เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 01:28:32 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แจ้งข่าวให้ทราบ  (อ่าน 2851 ครั้ง)
โจ
Hero Member

คะแนน 51

« เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2005, 12:18:00 PM »

1. ตอนนี้ใครขอป.3มาแบบพิเศษ(ย้ายไปอยู่ในบางอำเภอไม่ครบ 6 เดือนเพื่อขอป.3)แล้วนำมาซื้อปืนหรือตัดโอนปืนที่กรุงเทพ อาจจะมีปัญหาครับ เพราะเจ้าหน้าที่ส.น.ส.ก.จะขอดูทะเบียนบ้าน และ ถ้าอยู่ไม่ครบ 6 เดือนจะทำการซื้อขาย และ ตัดโอนทะเบียนปืนไม่ได้ (ถ้าไม่มีทะเบียนบ้าน เดี๋ยวเขาก็เช็คจากคอมได้ครับ) อำเภอที่มีปัญหาคือ
อำเภอเมือง จังหวัดระยอง
ทุกอำเภอในจังหวัดหนองบัวลำภู
อำเภอเมือง จ้งหวัดนราธิวาส
และอีก 3-4 อำเภอจำไม่ได้ครับ

ถ้าใครขอป.3แบบพิเศษก็ต้องระมัดระวังด้วยครับว่าขอมาได้ แต่อาจจะซื้อปืนไม่ได้
จบข่าว
peanrch
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2005, 12:31:49 PM »

ผมคนหนึ่งก็เคยได้ยินเรื่องนี้มา สามารถขอป3ให้ได้โดยไม่ต้องย้ายทะเบียนออกขอถามผู้แจ้งข่าวมีรายละเอียดเพิ่มเติมอีกหรือไม่
โจ
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2005, 12:39:05 PM »

ผมคนหนึ่งก็เคยได้ยินเรื่องนี้มา สามารถขอป3ให้ได้โดยไม่ต้องย้ายทะเบียนออกขอถามผู้แจ้งข่าวมีรายละเอียดเพิ่มเติมอีกหรือไม่
บางอำเภอจะมีคนรับทำใบป.3 โดยการย้ายไปภายใน 1 วันและออกป.3 ให้ โดยมากผู้ขอจะเป็นบุคคลที่มีปืนเยอะแล้ว หลังจากนั้นก็ย้ายกลับเมื่อซื้อปืนเสร็จ
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2005, 02:04:59 PM »

ผมเอง...ไม่เคย post ในลักษณะของการ "ตีแผ่"
แบบนี้มาก่อน....
แต่พักหลัง ๆ ด้วยความ Hot Hit ติดลมบนของเว็บไซต์....
ออกจะ "กระเจิดกระเจิง" ไปในรูปแบบของ "การชี้แจงข้อเท็จจริง"
ที่แอบแฝงมาในรูปแบบอื่น ๆ อยู่บ่อยครั้ง...
(จากความเห็นส่วนตัวของผมเอง....)

ข้อเท็จจริง...ในส่วนของการกระทำในลักษณะนี้....
มีเกิดขึ้นมานานแล้วครับ...
ไม่ว่าจะเป็นการย้ายภูมิลำเนาขอผู้ที่ขอใบอนุญาตแบบ ป.3 และใบแบบ ป.4

และมีการกระทำในลักษณะดังกล่าวนี้...
ในหลาย ๆ พื้นที่เกือบจะทุก ๆ จังหวัดของประเทศ

แต่ส่วนมาก   ที่ผ่านมา....เจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้องในส่วนของการออกใบอนุญาตฯ
มักจะคำนึงถึง...ความเป็นมาและเป็นไป รวมไปถึงความน่าเชื่อถือของแต่ละบุคคลที่ขออนุญาต
เป็นส่วนสำคัญครับ....
ด้วยหลายท่าน (ผู้บริโภคขั้นตอนสุดท้ายของอาวุธปืน)
เกิดความเหนื่อยหน่ายในสาระสำคัญของหลักเกณฑ์ในการขออนุญาตฯ

เมื่อ "ผลประโยชน์" และ "ความพึงพอใจ" เกิดขึ้นระหว่างผู้ขออนุญาตฯ และเจ้าหน้าที่รัฐ
รวมไปถึง "ความลงตัว" ในการปฏิบัติ.....หน้าที่
เมื่อไม่มี "ผู้ร้อง" ก็ย่อมไม่มี "ผู้รับผิด" และไม่เกิดขึ้นซึ่ง "การละเว้น" และ "การละเมิด"

