบถามความคืบหน้าด้วยตนเองจึง

ได้พบกับปลัดท่านหนึ่ง  ( ระดับ  7 )  ปลัดท่านนี้ก็เลยแจ้งกับรุ่นพี่ของผมว่าเนื่องจากตอนนี้ทางอำเภอขาดคนดำเนินการ

เรื่องการออกใบ  ป.4  เลยจำเป็นต้องจ้างคนนอกมาทำงานให้  ซึ่งงบที่ใช้ก็ไม่ใช่เงินงบประมาณ  จึงขอค่าดำเนินการใบละ 

200  บาท  พวกผมมี  6  ใบ  ก็เป็นเงิน  1,200  บาท  รุ่นพี่ผมก็เลยบอกกับปลัดไปว่าเกรงว่าพวกจะต่อว่าได้ว่าจ่ายเป็นค่า

อะไรไปทำไม่มีหลักฐาน  ทางปลัดก็เลยถ่ายสมุดรับเงินไว้ให้รุ่นพี่ผม  รุ่นพี่ก็เลยพูดกับปลัดต่อว่าถ่ายมาแต่สมุดอย่างนี้ไม่มี

ใครลงชื่อรับรองเลยเกรงว่าพวกผมจะไม่เชื่อขอให้ปลัดช่วยลงชื่อรับรองหน่อยได้ไหม  ( รุ่นพี่ผมหัวใสดีจริง ๆ )  ปลัดก็เลย

เอาตรายางมาประทับพร้อมกับลงชื่อให้  ( ตายสนิทตอนนี้แหละ )  เสร็จแล้วรุ่นพี่ผมก็กลับมาสำนักงานพร้อมกับเล่าเรื่องให้

หัวหน้ากับพวกผมฟัง )  จนกระทั่งเย็นของวันเดียวกันก็มีผู้หญิงคนหนึ่งเข้าใจว่าคงเป็นปลัดเด็ก ๆ หรือไม่ก็พวกลูกจ้างเอา

เงินสดจำนวน  1,200  บาท  มาคืนให้พวกผม  พร้อมกับบอกว่าปลัดคนดังกล่าวให้เอามาคืน  ( เข้าใจว่าปลัดคงจะเพิ่งทราบ

ว่ารุ่นพี่ผมมาจากหน่วยงานไหนในภายหลัง )  ทางรุ่นพี่ผมก็รับไว้แต่ก็ไม่ได้คืนเอกสารที่ปลัดลงชื่อรับรองไปให้ด้วย

ถ้าให้ทุกท่านเดาก็คงคิดว่าไม่น่าจะมีปัญหาอะไรใช่ไหมครับ  ตอนแรกพวกผมก็คิดเช่นนั้นครับ แต่มันกลับตรงกันข้าม

เพราะหลังจากนั้นทางพวกผมก็ให้ตำรวจที่คอยติดตามไปสอบถามความคืบหน้าเรื่องใบ  ป.4  แต่ทางปลัดคนนี้ก็แจ้งว่ายัง

ไม่คืบหน้า  เอกสารการตัดโอนยังไม่มา  บ่ายเบี่ยงไปเรื่อย  จนกระทั่งพวกผมได้รับปืนมาแล้วเกือบ  6  เดือน  ก็ยังออกใบ  ป.4 

ไม่ได้  แถมในระหว่างนั้นได้ยินข่าวเข้าหูมาว่า  ( พอดีรุ่นพี่ที่สนิทกันเป็นปลัดอยู่ในอำเภอนี้ด้วย )  นายอำเภอท่านนี้ได้ไปพูด

กับลูกน้องในอำเภอว่าถ้าหัวหน้าผมไม่ไปขอนายอำเภอด้วยตนเองก็ไม่ออกใบ  ป.4  ให้พวกผมเด็ดขาด  ( ทั้งที่หัวหน้าผมเป็น

หัวหน้าส่วนระดับจังหวัด แต่ตัวเองเป็นหัวหน้าส่วนระดับอำเภอเท่านั้น  แถมตนเองเป็นฝ่ายมาขอความช่วยเหลือจากหัวหน้า

ของผมก่อน )  จนท้ายที่สุดพวกผมครบวาระต้องโยกย้ายแต่ก็ไม่มีใครได้ใบ  ป.4  จากอำเภอนี้ สุดท้ายได้น้องที่เป็นปลัดอีก

