เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 05:19:05 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่ทราบว่าท่านมีความคิดเห็นอย่างไรกับ "การยิงปืนขึ้นฟ้า"  (อ่าน 2467 ครั้ง)
CT_Pro4
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2005, 07:14:24 PM »

...หลายครั้งที่ผมนั่งคิดถึง "การยิงปืนขึ้นฟ้า" ว่าผลที่ตามมาจะเป็นอย่างไร เพราะการยิงขึ้นฟ้าอาจทำให้เกิดอันตรายกับบุคคลที่สามในด้านร่างกายหรือแม้กระทั่งชีวิต รวมถึงในเรื่องทรัพย์สินด้วย ผมเลยอยากทราบว่าท่านมีความคิดเห็นอย่างไรกับ "การยิงปืนขึ้นฟ้า" ครับ...

...สำหรับผม ผมคงเลี่ยงการยิงปืนขึ้นฟ้า (ถ้าทำได้นะครับ) และถ้าจำเป็นต้องยิงเพื่อขู่จริงๆ คงเลือกยิงลงพื้นดินมากกว่า และคงต้องระวังการสะท้อนของหัวกระสุนกับอะไรที่อยู่บนพื้นดินด้วย ผมยอมรับว่ากลัวว่าการที่ยิงปืนขึ้นฟ้าแล้ว คนที่ไม่เกี่ยวข้องเค้าจะได้รับอันตราย โดยเฉพาะในเขตเมืองที่มีบ้านพักอาศัยกันอย่างหนาแน่นน่ะครับ ...

Every problem contains the seeds of its own solution.- Stanley Arnold
selextor
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2005, 08:27:25 PM »

แถวบ้านผม มันยิงปืนกันทุกคืน ดึกๆ วัยรุ่น ขับมอเตอร์ไซค์ ประมาณ ห้าทุ่ม
วิ่งไปตามถนน อยู่ดีดี ก็ชักปืนยิงขึ้นฟ้าเล่นซะงั้น

ซ่าส์กันเหลือเกิน  เจอบ่อยมาก
JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 386

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2005, 08:32:07 PM »

แถวบ้านผม มันยิงปืนกันทุกคืน ดึกๆ วัยรุ่น ขับมอเตอร์ไซค์ ประมาณ ห้าทุ่ม
วิ่งไปตามถนน อยู่ดีดี ก็ชักปืนยิงขึ้นฟ้าเล่นซะงั้น

อยู่แถวไหนเหรอครับ บอกได้มั้ย เป็นกันถึงขนาดนี้เลยเหรอ
แถวบ้านผมมันไม่ยิงปืน นะ มีแต่ปาระเบิดขวด ตกใจ
ใหญ่
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2005, 08:35:17 PM »

Smiley อันตรายครับสำหรับการยิงขึ้นฟ้า

..ขอให้ความรู้ในอดีต  จุดประกายอนาคตของท่าน..
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2005, 08:43:06 PM »

เมื่อไม่กี่วันมานี้เอง พอดี รุ่นพี่ที่เป็นตำรวจก็โดน เรื่องยิงปืนขึ้นฟ้าเหมือนกันครับ
  เรื่องมีอยู่ว่า แกเอารถรถยนต์สายตรวจไปชนต้นไม้( เมาเหล้าครับ)เวลาประมาณ 5 ทุ่มกว่า ๆ อัดกับต้นไม้ไม่มีใครมาช่วย หน้ารถยุบมาถึงคนขับ ไม่มีใครออกมาดูเลย ทั้งที่บ้านชาวบ้านก็อยู่ห่างแค่ 15 เมตร  พยายามควักโทรศัพท์มาโทรก็ไม่ได้  โทรศัพท์ตกลงไปอยู่ใต้เบาะนั่ง  ก็เลยชักปืนจากซองพกเอว ยิงขึ้น 2 นัด  ชาวบ้านได้ยินเสียงปืน ออกมาดูเลยช่วยส่งโรงพยาบาล สภาพ ซี่โครงหักแทงปอด ไหปลาร้าหักเลือดคั่งในปอด ตอนนี้ก็อยู่โรงพยาบาลครับ แต่มาวันนี้มีชาวบ้านไปร้องเรียนที่ โรงพักว่า พี่คนนี้ ยิงปืนขึ้นฟ้า   เขาจะเอาเรื่องเพราะอ้างว่ายิงปืนในหมู่บ้านเขา มีโทษปรับนัดละ 500 บาท .......... ตกใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 11, 2005, 08:45:04 PM โดย BADBOY » บันทึกการเข้า
หรอย
การไม่เป็นโรค เป็นลาภอันประเสริฐ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 618

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2005, 08:44:17 PM »

ไม่เคยคิด  ไม่อยากทํา และ ไม่สร้างปัญหาให้กับผู้อื่น ครับ
Mr_Watt
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2005, 08:59:00 PM »

