เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 10:13:14 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: @@@@ Bull Pup Daystate CR94 @@@@  (อ่าน 23351 ครั้ง)
ดร.ธนาสิทธิ์
Full Member

คะแนน 117

« เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 06:18:08 AM »

Bull Pup Daystate CR94
ในระยะแรกที่กระแสปืนลม pcp หรือ Pre-Charged Pneumatic เข้าเริ่มมามีบทบาทในวงการแข่งขันแบบ FT หรือ Field Target นั้น Daystate จากประเทศอังกฤษ นับว่าอยู่แถวหน้าเนื่องด้วยจากมีการออกแบบ regulator ซึ่งเป็นตัวปรับความดันที่มีประสิทธิภาพสูงสุด  แต่ก็มีข้อเสียคือ ซ่อมยากเพราะการปรับนั้น ถ้าจะให้เนี้ยบจริง ๆ ต้องมีอุปกรณ์ทดสอบการทำงานของ regulator ที่ราคาแพงลิบ อย่างไรก็ตามนักแข่งมักนิยมจึงทำให้ Daystate คว้ารางวัลมาครองมากกว่ายี่ห้ออื่น ๆ

Below without sun shade:

พอดีตอนนั้น ที่ผมเคยเล่าแล้วว่า ได้มีแชมป์โลก FT จากอังกฤษมาติดต่อขอทำเรื่องตัวผมลงแม็กกาซีน Airgun World และเขาก็ได้แย้มออกมาว่า เขามี Daystate CR94 prototype serial No. CR 003 ผมอยากจะลองทดสอบหรือไม่ ผมนั้นตอบตกลงโดยไม่ต้องคิด  พักหนึ่งผ่านไปผมประทับใจเจ้ากระบอกนี้มาก เลยขอซื้อเขาต่อ (แกมบังคับ) และก็ได้คิดทำด้ามและพานท้ายเสียใหม่ ลักษณะนี้เรียกกันว่า Bull Pup คือด้วยแนวคิดที่ว่า หากเราสามารถ “ร่นระยะ” จากไกถึงปลายลำกล้อง ก็เท่ากับเราลดโอกาสที่ปืนจะส่ายลงไปได้ เพราะโดยทั่งไปแล้ว ปืนลมยาวระยะจากไกถึงปลายลำกล้องประมาณ 26-32 นิ้ว แต่สำหรับ Bull Pup Daystate CR94 กระบอกนี้ แค่ 12 นิ้ว นอกจากนี้ปืนแบบนี้ทั้งกระบอกขนาดจะสั้นมาก ผมเลยใช้กล่องที่ซื้อจากร้านขายเครื่องดนตรีมาใส่ เข้าใจว่าเขาเอาไว้ใส่แซ็กโซโฟน...555 

ผมเริ่มออกแบบเอง โดยยึดแนวสามเหลี่ยมมุมฉากทรงสูงเป็นที่ตั้ง จากนั้นก็กำหนดตำแหน่งด้าม แนบแกม และพานท้าย ขั้นต่อมาคือการออกแบบรูปทรง ซึ่งผมต้องการให้เรียบง่าย แต่ดูมีเสน่ห์หรือจะเรียกว่าเซ็กซี่ก็ได้  จุดปัญหามีอยู่ 2 จุดคือ ที่ปรับรองมือด้านหน้าและที่แนบแก้ม เพราะจะต้องกลมกลืนและเข้ากัน ที่ปรับด้านหน้าผมเน้นว่าเมื่อปิดสนิทแล้วจะต้องดูเสมือนไม่มีตัวปรับจึงต้องใช้ไม้ชิ้นเดียวกัน ส่วนที่แนบแก้มหรือ cheek piece นั้น จำเป็นต้องออกแบบโดยใช้บานพับขนาดเล็กมาช่วย  ทั้งนี้เพราะตอนขึ้นลำจะต้องยกคันแล้วดึงถอยหลังก่อนใส่กระสุน ส่วนการปรับตำแหน่งให้สายตาตรงกับกล้องนั้นจะมาปรับกันตอนหลัง  ประทับบ่า หรือ  butt plate ก็ต้องปรับขึ้นลงได้ด้วย

