เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 10:21:05 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: @@@@ Bull Pup Daystate CR94 @@@@  (อ่าน 23377 ครั้ง)
spyman
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #30 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2011, 04:15:58 PM »

สมัยดูรูป ปืนอาจารย์ตอน เวปเก่าเมื่อ 3-4 ปีก่อน
ไม่ค่อยคุ้นชื่อปืนสักเท่าไหร่ พอมา ถึงปัจจุบัน ปืนเหล่านั้นล้วนเป็นปืนที่มีดีกรีแชมป์ทั้งนั้น
แต่ละรุ่นแต่ละยี่ห้อ ล้วนเป็นปืนที่เหล่าสาวกปืนลมไฝ่ฝันที่จะได้ครอบครอง
อีกทั้งยังใส่รายละเอียดและการปรับจูนมาแล้วทั้งนั้น ซึ่งหมายถึงประสิทธิภาพที่เหนือกว่าปืนที่ใหม่ออกห้าง
มันไม่ได้มีแค่ความสวยงามอย่างเดียว
ผมเคยนึกอยากได้ปืนที่สั่งจาก custom shop หรือ จากแหล่งปรับจูน ค่ายต่างๆ
แต่สำหรับเมืองไทยคงเป็นไปได้ยาก
Phitsanawat
Hero Member

คะแนน 556

1 นัดที่เหนี่ยวไก จงเตรียมใจกับสิ่งที่จะตามมา

« ตอบ #31 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2011, 12:56:06 PM »

ขอบคุณครับอาจารย์ ไหว้ ไหว้
   อย่างนี้ Daystate AirRanger ของผม ก็คงออกแบบเป็นประเภท free floating barrel ใช่ไหมครับ คือต้องไม่มีอะไรไปยึดปลายลำกล้องเลยใช่ไหมครับ

ถูกต้องครับ  แต่ AirRanger 80 จะมีห่วงรัดกับถังลมด้วย ก็ไม่เป็น free floating barrel
ส่วนตัวผมแล้ว free floating barrel ยังไม่พิสูจน์จนแจ่มใจว่าทำให้แม่นยำมากขึ้น มันมีปัจจัยอื่น ๆ อีกหลายอย่างที่เข้ามาร่วมวงด้วย

ระบบ free floating barrel  เห็นแต่ปืนไรเฟิลลำกล้องยาวๆ (ในยูทรูฟ ทีเอาแบงค์ รูดใต้ลำกล้อง)
เท่าที่ฟัง เหมือนกับ เค้าบอกแรงหมุนของลูกปืนในลำกล้อง ทำให้ลำกล้องสั่นๆ ตามจังหวะไม่ไปฝืนลูกปืนที่หมุนอยู่ในลำกล้อง ทำให้แม่นยำมากขึ้น
 หากปลายลำกล้องถูกยึด จังหวะการหมุนของลูกปืนจะสะดุด อาจทำให้กลุ่มแตกออกไป(ในยูทรูป ทดสอบfree floating barrel )

แต่ผมงง  ว่า   40 ฟุต/ปอนด์ กับ 80 ฟุต/ปอนด์ ของDaystate  ถึงออกแบบไม่เหมือนกัน
หรือว่าประการที่1  80ฟุต/ปอนด์  แรงสั่นภายในลำกล้องมีมากกว่า เลยต้องยึดไว้นิดนึง
ประการที่2  80ฟุต/ปอนด์ อาจเป็น free floating barrel  เพราะลำกล้อง มันอยู่ด้านในท่อครอบลำกล้องอีกทีครับ อาจารย์

ดร.ธนาสิทธิ์
Full Member

คะแนน 117

« ตอบ #32 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2011, 08:34:39 PM »

ระบบ free floating barrel  เห็นแต่ปืนไรเฟิลลำกล้องยาวๆ (ในยูทรูฟ ทีเอาแบงค์ รูดใต้ลำกล้อง)
เท่าที่ฟัง เหมือนกับ เค้าบอกแรงหมุนของลูกปืนในลำกล้อง ทำให้ลำกล้องสั่นๆ ตามจังหวะไม่ไปฝืนลูกปืนที่หมุนอยู่ในลำกล้อง ทำให้แม่นยำมากขึ้น
 หากปลายลำกล้องถูกยึด จังหวะการหมุนของลูกปืนจะสะดุด อาจทำให้กลุ่มแตกออกไป(ในยูทรูป ทดสอบfree floating barrel )

แต่ผมงง  ว่า   40 ฟุต/ปอนด์ กับ 80 ฟุต/ปอนด์ ของDaystate  ถึงออกแบบไม่เหมือนกัน
หรือว่าประการที่1  80ฟุต/ปอนด์  แรงสั่นภายในลำกล้องมีมากกว่า เลยต้องยึดไว้นิดนึง
ประการที่2  80ฟุต/ปอนด์ อาจเป็น free floating barrel  เพราะลำกล้อง มันอยู่ด้านในท่อครอบลำกล้องอีกทีครับ อาจารย์