คนหนึ่งช่วยหาหนังสือเวียนของกระทรวงมหาดไทยให้ได้ว่าในกรณีที่ได้ใบ  ป.3  จากอำเภอหนึ่งแล้ว  หากต้องย้ายไปอยู่อีก

อำเภอหนึ่งก็สามารถออกใบ  ป.4  ให้ได้ทันทีโดยไม่ต้องรอให้ครบ  6  เดือน  พวกผมก็เลยแจ้งย้ายปลายทางไปที่อำเภออื่น

และขอออกใบ  ป.4  ที่อำเภอที่ย้ายไปใหม่ได้ทันทีโดยขอเอกสารจากร้านปืนเพื่อนำไปตัดโอนเองโดยใช้เวลาเพียง  2  วัน

สุดท้ายพวกผมได้มาปรึกษากันดีว่าจะทำอย่างไรดีกับนายอำเภอและปลัดคนนี้  เลยได้ข้อสรุปกันว่าปกติพวกเราไม่

ชอบกลั่นแกล้งหรือรังแกใครถ้าวันนั้นปลัดเอาเงินมาคืนเราถึงจะเป็นเรื่องที่ผิดแต่พวกเราก็ไม่ได้ติดใจอะไร  แต่แทนที่จะสำ

นึกว่าพวกเราไม่ติดใจเอาความแต่กลับใช้อำนาจมากลั่นแกล้งพวกเราจนต้องย้ายชื่อออกไปขอใบ ป.4  ที่อำเภออื่น  พวกเรา

ก็เลยไปแจ้งความดำเนินคดีกับปลัดและนายอำเภอคนนี้โดยใช้สมุดรับเงินดังกล่าวที่ยังเก็บไว้อยู่เป็นหลักฐานสำคัญในการ

ดำเนินคดี  ซึ่งทาง  ปปช.  ได้สั่งให้ตำรวจดำเนินการสอบปากคำพวกผมเสร็จสิ้นแล้ว  ซึ่งส่วนตัวของผมคิดว่าปลัดท่านนี้

ตายสนิทแน่นอน  แต่พวกผมไม่ได้ติดใจปลัดท่านนี้สักเท่าไหร่แต่ติดใจนายอำเภอมากกว่าเพียงแต่ว่าเมื่อมาถึงขั้นนี้แล้วมัน

ก็ต้องพ่วงกันไปยกพวง  ซึ่งเท่าที่ทราบปลัดท่านนี้ยังคงทำงานอยู่เนื่องจากการสอบสวนยังไม่เสร็จสิ้น  ส่วนนายอำเภอล่า

สุดได้ข่าวมาว่าก้าวหน้าได้ย้ายไปเป็นปลัดจังหวัดแห่งหนึ่ง และได้พยายามขอวิ่งเต้นผ่านทางผู้ว่า ฯ และผู้กำกับการ  ไม่ขอ

ให้พวกผมดำเนินคดี  ( แต่ไม่ยักกะมาขอโทษด้วยตัวเอง )  แต่ทางรุ่นพี่ผม  ( คนที่ขอถ่ายสมุดรับเงิน )  เคยทำงานอยู่  ปปช. 

มาก่อนได้ฝากฝังพรรคพวกใน  ปปช.  ไว้เป็นอย่างดีแล้ว  โดยยืนยันขอให้ดำเนินคดีกับนายอำเภอท่านนี้ให้ถึงที่สุด  ซึ่งคง

อีกพักใหญ่กว่าจะรู้ผลคดี  ถ้ามีความคืบหน้าอย่างไรผมจะรีบมาบอก

ฮ่า ฮ่า ฮ่า  ยายเอาคำตอบตอนสุดท้ายมาแสดงหัวบรรทัด น๊ะคร๊า
ยายไม่ห่วงอ่ะคร๊า  ว่าใครจะเจ๊ง  ใครจะโดนให้ออกจากราชการ  อ่ะคร๊า  ฮา
เมื่อเกิดเรื่องอย่างนี้  ในต่างจังหวัด เรามีผู้ว่า “ซีอีโอ”  เวลาเข้าแถว เรียงลำดับชั้นยศ หน่วยงาน
แล้วจะมองหน้ากันอย่างไร  ฮา  และมีบางเรื่อง บางคดีที่ต้องขอความเห็นชอบ  ในการสั่งไม่ฟ้อง
แล้วโดนแทง กลับมาว่า “ไม่เห็นด้วย”  ก็เหนื่อยอีก  เรื่องควรจะจบที่จังหวัด  ก็ต้องส่งมาส่วนกลาง ฮา

