เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 09:27:57 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 10
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องนี้จะลงเอยอย่างไร...( เมื่อมือกฎหมายรบกับนายทะเบียน )  (อ่าน 17141 ครั้ง)
Yoshiki_Silencer - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 278

ลูกศิษย์ครูหมู (ด้วยอีกคน)

« ตอบ #45 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2010, 11:58:16 PM »

ขอบคุณท่านYoshiki_Silencer - รักในหลวง  ไหว้
ผมขอติดตามศึกษาแนวทางของท่าน เพื่อเดินตามรอยท่านและคณะในโอกาสต่อๆไปครับ   เยี่ยม

มิกล้ารับคำขอบคุณครับพี่ธำรง  ไหว้ 

ด้วยความสัตย์จริงนะครับกลับเป็นผมต่างหากที่ศึกษาแนวทางการต่อสู้ และความรู้จากพี่ธำรงมาโดยตลอด 

เคยมีประชาชนร้องผ่านกระบวนการผู้ตรวจการแผ่นดินฯ แต่ไม่เป็นผล อาจเป็นเพราะหลักฐานจับไม่มั่นคั้นไม่ตาย
เคยมีแนวคิดการแสวงหาหลักฐานแจ้งความดำเนินคดีอาญา หรือชี้มูลความผิดต่อปปช. แต่มีความเสียดทานและมีภาระการพิสูจน์สูง
ปัจจุบันจึงต้องใช้ผลคำพิพากษาคดีปกครอง มาดำเนินคดีอาญากับนอภ. โดยการฟ้องตรง ซึ่งก็ใช้เวลามากและต้องสู้แรงวิชามาร

แนวทางของท่านYoshiki_Silencer - รักในหลวง   จะช่วยผู้ที่ตั้งใจเก็บหลักฐาน ว่าสามารถดำเนินการเป็นขั้นเป็นตอนได้อย่างไร
เพื่อมาช่วยกันริดกิ่งตัดรากต้นชั่วเรียกสินบนการขออนุญาตฯอาวุธปืน

ผมเอาใจช่วยครับ  ไหว้

โอกาสที่จะเก็บพยานหลักฐานได้ชัดเจนขนาดนี้คงมีน้อยครับพี่ธำรง  โดยเฉพาะหลังจากนายทะเบียน

ได้อ่านกระทู้นี้แล้ว  คิก คิก

ซึ่งเรื่องนี้ต้องยกเครดิตให้รุ่นพี่ผมครับที่หาทางหลอกล่อเอาหลักฐานจากปลัดมาได้  แถมด้วยปลัดอาจจะประมาท

คิดว่ารุ่นพี่ผมเป็นชาวบ้านธรรมดาเลยไม่ทันได้ระวังตัว  มารู้ตัวอีกทีก็ตอนกลับกลายมาเป็นหอกทิ่มแทงตัวเองในตอนหลัง

ถ้าเป็นชาวบ้านการดำเนินการฟ้องร้องตามขั้นตอนคงต้องเหนื่อยหน่อย  ขนาดพวกผมยังเหนื่อยเลย  เฮ้อ...

ไม่ว่าจะเกลียดขี้หน้าใครขนาดไหน... แต่ตราบใดที่เขายังถูกต้องตามหลักการ ก็จะต้องปกป้องเขา เพราะสิ่งที่ปกป้องมันมากกว่า บุคคล แต่มันคือหลักการที่จะทำให้ระบบดำเนินต่อไปได้
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 278

« ตอบ #46 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2010, 11:59:49 PM »

เข้ามาอ่านตอนแรกนึกว่า แค่ขำ ๆ อ่านไปอ่านมาก็เลยถึงบางอ้อ
แล้วที่นี่สุดท้ายจะลงเอยอย่างไร รอติดตามตอนต่อไปอยู่นะครับ
ผมเองไม่แบ่งสีครับ แต่ถ้าสีเดียวกันแล้วทำไม่ถูก ผิด ยังไงมันก็คือผิดครับ
เช่นเดียวกัน ถูก ยังไงมันก็คือถูกครับ ( แอบกระซิบนะครับเดียวคนอื่นจะได้ยิน )
เอาให้เข็ดหลาบครับ ไม่งั้นก็ไม่มีตัวอย่างที่ดี ๆ สักทีครับ  ไหว้  ไหว้

เห็นด้วยกับคุณโอ อุดร ครับตรงข้อความสีแดง  ( ผมก็ต้องแอบกระซิบเหมือนกัน )  คิก คิก

ไม่ว่าจะเกลียดขี้หน้าใครขนาดไหน... แต่ตราบใดที่เขายังถูกต้องตามหลักการ ก็จะต้องปกป้องเขา เพราะสิ่งที่ปกป้องมันมากกว่า บุคคล แต่มันคือหลักการที่จะทำให้ระบบดำเนินต่อไปได้
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 278

« ตอบ #47 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 12:01:25 AM »

ขอบคุณมากครับที่ท่านอัยการกรุณานำเรื่องนี้มาเล่าสู่กันฟัง... ไหว้

ส่วนตัวผมเองแล้ว ไม่แปลกใจต่อทางเลือกของท่านและผู้ร่วมเหตุการณ์...

