เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 06:18:19 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รังนกแสนอร่อย-ลองอ่านกันเล่นๆครับ  (อ่าน 3910 ครั้ง)
peerayotk
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 12:42:53 PM »

อย่าหลงเชื่อสิ่งเหล่านี้อีกเลย (ตอนที่ 2) - ซุปไก่สลัด รังนก และ คอลลาเจน
อย่าหลงเชื่อสิ่งเหล่านี้อีกเลย (ตอนที่ 2) - ซุปไก่สลัด รังนก และ คอลลาเจน
ในแต่ละวันไม่ว่าจะดูทีวี ฟังวิทยุ อ่านหนังสือพิมพ์ หรือแม้กระทั่งนั่งรถไฟฟ้าบีทีเอส จะมีการโฆษณาที่อวดสรรพคุณของการดื่มซุปไก่สกัด รังนก หรือคอลลาเจนว่า ทำให้สมองแจ่มใส คิดไว หรือดื่มแล้วทำให้หนุ่ม-สาวขึ้น แต่ก็ไม่เคยมีการพิสูจน์ว่ามีประโยชน์ทางด้านนี้อย่างเด่นชัด

ถ้าจะบอกว่า อาหารหลัก 5 หมู่ นี่แหละที่ช่วยให้สมองแจ่มใส และทำให้ดูหนุ่ม-สาวกว่าอายุ คนส่วนใหญ่ก็จะไม่เชื่อหรือไม่สนใจ อาหารทั้ง 5 หมู่นี้คือ แป้งหรือข้าว เนื้อสัตว์ต่าง ๆ ผัก-ผลไม้ ไขมันที่ใช้ปรุงอาหาร รวมทั้งนม คนทั่วไปก็มักจะรู้อยู่แล้ว จึงไม่สนใจอาหาร 5 หมู่นี้

การทำให้สมองแจ่มใสหรือคิดไวหรือทำให้ดูหนุ่ม-สาวขึ้นนั้น มีหลัก 4 ประการ คือ มีสมาธิในทุกขณะ รับประทานอาหารครบ 5 หมู่ พักผ่อนเพียงพอ และออกกำลังกายแต่พอควร สัปดาห์ละ 3-4 ครั้ง ถ้าทำได้ครบทั้ง 4 ประการนี้จะส่งผลให้ร่างกายสมบูรณ์ ไม่เจ็บป่วยบ่อยและอายุยืนยาว

คราวนี้หันมามองถึงสรรพคุณจริงทั้งของซุปไก่สกัด รังนก และหูฉลาม ซึ่งบทความของศาสตราจารย์วรนันท์ ศุภพิพัฒน์ ที่ได้เขียนไว้ในหนังสือเพื่อสุขภาพและอาหารตามสมัยของชมรมโภชนาการเด็กแห่ง ประเทศไทย เมื่อปี พ.ศ. 2542 ได้วิเคราะห์สารอาหารในซุปไก่สกัดโดยเปรียบเทียบกับอาหารอื่น ๆ ตามตารางที่ 1

ตารางที่ 1 เปรียบเทียบการวิเคราะห์ซุปไก่สกัดกับอาหารบางชนิด*

จากตารางที่ 1 นี้จึงเห็นได้ว่า ซุปไก่ มีสารอาหารหลักน้อยกว่าน่องไก่ นมสด และไข่ไก่ อีกทั้งมีราคาแพงกว่าอาหารอีก 3 ชนิดหลายเท่า ในด้านราคา ซุปไก่ก็มีราคาสูงกว่าอาหารอื่น ๆ หลายเท่า

สำหรับรังนกนั้น ประกอบด้วยรังนก 1.07% น้ำตาลกรวด 12.20% ที่เหลือเป็นน้ำ รังนกเป็นผลผลิตที่ได้จากน้ำลายนกนางแอ่น จากการวิเคราะห์ของศาสตราจารย์วรนันท์ ศุภพิพัฒน์ โดยเปรียบเทียบสารอาหารต่าง ๆ ในรังนกกับเครื่องดื่มอื่น ๆ ได้สรุปลงมาในตารางที่ 2

ตารางที่ 2 การวิเคราะห์รังนกกับเครื่องดื่มอื่น ๆ พร้อมราคา*

จากตารางที่ 2 จะพบว่า รังนกมีราคาแพงมาก โดยที่มีสารอาหารน้อยกว่าน้ำอัดลมเสียอีก และเมื่อมาเปรียบเทียบกับไข่ 1 ฟองแล้ว จะเห็นว่าไข่ 1 ฟองให้คุณค่าทางโภชนาการมากมายในทุกๆ ด้าน โดยที่มีราคาเพียง 3 บาท และเมื่อนำไข่มาทอดน้ำมันก็จะให้พลังงานเพิ่มขึ้นรวมแล้วมากกว่า 500 กิโลแคลอรี ดังนั้นในภาวะที่ข้าวของทุกอย่างแพงขึ้นมากนี้ การรับประทานไข่ทอดวันละ 1 ฟองจะให้พลังงานและสารอาหารต่าง ๆ คุ้มค่ายิ่งกว่ากับข้าวทุกชนิด