ท่านผู้ขออนุญาตฯ (ผู้บริโภคขั้นสุดท้าย)  ก็ได้รับ "ความพอใจ"
เจ้าหน้าที่รัฐ ก็ได้รับมาซึ่ง "ความพอใจ" เช่นกัน

(มีต่อครับ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2005, 02:08:57 PM โดย 51 » บันทึกการเข้า
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2005, 02:25:55 PM »

(ต่อตอน 2)

เรียนให้ท่าน ๆ ทราบไปแล้ว....
ถึง "ผู้ได้รับผลประโยชน์" และ "ผู้ได้รับซึ่งความพึงพอใจ" ทั้งสองฝ่าย....

เมื่อมี "ผู้บริโภค" ก็ย่อมมี "ผู้ขาย" ถูกต้องม่ะครับ....

ต้นตอจริง ๆ ในการกระทำในลักษณะนี้...
มาจากไหน...

เป็นไปได้หรือไม่...ที่ผู้บริโภคขั้นสุดท้าย...จะรู้จักช่องทาง หรือรู้จักมักจี่...
กับเจ้าหน้าที่รัฐ...ผู้เกี่ยวข้องกับการออกใบอนุญาตฯ
บางท่านร้อยวันพันปี...ยังไม่เคยเดินทางไปในพื้นที่ ที่ย้ายภูมิลำเนาไปเลย...

แล้วทำไมท่าน ผู้บริโภคขั้นสุดท้าย....ถึงได้สามารถ "กระทำ" การในลักษณะที่ขัดกับข้อความ
ที่ระบุไว้เพื่อเป็น "คุณสมบัติ" ของผู้ขออนุญาตฯ ตาม พรบ. ที่เกี่ยวข้อง ได้เช่นนี้...ล่ะครับ

ผู้ที่เอื้อ...อำนวย....ส่งเสริม....รวมไปถึง...ดำเนินการ
ให้ท่านผู้บริโภคอาวุธปืนขั้นสุดท้าย....สามารถ "กระทำการ" เช่นนี้ได้  นี่แหละครับ....
คือ "กลไก" สำคัญ.....
ที่ทำให้มีการกระทำที่ผู้ขออนุญาตฯ สามารถหลบเลี่ยงต่อคุณสมบัติในข้างต้น....ได้

เมื่อเรามองย้อนกลับไป....ถึงต้นเหตุ....
เรา...(ผู้บริโภคขั้นสุดท้าย) สามารถนึกได้ว่า....
ใคร...บุคคลใด....คือผู้รับผลประโยชน์แท้จริง...เมื่อมีการซื้อ-ขายอาวุธปืนเกิดขึ้น

(มีต่อครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2005, 02:30:27 PM โดย 51 » บันทึกการเข้า
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2005, 02:28:47 PM »

ดังนั้น....ถ้า "การกระทำในลักษณะดังกล่าว" (ย้ายภูมิลำเนาเพื่อขอใบอนุญาตฯ)
ยังมีอยู่เช่นที่ผ่านมา....

"ผลประโยชน์" ในทุก ๆ รูปแบบ...ที่เกิดขึ้น...
ย่อมมีความ "ลงตัว" กันทั้งสามฝ่าย....

ฝ่ายที่ไม่เกี่ยวข้องเลย...ก็คือ ฝ่ายตรวจสอบ...ของหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง
เพราะ...เมื่อไม่มี "ผู้ร้อง..." ก็ย่อมจะไม่เกิดกระบวนการ "ตรวจสอบ" และก็ย่อมจะไม่มี "ผู้รับ" เช่นกัน

ที่นี้...เราจะมามองกันหรือไม่....
ถึงต้นเหตุของ "การร้อง" และ "กระบวนการตรวจสอบ" ที่เกิดขึ้น

เท่านี้เอง....

(มีต่อครับ...แต่ขอคิดคำ post ก่อน คริ คริ)

___________________________________________________________ ______

เรียนถึง...บุคคลหรือนิติบุคคล...ใด....
ที่นำมาซึ่ง การเคลื่อนไหว...ถึง "ความไม่ชอบธรรม หรือมิได้รับความเป็นธรรม"
จากการปฏิบัติหน้าที่...ของเจ้าหน้ารัฐ.....
เป็นสิ่งที่ถูกต้อง ครับ...