ท้ายที่สุดคนที่เดือดร้อนคือ “ไอ้ปืด”  น๊ะคร๊า  ฮา
บทสรุปในเรื่องนี้  ยายมีความเชื่อว่า  จะมีการ “เกี้ยเซี้ย”  ในระดับสูง อ่ะคร๊า

ยายมีประเด็น สองสามอย่าง  จะสอบถามอ่ะคร๊า  ฮา

1.การที่ปลัด อ้างอิงเรื่องเอกสารการตัดโอนยังไม่มา  ท่าน Yoshiki Silencer ได้ตรวจสอบต้นทางหรือไม่อ่ะคร๊า
  ว่าถูกส่งมาจากต้นทางหรือ ยังไม่ได้ส่ง

2. เมื่อมีคำสั่งให้ย้ายไปดำรงตำแหน่งใหม่  เอกสารการตัดโอน ที่ขอจากร้านค้า  เป็น “สำเนา” หรือ “ต้นฉบับ”

3.สมุดที่เซ็นชื่อรับเงิน “สองร้อยบาท” มีข้อความอย่างไร

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
sopon7
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 139

« ตอบ #38 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2010, 08:58:48 PM »

+ 1    คอยติดตาม ครับ
Yoshiki_Silencer - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 278

ลูกศิษย์ครูหมู (ด้วยอีกคน)

« ตอบ #39 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2010, 10:43:35 PM »

จนกระทั่งขั้นตอนการออกใบ  ป.4  นี่แหละครับ  หลังจากที่พวกผมได้รับอาวุธปืนมาแล้วและทางร้านแจ้งว่าจะดำเนิน

การส่งเอกสารการตัดโอนไปให้ทางอำเภอ  ทางผมก็เลยให้ตำรวจคอยติดตามสอบถามเรื่องการตัดโอนไปหลายครั้งแต่ก็ไม่

มีความคืบหน้า  จนกระทั่งวันหนึ่งรุ่นพี่ของผมก็เลยเดินทางไปกับตำรวจติดตามเพื่อไปสอบถามความคืบหน้าด้วยตนเองจึง

ได้พบกับปลัดท่านหนึ่ง  ( ระดับ  7 )  ปลัดท่านนี้ก็เลยแจ้งกับรุ่นพี่ของผมว่าเนื่องจากตอนนี้ทางอำเภอขาดคนดำเนินการ

เรื่องการออกใบ  ป.4  เลยจำเป็นต้องจ้างคนนอกมาทำงานให้  ซึ่งงบที่ใช้ก็ไม่ใช่เงินงบประมาณ  จึงขอค่าดำเนินการใบละ 

200  บาท  พวกผมมี  6  ใบ  ก็เป็นเงิน  1,200  บาท  รุ่นพี่ผมก็เลยบอกกับปลัดไปว่าเกรงว่าพวกจะต่อว่าได้ว่าจ่ายเป็นค่า

อะไรไปทำไม่มีหลักฐาน  ทางปลัดก็เลยถ่ายสมุดรับเงินไว้ให้รุ่นพี่ผม  รุ่นพี่ก็เลยพูดกับปลัดต่อว่าถ่ายมาแต่สมุดอย่างนี้ไม่มี

ใครลงชื่อรับรองเลยเกรงว่าพวกผมจะไม่เชื่อขอให้ปลัดช่วยลงชื่อรับรองหน่อยได้ไหม  ( รุ่นพี่ผมหัวใสดีจริง ๆ )  ปลัดก็เลย

เอาตรายางมาประทับพร้อมกับลงชื่อให้  ( ตายสนิทตอนนี้แหละ )  เสร็จแล้วรุ่นพี่ผมก็กลับมาสำนักงานพร้อมกับเล่าเรื่องให้

หัวหน้ากับพวกผมฟัง )  จนกระทั่งเย็นของวันเดียวกันก็มีผู้หญิงคนหนึ่งเข้าใจว่าคงเป็นปลัดเด็ก ๆ หรือไม่ก็พวกลูกจ้างเอา

