เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 10:20:28 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: @@@@ Bull Pup Daystate CR94 @@@@  (อ่าน 23374 ครั้ง)
123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 08:26:41 AM »

สิ่งสำคัญที่สุดในการแปลงปืนให้มาเป็นรูปแบบ Bull Pup ก็คือ การสร้างกลไกโยงไกตัวจริงซึ่งจะถูกเลื่อนให้ไปอยู่ด้านหน้า มายังไกที่เราจะใช้นิ้วสัมผัส (ดูภาพประกอบนะครับ) งานนี้ผมเลือกใช้ ball linkและ link ของ ¼ scale radio controlled models คือเป็นตัวโยงระหว่าง servo กับส่วนที่จะบังคับ เช่นถ้าเป็นของเครื่องบิน ก็อาจเป็นปีกหรือหาง ถ้าเป็นของรถก็จะเป็นระบบคันส่งสำหรับเลี้ยว ที่เลือกใช้เพราะ นอกจากจะถอดใส่สะดวกแล้ว ยังมีการเคลื่อนไหวที่นิ่มนวล แน่นอน โดยไม่มี free play หรือ slack ซึ่งหมายถึงความหลวมโพลกในระบบ อันจะทำให้การควบคุมบังคับไกผิดพลาด

อีกชิ้นหนึ่ง ซึ่งก็ถือเป็นจุดยากที่สุดในการทำและสำคัญยิ่งคือ ฐานกล้อง ด้วยเหตุที่ว่า ตอนนี้จุดยึดฐานกล้องเดิมได้ถูกย้ายมาอยู่ติดกับแก้มไปเสียแล้ว ดังนั้นจึงต้องเลื่อนฐานกล้องไปด้านหน้าเหนือลำกล้อง แต่ไม่สามารถติดกับลำกล้องโดยตรงได้ ด้วยเหตุผล 2 ประการคือ การที่เราจะทำอะไรไปติดกับลำกล้อง จะทำให้กล้องเกิดการอึดอัด หรือ mass stress ผลก็คือ ทำให้ยิงไม่แม่น  ส่วนประการที่สองก็คือ Daystate CR94 กระบอกนี้ ออกแบบเป็นประเภท free floating barrel คือลำกล้องจะติดยึดกับฐานเท่านั้น และส่วนตลอดลำกล้องที่เหลือจะมีอะไรไปแตะต้องไม่ได้  จากรูปจะเห็นได้ว่า ฐานกล้องทรงสี่เหลี่ยมนั้น ทำหน้าที่ถึง 3 อย่างคือ 1 นอกจากเป็นฐานสำหรับติดตั้งกล้องแล้ว  2 ยังใช้เป็นตัวยึดตัวปืนเข้ากับด้ามไม้ และ 3 เป็นตัวกันกระแทกของลำกล้อง จากรูปจะเห็นได้ว่า ตัวฐานกล้องนี้ มีรูให้ลำกล้องรอดผ่าน โดยที่ลำกล้อง “ไม่แตะต้อง” กับฐาน ตัวยึดกล้อง หรือ scope mount เป็นของ RWS double adjustable ส่วนกล้องผมเลือกใช้ BSA Platinum 8.5x34 rubber  coated หมายเหตุ การแข่งขัน FT นั้น กล้องที่ใช้ควรต้องมีกำลังสูงและสามารถวัดโฟกัสหรือหาระยะได้แม่นยำ  บางคนอาจใช้เพียง 9x แต่ผมชินกับอย่างน้อย 24x ขึ้นไปถึงราว 40x เลย

ถามอาจารย์ครับ
       ฐานยึดกล้องที่ทำขึ้นใหม่  มันเกี่ยวข้องกับระบบไกด้วยหรือป่าวครับ แล้วระบบไกที่ทำขึ้นใหม่เป็นยังไงครับ
                ball linkและ link ของ ¼ scale radio controlled models (พอจะเข้าใจนิดๆครับ ไม่รู้จะถูกหรือป่าว555 )  ในไทยจะมีไม๊ครับ ขอบคุณครับอาจารย์
  ไหว้ ไหว้ ไหว้
ดร.ธนาสิทธิ์
Full Member

คะแนน 117

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 06:14:12 PM »

อ้างถึง....ฐานยึดกล้องที่ทำขึ้นใหม่  มันเกี่ยวข้องกับระบบไกด้วยหรือป่าวครับ แล้วระบบไกที่ทำขึ้นใหม่เป็นยังไงครับ

