เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 09:41:41 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 ... 10
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องนี้จะลงเอยอย่างไร...( เมื่อมือกฎหมายรบกับนายทะเบียน )  (อ่าน 17187 ครั้ง)
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #60 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 11:36:47 PM »

เอาใจช่วยท่านอัยการครับ....

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
supreme
Hero Member

คะแนน 127

« ตอบ #61 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 12:36:33 AM »

ติดตามอ่านมาเรื่อยๆ จนถึงเนื้อความว่าอยู่ ๓ จ.ชายแดนนี่เอง  ภาพในหัวผมก็แจ่มชัดถึงผู้ร้ายที่เมากับอำนาจ โดยไม่ดูตาม้าตาเรือ แถมยังแถไปให้ถลอกปอกเปิดแสบเนื้อตัวมากยิ่งขึ้น  ขาดสติอย่างแรงนิ  ไหว้ สาธุกับการตัดสินใจเอาเรื่องของท่าน จขกท ครั้งนี้ด้วยครับ  และยังนึกถึงพระบรมราโชวาท ที่ว่า เราต้องส่งเสริมให้คนดีได้ปกครองบ้านเมือง และไม่ให้คนไม่ดีได้มีอำนาจ (ขออภัยจำได้แต่เนื้อหา ข้อความเดิมผมจำไม่ได้ครับ)

**ผมมีเพื่อนอยู่ ๓ จ.เหมือนกัน บางครั้งเขาก็เล่าเรื่องสมัยเด็ก คนของภาครัฐเรานี่เอาเรื่องเหมือนกัน  เรียกว่าไม่อายฟ้าดินเลยแหละ**

การศึกษาโดยไม่คิด ไร้ประโยชน์    การคิดโดยไม่ศึกษา เป็นอันตราย
focus32
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #62 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 05:04:17 AM »

ชอบครับเป็นกำลังใจให้นะครับ
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #63 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 07:12:23 AM »

เยี่ยม มากครับพี่  ไหว้
Yoshiki_Silencer - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 278

ลูกศิษย์ครูหมู (ด้วยอีกคน)

« ตอบ #64 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 02:02:53 PM »

ขอบคุณทุกท่านที่เข้าใจและเป็นกำลังใจในการต่อสู้ของผมครับ  ไหว้  เยี่ยม

ไม่ว่าจะเกลียดขี้หน้าใครขนาดไหน... แต่ตราบใดที่เขายังถูกต้องตามหลักการ ก็จะต้องปกป้องเขา เพราะสิ่งที่ปกป้องมันมากกว่า บุคคล แต่มันคือหลักการที่จะทำให้ระบบดำเนินต่อไปได้
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #65 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 02:15:45 PM »

ขอ +๑ แต้มให้เจ้าของกระทู้ด้วยใขครับ... ไหว้

ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 278

« ตอบ #66 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 02:20:47 PM »

ติดตามอ่านมาเรื่อยๆ จนถึงเนื้อความว่าอยู่ ๓ จ.ชายแดนนี่เอง  ภาพในหัวผมก็แจ่มชัดถึงผู้ร้ายที่เมากับอำนาจ โดยไม่ดูตาม้าตาเรือ แถมยังแถไปให้ถลอกปอกเปิดแสบเนื้อตัวมากยิ่งขึ้น  ขาดสติอย่างแรงนิ  ไหว้ สาธุกับการตัดสินใจเอาเรื่องของท่าน จขกท ครั้งนี้ด้วยครับ  และยังนึกถึงพระบรมราโชวาท ที่ว่า เราต้องส่งเสริมให้คนดีได้ปกครองบ้านเมือง และไม่ให้คนไม่ดีได้มีอำนาจ (ขออภัยจำได้แต่เนื้อหา ข้อความเดิมผมจำไม่ได้ครับ)

**ผมมีเพื่อนอยู่ ๓ จ.เหมือนกัน บางครั้งเขาก็เล่าเรื่องสมัยเด็ก คนของภาครัฐเรานี่เอาเรื่องเหมือนกัน  เรียกว่าไม่อายฟ้าดินเลยแหละ**

ข้อความเต็ม ๆ ( เท่าที่จำได้นะครับ )  "...ในบ้านเมืองเรานั้นมีทั้งคนดีและคนไม่ดี  ไม่มีใครจะสามารถทำให้ทุกคนเป็นคนดีได้ทั้งหมด  การจะทำให้บ้านเมืองมีความปกติสุข

เรียบร้อยนั้นจึงไม่ใช่การทำให้ทุกคนเป็นคนดี  หากแต่อยู่ที่การส่งเสริมคนดีให้ได้ปกครองบ้านเมือง  และควบคุมคนไม่ดีไม่ให้มีอำนาจ  ไม่ให้ก่อความเดือดร้อนวุ่นวายได้..."