เงินสดจำนวน  1,200  บาท  มาคืนให้พวกผม  พร้อมกับบอกว่าปลัดคนดังกล่าวให้เอามาคืน  ( เข้าใจว่าปลัดคงจะเพิ่งทราบ

ว่ารุ่นพี่ผมมาจากหน่วยงานไหนในภายหลัง )  ทางรุ่นพี่ผมก็รับไว้แต่ก็ไม่ได้คืนเอกสารที่ปลัดลงชื่อรับรองไปให้ด้วย

ถ้าให้ทุกท่านเดาก็คงคิดว่าไม่น่าจะมีปัญหาอะไรใช่ไหมครับ  ตอนแรกพวกผมก็คิดเช่นนั้นครับ แต่มันกลับตรงกันข้าม

เพราะหลังจากนั้นทางพวกผมก็ให้ตำรวจที่คอยติดตามไปสอบถามความคืบหน้าเรื่องใบ  ป.4  แต่ทางปลัดคนนี้ก็แจ้งว่ายัง

ไม่คืบหน้า  เอกสารการตัดโอนยังไม่มา  บ่ายเบี่ยงไปเรื่อย  จนกระทั่งพวกผมได้รับปืนมาแล้วเกือบ  6  เดือน  ก็ยังออกใบ  ป.4 

ไม่ได้  แถมในระหว่างนั้นได้ยินข่าวเข้าหูมาว่า  ( พอดีรุ่นพี่ที่สนิทกันเป็นปลัดอยู่ในอำเภอนี้ด้วย )  นายอำเภอท่านนี้ได้ไปพูด

กับลูกน้องในอำเภอว่าถ้าหัวหน้าผมไม่ไปขอนายอำเภอด้วยตนเองก็ไม่ออกใบ  ป.4  ให้พวกผมเด็ดขาด  ( ทั้งที่หัวหน้าผมเป็น

หัวหน้าส่วนระดับจังหวัด แต่ตัวเองเป็นหัวหน้าส่วนระดับอำเภอเท่านั้น  แถมตนเองเป็นฝ่ายมาขอความช่วยเหลือจากหัวหน้า

ของผมก่อน )  จนท้ายที่สุดพวกผมครบวาระต้องโยกย้ายแต่ก็ไม่มีใครได้ใบ  ป.4  จากอำเภอนี้ สุดท้ายได้น้องที่เป็นปลัดอีก

คนหนึ่งช่วยหาหนังสือเวียนของกระทรวงมหาดไทยให้ได้ว่าในกรณีที่ได้ใบ  ป.3  จากอำเภอหนึ่งแล้ว  หากต้องย้ายไปอยู่อีก

อำเภอหนึ่งก็สามารถออกใบ  ป.4  ให้ได้ทันทีโดยไม่ต้องรอให้ครบ  6  เดือน  พวกผมก็เลยแจ้งย้ายปลายทางไปที่อำเภออื่น

และขอออกใบ  ป.4  ที่อำเภอที่ย้ายไปใหม่ได้ทันทีโดยขอเอกสารจากร้านปืนเพื่อนำไปตัดโอนเองโดยใช้เวลาเพียง  2  วัน

สุดท้ายพวกผมได้มาปรึกษากันดีว่าจะทำอย่างไรดีกับนายอำเภอและปลัดคนนี้  เลยได้ข้อสรุปกันว่าปกติพวกเราไม่

ชอบกลั่นแกล้งหรือรังแกใครถ้าวันนั้นปลัดเอาเงินมาคืนเราถึงจะเป็นเรื่องที่ผิดแต่พวกเราก็ไม่ได้ติดใจอะไร  แต่แทนที่จะสำ

นึกว่าพวกเราไม่ติดใจเอาความแต่กลับใช้อำนาจมากลั่นแกล้งพวกเราจนต้องย้ายชื่อออกไปขอใบ ป.4  ที่อำเภออื่น  พวกเรา

ก็เลยไปแจ้งความดำเนินคดีกับปลัดและนายอำเภอคนนี้โดยใช้สมุดรับเงินดังกล่าวที่ยังเก็บไว้อยู่เป็นหลักฐานสำคัญในการ

ดำเนินคดี  ซึ่งทาง  ปปช.  ได้สั่งให้ตำรวจดำเนินการสอบปากคำพวกผมเสร็จสิ้นแล้ว  ซึ่งส่วนตัวของผมคิดว่าปลัดท่านนี้

