เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 07:28:06 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 10
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องนี้จะลงเอยอย่างไร...( เมื่อมือกฎหมายรบกับนายทะเบียน )  (อ่าน 17081 ครั้ง)
JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 386

« ตอบ #75 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 05:03:10 AM »

1.เรื่องนี้เดินแล้ว  น่าจะแรง
2.พะวงนิดๆตรงเริ่มจากเขาเรียก -เราก็ให้   พอเราเรียก-เขาก็ออกใบเสร็จ   ผู้เสียหาย ? ตาม 84

ใช่ครับเรื่องนี้ในเมื่อเดินหน้าแล้วถอยไม่ได้ครับต้องใส่เกียร์หกอย่างเดียว  เพราะถ้าปลัดไม่ผิด

ก็จะกลายเป็นว่าฝ่ายพวกผมปั้นแต่งพยานหลักฐานขึ้นเพื่อปรักปรำปลัดและนายอำเภอ  ซึ่งเป็นความ

ผิดอาญา และพวกผมจะต้องเปลี่ยนสถานะจากโจทก์ไปเป็นจำเลยในคดีอาญาแทน  ซึ่งไม่มีใครยอม

แน่นอน

ในส่วนของ ข้อ 2.  ไม่ต้องพะวงหรอกครับ  เพราะข้าราชการในเมื่อมีหน้าที่อยู่แล้วตามกฎหมาย

แม้จะเรียกเงินเพื่อจะได้ดำเนินการตามกฎหมายก็เป็นความผิดอยู่ดีครับ  แตกต่างกับประชาชนทั่วไปที่

เมื่อให้เงินเจ้าหน้าที่จะเป็นความผิดต่อเมื่อต้องการให้เจ้าหน้าที่ละเว้นการปฏิบัติหน้าที่ตามกฎหมาย 

ถ้าเป็นการให้เพื่อให้เจ้าหน้าที่ปฏิบัติหน้าที่ตามกฎหมาย  ( แต่อาจได้ความสะดวกขึ้นในแง่ของความ

รวดเร็ว )  อย่างนี้ประชาชนไม่มีความผิดครับ 

อีกประการหนึ่งแรกเริ่มทางฝ่ายผมไม่ได้เป็นคนเสนอให้เงินกับปลัดครับ แต่เป็นฝ่ายปลัดที่เอ่ย

ปากขอออกมาเอง  ซึ่งความจริงแล้วรุ่นพี่ผมจะแสดงตัวว่าเป็นใครแล้วไม่ให้เงินไปก็ได้  แต่เจตนาของ

รุ่นผมคือต้องการแสวงหาพยานหลักฐาน  จึงได้หลอกล่อจนปลัดยอมลงชื่อในสำเนาสมุดรับเงินให้

ประการสุดท้ายคดีนี้เป็นคดีความผิดต่อแผ่นดินครับไม่ใช่ความผิดต่อส่วนตัว  จะมีผู้เสียหายโดย

นิตินัยหรือไม่จึงไม่ใช่ประเด็นสำคัญ  อีกทั้งแรกเริ่มฝ่ายปลัดเป็นฝ่ายเรียกร้องโดยที่ทางผมไม่ได้เป็นคน

เสนอ  ที่ให้เงินไปก็เพื่อต้องการไว้เป็นหลักฐานเท่านั้น  อย่างนี้ถือว่าเป็นผู้เสียหายโดยนิตินัยอยู่แล้วครับ

ไม่ต้องเป็นห่วง 

ขืนพลาดเรื่องง่าย ๆ แบบนี้เสียชื่อองค์กรหมด  แถมต้องถอดชุดครุยคืนอาจารย์ด้วย  คิก คิก
เยี่ยมไปเลยครับ ท่านอัยการ ประเทศไทย ยังต้องการคนดีๆ อย่างพวกท่านอีกมากครับ  ไหว้
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #76 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 08:47:13 AM »

