เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 04, 2024, 08:17:16 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 11
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชีวิตเมื่อวัยเกษียณ ของชาว อวป.  (อ่าน 19177 ครั้ง)
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 02:03:03 AM »

Grin  ขออนุญาต จั่วหัวข้อทิ้งไว้   

ผมไม่ทราบคิดกันหรือเปล่า  ว่า ชีวิตหลังวัยเกษียณ  จะทำอะไร 

ส่วนตัวผมคิดมานาน   ถ้ามีเงินให้ลูก ๆ สักก้อน  พอให้เขาได้มีทุนที่จะตั้งหลัก

ผมขอเอาตัวเองออกไปอยู่ต่างจังหวัด  หลีกหนีความวุ่นวายในเมืองกรุง

อยากมีบ้านสงบ ๆ    อยู่ไกลจากความวุ่นวาย   แต่ขอมีอินเตอร์เน็ตเล่นนะ 

มีมุมสำหรับพักผ่อน  ผมชอบเงียบ ๆ   อยู่คนเดียวอ่านหนังสือ ที่อยากอ่าน 

มีมุมไว้สำหรับ  รองรับพี่ ๆเพื่อน ๆ   เวลาเพื่อน ๆ มาหา 

ผมอาจคิดเร็วไป  จั่วขำ ๆ   ไม่มีสาระครับ  คุยกันเล่น ๆ  ว่าถ้าถึงวัยนั้น แต่ละท่านจะมีความคิดเช่นไร

ปัจจัยวันนี้ ยังคงไม่สามารถตัดสินใจในวันข้างหน้าได้ สำหรับผมเป็นเพียงกรณีสมมุมติ    ไหว้

ถือว่าวาดฝันขำ ๆครับ 

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 03:25:06 AM »

อยากแล้วครับพี่RUGER อยากไปอยู่ชนบท ซื้อที่อากาศดีๆซักแปลง ปลูกบ้าน แต่มันยังทำไม่ได้ เบื่อชีวิตคนเมืองมาก ภาระเยอะ จริงๆชีวิตคนเรามันสั้นนิดเดียว คงอย่างที่ฝรั่งมันพูดจริงๆ ชีวิตเริ่มต้นเมื่อ40 ไม่ก็อยากทำรถบ้านซักคัน นอนไปเรื่อยๆ อยากนอนจังหวัดไหน แล้วค่อยเล่นเน็ตคุยกัน  Grin

บางคนไม่ทันได้ทำตามฝันครับ จากไปเสียก่อน ชีวิตมันแน่นอนที่ไหน เฮ้อ... บู่

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
โอ_อุดร - รักในหลวง
อยากสูงให้เขย่ง อยากเก่งให้ขยัน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 82

มีปืน ต้องมีสติ

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 04:05:56 AM »

คิดไว้ก่อนก็ดีครับ ทำหรือไม่ทำอีกเรื่องครับ ฟังท่าน RUGER บรรยาย ผมเลยเคลิ้มตามเลย เพิ่มอีกสักมุม สองมุมซิครับ  คิก คิก คิก คิก มุมที่ 1 มุมที่ทำให้เล็งได้แม่น ๆ
เอาไว้สอยผู้ไม่ประสงค์ออกนาม มาเยี่ยมเยือน มุมที่สองเอาไว้นั่งจิบวิสกี้ ยามตะวันตกดิน ( แค่จิบนะครับ ) ถ้าแบบนี้แจ๋วเลยครับ สุขใดไม่เทียบแล้วครับ
  ปลูกบ้านแบบบ้านทรงไทย ใต้ถุนโลงแต่ไม่ต้องสูง มีชานรอบบ้าน ใช้ชีวิตอย่างเพียงพอ และอยู่แบบพอเพียง เท่านี้ก็สุขแล้วครับ 

จงเชื่อในสิ่งที่ทำ      และจงทำในสิ่งที่เชื่อ

คนชั่วได้พบกับชัยชนะ    ก็เพราะคนดีนิ่งเฉย
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 06:33:57 AM »