สิ่งสำคัญที่สุดในการแปลงปืนให้มาเป็นรูปแบบ Bull Pup ก็คือ การสร้างกลไกโยงไกตัวจริงซึ่งจะถูกเลื่อนให้ไปอยู่ด้านหน้า มายังไกที่เราจะใช้นิ้วสัมผัส (ดูภาพประกอบนะครับ) งานนี้ผมเลือกใช้ ball linkและ link ของ ¼ scale radio controlled models คือเป็นตัวโยงระหว่าง servo กับส่วนที่จะบังคับ เช่นถ้าเป็นของเครื่องบิน ก็อาจเป็นปีกหรือหาง ถ้าเป็นของรถก็จะเป็นระบบคันส่งสำหรับเลี้ยว ที่เลือกใช้เพราะ นอกจากจะถอดใส่สะดวกแล้ว ยังมีการเคลื่อนไหวที่นิ่มนวล แน่นอน โดยไม่มี free play หรือ slack ซึ่งหมายถึงความหลวมโพลกในระบบ อันจะทำให้การควบคุมบังคับไกผิดพลาด

อีกชิ้นหนึ่ง ซึ่งก็ถือเป็นจุดยากที่สุดในการทำและสำคัญยิ่งคือ ฐานกล้อง ด้วยเหตุที่ว่า ตอนนี้จุดยึดฐานกล้องเดิมได้ถูกย้ายมาอยู่ติดกับแก้มไปเสียแล้ว ดังนั้นจึงต้องเลื่อนฐานกล้องไปด้านหน้าเหนือลำกล้อง แต่ไม่สามารถติดกับลำกล้องโดยตรงได้ ด้วยเหตุผล 2 ประการคือ การที่เราจะทำอะไรไปติดกับลำกล้อง จะทำให้กล้องเกิดการอึดอัด หรือ mass stress ผลก็คือ ทำให้ยิงไม่แม่น  ส่วนประการที่สองก็คือ Daystate CR94 กระบอกนี้ ออกแบบเป็นประเภท free floating barrel คือลำกล้องจะติดยึดกับฐานเท่านั้น และส่วนตลอดลำกล้องที่เหลือจะมีอะไรไปแตะต้องไม่ได้  จากรูปจะเห็นได้ว่า ฐานกล้องทรงสี่เหลี่ยมนั้น ทำหน้าที่ถึง 3 อย่างคือ 1 นอกจากเป็นฐานสำหรับติดตั้งกล้องแล้ว  2 ยังใช้เป็นตัวยึดตัวปืนเข้ากับด้ามไม้ และ 3 เป็นตัวกันกระแทกของลำกล้อง จากรูปจะเห็นได้ว่า ตัวฐานกล้องนี้ มีรูให้ลำกล้องรอดผ่าน โดยที่ลำกล้อง “ไม่แตะต้อง” กับฐาน ตัวยึดกล้อง หรือ scope mount เป็นของ RWS double adjustable ส่วนกล้องผมเลือกใช้ BSA Platinum 8.5x34 rubber  coated หมายเหตุ การแข่งขัน FT นั้น กล้องที่ใช้ควรต้องมีกำลังสูงและสามารถวัดโฟกัสหรือหาระยะได้แม่นยำ  บางคนอาจใช้เพียง 9x แต่ผมชินกับอย่างน้อย 24x ขึ้นไปถึงราว 40x เลย