วันที่ 14-15 ก.ย.นี้   ก็จะมีการสืบพยาน  คดีนายอำเภอถูกฟ้อง 157 ที่ศาลจังหวัดกำแพงเพชร
รูปคดีเป็นการฟ้องคดีอาญาต่อจากคดีปกครองที่ศาลปกครองพิพากษาถึงที่สุดแล้วว่าปฏิบัติหน้าที่โดยมิชอบ   แล้วในคดีอาญา ก็ได้หมายเรียก ป.4 จำนวนหนึ่งมาเป็นหลักฐานว่าในห้วงเวลาเดียวกัน จำเลยได้ออก ป.4 ให้บุคคลอื่นจำนวน 4 คน ซ้ำชนิด ซ้ำขนาด หลายกระบอก   แต่ไม่ออกให้โจทก์
STECON
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 57

Just one shot, Dont miss it !!!

« ตอบ #77 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 08:55:38 AM »

วันที่ 14-15 ก.ย.นี้   ก็จะมีการสืบพยาน  คดีนายอำเภอถูกฟ้อง 157 ที่ศาลจังหวัดกำแพงเพชร
รูปคดีเป็นการฟ้องคดีอาญาต่อจากคดีปกครองที่ศาลปกครองพิพากษาถึงที่สุดแล้วว่าปฏิบัติหน้าที่โดยมิชอบ   แล้วในคดีอาญา ก็ได้หมายเรียก ป.4 จำนวนหนึ่งมาเป็นหลักฐานว่าในห้วงเวลาเดียวกัน จำเลยได้ออก ป.4 ให้บุคคลอื่นจำนวน 4 คน ซ้ำชนิด ซ้ำขนาด หลายกระบอก   แต่ไม่ออกให้โจทก์

พยานหลักฐานชัดเจน ผมว่า นอภ เตรียมไปเรียนการเแสดงนั่งบีบน้ำตาต่อหน้าศาลให้ศาลท่านเห็นใจ โทษจะได้เบาลง ดีกว่า
สมน้ำหน้า นอภ จริง  แบร่
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #78 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 08:58:33 AM »

วันที่ 14-15 ก.ย.นี้   ก็จะมีการสืบพยาน  คดีนายอำเภอถูกฟ้อง 157 ที่ศาลจังหวัดกำแพงเพชร
รูปคดีเป็นการฟ้องคดีอาญาต่อจากคดีปกครองที่ศาลปกครองพิพากษาถึงที่สุดแล้วว่าปฏิบัติหน้าที่โดยมิชอบ   แล้วในคดีอาญา ก็ได้หมายเรียก ป.4 จำนวนหนึ่งมาเป็นหลักฐานว่าในห้วงเวลาเดียวกัน จำเลยได้ออก ป.4 ให้บุคคลอื่นจำนวน 4 คน ซ้ำชนิด ซ้ำขนาด หลายกระบอก   แต่ไม่ออกให้โจทก์

ขอบพระคุณท่านผู้การฯ ที่ตรงไปตรงมาตามกฎหมายครับ...
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #79 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 09:00:30 AM »

เป็นกำลังใจให้เจ้าของกระทู้ และขอแสดงความนับถือครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

srimalai_รักในหลวง
คนธรรมดา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

« ตอบ #80 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 11:04:52 AM »

คดีนี้คิดถึงเพื่อนผมครับ ตำรวจคุยเบ่งขู่ใส่ตอนเขาพาญาติไปแจ้งความ โดยไม่รู้ว่าเขาคือผู้พิพากษา

อันอ้อยตาลหวานลิ้นแล้วสิ้นซาก  แต่ลมปากหวานหูไม่รู้หาย
แม้นเจ็บอื่นหมื่นแสนก็แคลนคลาย  เจ็บจนตายนั้นเหน็บให้เจ็บใจ
เป็นมนุษย์สุดนิยมเพียงลมปาก  จะได้ยากโหยหิวเพราะชิวหา
แม้นพูดดีมีคนเขาเมตตา  จะพูดจาจงพิเคราะห์ให้เหมาะความ
quick-รักในหลวง
ตึงไปก็ขาด ย่อนไปก็ยาน คงความเป็นกลางไว้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 48

