เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 05:22:13 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่ทราบว่าท่านมีความคิดเห็นอย่างไรกับ "การยิงปืนขึ้นฟ้า"  (อ่าน 2472 ครั้ง)
mon2519
Full Member

คะแนน 0

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2005, 07:10:43 AM »

เด็กวัยรุ่นแถวรามฯ2 เดี๋ยวนี้เค้าปาระเบิดปิงปองกันแล้วครับ มีทุกคืน คืนละหลายลูก

ปลายนิ้วกำหนดชีวิตคุณ
e27hu "รักในหลวง"
One man standing.
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2005, 08:56:30 AM »

ผมยังเก็บไว้เลยครับ  หัว 11 mm. ที่ทะลุหลังคาลงมาห่างผมไม่กี่เมตร จากงานแต่งงานแถวๆบ้าน

Tee Smith.
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2005, 09:14:37 AM »

Undecided เมื่อหลายวันก่อนได้ดูรายการชัยบดินทร์โชว์ ช่อง 9 เป็นเรื่องเกี่ยวกับพิธีการแห่ขันหมากไปสู่ขอสาว เค้าบอกว่า ในขบวนแห่ขันหมากต้องมีคนถือปืนไปด้วย ซึ่งกลายเป็นส่วนหนึ่งของขบวนขันหมากไปแล้ว โดยที่ต้องมีคนถือปืนไปในขบวนด้วยก็เพราะว่า ในสมัยก่อน บ้านเรือนอยู่ห่างกัน ในขบวนขันหมากก็จะมีเงินทองที่เป็นสินสอดอยู่ด้วย ซึ่งเป็นจำนวนไม่น้อย จึงต้องมีคนถือปืนคุมขบวนขันหมากเพื่อป้องกันการดักปล้นระหว่างทางครับ ซึ่งผมก็นึกไม่ออกเหมือนกันว่าไปเกี่ยวอะไรกับการต้องยิงปืนขึ้นฟ้าในขบวนแห่ในปัจจุบัน ซึ่งผมคิดเองไปบ้างว่า อาจเป็นด้วยความคึกคะนองของคนถือปืนคุมขบวนขันหมาก อาจจะด้วยความเมาหรืออะไรก็แล้วแต่ แต่มีการปฏิบัติต่อ ๆ กันมาเลยกลายเป็นประเพณีไปเลย Undecided
   Undecided หรืออาจจะเลียนแบบพิธีของคนจีนก็ได้ เพราะประเพณีจีนเมื่อมีงานมงคลต่าง ๆ จะมีการจุดประทัดเพื่อเป็นมงคลกัน คนไทยเลยเอาอย่าง แต่อาจจะด้วยประทัดหายากหรืออย่างไรก็ไม่ทราบได้ คนไทยเลยใช้การยิงปืนแทน Undecided

Undecided ช่วยกันบอกต่อ ๆ กันไปครับ ถึงอันตรายของการยิงปืนขึ้นฟ้า และช่วงนี้ก็ใกล้เทศกาลต่าง ๆ ที่มักจะมีการยิงปืนขึ้นฟ้ากันมากมายแล้ว ทั้งลอยกระทง ทั้งปีใหม่ ช่วยกันครับ ปากต่อปาก ลดจำนวนได้ซักคนสองคนก็ยังดีครับ ดีกว่าไม่ทำอะไรเลย Undecided

rerng
จงมีสติและให้อภัยผู้อื่นเสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 50

วัดธาตุน้อย(พ่อท่านคล้าย)จันดี อ.ฉวาง นศ.

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2005, 10:11:17 AM »

ผมมีความเห็นว่า น่าจะมีตารางแรงปะทะของหัวกระสุนขนาดต่างๆ(และน้ำหนักต่างๆ ลำกล้องขนาดต่างๆด้วย)เมื่อตกถึงพื้นดินโดย
        1.ยิงมุมตรง 90 องศา
        2.ยิงมุมเฉียง 60 องศา
เพื่อเป็นวิทยาทานถ่ายทอดต่อไป  ไม่เช่นนั้นก็มองไม่เห็นภาพว่าที่ว่าอันตรายน่ะมันอันตรายแค่ไหน

ปางไข้ปางขาดเข้า     แพงเกวียน ละชั่งแฮ
วิบัติบรจองเจียน                     จักม้วย
ปางต้องปรับไหมเตียน             ตนมอด ก็ดี
ปางมิตรใดทุกข์ด้วย                 มิตรนั้น ไหนเสมอ
             จาก โคลงโลกนิติ บทที่ ๓๘๙
ป - ปั้น-รักในหลวง
ถ้าท้อเป็นเพียงถ่าน ถ้าผ่านจึงเป็นเพชร
Hero Member

คะแนน 90

..พูดดีก็ดีด้วย พูดร้ายก็ร้ายตอบ...

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2005, 10:15:36 AM »

ที่อิรัค มีการยิงปืนฉลองอะไรสักอย่าง ลูกตกลงมาโดนคนตายไป ๔๘ คน
ตกใจ ตกใจ ตกใจ ฉลองเสร็จก็ไปงานศพ.....