ผมจำได้แม่นดีครับเพราะสมัยก่อนตอนที่ผมยังเป็นเด็ก  สมัยที่โทรทัศน์เปิดสถานีตอนสี่โมงเย็นก่อนเข้ารายการปกติของสถานี  ( น่าจะเป็นช่อง  ๓ )  จะมีการนำพระบรมรา

โชวาทของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวมาเปิดก่อนเข้ารายการของทางสถานีครับ  ผมได้ยินทุกวันเพราะต้องรอดูการ์ตูนอิคคิวซังซึ่งเป็นรายการแรกหลังเปิดสถานี  ทุกวันนี้ได้มา

นั่งพิจารณาแล้วเห็นว่าเป็นเรื่องจริงตามพระบรมราโชวาทของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวของเราครับ   ไหว้

พูดแล้วทำให้ถึงตอนสมัยเป็นเด็กที่บ้านตาผมอยู่ในค่ายทหาร  ทุกวันตอนเช้าจะได้ยินเสียงทหารเกณฑ์วิ่งพร้อมกับร้องตะโกนจังหวะไปด้วย  ที่เล่นที่เที่ยวในค่ายทหารก็มี

ให้เด็ก ๆ อย่างผมกับลูกหลานทหารในค่ายได้เล่นกันอย่างมากมาย  โจรขโมยก็ไม่มี  ตอนเย็นก็จะได้ยินเสียงเพลงปลุกใจทุกวัน  ตอนสามทุ่มก็มีเสียงแตรนอน  เวลาฝนตกก็ได้ยิน

เสียงเม็ดฝนกระทบหลังคาสังกะสีผสมกับกลิ่นไอดิน และขี้หมู  ( บ้านตาผมเลี้ยงหมูใต้ถุนบ้านด้วยน่ะครับ  คิก คิก )  คิดถึงบรรยากาศเก่า ๆ จัง   หัวเราะร่าน้ำตาริน

เพ้อเจ้อเลอะเทอะอีกแล้วเรา...  กิ๊วก๊าว  

ไม่ว่าจะเกลียดขี้หน้าใครขนาดไหน... แต่ตราบใดที่เขายังถูกต้องตามหลักการ ก็จะต้องปกป้องเขา เพราะสิ่งที่ปกป้องมันมากกว่า บุคคล แต่มันคือหลักการที่จะทำให้ระบบดำเนินต่อไปได้
Stevie G - รักในหลวง
LABOR OMNIA VINCIT
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 47

"Don't let your feeling controls your life"

« ตอบ #67 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 04:06:29 PM »

มาให้กำลังใจและร่วมรอฟังผลการชี้มูลครับ    ไหว้

http://www.youtube.com/watch?v=zw5pAshxY80

โลกต้องการคนดี
มิใช่เพื่อให้มารับรางวัล
แต่เพื่อมาช่วยทำชีวิตและสังคมให้มันดี ...
youngnoi7474
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 841

« ตอบ #68 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 04:25:02 PM »

ขอร่วมให้กำลังใจท่านเจ้าของกระทู้ด้วยครับ คนดีตกน้ำไม่ไหลตกไฟไม่ไหม้ครับ  ขอให้ท่านเจริญรุ่งเรืองในหน้าที่การงานยิ่งๆขึ้นไป  ไหว้
ไก่เฮง รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 169

รักเธอประเทศไทย

« ตอบ #69 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 05:53:12 PM »

...ถ้าโดนเด้งมาอยู่เชียงใหม่หรือเชียงราย...เราซวยแน่

...ชีวิตทุกชีวิตมีคุณค่า    ใช่รอชะตาวาสนานำไป
ความรู้ทุกคนเรียนทันกันได้  สุดแต่สนใจ  ทุนทรัพย์ สติปัญญา
FIAT- P220@รักในหลวง
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #70 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 07:17:00 PM »

อย่ามา อ.เมือง เชียงใหม่ นะ ที่ีนี่ ดีอยู่แล้ว...

Leave no man behind
supreme
Hero Member

คะแนน 127

« ตอบ #71 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 08:50:21 PM »

ขอขอบคุณท่าน จขกท ครับ  ไหว้ Smiley

สมัยเด็ก ช่วงกลางวันไม่มีคนดูแล พ่อผมก็เอาเข้าโรงเรียนในค่ายทหารสวนมิตรสักวัน  เรียนอนุบาล วนไปวนมาหลายรอบ เพราะอายุไม่ถึง ๖ขวบ ครูไม่ยอมให้ขึ้น ป.๑ เคยซนเข้าไปเล่นที่พี่ทหารเขาอาบน้ำกัน  ย่องกับเพื่อนแอบดูผู้ใหญ่อาบน้ำรวม แล้วออกมาโม้กับเพื่อนผู้หญิง  คิก คิก บางทีก็ซนเอาหัวไปมุดรั้วสนามเด็กเล่น ติดอยู่ตั้งนาน เกือบร้องไห้แล้วเชียว  หัวเราะร่าน้ำตาริน  ช่วงเรียนอนุบาลสนุกมาก ชอบไปโรงเรียนทุกวัน ...อ่าไหลไปเรื่อยเลยผม  Grin