ผมมีลูกสาวคนเดียวอายุ 15 ย่างเข้า 16  ปี ผมอายุ 38 ปี    ยังนึกไม่ออกเลยครับ/ แอบฝันไว้ว่าจะขับรถท่องเที่ยวทั่วไทยค่ำไหนนอนนั่นกับแฟน+สุนัข +อวป.จิ๋วๆ+อินเตอร์เน๊ต+อาหาร+กาแฟ  / อายุสัก 50 ปี ครับ ที่คาดไว้

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 07:43:00 AM »

เลิกกังวลกับชีวิตคนอื่นครับ ..... หันมาฝึกตายไว้ก่อนตายจริง

อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 07:51:38 AM »

ผมมีลูกสาวคนเดียวอายุ 15 ย่างเข้า 16  ปี ผมอายุ 38 ปี    ยังนึกไม่ออกเลยครับ/ แอบฝันไว้ว่าจะขับรถท่องเที่ยวทั่วไทยค่ำไหนนอนนั่นกับแฟน+สุนัข +อวป.จิ๋วๆ+อินเตอร์เน๊ต+อาหาร+กาแฟ  / อายุสัก 50 ปี ครับ ที่คาดไว้
สุนัขคงไม่มีปัญหา แต่แฟนคุยกันหรือยัง ล้อเล่นครับ  ไหว้ผมไม่เคยเจออะไรที่สวยงามเหมือนฝัน แต่ทุกคนก็ชอบที่จะฝัน ถึงเวลาค่อยว่าไปตามจริงครับ Grin

Nat_usp
เวลาเหลือน้อยแล้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 708

กรรมใดใครก่อ กรรมนั้นคืนสนอง

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 08:08:48 AM »

จะไปอยู่ฝาง

รักในหลวงที่สุดที่ในโลก

เพียงดาวเบเกอรี่     http://forum.ayutthaya.go.th/index.php?topic=31931.0
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 08:18:13 AM »

น้ำลายหก
ครับ
ผมตั้งเป้าว่าจะไปหาบ้านชายทะเลสักหลังอยู่ครับ
แต่มาปัจจุบันกลัวนอนแล้วน้ำทะเลพัดพาไปกลางทะเล
เป้าหมายจึงเปลี่ยนไปว่าจะไปหาบ้านแถวเขาที่มีอากาศเย็นทั้งปีอยู่ครับ
กำลังมองๆๆๆที่ที่มีลักษณะนี้
 น้ำลายหก

Autumn
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 63

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 08:19:36 AM »

ผมอยู่ ต่างจังหวัดอยู่แล้ว

อีกไม่เกิน  3  ปี ก็เกษียณ  

ไปซื้อที่ ปลูกไม้ผล พื้นเมือง  ไปราว  70  ต้น    ไม้ต่างถิ่น ดูแลค่อนข้างยาก

ไม่ได้เอาไว้ชาย เอาไว้กิน ใครผ่านไปผ่านมา ก็ฝากเขาไปกิน

ไม่มีไฟฟ้า มีแต่ทุ่ง กับ สวน

ห่างชุมชนไม่มาก
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 08:36:08 AM »

ชีวิตชนบทหรือ   อืมมมม

น่าสนใจจัง ถ้ามีที่ทางแถว ๆ ชนบท แถบ ๆ เชิงเขาสักแปลงสองแปลง  ปลูกยาง ปลูกมังคุดไปตามเรื่อง

หลีกหนีบัตรเครดิต หลีกหนีแบบฟอร์มเครื่องแต่งกาย เจ้านายจู้จี้ ระบบ 5 ส. 6 ซิกม่า บัตรพนักงาน  ฯลฯ

มีไฟฟ้าหรือไม่มี ไม่ใช่ปัญหา เรามีความรู้นี่ ตามตะเกียงเอาก็ได้ ทดน้ำจากลำธาร มาใช้ เก็บผักหญ้าใกล้ ๆ มาทำกับข้าว เลี้ยงไก่ เลี้ยงหมา ไปตามเรื่อง

ทำกระท่อมหลังเล็ก ๆ สักหลัง อยู่กันสองคนตา-ยาย ลูกหลานจะมาเยี่ยม ก็มาเลย....ยินดี แต่ถ้าไม่ว่างมา ก็ ไม่เป็นไร เราอยู่กันได้ ....