เมื่อไม่กี่วันมานี้เอง พอดี รุ่นพี่ที่เป็นตำรวจก็โดน เรื่องยิงปืนขึ้นฟ้าเหมือนกันครับ
  เรื่องมีอยู่ว่า แกเอารถรถยนต์สายตรวจไปชนต้นไม้( เมาเหล้าครับ)เวลาประมาณ 5 ทุ่มกว่า ๆ อัดกับต้นไม้ไม่มีใครมาช่วย หน้ารถยุบมาถึงคนขับ ไม่มีใครออกมาดูเลย ทั้งที่บ้านชาวบ้านก็อยู่ห่างแค่ 15 เมตร  พยายามควักโทรศัพท์มาโทรก็ไม่ได้  โทรศัพท์ตกลงไปอยู่ใต้เบาะนั่ง  ก็เลยชักปืนจากซองพกเอว ยิงขึ้น 2 นัด  ชาวบ้านได้ยินเสียงปืน ออกมาดูเลยช่วยส่งโรงพยาบาล สภาพ ซี่โครงหักแทงปอด ไหปลาร้าหักเลือดคั่งในปอด ตอนนี้ก็อยู่โรงพยาบาลครับ แต่มาวันนี้มีชาวบ้านไปร้องเรียนที่ โรงพักว่า พี่คนนี้ ยิงปืนขึ้นฟ้า   เขาจะเอาเรื่องเพราะอ้างว่ายิงปืนในหมู่บ้านเขา มีโทษปรับนัดละ 500 บาท .......... ตกใจ

Smileyฟังคุณ.BADBOY เล่าผมว่าอันตรายเหมือนๆกันเลยครับ เมาสุราแล้วขับรถ กับยิงปืนขึ้นฟ้า อาจทำให้บุคคลที่สามเสียชีวิตได้
S.W.A.T
Hero Member

คะแนน 6

Ceska Zbrojovka

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2005, 09:44:52 PM »

เป็นเรื่องที่ทุกท่านต้องทราบอยู่แล้วครับ Undecided

ว่าแต่ เหตุการณ์แบบนี้ อยู่แถวไหนน่ะครับ แหม อยากรู้จริงๆเลย  Cool Cool Cool

อรินทราช 26
ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 490

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2005, 09:51:49 PM »

เมื่อก่อนตอนเป็นเด็กน้อย เคยยิงช่วงเทศกาลครับ แต่ตอนนี้เมื่อโตขึ้นรู้แล้วว่ามันอันตรายมากถ้าตกลงมาถูกหัวชาวบ้าน
เขาจะเดือดร้อนเลยไม่ทำแล้วครับ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
Sandra
Full Member

คะแนน 0

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2005, 10:56:16 PM »

รู้สึกว่า มันเปลืองนะ ขอรับ ท่าน .... Grin Grin Grin (เค้าล้อเล่น นะจ๊ะตัวเอง ...)
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2005, 11:23:40 PM »

รู้สึกอึดอัดครับ จะบอกก็บอกไม่ได้  ว่าไม่ควรยิง   พวกไม่ฟังท่าเดียว   Sad

เรื่องทำนองนี้มันสะท้อนอะไรในสังคมบ้านเราได้หลายอย่าง    เช่น เรื่องปืน ถ้าไม่รู้ ก็ควรหาผู้รู้ หาคำปรึกษา  แต่เจ้าของปืนส่วนใหญ่ไม่ทำกัน กลัวเสียหน้าด้วยซ้ำที่จะไปถามคนอื่น  หรือ ถ้าอยากจะยิงจริงๆทำไม่ไม่ไปยิงที่สนาม   เขาก็ไม่ไป ไม่รู้จักสนาม กลัวเสียค่าใช้จ่ายแพง ทั้งๆที่บางสนามมีกระสุนซ้อมบริการราคาถูก ไม่เก็บค่าบริการจากคนยิงด้วย สนามส่วนใหญ่ก็เป็นชมรมกีฬาของหน่วยงานราชการ  แต่ขาดการประชาสัมพันธ์  หรือผู้หลักผู้ใหญ่บางท่าน ไม่อยากให้ชาวบ้านใช้ปืนเป็น กลัวจะเก่งกว่า แล้วจะปกครองกันยาก    Sad

....ตามล่า...อีตอแหล
Sundance
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 123

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2005, 12:01:19 AM »

ที่อิรัค มีการยิงปืนฉลองอะไรสักอย่าง ลูกตกลงมาโดนคนตายไป ๔๘ คน
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2005, 01:15:45 AM »

วันก่อนดูทีวีจำรายการไม่ได้...

แต่มีท่านผู้เชี่ยวชาญเรื่องอาวุธปืนมาสาธิตเรื่องการหลองลวงที่ว่าของขลังยิงไม่ลั่น...

แต่ท่านผู้เชี่ยวชาญยิงขึ้นฟ้าให้ชมไปหลายนัด...

เห็นแล้วยังงงว่าท่านยิงขึ้นฟ้าน่ะไม่กลัวกระสุนตกลงมาถูกใครบ้างเลยหรือ...Tongue
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2005, 01:36:02 AM »

ความคิดที่แย่ที่ซู๊ดดดดดดดดด Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
ARTWORK
สำนักวิชาวิศวกรรมศาสตร์ มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุรนารี
Hero Member

คะแนน 5

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2005, 01:51:41 AM »

อันตรายอย่างยิ่งครับ.......
ไม่ควร ไม่ควร............

สองขาข้าเที่ยวท่อง สองตาจ้องข้าจดจำ หนึ่งชีวิตลิขิตนำ ตามเส้นทางข้าเลือกเอง
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์