สารปนเปื้อนที่มาร่วมกับซุปไก่และรังนกมักจะไม่มีการพูดถึง แต่จากการวิเคราะห์ของหน่วยโภชนศาสตร์เชิงการทดลอง สำนักงานวิจัย คณะแพทยศาสตร์โรงพยาบาลรามาธิบดี ในรังนก ซุปหูฉลาม ซุปไก่สกัด และซุปไก่สกัดเด็ก ได้พบโลหะหนัก คือ อะลูมิเนียม และแคดเมียม มีจำนวนพอสมควร ดังได้แสดงไว้ในตารางที่ 3

ตารางที่ 3 ปริมาณสารปนเปื้อน ไมโครกรัม:100 กรัม*

และอาหารสุดท้ายที่มีการโฆษณามากก็คือ คอลลาเจน ซึ่งคอลลาเจนนั้นมีส่วนประกอบคือ โปรตีนเป็นส่วนใหญ่ หูฉลามก็ให้คอลลาเจนมากแต่การรับประทานปลาน่าจะมีประโยชน์มากกว่า โดยได้เปรียบเทียบคุณค่าทางโภชนาการของหูฉลามกับปลา อื่น ๆ ในตารางที่ 4

ตารางที่ 4 เปรียบเทียบการวิเคราะห์หูฉลามกับปลาอื่น ๆ*

จากตารางที่ 4 จะพบว่าการรับประทานปลาตัวเล็กแห้ง จะให้คุณค่าทางโภชนาการดีกว่าซุปหูฉลาม หรือรับประทานซุปที่โฆษณาว่ามีคอลลาเจนมาก โดยดูได้จากจำนวนโปรตีน

เมื่อกล่าวโดยสรุปจะพบว่าการรับประทานอาหารตามธรรมชาติ เช่น ปลาและไข่จะให้คุณค่าทางโภชนาการมากมายและถูกกว่าอาหารที่โฆษณาว่าช่วยบำรุง สมอง จึงขอตอกย้ำอีกครั้งหนึ่งว่า อาหารปกติที่รับประทานกันอยู่ทุกวันนี้มี คุณค่าทางโภชนาการครบถ้วนแล้ว.

แหล่งข่าว : หนังสือพิมพ์ เดลินิวส์
โพสต์เมื่อ : 2008-05-03
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 12:54:13 PM »

เดี๋ยวจะเซฟไปให้ภรรยาอ่าน บ้าง
เห็นซื้อรังนกสำเร็จรูปให้พ่อตากิน
จนขวดกองพะเนินแล้ว  เก็บไว้เป็นค่า
กระสุนซ้อม ของลูกเขย  ดีกว่า........ขำก๊าก

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 01:17:53 PM »

เอ่อ แล้วซุปไก่ล่ะครับ

ผมเจองานหนักหูอื้อร่วม 2 อาทิตย์ อยู่ได้ด้วยซุปไก่ หรือผมคิดไปเองก็ไม่รู้
peerayotk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 01:32:22 PM »

ผมเจองานหนักหูอื้อร่วม 2 อาทิตย์ อยู่ได้ด้วยซุปไก่ หรือผมคิดไปเองก็ไม่รู้

ไม่ทราบครับ อยู่ที่สภาพจิตใจครับ ผมเล่นเทนนิสอย่างหนัก ซัดเกลือแร่เป็นประจำ ทำให้ดูมีเรี่ยวแรงเอาชนะได้ วันไหนลืมกินก็ไม่เป็นอะไร หรือ เช้าๆ ต้องกินกาแฟ ผมต้องดื่มก่อนทำอะไรทั้งสิ้นแล้วนั่งซัก 10-15 นาที สมองจะลื่นพอให้คิดอะไร ออก โดยเฉพาะขับรถจะไใ่แกว่งครับ แต่วันไหนกาแฟหมดและเข้าซ็อตบังคับ ซื้อไม่ทันทำให้ไม่ได้กิน การทำงานหรือขับรถก็ไม่ได้ลดลงไปมากมายครับ ลองหาอย่างอื่นทดแทน แล้วขณะดื่มจินตนาการว่าดื่มซุ)ปไก่ดูครับ ร่างกายรับหรือเปล่า หากเปลี่ยนแล้ว ยังปกติแสดงว่าคิดไปเองครับ
*ว่าแต่หูอื้อ นี่ซ้อมยิงแข่งหรือเปล่าครับ Smiley))
neunang-นิ้วนาง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 278