อืมมมม น่าสนใจจัง  เยี่ยม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2010, 08:37:49 AM โดย Pandanus » บันทึกการเข้า
Akkradej>รักในหลวง
Jr. Member
**

คะแนน 29

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 08:36:35 AM »

ไปหา ที่ริมแม่น้ำ ซัก 2 ไร่ ปลูกบ้านอยู่ ปลูกผัก เลี้ยงปลา เลี้ยงไก่ พักผ่อนกับชีวิต อย่างพออยู่พอกิน ครับ
DB1-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 08:48:10 AM »

เลิกกังวลกับชีวิตคนอื่นครับ ..... หันมาฝึกตายไว้ก่อนตายจริง

ชอบอันนี้ครับ..... Grin Grin Grin
Desperado - รักในหลวง
แก่ ขี้บ่น อ้วน นิสัยไม่ดี งี่เง่า ปทุมธานี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 156

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 08:57:47 AM »

เตรียมการไว้หรือยังครับ
ตอนนี้ผมหยอดกระปุกไปเรื่อยๆก่อน
ห้าสิบ ตั้งใจว่าจะถอยฮัมวี่ซักคัน
ถมที่ไว้แล้วครับ สวยด้วย แต่บ้านยังไม่ได้ปลูก ตังยังน้อยอยู่
อาศัยแม่ไปก่อน อยากทำอะไรทำเลยครับ ไม่ต้องรอเกษียณ
ออเดิฟไปก่อน ที่เราทำได้เลย คือขับรถเพื่อไปเที่ยวอย่างเดียว ไปหาเพื่อนเก่า สหายเก่า
ไปเลยครับ ลุยเลย รออะไร

เหม็นขี้หน้า นักการเมือง และสุนัขรับใช้นักการเมือง
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 09:22:26 AM »

ผมคงไม่รอเกษียณ
ผมไม่มีลูก  ไม่มีภาระหนี้สินใด ๆ
คิดว่าที่มั่นสุดท้ายของชีวิตคือเรือนเวียงวิมาน
ที่อยู่ทุกวันนี้  ตื่นเช้าตีสี่ ครึ่ง  ตีห้า ครึ่งออกปั่นจักรยาน
ระยะทางประมาณ ๒๐ กม.ผ่านสวยยาง-เนินเขา  อากาสดีมาก ๆ
(ตอนนี้ก็ปั่นทุกวัน)กลับมารถน้ำต้นไม้-พืชผักที่ปลูกไว้กินเอง
แต่คงไม่ต้องรีบเร่งเหมือนตอนนี้  ที่ยังใช้ชีวิตราชการ(ที่ดี)
คงได้ดูแลสวนยาง-ผลไม้  ผูกแปลนอนอ่านหนังสือในสวนชายคลอง
พื้นทรายน้ำใสแจ๋วที่มาจากน้ำตก    ใช้อินเตอร์เน็ต
สำคัญที่สุดคือ ฟังเพลง ซ้อมดนตรี  ทำงานดนตรีงานเพลง
และไปหาเพื่อนฝูง  เดินทางท่องเที่ยว  ตามแต่โอกาส
        คิดว่าคงจะอีกไม่นานเกินรอ 
ตอนนี้อายุราชการผม ๒๐ ย่างเข้า ๒๑ ปี
คงน่าจะมีความสุข  ตามอัตภาพ ครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 09:25:25 AM »

ผมขอให้ผมได้มีโอกาสเกษียณอายุราชการก็พอครับ... Grin Grin Grin

หน้า: [1] 2 3 4 ... 11
  พิมพ์