« ตอบ #81 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 11:47:07 AM »

ขอบคุณท่านYoshiki_Silencer ครับ

เรื่องแบบนี้ชาวบ้านเองทนแรงเสียดทานเพื่อต่อสู้กับอำนาจเถื่อนของเจ้าหน้าที่รัฐทุจริตไม่ค่อยไหวครับ

เมื่อมีการดำเนินคดีเป็นตัวอย่างเปรียบเสมือนเป็นการป้องปราเจ้าหน้าที่รัฐคนอื่นๆ ที่กระทำการทุจริตให้ยับยั้งชั่งใจไว้ได้บ้าง

ส่วนกรณีคนผิดผมเป็นกำลังใจให้ท่านดำเนินการให้ถึงที่สุดครับ

Yoshiki_Silencer - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 278

ลูกศิษย์ครูหมู (ด้วยอีกคน)

« ตอบ #82 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 12:52:51 PM »

เป็นคดีที่อัยการเป็นโจทก์ยื่นฟ้อง หรือว่าเป็นคดีที่ผู้เสียหายยื่นฟ้องเองครับท่านผู้การ  ถ้าผู้เสียหายเป็นโจทก์ยื่นฟ้องเองก็เป็นไปได้ว่า

คดีนี้หน่วยงานของผมอาจเป็นผู้แก้ต่างให้นายอำเภอถ้าได้รับการร้องขอมา  ซึ่งเป็นหน้าที่ตามกฎหมาย

ถ้าข้อเท็จจริงรับฟังได้ว่านายอำเภอได้ออกใบ ป.๔  ให้บุคคลอื่นจำนวน  ๔  คน  ซ้ำชนิด  ซ้ำขนาด  หลายกระบอก  แต่ไม่ออกให้โจทก์

โดยไม่มีเหตุผลอันสมควรแล้วล่ะก็  นายอำเภอเหนื่อยแน่นอนแถมศาลปกครองยังมีคำพิพากษาถึงที่สุดแล้วด้วยว่านายอำเภอปฏิบัติหน้าที่โดย

มิชอบ  รูปคดีมันจะส่อไปในทางที่ใช้ดุลพินิจโดยมิชอบ  ซึ่งจะทำให้เป็นการปฏิบัติหน้าที่โดยมิชอบไปด้วย

ขอเป็นกำลังใจให้ครับท่านผู้การ  เพื่อจะได้ร่วมกันสร้างบรรทัดฐานใหม่ให้นายทะเบียนในบ้านเราระหว่างคำว่าการสั่งการตามดุลพินิจที่

กฎหมายให้อำนาจไว้กับการสั่งการตามอำเภอใจเป็นอย่างไร  เยี่ยม  ไหว้

ไม่ว่าจะเกลียดขี้หน้าใครขนาดไหน... แต่ตราบใดที่เขายังถูกต้องตามหลักการ ก็จะต้องปกป้องเขา เพราะสิ่งที่ปกป้องมันมากกว่า บุคคล แต่มันคือหลักการที่จะทำให้ระบบดำเนินต่อไปได้
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #83 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 01:27:16 PM »

เป็นคดีที่อัยการเป็นโจทก์ยื่นฟ้อง หรือว่าเป็นคดีที่ผู้เสียหายยื่นฟ้องเองครับท่านผู้การ  ถ้าผู้เสียหายเป็นโจทก์ยื่นฟ้องเองก็เป็นไปได้ว่า

คดีนี้หน่วยงานของผมอาจเป็นผู้แก้ต่างให้นายอำเภอถ้าได้รับการร้องขอมา  ซึ่งเป็นหน้าที่ตามกฎหมาย

ถ้าข้อเท็จจริงรับฟังได้ว่านายอำเภอได้ออกใบ ป.๔  ให้บุคคลอื่นจำนวน  ๔  คน  ซ้ำชนิด  ซ้ำขนาด  หลายกระบอก  แต่ไม่ออกให้โจทก์