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 01:54:46 PM »

แถวบ้านผม บ้านกับคอนโดรังนกเพียบ สร้างกันให้พรึบพับ (ปัตตานี) 

logo maker" border="0
รักปืน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -68

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 02:00:53 PM »

อยู่ที่สภาพจิตใจครับ   ผมเห็นด้วยครับ  เคยกินซุปไก่ ครั้งนึง ตอนแข่งตระก้อ กลืนเกือบไม่ลงคาวมากๆ  สู้น้ำเกลือแร่ ไม่ได้หรอกครับผมว่า เยี่ยม
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 03:40:12 PM »

ไม่ทราบครับ อยู่ที่สภาพจิตใจครับ ผมเล่นเทนนิสอย่างหนัก ซัดเกลือแร่เป็นประจำ ทำให้ดูมีเรี่ยวแรงเอาชนะได้ วันไหนลืมกินก็ไม่เป็นอะไร หรือ เช้าๆ ต้องกินกาแฟ ผมต้องดื่มก่อนทำอะไรทั้งสิ้นแล้วนั่งซัก 10-15 นาที สมองจะลื่นพอให้คิดอะไร ออก โดยเฉพาะขับรถจะไใ่แกว่งครับ แต่วันไหนกาแฟหมดและเข้าซ็อตบังคับ ซื้อไม่ทันทำให้ไม่ได้กิน การทำงานหรือขับรถก็ไม่ได้ลดลงไปมากมายครับ ลองหาอย่างอื่นทดแทน แล้วขณะดื่มจินตนาการว่าดื่มซุ)ปไก่ดูครับ ร่างกายรับหรือเปล่า หากเปลี่ยนแล้ว ยังปกติแสดงว่าคิดไปเองครับ
*ว่าแต่หูอื้อ นี่ซ้อมยิงแข่งหรือเปล่าครับ Smiley))

โดนทวงงานครับ  ปากพล่อยไปรับงานที่ต้องใช้เวลาเข้าสามงานติด ๆ กัน ก็เลยไม่ค่อยได้นอน

ผมไม่ได้ยิงปืนมาตั้งแต่กระสุนเริ่มขาดตลาดแล้วครับ

มันเริ่มตอนผมต้องขับรถทางไกล ๆ ตอนร่างกายพักผ่อนไม่เต็มที่ บ่อย ๆ เข้า  แวะมันทุกเซเว่น กินเข้าไปหลายขนาน เพื่อให้ร่างกายไหว เจอซุปไก่นี่เข้า อยู่วุ้ย

ก็เลยยึดเป็นสรณะมาตลอด
krajong
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 453

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 03:42:23 PM »

ทองคำ ครับ ทองคำมันเป็นแค่เศษโลหะ แต่ไม่กี่กรัม ราคาเป็นหมื่นบาท/บาทละ 18000 บาทโดยประมาณ

เศษเหล็ก แบบ บางราคาประมาณตันละ 7พันบาทครับ

ปืน (686) 1.3 กิโลกรัม  แปดหมื่นห้าพันบาท

ปล.ยังไมได้พูดถึงพวกปืนพลาสติกแบบปืนกล๊อกนะครับ
ปล2.ผมเป็นเจ้าของทั้ง 686 และ กล๊อก 26 ครับ มีคนด่าผมโง่ แต่บางคนก็บอกว่า ปืนไม่มีคำว่าราคาตก ซื้อมามีแต่กำไร
แต่ส่วนตัวผมว่าปืนซื้อมายิง ป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน ก็เพราะชีวิตเราแพงไง เลยใช้ปืนราคาแพงเป็นหลักประกัน
 (ขออย่าแพงกว่านี้เลย แค่นี้แพงเกินแล้วครับ นายห้างขายปืน)

ความจริงไม่มีวันตาย แต่คนพูดความจริงตายไปหลายแล้ว
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 11:15:49 AM »

โดนทวงงานครับ  ปากพล่อยไปรับงานที่ต้องใช้เวลาเข้าสามงานติด ๆ กัน ก็เลยไม่ค่อยได้นอน

ผมไม่ได้ยิงปืนมาตั้งแต่กระสุนเริ่มขาดตลาดแล้วครับ

มันเริ่มตอนผมต้องขับรถทางไกล ๆ ตอนร่างกายพักผ่อนไม่เต็มที่ บ่อย ๆ เข้า  แวะมันทุกเซเว่น กินเข้าไปหลายขนาน เพื่อให้ร่างกายไหว เจอซุปไก่นี่เข้า อยู่วุ้ย

วันไหนเบลอๆ เพราะไม่ได้นอน... ผมก็ได้อาศัยซุปไก่นี่แหละครับ... แต่จะให้ดีสุด... นอนซักงีบ... เรี่ยวแรงกลับมาเยอะครับ...

