เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 01:32:47 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แจ้งข่าวให้ทราบ  (อ่าน 2859 ครั้ง)
c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2005, 09:12:29 PM »

ขออนุญาตถามท่านผู้รู้ครับ ถ้าเราย้ายทะเบียนบ้านมายังอำเภอที่นายอนุญาตให้ชื้อปืนขนาน .45 ได้ แล้วเกิดภายในหกเดือนนายอำเภอที่อนุญาติให้ชื้อปืนขนาน .45 ได้ย้ายออกจากพื้นที่ที่ประจำอยู่ และจะมีผลต่อใบ ป.3 ที่นายอำเภอคนเก่าออกให้ใหมครับ แล้วนายอำเภอคนใหม่จะออก ป.4 ให้ใหมครับ

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
S.W.A.T
Hero Member

คะแนน 6

Ceska Zbrojovka

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2005, 09:26:52 PM »

ขออนุญาตถามท่านผู้รู้ครับ ถ้าเราย้ายทะเบียนบ้านมายังอำเภอที่นายอนุญาตให้ชื้อปืนขนาน .45 ได้ แล้วเกิดภายในหกเดือนนายอำเภอที่อนุญาติให้ชื้อปืนขนาน .45 ได้ย้ายออกจากพื้นที่ที่ประจำอยู่ และจะมีผลต่อใบ ป.3 ที่นายอำเภอคนเก่าออกให้ไหมครับ แล้วนายอำเภอคนใหม่จะออก ป.4 ให้ไหมครับ

ไม่มีผลครับ ได้ใบ ป.4แน่นอน

อรินทราช 26
Sig228-kolok
KU47 AGGIE / SOTUS HS9VOL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2005, 10:23:56 PM »

ระบบราชการแบบ DOUBLE STANDARD  ทั้งๆที่ถือกฎหมายและระเบียบข้อบังคับฉบับเดียวกัน ทำเรื่องให้ถูกกฎหมายแล้วมันยากมันเย็นนัก ถึงได้เกิดการทุรจริตกันเต็มบ้านเต็มเมือง สมัยพ่อเพื่อนผมเป็นนายอำเภอๆหนึ่งแถวนครฯ แกบอกคนเลี้ยงวัวมาขอ .45 แกยังให้เลย ใครมาขอมีเอกสารถูกต้องให้หมดบาทเดียวก็ไม่เอาเพราะเป็นหน้าที่และอยู่ในอำนาจแก ทุกวันนี้ปลดเกษียณแล้วก็เป็นสุขสบายไม่มีใครด่าตามหลัง และอำเภอที่แกอยู่ก็ไม่มีปัญหาเรื่องปืนถูกกฎหมายยิงกันตาย

ขายที่ดิน 20 ไร่ บริเวณคลอง 8 อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ ไร่ละ 1.8 ล้าน โทร 086-2859988
กดที่นี่ >>http://www.wikimapia.org/#lat=14.0499777&lon=100.7824481&z=17&l=0&m=b
SA-KE
เมื่อเดินผิด ย่อมมิใช่มนุษย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 702

เรารักในหลวง

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2005, 11:09:12 PM »