ตายสนิทแน่นอน  แต่พวกผมไม่ได้ติดใจปลัดท่านนี้สักเท่าไหร่แต่ติดใจนายอำเภอมากกว่าเพียงแต่ว่าเมื่อมาถึงขั้นนี้แล้วมัน

ก็ต้องพ่วงกันไปยกพวง  ซึ่งเท่าที่ทราบปลัดท่านนี้ยังคงทำงานอยู่เนื่องจากการสอบสวนยังไม่เสร็จสิ้น  ส่วนนายอำเภอล่า

สุดได้ข่าวมาว่าก้าวหน้าได้ย้ายไปเป็นปลัดจังหวัดแห่งหนึ่ง และได้พยายามขอวิ่งเต้นผ่านทางผู้ว่า ฯ และผู้กำกับการ  ไม่ขอ

ให้พวกผมดำเนินคดี  ( แต่ไม่ยักกะมาขอโทษด้วยตัวเอง )  แต่ทางรุ่นพี่ผม  ( คนที่ขอถ่ายสมุดรับเงิน )  เคยทำงานอยู่  ปปช. 

มาก่อนได้ฝากฝังพรรคพวกใน  ปปช.  ไว้เป็นอย่างดีแล้ว  โดยยืนยันขอให้ดำเนินคดีกับนายอำเภอท่านนี้ให้ถึงที่สุด  ซึ่งคง

อีกพักใหญ่กว่าจะรู้ผลคดี  ถ้ามีความคืบหน้าอย่างไรผมจะรีบมาบอก

ฮ่า ฮ่า ฮ่า  ยายเอาคำตอบตอนสุดท้ายมาแสดงหัวบรรทัด น๊ะคร๊า
ยายไม่ห่วงอ่ะคร๊า  ว่าใครจะเจ๊ง  ใครจะโดนให้ออกจากราชการ  อ่ะคร๊า  ฮา
เมื่อเกิดเรื่องอย่างนี้  ในต่างจังหวัด เรามีผู้ว่า “ซีอีโอ”  เวลาเข้าแถว เรียงลำดับชั้นยศ หน่วยงาน
แล้วจะมองหน้ากันอย่างไร  ฮา  และมีบางเรื่อง บางคดีที่ต้องขอความเห็นชอบ  ในการสั่งไม่ฟ้อง
แล้วโดนแทง กลับมาว่า “ไม่เห็นด้วย”  ก็เหนื่อยอีก  เรื่องควรจะจบที่จังหวัด  ก็ต้องส่งมาส่วนกลาง ฮา

ท้ายที่สุดคนที่เดือดร้อนคือ “ไอ้ปืด”  น๊ะคร๊า  ฮา
บทสรุปในเรื่องนี้  ยายมีความเชื่อว่า  จะมีการ “เกี้ยเซี้ย”  ในระดับสูง อ่ะคร๊า

ยายมีประเด็น สองสามอย่าง  จะสอบถามอ่ะคร๊า  ฮา

1.การที่ปลัด อ้างอิงเรื่องเอกสารการตัดโอนยังไม่มา  ท่าน Yoshiki Silencer ได้ตรวจสอบต้นทางหรือไม่อ่ะคร๊า
  ว่าถูกส่งมาจากต้นทางหรือ ยังไม่ได้ส่ง

2. เมื่อมีคำสั่งให้ย้ายไปดำรงตำแหน่งใหม่  เอกสารการตัดโอน ที่ขอจากร้านค้า  เป็น “สำเนา” หรือ “ต้นฉบับ”

3.สมุดที่เซ็นชื่อรับเงิน “สองร้อยบาท” มีข้อความอย่างไร

ด้วยความเคารพครับคุณ babara.  เรื่องนี้ทางผมได้พยายามทวงถามอย่างสุภาพทุกวิถีทางแล้วรวมทั้งให้

ผู้ใหญ่ในจังหวัดช่วยติดตามเรื่องให้ด้วยแต่ก็ไม่มีความคืบหน้า  เมื่อเกิดเรื่องทางผู้ใหญ่ในจังหวัดก็เข้าใจเพราะ

ทางเราได้เคยขอให้ท่านช่วยประสานแล้วแต่ก็ไม่เป็นผล  ซึ่งความสัมพันธ์ของหน่วยงานผมกับฝ่ายปกครองใน