โดยไม่มีเหตุผลอันสมควรแล้วล่ะก็  นายอำเภอเหนื่อยแน่นอนแถมศาลปกครองยังมีคำพิพากษาถึงที่สุดแล้วด้วยว่านายอำเภอปฏิบัติหน้าที่โดย

มิชอบ  รูปคดีมันจะส่อไปในทางที่ใช้ดุลพินิจโดยมิชอบ  ซึ่งจะทำให้เป็นการปฏิบัติหน้าที่โดยมิชอบไปด้วย

ขอเป็นกำลังใจให้ครับท่านผู้การ  เพื่อจะได้ร่วมกันสร้างบรรทัดฐานใหม่ให้นายทะเบียนในบ้านเราระหว่างคำว่าการสั่งการตามดุลพินิจที่

กฎหมายให้อำนาจไว้กับการสั่งการตามอำเภอใจเป็นอย่างไร  เยี่ยม  ไหว้

สพป.ฟ้องเอง
พนักงานอัยการเข้ามาเป็นทนายแก้ต่างให้   หน้าแห้งตั้งแต่วันศาลประทับรับฟ้องแล้วครับ
araki-รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน -561

« ตอบ #84 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 02:19:15 PM »

ไหว้ ขอบคุณ ท่าน Yoshiki_Silencer - รักในหลวง และท่าน สุพินท์ - รักในหลวง 
 ที่ทำให้คนไม่ดีไม่ควรมีอำนาจ หรือใช้อำนาจในทางที่ผิดครับ
                                                araki

"อำนาจ"
 มันเป็นเช่นนี้เอง
คนซ่อมทางรถไฟ--->trackmam 52
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 34

« ตอบ #85 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 02:37:38 PM »

ตกใจหน้าซีดงานเข้า นอภ.ซะแล้วซิครับ ผู้ที่จะต้องค่อยแก้ต่างให้มาเป็นโจทก์ฟ้องซะแล้ว ต้องจ้างทนายเองหรือเปล่าเนี้ย ยิ้มีเลศนัย
atom dad
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #86 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 04:22:02 PM »

เป็นกำลังใจให้และขอให้มาแจ้งความคืบหน้าในรับทราบด้วยครับ
Manus รักในหลวง
Full Member

คะแนน 36

^^ไอยะะละกะ^^

« ตอบ #87 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 08:10:25 PM »

จะรอฟังข่าวตอนจบนะครับ...

เป็นกำลังใจให้ครับ....
-จ่าตะพาบน้ำ- * รักในหลวง*
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #88 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 08:19:03 PM »

ขอบคุณมากครับที่ท่านอัยการกรุณานำเรื่องนี้มาเล่าสู่กันฟัง... ไหว้

ส่วนตัวผมเองแล้ว ไม่แปลกใจต่อทางเลือกของท่านและผู้ร่วมเหตุการณ์...

หากแต่แปลกใจต่อการตัดสินใจของนายอำเภอและปลัดครับ...

เห็นด้วยกับพี่ rute จิงๆ ครับ
สงสัยจะไปโดนทนายที่ไหนหลอกมาแน่เลย

อันที่จริงเรื่องไม่เป็นเรื่องแค่คืนเงินแล้วทำงานตามหน้าที่ที่สมควรทำ...

ก็มิเกิดเรื่องแล้ว...

หาเรื่องกับใครไม่หา ดันมาเล่นกับหน่วยของท่านอัยการ...

เฮ้อ...ทั้งดื้อ ทั้งโลภ แถมฉลาดน้อยอีก...  บู่

เห็นด้วยกับพี่ rute ครับ
สงสัยไปโดนทนายที่ไหนหลอกมาแน่ๆ เลยครับ  แลบลิ้น แลบลิ้น
CHE_OTTO
ชาว อวป.
Newbie

คะแนน 1

รวมความฝัน กับความจริง เป็นสิ่งเดียว

« ตอบ #89 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 02:09:39 PM »

เป็นกำลังใจให้ครับ....เยี่ยม
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 10
  พิมพ์