หากแต่แปลกใจต่อการตัดสินใจของนายอำเภอและปลัดครับ...

อันที่จริงเรื่องไม่เป็นเรื่องแค่คืนเงินแล้วทำงานตามหน้าที่ที่สมควรทำ...

ก็มิเกิดเรื่องแล้ว...

หาเรื่องกับใครไม่หา ดันมาเล่นกับหน่วยของท่านอัยการ...

เฮ้อ...ทั้งดื้อ ทั้งโลภ แถมฉลาดน้อยอีก...  บู่

พวกผมทุกคนก็แปลกใจเหมือนคุณหมอรุตแหละครับ...

nick357 "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 197

no!!! conflict.let'sit and talk!!!!

« ตอบ #48 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 12:20:56 AM »

ทำผิดเแล้วโดนย้าย เมื่อไหรจะเปลียนเป็นไล่ออก คนดีที่รอสอบเข้าทำงานเยอะแยะ เเละที่แปลกใจคือคนเลวทำมัยมีเเบ๊คคอยช้วยเหลือตลอด...เอาใจช้วย ท่าน จขกท ไหว้

ปล อย่าถอดใจยอม "มัน" นะครับ ผมไม่รับฟังเหตุผลที่จะยอม "มัน" Grin     ไหว้
izoze
ปืนเก่า...ตัวแทนของพ่อ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

วันนี้คุณทำให้พ่อ-แม่ ยิ้มแล้วหรือยัง

« ตอบ #49 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 08:05:27 AM »

เอามันอย่าให้มันเข็ดครับ  ... เอาให้ออก  เสื่อมเสียศักดิ์ศรีข้าราชการไทย เห็นมีเยอะครับพวกนี้ แต่ทำอะไรมันยาก กับไอ้เรือ่งหลักฐานเนี่ยแหละ
อยากยิงกระบาลมันหลายทีแล้วเพราะเรื่องอย่างงี้  เราทำอะไรตรงๆ ไม่ยอมให้ ต้องให้เดือดร้อนเป็นตัวอย่างเสียมั่ง...ออกไปเลย แถมตีตราให้ด้วย 555 แบร่ แบร่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2010, 08:12:56 AM โดย izoze » บันทึกการเข้า

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #50 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 08:26:54 AM »

ไม่คิดว่า เรื่องนี้ จะเกิดขึ้นกับ ข้าราชการ ที่เป็นมือ กฎหมายของรัฐ ..

เป็นกรณี ข้าราชการฝ่ายปกครองบางคน ได้ละเมิดกฎหมายเสียเอง แล้วจะเป็นที่พึ่งของประชาชน ได้อีกหรือ

และเป็นความรับผิดชอบ ของ ปปช.  ที่จะดำเนินการ..  รอฟังผลการชี้มูลอย่างเป็นทางการ  ส่วนตัว พอเห็นแนวทาง แล้วละครับ

ใช่ครับพี่ Ro@d  ขนาดพวกผมและหัวหน้าเป็นมือกฎหมายของรัฐ  ปลัดและนายอำเภอยังกล้าทำถึงขึ้นนี้

ไม่ต้องคิดถึงชาวบ้านทั่วไปว่าจะโดนขนาดไหน  ซึ่งนายอำเภอท่านนี้ก็ได้ยินข่าวมาเหมือนกันว่าไม่เบาเหมือนกัน

แต่ไม่คิดมาว่าจะเจอกับตัวเอง  อยู่ในพื้นที่พิเศษประชาชนกับข้าราชการก็ได้รับความยากลำบากจากการดำรงชีวิต

ประจำวันอยู่แล้วยังต้องมาเจอนายอำเภอห่วย ๆ แบบนี้อีก  ก่อนที่จะแจ้งความดำเนินคดีหัวหน้าของผมก็เตือนแรง ๆ

แล้วโดยให้ผู้ว่าฯ ซึ่งสนิทกันเป็นการส่วนตัวช่วยสอบถามให้แต่ก็ไม่คืบหน้า  จริง ๆ ถ้าปลัดกับนายอำเภอเข้ามาขอ