ระดับจังหวัดภายหลังเกิดเรื่องแล้วก็เป็นปกติดี  คงมีปัญหาแต่กับอำเภอเจ้าปัญหาเท่านั้น  ซึ่งถ้าเค้าจะไม่พอใจ

ก็เป็นเรื่องที่ช่วยไม่ได้เพราะพวกผมไม่ได้เป็นคนก่อปัญหา  เมื่อท่านเป็นคนก่อปัญหาท่านก็ต้องพร้อมจะยอมรับ

ปัญหานั้นเอง  ขอให้ท่านย้อนกลับไปดูสิ่งที่ตัวเองทำดีกว่าว่าถูกต้องหรือไม่ดีกว่าที่จะมาโกรธพวกผม

ในส่วนการทำงานของหน่วยงานผมนั้นผู้ว่าฯ ไม่ได้เป็นผู้บังคับบัญชาโดยตรงของหน่วยงานผม และโดย

เฉพาะตอนนี้หน่วยงานของผมแยกมาเป็นอิสระแล้วด้วย  การทำงานในส่วนของท่านอื่นผมไม่ทราบและไม่สามารถ

จะไปสั่งท่านได้  สำหรับผมแม้จะไม่ใช่คนดี  100  %  แต่การทำงานของผมอยู่บนพื้นฐานของพยานหลักฐานในคดี

และผลประโยชน์ของส่วนรวมเป็นหลัก  ซึ่งเป็นดุลพินิจของผม  แต่ถ้าผู้ว่าฯ มีความเห็นต่างออกไปก็เป็นดุลพินิจของ

ท่านซึ่งเป็นเรื่องของการทำงาน  ผมไม่เคยนำมาคิดเป็นเรื่องส่วนตัว  ส่วนเมื่อแย้งแล้วต้องส่งไปที่ส่วนกลางก็เป็นเรื่อง

ของขั้นตอนตามกฎหมายที่ต้องดำเนินการกันไป  ในเมื่อสั่งคดีไปตามดุลพินิจและพยานหลักฐานที่มีจะต้องกลัวการ

ตรวจสอบทำไมถูกต้องไหมครับ  ส่วนที่ว่ามันจะจบช้าจบเร็วก็เป็นเรื่องขั้นตอนการพิจารณาตามกฎหมาย  ซึ่งตัวผม

ไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียอยู่แล้วก็เลยไม่จำเป็นต้องกังวล  ซึ่งเท่าที่ผ่านมาหลาย ๆ จังหวัดท่านผู้ว่าฯ ก็ให้ความเป็นกัน

เองกับหน่วยงานของผมดี  ไม่เคยมีปัญหาใด ๆ  ซึ่งบางเรื่องแม้ท่านจะแย้งก็เป็นดุลพินิจของท่าน  พวกผมไม่เคยเก็บ

มาเป็นอารมณ์ หรือคิดว่าเสียศักดิ์ศรีเลยครับ

ส่วนที่ท่านเชื่อว่าจะมีการเกี๊ยะเซี้ยะกันในเบื้องสูงนั้นเลิกคิดไปได้เลยครับ  เพราะเรื่องนี้มีหัวหน้าและรุ่นพี่ของ

ผมที่เกี่ยวข้องอีกหลายคนซึ่งได้ตกลงกันแล้วว่าเมื่อติดเครื่องแล้วก็ต้องเดินหน้าอย่างเดียว  และได้มีการแจ้งความเป็น

คดีและสำนวนส่งถึงมือ  ปปช.  แล้วด้วย  ถึงอยากเลิกก็เลิกไม่ได้มันเลยขั้นนั้นมานานแล้วครับ  เพียงแต่ช่วงนี้สำนวน

อยู่ในระหว่างพิจารณาของ  ปปช.  ซึ่งอาจจะต้องใช้เวลานานสักหน่อยกว่าจะทราบผลคดี

ส่วนประเด็นที่ท่านสอบถามมาผมขอตอบดังนี้นะครับ

1.  เรื่องที่ปลัดอ้างว่าเอกสารการตัดโอนยังไม่มานั้น  รุ่นพี่ได้ตรวจสอบไปทางร้านปืนหลายครั้งทั้งทาง

โทรศัพท์ และลงไปตามเรื่องด้วยตนเอง  ซึ่งทางร้านปืนก็ยืนยันว่าได้ส่งมาแล้ว  ซึ่งช่วงระยะเวลาตั้งแต่ผมได้

