เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 09:23:10 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามผู้ที่เคยไปโอนปืนที่วังไชยา  (อ่าน 2396 ครั้ง)
Alfa156
ชาว อวป.
Newbie

คะแนน 0

« เมื่อ: สิงหาคม 29, 2010, 06:28:41 PM »

เคยแต่ซื้ออาวุธปืน แต่ไม่เคยขายซักที อ๋อย อยากสอบถามสมาชิกที่เคยขายอาวุธปืนให้แก่ผู้ซื้อที่มี ป.3(จาก ตจว.) หน่อยครับ

หลังจากไปสลักหลังโอนใบ ป.4 ที่วังไชยาแล้ว ผู้ขายสามารถส่งมอบอาวุธปืนให้ผู้ซื้อได้เลยรึปล่าวครับ
แล้วให้ผู้ซื้อไปขอ ป.4 เองที่ ตจว.

หรือ ยังต้องมีขั้นตอนอะไรอีกบ้าง เพื่อให้แน่ใจว่าการโอนถูกต้องครบถ้วนตามกฎหมาย

ขอบคุณที่ช่วยแชร์ประสบการณ์ให้ฟังครับ  ไหว้
นายฉาบฉวย
หนูจะเอา Baer
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 72

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2010, 07:14:58 PM »

คนขายไม่ต้องไป แต่ต้องเอาปืนไปด้วยทุกครั้ง...

paisan2
ไม่มีคำว่าหมดหวังตราบใดที่ยังมีลมหายใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 73

เรารักในหลวง

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2010, 08:45:46 PM »

ผมว่าโทรไปสอบถามขั้นตอนจากเจ้าหน้าที่ๆวังไชยาเลยดีกว่าครับ 02-3569500-4 กด4...สงสัยอะไรถามได้เลย

ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2010, 10:17:34 PM »

ตัดโอนที่วังไชยาแล้ว.....มอบปืนให้ได้เลยครับ....เอกสารก็ให้ทางวังไชยาส่งตรงไปที่ผู้ซื้อได้เลย....

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
Alfa156
ชาว อวป.
Newbie

คะแนน 0

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 10:06:38 AM »

ผมว่าโทรไปสอบถามขั้นตอนจากเจ้าหน้าที่ๆวังไชยาเลยดีกว่าครับ 02-3569500-4 กด4...สงสัยอะไรถามได้เลย
บังเอิญมีธุระที่ต้องไปติดต่อวังไชยามาสองครั้งในเดือนนี้  จนท.ให้คำแนะนำแตกต่างกันทั้งสองครั้ง ก้อเลยสับสน
ครั้งแรกบอกว่าตรวจปืนแล้ว งานเอกสารต้องรอประมาณ 30 วันจึงจะเสร็จ 
ครั้งหลังบอกว่าฝั่งคนขายแค่เอาปืนมาตรวจ แล้วเป็นภาระของคนซื้อที่จะต้องเอาเอกสารไปเดินเรื่องต่อที่ต่างจังหวัด

แต่ประเด็นที่ผมเป็นห่วงก็คือ พอวังไชยาสลักหลังโอนใน ป.4 แล้วนั้น ผลการโอนทางกฏหมายสมบูรณ์รึยัง ถ้าเกิดคนซื้อเอาปืนไปแล้วไม่ไปดำเนินการขอ ป.4 ต่อที่ต่างจังหวัด  ผมในฐานะคนขายยังต้องรับผิดชอบอยู่รึปล่าวถ้าปืนกระบอกที่ขายไปนั้นถูกนำไปประกอบอาชญกรรมหรือทำผิดก.ม.

จึงต้องการให้มั่นใจว่า หลังวังไชยาสลักหลังโอน ป.4 แล้ว เราสามารถส่งมอบปืนให้แก่คนซื้อได้เลย
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 11:38:50 AM »

บังเอิญมีธุระที่ต้องไปติดต่อวังไชยามาสองครั้งในเดือนนี้  จนท.ให้คำแนะนำแตกต่างกันทั้งสองครั้ง ก้อเลยสับสน
ครั้งแรกบอกว่าตรวจปืนแล้ว งานเอกสารต้องรอประมาณ 30 วันจึงจะเสร็จ 
ครั้งหลังบอกว่าฝั่งคนขายแค่เอาปืนมาตรวจ แล้วเป็นภาระของคนซื้อที่จะต้องเอาเอกสารไปเดินเรื่องต่อที่ต่างจังหวัด

แต่ประเด็นที่ผมเป็นห่วงก็คือ พอวังไชยาสลักหลังโอนใน ป.4 แล้วนั้น ผลการโอนทางกฏหมายสมบูรณ์รึยัง ถ้าเกิดคนซื้อเอาปืนไปแล้วไม่ไปดำเนินการขอ ป.4 ต่อที่ต่างจังหวัด  ผมในฐานะคนขายยังต้องรับผิดชอบอยู่รึปล่าวถ้าปืนกระบอกที่ขายไปนั้นถูกนำไปประกอบอาชญกรรมหรือทำผิดก.ม.