โทษหรือชี้แจงและดำเนินการให้ตามปกติเรื่องก็คงจบไปแล้วไม่ต้องมาสู้คดีทั้งทางอาญาและวินัย  แถมตอนที่โดน

แจ้งความแล้วกลับพยายามวิ่งเต้นกับพนักงานสอบสวนไม่ให้ดำเนินคดีตนเองด้วย  ( ตีกรรเชียงหนีปล่อยให้ปลัดรับ

เคราะห์คนเดียว ) แต่รุ่นพี่ของผมได้ยินข่าวก่อนเลยทำหนังสือยืนยันไปที่  ปปช.  ให้ดำเนินคดีกับนายอำเภอด้วย

ตามความเห็นผมมีพยานที่เป็นมือกฎหมายของรัฐ  4  คน  ตำรวจติดตามอีก  1  นาย  แถมด้วยสำเนาสมุดรับ

เงินที่ปลัดประทับตรายางลงลายมือชื่อรับรอง  ปลัดคนนี้ได้หางานใหม่แถมพ่วงคดีอาญาด้วยอย่างแน่นอน  ที่เหลือ

ก็คือจะลากนายอำเภอลงเหวไปได้ด้วยหรือไม่  หลังแจ้งความแล้วนายอำเภอท่านนี้ยังได้กลั่นแกล้งพี่ที่เป็นปลัดซึ่ง

สนิทกับพวกผมอีก  ( ยังไม่สำนึกจนถึงนาทีสุดท้าย )  ซึ่งผมกับรุ่นพี่ได้ตกลงกันแล้วว่าในส่วนของนายอำเภอคงไม่ให้

เงียบหายไปง่าย ๆ  ความคืบหน้าของคดีเท่าที่ทราบสำนวนได้ส่งไป  ปปช.  แล้วคงอีกนานกว่า  ปปช.  จะพิจารณา

เสร็จ  ถ้ามีความคืบหน้าจะรีบมาแจ้งข่าวคราวครับ

ปล.พอดีมี สมช. pm  มาถามผมว่าเหตุเกิดที่จังหวัดใด  ขอตอบผ่านหน้าเว็บบอร์ดว่าที่สามจังหวัดชายแดน

ภาคใต้ครับแต่ขออนุญาตไม่บอกอำเภอและจังหวัด  เพราะเรื่องที่เกิดขึ้นในพื้นที่ค่อนข้างจะดังพอสมควรและผู้ที่เกี่ยว

ข้องหลายคนยังคงทำงานอยู่ในพื้นที่ดังกล่าวอยู่อาจจะมีผลกระทบกับท่านเหล่านั้นครับ

ขอบคุณมากครับ คุณ Yoshiki_Silencer - รักในหลวง .. เอาใจช่วยเต็มที่ ครับ  Cheesy

kitti_r
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #51 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 10:09:04 AM »

1.ขนาดข้่าราชการดว้ยกัน แล้วกับประชาชนที่ไม่มีทางสู้จะยังไง พวกแดงถึงได้บอกว่าเหลื่อมล้ำต่ำสูง ก็เพราะอย่างนี้

2.ดีครับช่วยกัน ระบบราชการจะได้ตรงไปตรงมาไม่ใช้อำนาจที่ประชาชนให้ไว้อย่างมั่วๆ  เป็นกำลังใจให้ครับ
นายรัก-รักในหลวง-
เลือด สี น้ำ เงิน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 203

จงภูมิใจในความเป็นตัวของตัวเอง

« ตอบ #52 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 11:46:54 AM »

มีที่ว่างให้คนดีทำงานแทนประชาชนอีก อย่างน้อยก็ 2 ที ล่ะ ขอชื่นชมในการทำงานชิ้นนี้ครับ ท่าน Yoshiki_Silencer  ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้

"สี่คนหาม สามคนแห่ หนึ่งคนนั่งแคร่ สองคนพาไป"
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #53 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 12:21:32 PM »

ขอบคุณท่าน Yoshiki Silencer  อ่ะคร๊า

ยายกำลังเอา Jigsaw  แต่ละตัวมาเชื่อมกัน  ว่าทำมัย  “ไม่ยอมออกป.4”  อ่ะคร๊า  ฮา
ข้อมูลเบื้องต้น  เหตุเกิดภาคใต้ตอนล่าง    มีนายอำเภอมาเกี่ยวข้อง  ทำหน้าที่ชักชวน 
ป.3 ก็เป็นคนลงนามเอง  ฮ่า  ฮ่า    ต่อมาก็ดึงเรื่อง  เหมือนหมดแรงเสียเฉยๆ  ฮ่า  ฮ่า