รับปืนจนถึงโยกย้ายเป็นระยะเวลา  6  เดือนเศษ  ซึ่งถ้ามีเหตุขัดข้องอะไรก็สามารถเข้ามาชี้แจงกับพวกผมได้

แต่นี้จนกระทั่งบัดนี้พวกผมก็ไม่เคยได้รับคำชี้แจงหรือคำขอโทษจากท่านเหล่านั้นเลย  ซึ่งถ้าท่านบริสุทธิ์ใจ

หรือมีเหตุขัดข้องใดจริง ๆ พวกผมก็พร้อมรับฟังเสมอ  และประเด็นสำคัญของเรื่องนี้อยู่ที่ปลัดอำเภอเรียกรับเงิน

เพื่อออกใบ  ป.4  ส่วนเรื่องอื่นเป็นประเด็นประกอบที่สำคัญรองลงไป  ขอให้เข้าใจในส่วนนี้ไว้ด้วยครับ   

2.  ส่วนเอกสารการตัดโอนจากร้านปืนนั้นเหตุการณ์ผ่านมานานเกือบ  3  ปีแล้วครับ  ต้องขอตอบตรง ๆ ครับ

ว่าจำไม่ได้ว่าเป็นต้นฉบับหรือสำเนา

3.  เรื่องรายละเอียดของสมุดรับเงินนั้นผมไม่ขอเปิดเผยเพราะอาจกระทบกับรูปคดีได้  เพราะมี pm เข้ามา

สอบถามหลายท่านเกี่ยวกับเหตุการณ์ดังกล่าว  ซึ่งอ่านแล้วพอจะทราบว่าน่าจะมีหลายท่าน ๆ ที่ทำงานเกี่ยวข้องกับ

เรื่องดังกล่าวติดตามกระทู้นี้อยู่  ซึ่งรายละเอียดในสมุดผมจำได้แม่นดีทีเดียวเนื่องจากผมเป็นคนเก็บรักษาเอกสาร

ดังกล่าวอยู่เกือบครึ่งปี และตอนนี้ผมก็ยังเก็บสำเนาเอกสารตัวนี้ไว้ด้วย  ซึ่งในสมุดดังกล่าวนอกจากจะมีชื่อของพวก

ผมที่เป็นคนจ่ายเงินแล้ว  ในหน้าเดียวกันยังมีรายชื่อของชาวบ้านคนอื่นก่อนหน้าพวกผมอีกด้วย

ไม่ว่าจะเกลียดขี้หน้าใครขนาดไหน... แต่ตราบใดที่เขายังถูกต้องตามหลักการ ก็จะต้องปกป้องเขา เพราะสิ่งที่ปกป้องมันมากกว่า บุคคล แต่มันคือหลักการที่จะทำให้ระบบดำเนินต่อไปได้
Yoshiki_Silencer - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 278

ลูกศิษย์ครูหมู (ด้วยอีกคน)

« ตอบ #40 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2010, 10:46:09 PM »

ขอบคุณท่านYoshiki_Silencer - รักในหลวง  ไหว้
ผมขอติดตามศึกษาแนวทางของท่าน เพื่อเดินตามรอยท่านและคณะในโอกาสต่อๆไปครับ   เยี่ยม

มิกล้ารับคำขอบคุณครับพี่ธำรง  ไหว้ 

ด้วยความสัตย์จริงนะครับกลับเป็นผมต่างหากที่ศึกษาแนวทางการต่อสู้ และความรู้จากพี่ธำรงมาโดยตลอด 

ไม่ว่าจะเกลียดขี้หน้าใครขนาดไหน... แต่ตราบใดที่เขายังถูกต้องตามหลักการ ก็จะต้องปกป้องเขา เพราะสิ่งที่ปกป้องมันมากกว่า บุคคล แต่มันคือหลักการที่จะทำให้ระบบดำเนินต่อไปได้
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #41 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2010, 11:21:02 PM »

ผมขอติดตามศึกษาแนวทางของท่าน เพื่อเดินตามรอยท่านและคณะในโอกาสต่อๆไปครับ   เยี่ยม

มิกล้ารับคำขอบคุณครับพี่ธำรง  ไหว้ 

ด้วยความสัตย์จริงนะครับกลับเป็นผมต่างหากที่ศึกษาแนวทางการต่อสู้ และความรู้จากพี่ธำรงมาโดยตลอด 