...ตัวช่วยอีกอย่างของผม... ไข่ลวกครับ... แต่กินบ่อยไม่ได้... เดี๋ยวโดนหมอดุ... Grin Grin Grin

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 11:22:47 AM »

วันไหนเบลอๆ เพราะไม่ได้นอน... ผมก็ได้อาศัยซุปไก่นี่แหละครับ... แต่จะให้ดีสุด... นอนซักงีบ... เรี่ยวแรงกลับมาเยอะครับ...

...ตัวช่วยอีกอย่างของผม... ไข่ลวกครับ... แต่กินบ่อยไม่ได้... เดี๋ยวโดนหมอดุ... Grin Grin Grin

ครับ  ถ้าไข่โดนลวกนี่ อดนอนมาแค่ไหน ผมก็หายง่วงครับ
โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 11:23:50 AM »

ซุปไก่ ผมเจอมากับตัวเองครับ

เป็นไข้ลุกไม่ขึ้นหลายวัน ขนาดลุกมากินข้าวไม่ไหว

แม่เอาซุปไก่มาให้กิน ตอนนั้นตายังลืมไม่ไหวเลย

พอมันไหลลงคอถึงท้อง ความรู้สึกที่ได้รับมันดีจริงๆ

มันเหมือนกับว่ามีแรงขึ้นมาทันทีจนลืมตาขึ้นมาดูก็เห็นว่าเป็นซุปไก่

ไม่รู้คิดไปเองหรือเปล่า ^^

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 11:34:31 AM »

ครับ  ถ้าไข่โดนลวกนี่ อดนอนมาแค่ไหน ผมก็หายง่วงครับ

หัวเราะร่าน้ำตาริน  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

...ผมหมายถึงไข่ไก่คร๊าบบบบบบ... ถ้าไข่ตัวเอง... ผมคงบอกว่า "ฆ่าฉัน... ฆ่าฉัน... ให้ตายดีกว่า..."  โดนชก โดนชก โดนชก

...ถ้าง่วงเวลาขับรถ... ผมอาศัยพริกครับ...  Grin Grin Grin

sada
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 09:06:33 PM »

ซุปไก่ หรือ ครับ   ผมว่า ก็เหมือนกินไก่ ตุ๋น นั้นแหละ ครับ  ขวดนึง เกือบร้อย   แบร่
เค้าไม่ได้ เอาไกทั้งตัว มาใส่ขวดเดียวซักหน่อย 
ผม ทำไก่ ตุ๋น ยาจีน  ไก่ 1 ตัว  เครื่องตุ๋นยาจีน  ชุดละ20 บาท 2 ชุด (ผมชอบซดน้ำ)   
ตุ๋นทิ้งไว้  ซัก   ครึ่งวันผมว่า  ก็ไม่หนี กับซุปไก่ สกัดหรอกครับผมว่า ไก่ตุ๋น ยาจีน อย่างน้อยก็อิ่มด้วย ครับ  ยิ่งตุ๋นนานก็ยิ่ง ดี ครับ

พ่อผมว่า งั้น Grin ไหว้
Tืa์M๊ ┇รัnใuxaวJ
T็a๋kํk็y็l๊i็v์e์
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 64

2341E51F

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 09:32:13 PM »

ซุปไก่มีข้อดีคือ ทำให้ตื่นตัวครับ เพราะเวลาดื่มเข้าไปเเล้วจะรู้สึกอยากอาเจียนจนหลับตาไม่ลง   นิยมดื่มตอนอ่านหนังสือสอบครับ

www.gunsandgames.com

-๊S็a๊F๋e์T๋Y์   A๋c๊c๋u๊r๋aํt๋Eื   S๊m์o๊o่TัH์   F๊a๋s๋T๊-๊
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 10:24:57 PM »

ไหว้ของแพงๆแบบนี้...ไม่เคยซื้อกินเองครับ...ปีนึงได้กินหนเดียว ตอนปีใหม่...หากจะเสียตังค์ซื้อ...ก็ซื้อตอนไปคารวะญาติผู้ใหญ่ หรือไปเยี่ยมคนป่วย...นอกจากนั้น ไม่ได้ตังค์ผมครับ

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์