ไม้ที่ใช้ ผมเลือก American walnut โดยเลือกสีออกเข้ม และหลังจากออกแบบทางคอมฯแล้วเสร็จ ผมก็ส่งไปให้ หนึ่งเดียวคือ B&M ที่ประเทศอังกฤษเป็นคนทำ  หลังจากติดต่อพูดคุยและแก้ไขก็ใช้เวลาทั้งหมดราว  6 เดือน จึงเสร็จ การประกอบนั้นจะมีขั้นตอนที่ยากที่สุดก็คือ การยึดฐานกล้องที่ทำพิเศษขึ้นมาเข้ากับตัวปืน โดยที่ด้านบนที่จะมีตัวติดกล้องมายึดนั้น จะต้องอยู่ตรงกลางด้านบนของลำกล้องพอดี ผิดเพี้ยนแม้แต่เสี้ยวองศาก็ไม่ได้ ผมไม่ขอลงรายละเอียดนะครับ เพียงแต่บอกคร่าว ๆ ว่าต้องใช้กระจกหนาบานเขื่อง ไม้โปรแทร๊กเต้อร์ เหล็กฉาก สายวัด และ venial caliper กับเวลาอีกราว 2 วันเต็ม ๆ  ด้วยเหตุผลนี้ตอนแรกผมลังเลใจ ไม่อยากจะถอดแยกตัวปืนและด้ามออกมาถ่ายภาพที่เห็นเหล่านี้  แต่ก็เกรงว่าจะไม่เข้าใจคำบรรยาย  อีกอย่างจากประสพการณ์ที่ผ่านมา ทุกครั้ง ที่ผมทำการถอดแยกแบบนี้ แม้กับปืนอื่นก็ตาม มักจะต้องตั้งกล้องใหม่เสมอ

อ้อ..เกือบลืม bolt handle หรือคันกระเดื่องสำหรับขึ้นลำนั้น ผมใช้มือ ตะไบและกระดาษทราย เริ่มจากแท่งทองเหลืองทรง 6 เหลี่ยมยาวประมาณ 5 นิ้ว ใช้เวลา 3 วันเต็ม ๆ เลยครับ ของเดิมน่าเกลียดมากเลย...555

ตอนแรกผมลองติดกล้องอีกตัวหนึ่ง แต่ดูไม่เข้ากันครับ

ลองใส่ sun shade แบบยาว ๆ ดูเล่น ๆ ...

อนึ่ง Bull Pup Daystate CR94 กระบอกนี้ ผมตั้งไว้ ยิง Crosman Premier Heavy 10.5 gr. ที่ 850 fps ปลายกระบอกติด flip compensator ซึ่งตอนแรกพ่นไอน้ำมันจากน้ำมันหล่อลื่นกระสุน (วันหลังจะคุยเรื่องการเตรียมกระสุนสำหรับแข่งขันให้ฟังนะครับ) เข้าไปยังเลนส์หน้า (objective lens) ของกล้อง ผมเลยต้องเติมที่บังหน้าเลนส์ หรือ sun shade ขนาด 5 นิ้วเข้าไปด้วย
Terk Kung
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 06:43:35 AM »

รูปร่างดีไซด์สวยงามมากเลยครับ ดูเล็กกระทัดรัดดี กลุ่มกระสุนตัวนี้ท่าทางจะไม่ธรรมดานะครับ
AJ_6080
พระราม2 กทม.
Hero Member

คะแนน 1600

บารมี-มีได้เพราะความดี...

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 08:04:43 AM »

สวยมากเลย...ออกแบบลงตัวจริงๆ...โดยเฉพาะที่รองแก้ม กับ ระบบไกครับ....ชอบจริงๆไม่ยุ่งยากซับซ้อน...

ผมรักในหลวง...ครับ
สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 08:12:00 AM »

น้ำลายไหล  น้ำลายย้อย น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก  สุดยอดครับท่านดร.ธนาสิทธิ์

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 08:16:14 AM »

อนึ่ง Bull Pup Daystate CR94 กระบอกนี้ ผมตั้งไว้ ยิง Crosman Premier Heavy 10.5 gr. ที่ 850 fps ปลายกระบอกติด flip compensator ซึ่งตอนแรกพ่นไอน้ำมันจากน้ำมันหล่อลื่นกระสุน (วันหลังจะคุยเรื่องการเตรียมกระสุนสำหรับแข่งขันให้ฟังนะครับ) เข้าไปยังเลนส์หน้า (objective lens) ของกล้อง ผมเลยต้องเติมที่บังหน้าเลนส์ หรือ sun shade ขนาด 5 นิ้วเข้าไปด้วย

รออย่างใจจดจ่อเลยครับอาจารย์...เพราะตอนนี้มือพระกาฬ ลงแข่งเยอะเหลือเกิน..สู้ไม่ไหวแล้วครับ... ขอสูตรเด็ด อาจารย์ด้วยนะครับ...
motหัดยิง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 59

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 09:13:23 AM »