แต่ถ้า "การเคลื่อนไหว" ใด ๆ
ซึ่งนำมาซึ่ง "การสูญเสียผลประโยชน์ที่พึงมี พึงได้" แล้ว

ในฐานะสมาชิกคนหนึ่ง...ของเว็บไซต์
และด้วยความนิยมในน้ำใจของ ท่าน วมต. เป็นการส่วนตัวของผมเอง....
"การเคลื่อนไหว" ในรูปแบบแอบแฝง....
ด้วยการอาศัย...ส่วนหนึ่งของเว็บไซต์
นำมาซึ่ง "การแฉและการตีแผ่" ของรูปแบบแอบแฝง...
ที่กระทำให้เกิดการสูญเสียหรือเกลี่ยผลประโยชน์ที่พึงมีพึงได้ของกลุ่มบุคคลใด ๆ ไป นั้น

ผมไม่เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่ง ครับ....

"การเคลื่อนไหว" ที่เกิดขึ้น...ทุก ๆ รูปแบบ...
ผมขอเรียนให้ทราบตรง ๆ ครับ
[ในฐานะฝ่ายตรวจสอบ...ของหน่วยงานที่มีพื้นที่รับผิดชอบไม่ด้อยไปกว่ากระทรวง (หน่วยงาน) ที่ท่านมีส่วนได้ส่วนเสียอยู่]

การตรวจสอบที่เกิดขึ้น ย่อมนำมาซึ่ง "ความยุ่งยาก" นานาปการ
ในผลประโยชน์และความลงตัวที่เรา ๆ ท่าน ๆ
พึ่งพา...กันอยู่...มาอย่างช้านาน....

ผม (ในฐานะของคนเล่นปืน)
ทราบเป็นอย่างดี....ว่าเพราะเหตุไร....ถึงมี "การเคลื่อนไหว" ในลักษณะนี้เกิดขึ้น
เมื่อมีการแฉ....ก็ย่อมมีข้อเท็จจริง...
ผู้ที่เสียผลประโยชน์ในตรงนี้...คิดที่จะมาแฉกันม่ะล่ะครับ....

ผมจะได้ขออนุญาตท่าน วมต. ปักหมุดกรอบนี้ไว้เลย....
อย่างน้อย ๆ การปักหมุด....ก็แสดงได้ถึง "จุดยืน" ที่ชัดเจน
ของ เว็บไซด์นี้...ที่ไม่เกี่ยวข้องใด ๆ กับผลประโยชน์....
.....หรือความไม่สนใจ ในส่วนได้เสียจากร้านค้า...ของสมาชิกฯ

ท้ายนี้...ในฐานะของ ทีมซึมเศร้าฯ.....
ผมขอเรียนตรง ๆ ว่า...งานนี้  ไก่เห็นตีนงู...งูเห็นนมไก่ ครับ

log in ก็ได้ครับท่าน...คริ คริ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...
ซึมเศร้า...เหงาเพราะ...ร๊ากกกกก team 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2005, 03:08:50 PM โดย 51 » บันทึกการเข้า
ภูกามยาว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 128

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2005, 02:32:58 PM »

การย้ายทะเบียนบ้านไม่เกิน 6 เดือนระบุเฉพาะการออก ป.4เท่านั้นมิใช่หรือครับ  Huh
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2005, 02:39:06 PM »

ตามปกติการขออนุญาตซื้อปืนผู้ขอจะต้องอยู่ในพื้นที่ๆอาศัยอยู่ (ดูตามทะเบียนบ้าน) ไม่น้อยกว่า 6 เดือน
แต่ทีนี้ถ้าตอนขอ ป.3 น่ะถูกต้องอยู่เกินกว่า 6 เดือน แต่พอได้ ป.3 มีเหตุจำเป็นต้องย้ายไปอยู่อีกภูมิลำเนานึง
ก่อนซื้อปืนจริง อย่างนี้แล้วการออก ป.4 จะมีปัญหาอย่างไรบ้าง ต้องไปออก ณ ที่ออก ป.3 หรือที่อยู่ใหม่ครับ

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2005, 03:00:29 PM »

ตาม พรบ.ฯ ระบุไว้ว่า...

สำหรับใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืน (ที่เราเข้าใจว่า คือใบแบบ ป.4:ผู้ post)
ห้ามมิให้ออกให้แก่บุคคลซึ่งมีชื่อในทะเบียนบ้านตามกฎหมายว่าด้วยการทะเบียนราษฎร
และมีถิ่นที่อยู่ประจำในท้องที่ที่บุคคลนั้นขออนุญาตน้อยกว่าหกเดือน"

*หมายเหตุ มาตรานี้ ได้มีการแก้ไขเพิ่มเติมข้อความขึ้นมาใหม่
โดยคำสั่ง คณะปฏิรูปการปกครองแผ่นดิน (ฉบับที่ 44) ข้อ 4 พ.ศ. 2519

....ซึ่งตามความเห็นของผม.....
ใบแบบ ป.3 (การให้ซื้อและหรือการให้มีอาวุธปืน ส่วนบุคคล) นั้น
เป็นขั้นตอนการเริ่มต้นของกระบวนการออกใบแบบ ป.4 ครับ
และประการสำคัญ....การขอใบแบบ ป.3 นั้น
ขึ้นอยู่กับดุลพินิจของนายทะเบียนอาวุธปืนท้องที่ฯ เป็นสำคัญ ครับ
รวมไปถึงการเกี่ยวเนื่องกันใน...ระเบียบอื่น ๆ ที่เกี่ยวข้องโดยนัยกับระยะเวลาในการปฏิบัติราชการของเจ้าหน้าที่รัฐ อีกครับ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2005, 03:21:29 PM โดย 51 » บันทึกการเข้า
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2005, 03:12:22 PM »

และในโอกาสนี้....
ผมเองขอต้อง...ขออภัยเป็นอย่างสูง ต่อ ท่านโจ ไว้ ณโอกาสนี้ด้วยครับ....

ผมขอเรียนยืนยันว่า....ด้วยเจตนาของผม....
มิได้ต้องการวิจารณ์หรือพาดพิงใด ๆ ถึงการ post ของท่านเลย....

เพียงแต่...ผมขอ post แสดงความเห็นของผมเอง...และซึมเศร้าฯ
ผ่านกรอบของท่าน...ไว้เท่านั้น ครับ

ด้วยความเคารพในความเห็นรวมถึงเจตนาของผู้ post และขอขอบคุณ  ท่านโจ....ครับ

น้องห้า-หนึ่ง...
หนึ่งในซึมเศร้าฯ ทีม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2005, 03:22:40 PM โดย 51 » บันทึกการเข้า
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2005, 03:28:46 PM »

มาตรา ๑๓  ห้ามมิให้ออกใบอนุญาตตามความในหมวดนี้แก่
(๑) บุคคลซึ่งต้องโทษจำคุกสำหรับความผิดตามกฎหมายลักษณะอาญาดังต่อไปนี้
(ก) มาตรา ๙๗ ถึงมาตรา ๑๑๑ มาตรา ๑๒๐ มาตรา ๑๗๗ ถึงมาตรา ๑๘๓ มาตรา ๒๔๙ มาตรา ๒๕๐ หรือมาตรา ๒๙๓ ถึงมาตรา ๓๐๓
(ข) มาตรา ๒๕๔ ถึงมาตรา ๒๕๗ และพ้นโทษยังไม่เกิน ๕ ปี นับแต่วันพ้นโทษ ถึงวันยื่นคำขอใบอนุญาต เว้นแต่ในกรณีความผิดที่กระทำโดยความจำเป็นหรือเพื่อป้องกันหรือโดยถูกยั่วโทสะ
(๒) บุคคลซึ่งต้องโทษจำคุกสำหรับความผิดอันเป็นการฝ่าฝืนต่อพระราชบัญญัติอาวุธปืน เครื่องกระสุนปืน วัตถุระเบิด และดอกไม้เพลิง พุทธศักราช ๒๔๗๗ มาตรา ๑๑  มาตรา ๒๒ มาตรา ๒๙ หรือมาตรา ๓๓ หรือพระราชบัญญัตินี้ มาตรา ๗ มาตรา ๒๔ มาตรา ๓๓  หรือมาตรา ๓๘
(๓) บุคคลซึ่งต้องโทษจำคุกตั้งแต่สองครั้งขึ้นไปในระหว่างห้าปีนับย้อนขึ้นไปจากวันยื่นคำขอ สำหรับความผิดอย่างอื่นนอกจากที่บัญญัติไว้ใน (๑) และ (๒) เว้นแต่ความผิดที่ได้กระทำโดยประมาทหรือความผิดลหุโทษ
(๔) บุคคลซึ่งยังไม่บรรลุนิติภาวะ
(๕) บุคคลซึ่งไม่สามารถจะใช้อาวุธปืนได้โดยกายพิการหรือทุพพลภาพ เว้นแต่จะมีไว้เพื่อเก็บตามมาตรา ๑๑
(๖) บุคคลซึ่งเป็นคนไร้ความสามารถหรือเป็นคนเสมือนไร้ความสามารถ หรือปรากฏว่าเป็นคนวิกลจริต หรือจิตฟั่นเฟือนไม่สมประกอบ
(๗) บุคคลซึ่งไม่มีอาชีพและรายได้
(๘) บุคคลซึ่งไม่มีที่อยู่เป็นหลักแหล่ง
(๙) บุคคลซึ่งมีความประพฤติชั่วอย่างร้ายแรงอันอาจกระทบกระเทือนถึงความสงบเรียบร้อยของประชาชน
*สำหรับใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืน ห้ามมิให้ออกให้แก่บุคคลซึ่งมีชื่อในทะเบียนบ้านตามกฎหมายว่าด้วยการทะเบียนราษฎร และมีถิ่นที่อยู่ประจำในท้องที่ที่บุคคลนั้นขออนุญาตน้อยกว่าหกเดือน
*(ความในวรรคสองของมาตรา ๑๓  แก้ไขเพิ่มเติมโดยคำสั่งคณะปฏิรูปการปกครองแผ่นดิน ฉบับที่ ๔๔ ลงวันที่ ๒๑ ตุลาคม พ.ศ. ๒๕๑๙)