Air Ranger มี option ให้เลือกหลายอย่าง แต่ที่เรากำลังพูดถึงคือ free floating กับ barrel shroud จากรูปข้างบนทั้งสอง จะเห็นได้ว่ารุ่น 40 จะมี barrel shroud แต่รุ่น 80 จะไม่มีขนาดลำกล้องจึงเล็กกว่า และมีห่วงรัดไว้จึงไม่เป็น free floating
ส่วนที่มี barrel shroud นั้น แยกเป็น 2 แบบคือครอบไว้สวย ๆ กับแบบที่มี baffle ข้างในทำหน้าที่เก็บเสียงด้วย
ถ้ามี baffle ก็จะมีผลต่อหน้าที่หลักของ free floating ดังนี้

การทำ free floating เพื่อเป็นการเพิ่มความแม่นยำนั้น มีเหตุผลมาจาก....เวลายิงปืน กระสุนจะวิ่งผ่านลำกล้องด้วยความเร็วสูง กระสุนอยากวิ่งไปตรง ๆ ไม่หมุนรอบตัว
แต่ rifle บนผนังด้านในลำกล้อง"บังคับ" ให้มันต้องหมุน เพื่อเป็นการควงสว่าน เพิ่มความเที่ยงตรงในเส้นทางเดิน สิ่งแรกที่ลำกล้องเผชิญจากการดันอย่างรุนแรงของกระสุนเรียกว่า oscillation ซึ่งไม่สามารถกำจัดได้ อีกแรงลับหนึ่งเรียกว่า harmonic วึ่งเป็นการสั่นสะเทือนแบบความถี่สูงนั้น เราสามารถ "ปรับให้คงที่" ได้
สาเหตุที่ harmonic เปลี่ยนแปลง ทำให้ POI (point of impact) เปลี่ยนไป คือเล็งที่เดิม แต่กระสุนไม่ถูกที่เดิม เพราะ harmonic เปลี่ยนไปเพราะ แรงกดดันต่อลำกล้อง ที่เกิดขึ้นระหว่าง "ผิวสัมผัส" ของลำกล้องกับ stock บริเวณด้านหน้าที่ติดกับลำกล้อง แรงกดดันที่ว่ามาจาก 2 กรณีหลักคือการจับถือหรือพาดวางที่ต่างกันจากการยิงครั้งก่อน อีกกรณีคือการเปลี่ยนแปลงของอุณหภูมิ (อากาศเปลี่ยน หรือความร้อนที่เกิดขึ้นจากการยิงหลายครั้งเข้า) ทำให้ stock ที่ส่วนใหญ่ทำจากไม้เกิดการยืดหยุ่น ทำให้จุดสัมผัสดังกล่าวเปลี่ยนแรงกดดัน  ดังนั้นจึงแก้ไขด้วยการ กำจัดจุดสัมผัสดังกล่าว
นอกจากนี้ ยังมีอีกวิธีหนึ่ง เรียกว่า glass bedding คือการยึดบริเวณโคนของลำกล้องด้วย fibreglass หรือ aluminum ที่ทนทานความเปลี่ยนแปลงของอุณหภูมิได้ดีกว่าไม้
บางทีก็ใช้ทั้ง 2 วิธีรวมกันเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 16, 2011, 08:53:10 PM โดย ดร.ธนาสิทธิ์ » บันทึกการเข้า
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #33 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2011, 08:51:32 PM »

คำว่า floationg มันคุ้นๆหูมานาน ผมพอจำได้แบบไม่แน่ใจว่ามันเป็นคำเรียกสำหรับการ
ดัดลำกล้องปืนให้มีความแม่นยำที่สุด ลำกล้องปืนพอทำออกมาทดสอบยิงแล้วก็ floating ไปเรื่อยๆ
จนกว่าจะได้ความแม่นยำมากที่สุด  ตัวแปรในภาษาซีแบบ float ก็เก็บค่าทศนิยมได้หกตำแหน่ง
นัยว่าละเอียดมาก

ปืน s400 ของผมก็มีรอย floating มาเหมือนกัน เป็นรอยผ่าขีดเล็กๆ ขวางข้างลำกล้อง
คิดว่าคงทำให้เวลาดัดเนื้อเหล็กลำกล้องไม่ย่นเสียความราบเรียบ

ทีนี้ free floating barrel เท่าที่รู้เป็นลำกล้องแบบแขวนลอยไม่สัมผัสอะไรนอกจากโคนลำกล้อง
ติดกับโครงปืน ผมว่าเขาทำไว้เพื่อเวลายิงปืนพวกกระสุนแรงๆ กระสุนจะดันลำกล้องบวมออกมา
นิดนึงซึ่งยังไม่ถึงจุดวิกฤตของเหล็กลำกล้อง พอกระสุนผ่านไปลำกล้องก็หดกลับคืน
ตอนบวมนี้แหละถ้าไปสัมผัสกับอะไรก็จะทำให้ลำกล้องเบี่ยงได้ ทำให้เสียความแม่นยำ