ไหว้ขอบคุณครับ
และรอตอนต่อไป+1ครับ ไหว้

T.  081 4390538 T. 089 0599898
LadySmith
DVC
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 66

Be Still & Know

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 10:17:14 AM »

ขอบคุณท่านดร.ธนาสิทธิ์ มากเลยค่ะ ไหว้

Forging iron is a physically demanding process,
but controlled movement is much more important than brute strength.
Marauder
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 10:27:06 AM »

เข้ามาหาความรู้ใหม่ๆ ครับ  ขอขอบอาจารย์มากครับ ไหว้ ไหว้
mingmongkon
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 70

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 10:51:36 AM »

ขอบคุณท่านดร.ธนาสิทธิ์ มากเลยครับ สนใจติดตามครับ
marsman
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 11:45:57 AM »

เหมือนอ่านบทความในหนังสือเลยครับ  รอการเตรียมกระสุนเช่นกัน
nrungrod
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 12:02:31 PM »

เฝ้ารอด้วยอีกคนครับ........ผมว่าพวกที่ติดตามผลงานของ ดร.ธนาสิทธิ์ เหมือนเด็กน้อยรอหนังสือการ์ตูนรายสัปดาห์เลย..... ผมก็เป็นคนหนึ่งในนั้น

" border="0
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 01:48:37 PM »

รออ่านตอนเตรียมกระสุนสำหรับแข่งขันครับ
ดร.ธนาสิทธิ์
Full Member

คะแนน 117

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 06:37:13 PM »

อีกครั้งนะครับ ขออย่าได้ใช้คำว่า "ท่าน" กับผมเลย  ฟังแล้ว "มานม่ายช่าอ่ะ" .... แค่ "อ." เฉย ๆ ก็โอเคแล้วครับ
ส่วนเรื่องการเตรียมกระสุน ผมคิดเหมือนตอนไปสั่งอาหารตามสั่ง ยิ่งรอนานยิ่งอาหร่อยยย... แต่คงไม่ให้ถึงกับรอนานจนต้องเดินออกจากร้านหรอกครับ   เขียนไปแล้วกลับมานึกดู เรื่องร้านอาหารตามสั่ง  ถ้าเค้าไม่ทำตามสั่ง แล้วเราจะเข้าไปกินมั้ยเนี่ย??...555
AJ_6080
พระราม2 กทม.
Hero Member

คะแนน 1600

บารมี-มีได้เพราะความดี...

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 06:51:44 PM »

รับทราบครับ อาจารย์..... Cheesy Cheesy

ผมรักในหลวง...ครับ
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 08:02:55 PM »

อีกครั้งนะครับ ขออย่าได้ใช้คำว่า "ท่าน" กับผมเลย  ฟังแล้ว "มานม่ายช่าอ่ะ" .... แค่ "อ." เฉย ๆ ก็โอเคแล้วครับ
ส่วนเรื่องการเตรียมกระสุน ผมคิดเหมือนตอนไปสั่งอาหารตามสั่ง ยิ่งรอนานยิ่งอาหร่อยยย... แต่คงไม่ให้ถึงกับรอนานจนต้องเดินออกจากร้านหรอกครับ   เขียนไปแล้วกลับมานึกดู เรื่องร้านอาหารตามสั่ง  ถ้าเค้าไม่ทำตามสั่ง แล้วเราจะเข้าไปกินมั้ยเนี่ย??...555

ถ้าเราไปสั่งพิชซ่าในร้านอาหารตามสั่งเขาคงทำไม่ได้แน่ครับ และก็ทำให้เราไม่ได้ทานด้วย
และเราก็ไม่เข้าร้านนั้นอีก

แต่ถ้าเป็นเรื่องการเตรียมกระสุนไปซ้อม ผมว่าอาจารย์ทำได้ง่าย ๆ เลยครับ
ถ้วยรางวัลที่อาจารย์ได้มาตั้งเรียงรายก็เป็นอนุสรณ์ยืนยันได้ว่าอาจารย์มีวิชาตรงนี้แน่นอนครับ
แม้ว่าอาจารย์ไม่บอกในวันนี้ ผมก็จะรอ รอ และ รอ ไม่ออกไปไหนจนกว่าจะรู้ครับผม Cheesy
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์