เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 04, 2024, 10:31:39 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10 11
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชีวิตเมื่อวัยเกษียณ ของชาว อวป.  (อ่าน 19224 ครั้ง)
สหายอ๋อง เซียนปลาซิว
จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« ตอบ #105 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 10:17:01 PM »

มีที่  2  แปลง กะว่าจะขายน้องสาวสักแปลง  ไปหาที่แถวภาคเหนือ ตอนนี้คุยเรื่องราคากันอยู่
เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #106 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 11:55:19 PM »

ผมอยากเที่ยว รอบเมืองไทย  ขับรถมอเตอร์ไซค์ ไปเรื่อยๆ  ค่ำไหนนอนนั้น(วัด)ไม่เปลื่องเงิน ไปทุกที่   ผมว่ามีความสุขดีครับ   เนี้ยความฝันผมเลยนะครับ  Grin

แน่จริงต้องปั่นจักรยานครับ... ถ้าบังเอาแน่ผมสนับสนุนจักรยานตราจรเข้ ๑ คันพร้อมยางอะหลั่ย... ให้ลุงปูสนับสนุนพริตตี้ซ้อนท้าย... Grin Grin Grin

ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #107 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 01:10:12 AM »

ผมอยากเที่ยว รอบเมืองไทย  ขับรถมอเตอร์ไซค์ ไปเรื่อยๆ  ค่ำไหนนอนนั้น(วัด)ไม่เปลื่องเงิน ไปทุกที่   ผมว่ามีความสุขดีครับ   เนี้ยความฝันผมเลยนะครับ  Grin

แน่จริงต้องปั่นจักรยานครับ... ถ้าบังเอาแน่ผมสนับสนุนจักรยานตราจรเข้ ๑ คันพร้อมยางอะหลั่ย... ให้ลุงปูสนับสนุนพริตตี้ซ้อนท้าย... Grin Grin Grin

สงสารจักรยานครับ Grin Grin ซาเล้งดีกว่า บรรทุกได้เยอะดี

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
nick357 "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 197

no!!! conflict.let'sit and talk!!!!

« ตอบ #108 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 04:10:17 AM »

จะไม่หอบปืนกลับมาด้วยเหรอครับ

เคยได้ยินว่าลำบากมากคงขายหมดครับ

แล้วภรรยาล่ะครับ จะไม่พากลับเมืองไทยเหรอ

คนนี้ยังไงก็ต้องเอากลับครับรวมทุกข์ ร่วมสุขกันมาจะ10ปีเเล้ว

noomrider
Hero Member

คะแนน 74

ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป

« ตอบ #109 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 04:25:42 AM »

แล้วตอนั้น  พี่หนุ่มจะขี่จักรยานไหมครับ  .........  อิอิอิ

ไหว้

ยังคงปั่นเท่าที่มีเเรงปั่นพอออกกำลังใกล้บ้าน     ไกลกว่านั้นคงต้องพึ่งเครื่องยนต์ทุ่นเเรงเล้วครับ

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #110 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 08:51:28 AM »

ผมก็อยู่ไปยังงี้แหละ  เพราะผมเริ่มปล่อยวางให้เมียดูแลกิจการมา5ปีแล้ว  ส่วนผมจากการที่เปิดร้านขายวัสดุและรับเหมามา30ปี  น่าจะพอแล้วก็นั่งเล่นเนทว่างก็เที่ยว  บ้านสวนก็มีแล้วเลยไม่รู้จะต้องการอะไรอีก  ทรัพย์สมบัติตายเอาไปด้วยไม่ได้จริงๆ
เอามาแบ่งผมมั่งก็ได้ครับ  น้ำลายหก  Grin

แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #111 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 01:16:14 PM »