ป.3 ใบอนุญาตซื้อ  ไม่ติดข้อบังคับหกเดือนนะครับ  ย้ายเข้ามาวันเดียวก็ออกให้ได้  คือคนออกให้นั้นไม่ผิด  แต่ถ้าได้ ป. 3 แล้วรีบซื้อปืนตั้งแต่ชื่อในทะเบียนยังไม่ครบหกเดือนก็ย่อมออก ป.4 ไม่ได้  ต้องรอให้ครบหกเดือนก่อน... นี่คือว่ากันตามตัวอักษรเลย

ที่น่าสนใจคือ  คำสั่งคณะปฏิวัติตั้งแต่ปี 19 นี้ คงถูกใจใครต่อใครหลายคนมาก  จึงคงไว้ไม่ยอมแก้

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2005, 03:29:42 PM »

เรียนท่าน อ.ผณิศวร...ท่านไม่แสดงความเห็น...ใด ๆ
ที่เกี่ยวเนื่องกับเว็บไซต์บ้างรึครับ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น....
เคารพ...น้องห้า-หนึ่ง
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2005, 03:30:58 PM »

....ซึ่งตามความเห็นของผม.....
ใบแบบ ป.3 (การให้ซื้อและหรือการให้มีอาวุธปืน ส่วนบุคคล) นั้น
เป็นขั้นตอนการเริ่มต้นของกระบวนการออกใบแบบ ป.4 ครับ
และประการสำคัญ....การขอใบแบบ ป.3 นั้น
ขึ้นอยู่กับดุลพินิจของนายทะเบียนอาวุธปืนท้องที่ฯ เป็นสำคัญ ครับ
รวมไปถึงการเกี่ยวเนื่องกันใน...ระเบียบอื่น ๆ ที่เกี่ยวข้องโดยนัยกับระยะเวลาในการปฏิบัติราชการของเจ้าหน้าที่รัฐ อีกครับ

ชอบจังเลยประโยคนี้ อยู่ที่ดุลพินิจของท่านนายอำเภออออออ  Grin Grin Grin ตามอำเภอใจ  Grin Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2005, 04:33:09 PM โดย carrera » บันทึกการเข้า

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
อั๋น
ยอมแพ้ในวันนี้ เพื่อชนะในวันพรุ่งนี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 139

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2005, 08:15:19 PM »

มีประโยชน์ครับ Coolยกซะหน่อย

มาด้วยใจ ไปด้วยกัน
c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2005, 09:09:54 PM »

ขออนุญาตถามท่านผู้รู้ครับ ถ้าเราย้ายทะเบียนบ้านมายังอำเภอที่นายอนุญาตให้ชื้อปืนขนาน .45 ได้ แล้วเกิดภายในหกเดือนนายอำเภอที่อนุญาติให้ชื้อปืนขนาน .45 ได้ย้ายออกจากพื้นที่ที่ประจำอยู่ และจะมีผลต่อใบ ป.3 ที่นายอำเภอคนเก่าออกให้ไหมครับ แล้วนายอำเภอคนใหม่จะออก ป.4 ให้ไหมครับ

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์