....จริงๆ คุณโจ  มีข้อมูลและเจตนาที่ดีที่ต้องการแจ้งให้เพื่อนๆ บางท่านได้รับทราบ...แต่ตามที่ ท่าน 51 ว่าไว้ ผมค่อนข้างจะเห็นด้วย และชื่นชมในการสื่อออกมา ซึ่งผมคิดว่านั่นคือความเป็นจริงที่ยังคงดำรงอยู่ครับ... Wink
   ผมว่า กรณีที่คุณโจ ยกขึ้นมาน่าจะเป็นการโอน ป.4 เข้า กทม. มากกว่า  ซึ่งการออก ป.4 จะมีข้อกฎหมายรองรับ ตามมาตรา 13 ตามที่ท่าน 51 ได้กล่าวมาแล้วนั่น แต่ถ้าเป็น ป.3 ได้มีการกล่าวถึงในหลายกระทู้แล้วว่าไม่มี พรบ. อาวุธปืน หรือกฎกระทรวง ระบุว่า การขอใบอนุญาตซื้อ(ป.3) ผู้ขอต้องมีถิ่นที่อยู่อาศัยตามทะเบียนราษฎร์ไม่น้อยกว่า 6 เดือน
   แต่ถ้าดูตามที่ตั้งกระทู้มา ผมเข้าใจว่า นั่นหมายถึงการใช้ ป.3 ( ตามอำเภอดังกล่าว) ในการซื้อปืนร้านค้า กทม.และนำปืนไปตัดโอนที่ ศูนย์บริการประชาชน กรมการปกครอง กทม. ด้วย....ข้อสงสัยคือว่า ถ้าเป็นไปตามนั่นจริง จนท. เขาจะอ้างระเบียบหรือข้อกฎหมายข้อไหนครับ???..ที่แสดงให้เห็นว่า ใบอนุญาตให้ซื้อ ดังกล่าวไม่ถูกต้อง???
  เคยอ่านเจอ ประกาศของกระทรวงมหาดไทย ที่154/2478  " ในกรณีที่บุคคลต่างท้องที่ขอซื้ออาวุธปืนจากร้านค้าอาวุธปืนนั่นให้นายทะเบียนท้องที่ผู้ปกครองร้านค้าตรวจดูใบอนุญาตการซื้อดังกล่าวแล้ว เมื่อเห็นว่าเป็นการถูกต้องก็จัดการออกใบคู่มือประจำปืนให้แก่ผู้ซือนำไปแสดงและขอรับใบอนุญาตประจำปืนต่อนายทะเบียนท้องที่ของตน อย่างช้าไม่เกิน 15 วัน ".... Huh

คนต่างกับสัตว์ที่ "ความคิด"  ,  คนต่างกับมนุษย์ที่ "ศีลธรรม"
monamie
Full Member

คะแนน 0

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2005, 09:13:56 AM »

หลงรัก ชอบ Comment ของท่าน 51 ครับ  หลงรัก
วิธ
อยากได้ Colt จัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6

คนรักปืน

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2005, 01:16:20 PM »

รับทราบครับ.. Smiley Smiley

ปืนในโครงการ 2551 ..............[/b][/size]
โจ
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2005, 10:57:34 PM »

ไม่ได้เข้ามาหลายวัน
ตอบคุณ 51 ผมไม่โกรธครับ เพราะเรื่องนี้แค่แจ้งให้ทราบเฉยๆ และเกรงว่าบางท่านที่ต้องการซื้อปืนขอป.3มาแบบพิเศษจะเสียเงินฟรีก็เท่านั้นเอง เรื่องนี้ตรวจสอบได้ที่สน.สก.ได้ครับ

ข่าวก็คือข่าว สิ่งที่ทราบมาบางเรื่องก็อยากจะแจ้งให้ทราบเพื่อจะได้เตรียมการแก้ไขทัน เมื่อเกิดปัญหา
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2005, 06:24:20 PM »

ขอบคุณที่แจ้งข่าวให้ทราบครับ Grin

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
ekkawit
รักกันจริง ยิงกันจัง แต่ตังต้องเยอะ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5

คิดให้ไกล และต้องไปให้ถึง

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2005, 07:27:09 PM »

1. ตอนนี้ใครขอป.3มาแบบพิเศษ(ย้ายไปอยู่ในบางอำเภอไม่ครบ 6 เดือนเพื่อขอป.3)แล้วนำมาซื้อปืนหรือตัดโอนปืนที่กรุงเทพ อาจจะมีปัญหาครับ เพราะเจ้าหน้าที่ส.น.ส.ก.จะขอดูทะเบียนบ้าน และ ถ้าอยู่ไม่ครบ 6 เดือนจะทำการซื้อขาย และ ตัดโอนทะเบียนปืนไม่ได้ (ถ้าไม่มีทะเบียนบ้าน เดี๋ยวเขาก็เช็คจากคอมได้ครับ) อำเภอที่มีปัญหาคือ
อำเภอเมือง จังหวัดระยอง
ทุกอำเภอในจังหวัดหนองบัวลำภู
อำเภอเมือง จ้งหวัดนราธิวาส
และอีก 3-4 อำเภอจำไม่ได้ครับ

ถ้าใครขอป.3แบบพิเศษก็ต้องระมัดระวังด้วยครับว่าขอมาได้ แต่อาจจะซื้อปืนไม่ได้
จบข่าว
ขอบคุณครับ