ยายพยากรณ์ว่า  นายอำเภอท่านนี้  เป็นนายหน้า ของพ่อค้าอาวุธปืน 
ที่นำอาวุธปืนเข้ามาในราชอาณาจักรผิดขั้นตอน   
โดยสำคัญผิด  คิดว่ามีอำนาจออก ป.2 ได้  ฮา  อ่ะคร๊า

ถ้าอย่างนั้นก็เป็นมหากาพย์  เรื่องยาวเลยอ่ะคร๊า  ฮา

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #54 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 12:56:25 PM »

Yoshiki san สู้ๆครับ ขอส่งแรงใจไปร่วมสู้ด้วยอีกแรง ลำพังชาวบ้านๆอย่างผมคงไม่มีปัญญาไปต่อกรกับท่านที่มีอำนาจใช้ดุลยพินิจตาม พรบ อาวุธปืนแน่ๆ ต้องขอชมเสียงดังๆที่ท่านนำปัญหามาเล่าสู่กันฟัง อย่างน้อยก็เป็นการปรามท้องที่อื่นๆที่กำลังทำหรือคิดจะประพฤติมิชอบจะได้เบาๆลงบ้าง
Mr.MK
Full Member

คะแนน 29

เส้นทางของชีวิต ลิขิตได้ด้วยตนเอง

« ตอบ #55 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 01:02:43 PM »

พวกที่มีอำนาจ แล้วนำไปใช้ในทางที่ผิด เบียดเบียนผู้ที่ด้อยกว่า สมควรได้รับการลงโทษแล้วครับ
และสมควรได้รับโทษมากกว่าคนธรรมดาด้วย
ขอเป็นกำลังใจให้ผู้ที่ทำเพื่อความถูกต้องครับ สู้ สู้

“รู้จักอดทน รู้จักรอ รู้จักพอ รู้จักให้ รู้จักอภัย”
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #56 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 04:32:40 PM »

อ่านเรื่องราวของท่านแล้ว คิดถึงประโยคนี้...

"With great power comes great responsibility."

แต่คนถืออำนาจบ้านเรา มักคิดว่า อำนาจคือทำอะไรก็ได้...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2010, 01:00:38 AM โดย ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป » บันทึกการเข้า

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #57 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 07:57:52 PM »

อ่านเรื่องราวของท่านอแล้ว คิดถึงปประโยคนี้...

"With great power comes great responsibility."

แต่คนถืออำนาจบ้านเรา มักคิดว่า อำนาจคือทำอะไรก็ได้...
With great power comes great temptations and opportunities. ( For some)
tongga
Jr. Member
**

คะแนน 4

บูชาคนที่ควรบูชาและมีปืนมีสติ

« ตอบ #58 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 08:26:14 PM »

อ่านเรื่องราวของท่านอแล้ว คิดถึงปประโยคนี้...

เฮ้อ !  นายพวกนี้แทนที่จะเอาอำนาจมาช่วยคน กลับ......แล้วก็แพ้ภัยตนเอง     แต่ถ้าคนที่ไม่สำนึกเหล่านี้ชนะความคงดูไม่จืด สามจ.ว.ยิ่งมีปัญหาอยู่แล้วได้นาย
อย่างนี้อีก   ผมก็เคยเจอปลัดที่ไม่อยากทำงานดีๆที่นรา.แต่นานมาแล้วลืมชื่อไปแล้ว  วางอำนาจจริงๆครับแต่ตอนนั้นนายอำเภอดีช่วยไว้ครับ ไหว้
ตอนหลังผมย้ายไปขอป.สามที่อื่นไม่อยากเสียความรู้สึก  คิดดูสิครับมีคนจำนวนเท่าไหร่ที่ต้องย้ายหนีนายตนเองไปหาที่อยู่อื่นมันมีนัยะ(มันบ่งบอกอะไร)สำคัญนะครับ ไหว้   ถ้ามีการปกครองอย่างบูรณาการจริงอย่างที่เขาชอบพูดอ้างกันคงไม่มีเหตุการณ์เหล่านี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2010, 09:05:20 PM โดย tongga » บันทึกการเข้า

".แม้ธรรมะจะงุ่มง่ามบ้างก็ย่อมจะต้องดีกว่าอธรรมที่ปราดเปรียวมิใช่หรือ?  ขอท่านทั้งหลายจงพากันสนใจให้ยิ่งขึ้นไปในสิ่งที่เรียกว่า ธรรมะ ให้ถูกต้องและพร้อมสรรพ!."...พุทธทาสภิกขุ...
bobphasit-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 77

« ตอบ #59 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 10:55:25 PM »

สู้จนถึงที่สุดครับให้เป็นตัวอย่างสักคดี ไหว้

ฅนถนนแดง
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 10
  พิมพ์