... เรื่องใหญ่มากเลยนะครับกระทู้นี้   อ่านจากที่หลายท่านเขียนไว้แล้วก็เห็นด้วยกับบางท่าน และกับบางท่านก็คิดวาไม่ตรงประเด็น  ชีวิตในวัยเกษียณหรือก่อนจะเกษียณนั้นต้องเตรียมตัวนะครับผม  เตรียมอะไรหรือ  เตรียมอยู่กับตัวเองให้ได้ (อย่างที่พี่ปูบอกก็ถูกใจมากครับ)  ยิ่งถ้าบางท่านบอกว่าจะมีที่มาก ๆ ทำกินตอนแก่  ผมไม่เห็นด้วยนะครับ  ถ้าอย่างนั้นผมคิดว่าสร้างภาระตอนแก่มากกว่า  แต่ถ้าคิดไว้แล้วจะทำให้ลูกหลานมาดูแล (คือทำอยู่แล้ว) อันนี้อีกเรื่องหนึ่งครับผม  .... ถ้าจะเตรียมนะครับ  ผมว่าเตรียมหาที่อยู่ให้กับตัวเองก่อนครับ ว่าจะอยู่อย่างไร  อยู่ที่ไหน ที่สำคัญต้องคุยกับคนที่จะอยู่ด้วยให้เข้าใจกันก่อนครับผม ..... ร่วมแสดงความคิดเห็นมาด้วยความเคารพ ....

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #112 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 01:33:22 PM »

.... ถ้าจะท่องเที่ยวเราต้องเตรียมปัจจัยไว้มาก ๆ เพราะการเที่ยวอย่างเดียวนั้น  น่าจะเที่ยวตอนที่ก่อนเกษียณ  วัยที่เกษียณแล้วเชื่อได้ว่าไม่มีใครอยากไปตลอดหรอกครับ  นอกจากจะไปกับทัวร์บางครั้งบางคราว  เพราะตอนนั้นไม่ทราบว่าแต่ละท่านจะมีสุขภาพเป็นอย่างไรบ้าง แข้งขา หู ตา เดินเหินยังคล่องแคล่วอยู่หรือเปล่า  ที่สำคัญไอ้นั่นอีกยังใช้การได้ดีพอที่จะไปเปลียยนบรรยากาศหรือไม่ มันมีปัจจัยให้คิดหลายด้าน  ที่สำคัญนะต้องคิดไว้ล่วงหน้าครับ ยิ่งคิดก่อนทำก่อนก็จะได้เปรียบครับผม ....

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
แจ็ค
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #113 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 01:37:49 PM »

... ตัวผมเองนั้นยังคงเหลือเวลาเกษียณอีก 10 ปีกว่านิดหน่อย  แต่ก็เตรียมที่อยู่ของตัวเองไว้แล้ว ห่างจากบ้านที่อยู่นิดหน่อย อยู่ในที่มีบรรยากาศแบบบ้านนอกเลย (ลูกทุ่ง) แต่อยู่ใกล้กับตัวอำเภอ  น้ำ  ไฟฟ้า พร้อมรอเพียงสร้างที่พักทำเป็นที่สิงหสถิตย์ส่วนตัวอีกเท่านั้น ครับผม ...

แจ็ค
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #114 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 01:56:44 PM »

.... เคยมีเรื่องจริงที่ผมเองก็ทันเห็นอยู่รายหนึ่ง  ตำแหน่งหน้าที่ใหญ่โตมากเลยครับ ระดับจังหวัดเลย  ช่วงที่ใกล้เกษียณก็ยังมีเจ้าหนี้ตามทวงตามถามอยู่พอสมควร  ต่างก็คิดว่าเกษียณแล้วคงได้เงินพอใช้หนี้   ที่ไหนได้โดนหักค่าโน้น ค่านี่จนไม่เหลือกลับมาถึงมือด้วยซ้ำไป  พอถึงวัยเกษียณหน่วยงานก็ทำการเลี้ยงอำลากันอย่างคึกคัก   อยู่มาได้สักระยะ 2 - 3 เดือนได้   แต่งตัวเข้าไปนั่งทำงานในห้องเดิมเฉยเลย  ถามหาลูก ถามหาเมียก็ไม่มีใครอยุ่ด้วยแล้ว ... นี่เป็นตัวอย่างของการไม่เตรียมอะไรเลยก่อนวัยเกษียณ  ไม่เตรียมใจ  ไม่เตรียมกาย ไม่เตรียมแม้แต่ทรัพย์ที่จะดำรงชีวิตต่อไป (มีแต่บำเหน็จ)  ร่ายมาเสียยาวเหยียดเลย  ทำตัวเหมือนเป็นคนเกษียณแล้วงั้นแหละ  แต่ยังนะครับ ร่วมแสดงความเห็นมาด้วยความเคารพเช่นเคย  ... ครับผม ....