รู้เขารู้เรา รบร้อยครั้งชนะร้อยครั้ง
☆ *~PLOY~* ☆
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2005, 08:21:47 PM »

รับทราบ ขอบคุณมากครับ Grin ตอนนี้ยังหาบ้านไม่เจอเลยครับไม่รู้ย้ายไปอยู่ตรงไหนบ้าง หัวเราะร่าน้ำตาริน

[URL=h
Odin
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2005, 01:07:05 AM »

ผมก็เพิ่งจะรู้ตัวว่าเป็นหนึ่งในนั้นครับเมื่อไม่นานมานี้ครับ มีหนังสือจากนายทะเบียนส่งมาที่บ้าน.....ตอนนี้งานยังยุ่งมากครับ อาทิตย์หน้าว่าจะลางานไปพบนายทะเบียน หาทางออกครับ
ด้วยความที่ไม่รู้กฎหมายครับ (ในเรื่องของเงื่อนเวลา ๖ เดือน) และต้องการความสะดวก อีกอย่างเจ้าของปืนที่ซื้อมาช่วยดำเนินการเรื่องเอกสารให้ แต่ทั้งนี้อยู่บนพื้นฐานของเจตนาที่บริสุทธิ์ที่ต้องการจะซื้อปืนที่มีทะเบียนที่ถูกต้องตามกฎหมาย เพื่อเป็นเพื่อนยามเดินทาง

ในเวบนี้มีใครที่เจอเหมือนผมก็ PM. มาได้ครับ จะได้ปรับทุกข์กันได้....ผมเชื่อว่าปัญหาทุกอย่างมีทางออก

ขอบคุณคุณโจครับที่แจ้งข่าว.....แต่ไม่ทันแล้วครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
ek_suwat
ทำซะ ! ก่อนที่จะไม่ได้ทำ.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 19

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2005, 02:22:09 AM »

.............................แต่ถ้าเอา ป.4 มาแจ้งย้ายเข้า กทม. โดยที่ขั้นตอนตั้งแต่ขอ ป.3 จนได้รับ ป.4 ที่ ตจว.
ไม่ถึง 6 เดือน หมายถึงไม่ได้ไปอยู่ ตจว. จริง คือใช้วิธีอย่างว่า อย่างนี้จะย้ายเข้า กทม.ได้มั๊ยขอรับ........................

บุคคลที่มีปืนหลายกระบอก ไม่ได้หมายความว่าเป็นบุคคลที่ชอบความรุนแรง
ek_suwat
ทำซะ ! ก่อนที่จะไม่ได้ทำ.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 19

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2005, 02:28:00 AM »

.................หรือว่าต้องเก็บ ป.4 เอาไว้ แล้วอีก 6 เดือนค่อยไปทำเรื่องย้าย แต่ที่รู้มาถ้าย้ายที่อยู่ต้องแจ้งย้ายปืนภายใน 15 วัน ถูกต้องมั๊ยขอรับ แล้วตอนไปทำเรื่องก็ต้องเอาทะเบียนบ้านที่ กทม.ไปด้วย อย่างนี้ จนท. ก็ต้องรู้สิขอรับว่าไม่ได้ย้ายจริง เพราะในทะเบียนบ้านไม่มีการแจ้ง ย้ายเข้า ย้ายออก ถือมาแจ้งเท็จหรือไม่ คิดๆ แล้วเรื่องใหญ่จริงๆ ขอรับ.......

บุคคลที่มีปืนหลายกระบอก ไม่ได้หมายความว่าเป็นบุคคลที่ชอบความรุนแรง
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2005, 07:15:58 AM »

เรื่องนี้ไม่ใช่เรื่องใหม่ครับ

มีการปฏิบัติทำนองนี้ของศูนย์ฯ มาตั้งแต่เริ่มถ่ายโอนงานมาจากตำรวจแล้ว..............และไม่ได้เกิดขึ้นเฉพาะอำเภอที่ยกตัวอย่างมาด้วย..............

อำเภออื่นก็เหมือนๆกัน.................พรรคพวกเจอมาเอง

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2005, 09:14:43 PM »

กระทู้นี้ เป็นการแสดงข้อคิดเห็นและประสบการณ์ที่ควรบันทึกไว้เป็นแบบอย่างที่ดี

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์