......พรุ่งนี้ก็สายเสียแล้ว.... 
www.gingamegun.com
V-SAK.
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2005, 10:16:46 AM »

ไปร่วมงานแต่งทางภาคใต้ ตรัง พัทลุง ยิงกันเป็น 100 คิดแล้วยังเสียวไม่หาย
ไม่รู้จะไปตกใส่หัวใครบ้าง เข็ดแล้วครับ

กลับไปรักคนอย่างเธอ ก็เหมือนกับคนโง่ ๆ ที่เป็นมา . .
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2005, 11:07:22 AM »

เรื่องยิงปืนขึ้นฟ้า คุยกันหลายครั้ง
เลี่ยงได้เป็นเลี่ยงครับ ผมเองก็เคยยิงขึ้นฟ้า

ตอนนี้เลิกแล้วครับ หลายปีแล้ว

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2005, 08:31:03 PM »

ที่อิรัค มีการยิงปืนฉลองอะไรสักอย่าง ลูกตกลงมาโดนคนตายไป ๔๘ คน

ที่อิรัค มีการยิงปืนฉลองงานแต่งงานครับพี่.................แต่แขกหนักกว่าพี่ไทยเรา ยิงขึ้นฟ้ากันแบบครึกครื้น..............เครื่องบินลาดตระเวณอเมริกาบินผ่านมา เข้าใจว่าเป็นกองโจร ยิงใส่เครื่อง เลยยิงจรวดใส่..............

48 ศพ ตามที่เป็นข่าวครับ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
josan
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 25

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2005, 08:39:45 PM »

อย่างงานบางอย่างที่มีความจำเป็นจะต้องใช้ปืนยิงให้เกิดเสียงดังอย่างเดียว
เราสามารถใช้ลูกbank (ไม่รู้ว่าผมเข้าใจถูกต้องหรือปล่าว) ยิงเพื่อให้เกิดเสียงอย่างเดียวได้มั้ยครับ
และลูกbank นี่มีจำหน่ายหรือปล่าวครับ

A life without a friend is a life without a sun.
aa
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

gun&gam

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2005, 10:29:17 PM »

ที่อิรัค มีการยิงปืนฉลองงานแต่งงานครับพี่.................แต่แขกหนักกว่าพี่ไทยเรา ยิงขึ้นฟ้ากันแบบครึกครื้น..............เครื่องบินลาดตระเวณอเมริกาบินผ่านมา เข้าใจว่าเป็นกองโจร ยิงใส่เครื่อง เลยยิงจรวดใส่..............

Grin Grin Grin

ToU_JuNiOr(N'โต๊ะ)
น้องโต๊ะ
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2005, 11:05:05 PM »

เหตุการณ์เกิดเมื่อคืนเวลาประมาณ5ทุ่มข้างบ้านมีงานเลี้องเปิดคาราโอเกะเสียงดังแขกทีมาในงานเป็นตำรวจ สน ท่า.....
พอเมาได้ที่ก็อวดเบ่งชักปืนยิงขึ้นฟ้าเห็นแล้วอนาถใจ     ทำไม?ไม่ไปอยู่3จังหวัดภาคใต้จะได้ยิงสู้กับโจร หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2005, 11:16:19 PM »

[

Huh ไม่ใช่อัฟกานิสถานหรือคับ...  Huh
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2005, 12:37:54 AM »

น่าจะเป็น อัฟกานิสถาน นะหมอรุท  Smiley

....ตามล่า...อีตอแหล
ไม่ค่อยแม่น รักในหลวง
ฉายเดี่ยวหมื่นลี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

นิสัยน่ารัก แต่ปากหมามุ่ย

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2005, 01:03:24 AM »

อย่างงานบางอย่างที่มีความจำเป็นจะต้องใช้ปืนยิงให้เกิดเสียงดังอย่างเดียว
เราสามารถใช้ลูกbank (ไม่รู้ว่าผมเข้าใจถูกต้องหรือปล่าว) ยิงเพื่อให้เกิดเสียงอย่างเดียวได้มั้ยครับ
และลูกbank นี่มีจำหน่ายหรือปล่าวครับ
น่าจะเป็น Blank นะครับ

"อยากไปไหน ไปทุกที่  ถ้ามีตังค์"

ถึงจะไม่ได้รวยล้นฟ้า  แต่ข้าก็มีแผ่นดินจะอาศัย

ถึงจะไม่ได้มีอำนาจมากมาย  แต่ก็ได้ตายในแผ่นดินเกิด.....ล่ะวะ
too_muangphol
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2005, 10:02:42 AM »

ผมมีความเห็นว่า น่าจะมีตารางแรงปะทะของหัวกระสุนขนาดต่างๆ(และน้ำหนักต่างๆ ลำกล้องขนาดต่างๆด้วย)เมื่อตกถึงพื้นดินโดย
 1.ยิงมุมตรง 90 องศา
 2.ยิงมุมเฉียง 60 องศา
เพื่อเป็นวิทยาทานถ่ายทอดต่อไป ไม่เช่นนั้นก็มองไม่เห็นภาพว่าที่ว่าอันตรายน่ะมันอันตรายแค่ไหน

ท่านเชื้อหรือไม่ว่า  ความเร็วของกระสุนในขณะตกทีค่าเท่ากับความเร็วที่ออกจากปากกระบอก

ผมคิดว่าหลายท่านคงได้เรียนเกี่ยวกับ แรง ( F ) ที่เกี่ยวกับ มวล ( m ) อัตราเร่ง  และแรงดึงดูดของโลก

ไม่ใช่ว่ายิงปืนขึ้นฟ้าแล้วลูกกระสุนจะหายไป  แต่ในทางกลับกัน  ยิ่มมีอันตรายมากกว่า  หากถูกคนอื่น
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์