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #115 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 03:47:59 PM »

เห็นด้วยกับคุณแจ็ค ว่าการเตรียมเกษียณต้องคิดและทำล่วงหน้า ทั้งที่อยู่ การดำเนินชีวิต และทรัพย์
นับถอยหลังมากว่าสิบปี ตอนนี้บ้านสวนผมเสร็จแล้ว รอเวลาวางมือจากการงาน ในวันที่สุขภาพยังแข็ง-แรงดี นี่สำคัญ  คิก คิก

somsakbck
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 974

เรามาเยือนโลกใบนี้แค่เพียงชั่วคราว...แล้วก็จะจากไป

« ตอบ #116 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 04:08:44 PM »

บ้านอาธำรงน่าอยู่ทั้งบ้านใหญ่และบ้านสวนเลย..........(ตัวอย่างของผู้มีการวางแผนชีวิตที่ดี)

โลกมีทรัพยากรให้ทุกคนใช้ในการดำรงชีวิตได้อย่างเพียงพอ...แต่ไม่เพียงพอสำหรับคนโลภเพียงคนเดียว : มหาตะมะ คานธี
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #117 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 05:09:35 PM »

ให้ผมเป็นแค่พี่มิได้รึคุณsomsakbck-รักในหลวง อิ อิ

ขอบคุณที่ให้เครดิตครับ ความจริงแล้ว "รู้จักพอก่อสุขทุกสถาน" ครับ
แผนช่วงท้าย ผมจะไปอยู่คอนโดห้องเล็กๆชายทะเล
และที่สุดขอตายง่ายๆ ห้ามต่อสายเสียบยื้อ ใช้สิทธิRight to die  Grin
แจ็ค
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #118 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 09:09:46 PM »

... ตอนนี้เรากำลังคุยกันเรื่องชีวิตในวัยเกษียณนะครับ  แต่หลายท่านก้าวไปไกลถึงกับเตรียมตัวตาย เช่น พี่ปู  หรือแม้แต่พี่ ธำรง รวมทั้งอีกหลาย ๆ ท่าน ผมเองก็มีเรื่องเกี่ยวกับการเตรียมตัวตายของคนใกล้ชิด  แต่ขอไม่เล่าดีกว่าเกรงว่าจะไม่ตรงกันกับกระทู้น่ะครับผม .... แต่เรื่องแบบนี้ใครเตรียมตัวก่อนก็มีความสุขก่อนจริง ๆ ครับผม ....

ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #119 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 09:50:34 PM »

ฮ่า  ฮ่า มันเหงาน๊ะคร๊า  สำหรับวันที่ 1 ตุลาคม  อ่ะคร๊า  ฮา  ต้องตื่นเช้าทุกวัน  วันนี้ก็ตื่นอีก ฮา
สำหรับท่านที่คิดจะปลีกวิเวก  คิดให้รอบครอบน๊ะคร๊า   คนสูงอายุน่ะ  มีแต่ "ความเสื่อม"  อ่ะคร๊า
โรคภัย  ไข้เจ็บ  ต้องหามดหาหมอ  ตรวจร่ายกาย  กันดีดีน๊ะคร๊า

ทางที่ดี  อยู่ใกล้ลูกใกล้หลาน  ดีที่สุดอ่ะคร๊า  ปลีกวิเวกเข้าป่า  เข้าดง  หรือริมทะเล
อยู่สองคนตายาย  ก็เหมือนกับ “เตี้ยอุ้มค่อม” อ่ะคร๊า   เหงา ออกจะตายไป  ฮา
วัยขนาดนี้  เล่นกะหลานปู่  หลานยาย  มีความสุขมากว่า  อ่ะคร๊า

ที่สำคัญอ่ะคร๊า   ทรัพย์สินเงินทอง  เมื่อจะแบ่งให้พวกเด็กๆ  ก็ควรจะเจียดไว้สำหรับสองคน ยายตา บ้างอ่ะคร๊า
มีสาม  ก็ให้หารห้า  มีห้าก็ให้หารเจ็ด  อ่ะคร๊า  ฮา   อย่าให้พวกมันหมด  เดียวเกิดแอ็กซิเด้นท์ อ่ะคร๊า
ต้องไปตามฟ้อง  ขอคืนมรดก  ฮา   เตรียมเงิน  เตรียมทองไว้เยอะ เยอะ น๊ะคร๊า

ฮ่า ฮ่า  แต่สำหรับพวกมี “สองลูก”  แต่ “หลายเมีย”  เตรียมไป “บ้านบางแค”  อ่ะคร๊า  ฮา  ฮ่า ฮ่า

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10 11
  พิมพ์