จึงต้องการให้มั่นใจว่า หลังวังไชยาสลักหลังโอน ป.4 แล้ว เราสามารถส่งมอบปืนให้แก่คนซื้อได้เลย

สลักหลังป4ของเราแล้ว....ก็เท่ากับตัดบัญชีออกจากวังไชยาเลยครับ.....

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
Alfa156
ชาว อวป.
Newbie

คะแนน 0

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 02:33:14 PM »

เข้ามาอัพเดทแบ่งปันประสบการณืเพิ่มเติมในกรณีไปโอนปืนให้ผู้ซื้อที่อยู่ ตจว.ครับ

ถ้าเอกสารทุกอย่างครบตามที่ศูนย์บริการประชาชน กรมการปกครองกำหนด

ผมใช้เวลาประมาณ 20 นาทีตั้งแต่ ขอรับบัตรคิว  ตรวจอาวุปืน  ยื่นเอกสารที่ช่อง 7 จนท.ลงบันทึกรับเรื่องไว้ดำเนินการ

ที่น่าประทับใจก็คือ ตอนยื่นเอกสารที่ช่อง 7 นั้นเที่ยงตรงพอดี จนท.ยังคงทำงานให้จนเสร็จเรียบร้อย โดยไม่บ่ายเบี่ยงให้มาติดต่อใหม่ตอนบ่ายโมง ถึงแม้ว่าจะตั้งป้ายพักกลางวันไว้ระหว่าง 12-13 น.

ผู้รับโอนจะได้เอกสารตัดโอนเพื่อนำไปยื่นขอ ป.4 ในท้องที่ของผู้รับโอน ประมาณ 30 วันหลังจากยื่นเอกสารที่วังไชยา  ทางกรมฯมีบริการส่งเอกสารให้ทาง EMS ด้วยครับ ซึ่งดีมากในการช่วยอำนวยความสะดวกให้ผู้รับโอนไม่ต้องเสียเวลาเดินทางเข้าไปรับเอกสารอีกรอบหนึ่ง
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 02:46:55 PM »

วังไชยาบริการดีมาก ครับ
ผมไปตัดโอนปืนที่นางรองเข้าวังไชยา
รวมทั้งรับปืนที่วังไชยาด้วย ๒ กระบอก
บริการต่างกันราวฟ้ากับเหว  การขอป.๓ ก็เช่นเดียวกัน
สะดวกมาก  เอกสารผมไม่ครบ  จนท.(คุณนุสรา  อีซาคำยอด)
ให้ส่งตามมาทีหลังทางไปรษณีย์ได้  ต้องขอขอบคุณ จนท.วังไชยา ทุกท่าน ครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
Sweety Tangmo
มือปืนมังสวิรัติ...(ไม่ทำ...แต่ทานได้...)
Hero Member

คะแนน 447

พันธมิตรปืนสปริง...Diana M54

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2010, 12:39:54 PM »

เช่นกันครับ...เอกสารตอนสอบสวนไม่ครบ
ผมก็ได้รับคำแนะนำในการเขียนและบริการที่ดีจาก จนท. คุณนุสรา  อีซาคำยอด เช่นเดียวกันครับ
ส่งไปรษณีย์ ตามไปเช่นกัน

ขอขอบคุณ จนท.วังไชยา ทุกท่าน

พี่ม้า...ขา
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2010, 01:09:16 PM »

ผมไปทำเรื่องขอใ บ ป3 เอกสารครบใช้เวลาประมาณ 15 นาทีเสร็จครับ....ตอนนี้รอใบตอบรับให้ไปเอาใบ ป 3 จากวังไชยาอย่างเดียว  แฮ่..ๆ....ๆ   .นี่รอมาเกิบเดือนแล้วยังไม่ส่งมาสักที Grin Grin Grin
หน้า: [1]
  พิมพ์