จากรูปสุดท้ายด้านบน ฐานยึดกล้อง (ซึ่งความจริงคือฐานยึดของฐานกล้องอีกทีนะครับ) ด้านล่างนอกจะมีรูเกลียวสำหรับยึดด้ามแล้ว ยังมีรูสีเหลี่ยม สำหรับใส่แกนของไกเทียม (แกนสีขาว  ยึดด้วยหมุดสีขาวจากรูป) ด้านหน้าของแกนจะเป็นไกเทียม ส่วนด้านหลังจะมีน๊อตสำหรับสวม ball link ซึ่งจะมีลวดเปียโนดัดเข้ารูปโยงไปสู่ไกตัวจริงด้านหลังอีกที
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2010, 08:17:05 AM โดย ดร.ธนาสิทธิ์ » บันทึกการเข้า
AJ_6080
พระราม2 กทม.
Hero Member

คะแนน 1600

บารมี-มีได้เพราะความดี...

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 07:41:15 PM »

อ้างจากรูป...ฐานยึดกล้อง (ซึ่งความจริงคือฐานยึดของฐานกล้องอีกทีนะครับ) ทำเป็นเหมือนแค๊มป์รัดกระบอกลม (คล้ายๆกับแหวนรัดกล้อง) ใช่หรือเปล่าครับ.

ผมรักในหลวง...ครับ
123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 08:23:53 PM »

อ้างถึง....ฐานยึดกล้องที่ทำขึ้นใหม่  มันเกี่ยวข้องกับระบบไกด้วยหรือป่าวครับ แล้วระบบไกที่ทำขึ้นใหม่เป็นยังไงครับ

จากรูปสุดท้ายด้านบน ฐานยึดกล้อง (ซึ่งความจริงคือฐานยึดของฐานกล้องอีกทีนะครับ) ดด้านล่างนอกจะมีรูเกลียวสำหรับยึดด้ามแล้ว ยังมีรูสีเหลี่ยม สำหรับใส่แแกนของไกเทียม (แกนสีขาว  ยึดด้วยหมุดสีขาวจากรูป) ด้านหน้าของแกนจะเป็นไกเทียม ส่วนด้านหลังจะมีน๊อตสำหรับสวม ball link ซึ่งจะมีลวดเปียโนดัดเข้ารูปโยงไปสู่ไกกตัวจริงด้านหลังอีกที

ขอบคุณครับ อาจารย์    เยี่ยมไหว้
  ดีใจครับที่ อาจารย์นำความรู้มาแนะนำให้ ส.ม.ช. ป.ล.   ไหว้ ไหว้ ไหว้
tan_tan
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 60

« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2011, 02:11:30 PM »

ขุดกระทู้เก่าออกมาคับ
พี่ ดุก ครับ มารอแล้วครับ
ทำแบบนี้ได้มั๊ยครับ....
ตัวโยงไก และรางยึดสโคป....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 09, 2011, 02:15:27 PM โดย tan_tan » บันทึกการเข้า

เป็นเสืออยู่ในป่า  ดีกว่าเป็นหมาอยู่ในเมือง
tongzeed
Hero Member

คะแนน 120

« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2011, 02:27:56 PM »

พี่แทน นิ สุดยอด  วันหลัง มาพบปะกันหน่อย พี่
tan_tan
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 60

« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2011, 02:45:16 PM »

พี่แทน นิ สุดยอด  วันหลัง มาพบปะกันหน่อย พี่

ทำมัยหรอโต้ง....
จะเลี้ยงเหลล้ากะ...........พี่หรอ..... ขำก๊าก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 09, 2011, 02:49:05 PM โดย tan_tan » บันทึกการเข้า

เป็นเสืออยู่ในป่า  ดีกว่าเป็นหมาอยู่ในเมือง
tongzeed
Hero Member

คะแนน 120

« ตอบ #22 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2011, 02:53:26 PM »

เอากี่เรื่องดี พี่  เล้าเรื่องผี หรอ  55
tan_tan
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 60

« ตอบ #23 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2011, 03:11:02 PM »

เอากี่เรื่องดี พี่  เล้าเรื่องผี หรอ  55

ช่างคิดจังนะ.....