เคยมีประชาชนร้องผ่านกระบวนการผู้ตรวจการแผ่นดินฯ แต่ไม่เป็นผล อาจเป็นเพราะหลักฐานจับไม่มั่นคั้นไม่ตาย
เคยมีแนวคิดการแสวงหาหลักฐานแจ้งความดำเนินคดีอาญา หรือชี้มูลความผิดต่อปปช. แต่มีความเสียดทานและมีภาระการพิสูจน์สูง
ปัจจุบันจึงต้องใช้ผลคำพิพากษาคดีปกครอง มาดำเนินคดีอาญากับนอภ. โดยการฟ้องตรง ซึ่งก็ใช้เวลามากและต้องสู้แรงวิชามาร

แนวทางของท่านYoshiki_Silencer - รักในหลวง   จะช่วยผู้ที่ตั้งใจเก็บหลักฐาน ว่าสามารถดำเนินการเป็นขั้นเป็นตอนได้อย่างไร
เพื่อมาช่วยกันริดกิ่งตัดรากต้นชั่วเรียกสินบนการขออนุญาตฯอาวุธปืน

ผมเอาใจช่วยครับ  ไหว้
tongga
Jr. Member
**

คะแนน 4

บูชาคนที่ควรบูชาและมีปืนมีสติ

« ตอบ #42 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2010, 11:28:08 PM »

อ่านทั้งหมดแล้วมีหลายความรู้สึกปนกันครับ.... ถ้าทุกคนทำสิ่งที่ต้องทำและควรทำปัญหาของประชาชนก็จะลดลงครับ ขอขอบคุณสำหรับกรณีตัวอย่างและจะะรออ่านต่อครับ เยี่ยม ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2010, 11:43:05 PM โดย tongga » บันทึกการเข้า

".แม้ธรรมะจะงุ่มง่ามบ้างก็ย่อมจะต้องดีกว่าอธรรมที่ปราดเปรียวมิใช่หรือ?  ขอท่านทั้งหลายจงพากันสนใจให้ยิ่งขึ้นไปในสิ่งที่เรียกว่า ธรรมะ ให้ถูกต้องและพร้อมสรรพ!."...พุทธทาสภิกขุ...
โอ_อุดร - รักในหลวง
อยากสูงให้เขย่ง อยากเก่งให้ขยัน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 82

มีปืน ต้องมีสติ

« ตอบ #43 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2010, 11:29:37 PM »

เข้ามาอ่านตอนแรกนึกว่า แค่ขำ ๆ อ่านไปอ่านมาก็เลยถึงบางอ้อ
แล้วที่นี่สุดท้ายจะลงเอยอย่างไร รอติดตามตอนต่อไปอยู่นะครับ
ผมเองไม่แบ่งสีครับ แต่ถ้าสีเดียวกันแล้วทำไม่ถูก ผิด ยังไงมันก็คือผิดครับ
เช่นเดียวกัน ถูก ยังไงมันก็คือถูกครับ ( แอบกระซิบนะครับเดียวคนอื่นจะได้ยิน )
เอาให้เข็ดหลาบครับ ไม่งั้นก็ไม่มีตัวอย่างที่ดี ๆ สักทีครับ  ไหว้  ไหว้

จงเชื่อในสิ่งที่ทำ      และจงทำในสิ่งที่เชื่อ

คนชั่วได้พบกับชัยชนะ    ก็เพราะคนดีนิ่งเฉย
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #44 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2010, 11:30:18 PM »

ขอบคุณมากครับที่ท่านอัยการกรุณานำเรื่องนี้มาเล่าสู่กันฟัง... ไหว้

ส่วนตัวผมเองแล้ว ไม่แปลกใจต่อทางเลือกของท่านและผู้ร่วมเหตุการณ์...

หากแต่แปลกใจต่อการตัดสินใจของนายอำเภอและปลัดครับ...

อันที่จริงเรื่องไม่เป็นเรื่องแค่คืนเงินแล้วทำงานตามหน้าที่ที่สมควรทำ...

ก็มิเกิดเรื่องแล้ว...

หาเรื่องกับใครไม่หา ดันมาเล่นกับหน่วยของท่านอัยการ...

เฮ้อ...ทั้งดื้อ ทั้งโลภ แถมฉลาดน้อยอีก...  บู่
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 10
  พิมพ์