การศึกษาโดยไม่คิด ไร้ประโยชน์    การคิดโดยไม่ศึกษา เป็นอันตราย
ปู่มอย-รักพระเจ้าอยู่หัวและพระราชินี
Jr. Member
**

คะแนน 4

''เสรีภาพ'' ทั้ง กายและใจ คือ สุดยอดแห่งความปราถนา

« ตอบ #72 เมื่อ: กันยายน 01, 2010, 03:40:07 PM »

ขอให้ จขกท. ซึ่งเป็นข้าราชการ จงรักษาความถูกต้องตลอดไปและเจริญก้าวหน้าในหน้าที่ครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้
mix211
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #73 เมื่อ: กันยายน 01, 2010, 07:14:39 PM »

ขอเป็นกำลังใจให้ครับ   Grin Grin Grin Grin
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 278

« ตอบ #74 เมื่อ: กันยายน 01, 2010, 11:19:53 PM »

1.เรื่องนี้เดินแล้ว  น่าจะแรง
2.พะวงนิดๆตรงเริ่มจากเขาเรียก -เราก็ให้   พอเราเรียก-เขาก็ออกใบเสร็จ   ผู้เสียหาย ? ตาม 84

ใช่ครับเรื่องนี้ในเมื่อเดินหน้าแล้วถอยไม่ได้ครับต้องใส่เกียร์หกอย่างเดียว  เพราะถ้าปลัดไม่ผิด

ก็จะกลายเป็นว่าฝ่ายพวกผมปั้นแต่งพยานหลักฐานขึ้นเพื่อปรักปรำปลัดและนายอำเภอ  ซึ่งเป็นความ

ผิดอาญา และพวกผมจะต้องเปลี่ยนสถานะจากโจทก์ไปเป็นจำเลยในคดีอาญาแทน  ซึ่งไม่มีใครยอม

แน่นอน

ในส่วนของ ข้อ 2.  ไม่ต้องพะวงหรอกครับ  เพราะข้าราชการในเมื่อมีหน้าที่อยู่แล้วตามกฎหมาย

แม้จะเรียกเงินเพื่อจะได้ดำเนินการตามกฎหมายก็เป็นความผิดอยู่ดีครับ  แตกต่างกับประชาชนทั่วไปที่

เมื่อให้เงินเจ้าหน้าที่จะเป็นความผิดต่อเมื่อต้องการให้เจ้าหน้าที่ละเว้นการปฏิบัติหน้าที่ตามกฎหมาย 

ถ้าเป็นการให้เพื่อให้เจ้าหน้าที่ปฏิบัติหน้าที่ตามกฎหมาย  ( แต่อาจได้ความสะดวกขึ้นในแง่ของความ

รวดเร็ว )  อย่างนี้ประชาชนไม่มีความผิดครับ 

อีกประการหนึ่งแรกเริ่มทางฝ่ายผมไม่ได้เป็นคนเสนอให้เงินกับปลัดครับ แต่เป็นฝ่ายปลัดที่เอ่ย

ปากขอออกมาเอง  ซึ่งความจริงแล้วรุ่นพี่ผมจะแสดงตัวว่าเป็นใครแล้วไม่ให้เงินไปก็ได้  แต่เจตนาของ

รุ่นผมคือต้องการแสวงหาพยานหลักฐาน  จึงได้หลอกล่อจนปลัดยอมลงชื่อในสำเนาสมุดรับเงินให้

ประการสุดท้ายคดีนี้เป็นคดีความผิดต่อแผ่นดินครับไม่ใช่ความผิดต่อส่วนตัว  จะมีผู้เสียหายโดย

นิตินัยหรือไม่จึงไม่ใช่ประเด็นสำคัญ  อีกทั้งแรกเริ่มฝ่ายปลัดเป็นฝ่ายเรียกร้องโดยที่ทางผมไม่ได้เป็นคน

เสนอ  ที่ให้เงินไปก็เพื่อต้องการไว้เป็นหลักฐานเท่านั้น  อย่างนี้ถือว่าเป็นผู้เสียหายโดยนิตินัยอยู่แล้วครับ

ไม่ต้องเป็นห่วง 

ขืนพลาดเรื่องง่าย ๆ แบบนี้เสียชื่อองค์กรหมด  แถมต้องถอดชุดครุยคืนอาจารย์ด้วย  คิก คิก

หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 ... 10
  พิมพ์