Phitsanawat
Hero Member

คะแนน 556

1 นัดที่เหนี่ยวไก จงเตรียมใจกับสิ่งที่จะตามมา

« ตอบ #24 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2011, 03:42:04 PM »

ส่วนประการที่สองก็คือ Daystate CR94 กระบอกนี้ ออกแบบเป็นประเภท free floating barrel คือลำกล้องจะติดยึดกับฐานเท่านั้น และส่วนตลอดลำกล้องที่เหลือจะมีอะไรไปแตะต้องไม่ได้  จากรูปจะเห็นได้ว่า ฐานกล้องทรงสี่เหลี่ยมนั้น ทำหน้าที่ถึง 3 อย่างคือ 1 นอกจากเป็นฐานสำหรับติดตั้งกล้องแล้ว  2 ยังใช้เป็นตัวยึดตัวปืนเข้ากับด้ามไม้ และ 3 เป็นตัวกันกระแทกของลำกล้อง จากรูปจะเห็นได้ว่า ตัวฐานกล้องนี้ มีรูให้ลำกล้องรอดผ่าน โดยที่ลำกล้อง “ไม่แตะต้อง” กับฐาน

ขอบคุณครับอาจารย์ ไหว้ ไหว้
   อย่างนี้ Daystate AirRanger ของผม ก็คงออกแบบเป็นประเภท free floating barrel ใช่ไหมครับ คือต้องไม่มีอะไรไปยึดปลายลำกล้องเลยใช่ไหมครับ

tan_tan
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 60

« ตอบ #25 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2011, 04:18:14 PM »

พี่ หน่อง ครับ  โครงการ Bullpup ไปถึงใหนแล้วครับ...(หาแนวร่วม)
ชอบแบบนี้มั๊ยครับ....

หรือแบบนี้ครับ.....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2011, 08:54:45 PM โดย tan_tan » บันทึกการเข้า

jukdk
ชมรมคนรักปืนลม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 917

STEYR LG 110 HP HUNTING .22

« ตอบ #26 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2011, 07:37:25 PM »

พี่ หน่อง ครับ  โครงการ Bullpup ไปถึงใหนแล้วครับ...(หาแนวร่วม)
ชอบแแบนี้มั๊ยครับ....

หรือแบบนี้ครับ.....

ชอบกระบอกสุดท้าย +1ให้กับปืนสวยครับ

สิทธิโชค
     T 0909724872 (รับอัดอากาศ)
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #27 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2011, 08:43:02 PM »

ดูแล้วอันตรายครับ จุดลมรั่วท้ายลำกล้องตรงกันลูกนัยตาเราพอดี
ถ้าลมไม่รั่วก็แล้วไป ถ้ารั่วมันอาจเป่าเศษตะกั่วหรือฝุ่นคมเข้าตาเราได้ครับ

หวังว่าความเห็นผมคงไม่ทำให้หมดอารมณ์กันไปก่อนนะครับ
Full Member

คะแนน 117

« ตอบ #28 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2011, 06:42:34 AM »

ดูแล้วอันตรายครับ จุดลมรั่วท้ายลำกล้องตรงกันลูกนัยตาเราพอดี
ถ้าลมไม่รั่วก็แล้วไป ถ้ารั่วมันอาจเป่าเศษตะกั่วหรือฝุ่นคมเข้าตาเราได้ครับ

หวังว่าความเห็นผมคงไม่ทำให้หมดอารมณ์กันไปก่อนนะครับ

ด้วยเหตุผลนี้แหละครับ ที่ผมต้องออกแบบประทับแก้มแบบบานพับดังกล่าว เพราะบานพับนอกจากจะผลิกออกสำหรับขึ้นลำ และยังพลิกกลับป้องกันลมรั่วมาทำรู้จักกับลูกตาและใบหน้าของเรา
Full Member

คะแนน 117

« ตอบ #29 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2011, 06:45:13 AM »

ขอบคุณครับอาจารย์ ไหว้ ไหว้
   อย่างนี้ Daystate AirRanger ของผม ก็คงออกแบบเป็นประเภท free floating barrel ใช่ไหมครับ คือต้องไม่มีอะไรไปยึดปลายลำกล้องเลยใช่ไหมครับ

ถูกต้องครับ  แต่ AirRanger 80 จะมีห่วงรัดกับถังลมด้วย ก็ไม่เป็น free floating barrel
ส่วนตัวผมแล้ว free floating barrel ยังไม่พิสูจน์จนแจ่มใจว่าทำให้แม่นยำมากขึ้น มันมีปัจจัยอื่น ๆ อีกหลายอย่างที่เข้ามาร่วมวงด้วย
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์