หรือถ้ายิงปืนมากๆ ลำกล้องร้อน ถ้าไม่ free floating ลำกล้องก็จะขยายตัวไปดันกับตัวประคองลำกล้อง
ทำให้ลำกล้องเบี่ยงไปได้อีก

บอกตรง ๆ  เดาล้วนๆ มั่ว ครับผม

Full Member

คะแนน 117

« ตอบ #34 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 05:49:31 AM »

ปืนลมสปริงก็มี harmonic vibration ที่เกิดจากการดีดหรือคลายตัวของสปริงอย่างรวดเร็ว แล้วไปดันลูกสูบ(piston) ผลักอากาศในห้องเก็บอากาศ (air chamber) อากาศถูกอัดอย่างแรง มีทางออกทางเดียวคือ transfer port ที่ส่งลม (อากาศที่ถูกอัดอย่างเร็ว) ความเร็วสูงไปยังก้นกระสุนที่ถูกบรรจุล่วงหน้าไว้แถว ๆ โคนลำกล้อง ในที่สุดลูกสูบก็จะไปกระทบก้นบึ้งของห้องเก็บอากาศอย่างรุนแรง (จะรุนแรงกว่านี้ ถ้าท่านลืมบรรจุกระสุนหรือทดลองยิงโดนไม่ใส่กระสุน (dry fire) โดยคิดว่าไม่น่าจะเป็นอะไร

ด้วยที่ว่าในกระบวนการยิงปืนลมสปริงมีแรงสั่นสะเทือนมากมายเช่นนี้ ตัวปืนหรือโครงปืน (action) จึงต้องถูกยึดติดกับพานท้าย (stock) อย่างมั่นคงแน่นหนา นั่นหมายถึงแรงสั่นสะเทือนก็จะถูกถ่ายทอด (คนละอย่างกับถ่ายทอดทางดาวเทียมนะครับ) หรือส่งผ่านโดยทางพื้นสัมผัสระหว่างตัวปืนกับลำกล้องและตัวปืนกับพานท้าย และในบางกรณีลำกล้องกับพานท้ายอีกด้วย

เวลายิงการจับพานท้ายปืนของแต่ละคนก็จะต่างกันออกไป ไม่มากก็น้อย หรือการพาดแท่นยิงก็มีเทคนิคและลีลาต่างกัน แถมยังใช้วัสดุในการรองต่างกันอีก ในการนี้ส่วนอื่นใดที่มาจับต้องหรือสัมผัสกับพานท้ายก็จะได้รับช่วงการถ่ายทอดความสั่นสะเทือนดังกล่าวไปด้วย นักกีฬายิงปืนโอลิมปิคเขาจะใส่ถุงมือยิงปืนด้วย???

ดังนั้น ถ้าเราต้องการยิงด้วยความสม่ำเสมอของคุณลักษณะของการสั่นสะเทือนเพื่อเป้าหมายสุดยอดคือความแม่นยำแล้วละก็  เราก็ต้องพยายามทุกวิถีทางที่จะควบคุม harmonic vibration ของการยิงทุกครั้งให้ใกล้เคียงกันมากที่สุด  ตัวแปรแรกเลยก็คือ ท่าทางการจับปืนของเรานั่นเอง นอกจาก “ตำแหน่ง” การวางมือทั้งสองแล้ว “ความแน่น” ในการจับกุมก็จะมีผลด้วย ปืนลมสปริงบางชนิดชอบให้จับแน่น ๆ แต่ส่วนมากมักจะชอบให้จับแค่ประคองไม่ให้เคลื่อนไหว

ท่านที่อยากยิงปืนลมสปริงให้มีความแม่นยำ ก็ต้องทดลองจับปืนที่ตำแหน่งต่าง ๆ และความแน่นต่างๆ กัน จนกว่าจะเจอจุดที่เหมาะสมที่สุด

ตัวแปรภายนอกที่เราควบคุมไม่ได้ เช่น อุณหภูมิโดยรอบ หรือความชื้นในอากาศ ก็มีผลต่อความแม่นยำ

อนึ่ง อย่าลืมว่าคุณภาพของปืนต้องมาก่อนอื่น เพราะถ้าปืนของเราไม่มีความแม่นยำเป็นพื้นฐาน ต่อให้เอาพาดแท่น มัดเชือก ล่ามโซ่ ก็มิอาจจะยิงถูกเป้าตามที่เราต้องการได้ไม่

ธนาสิทธิ์ ศิริลักษณ์
๑๗ ธันวาคม ๒๕๕๔
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #35 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 10:06:31 AM »

ขอบคุณอาจารย์ครับ

ถ้าเรื่องคุณภาพปืนก็ต้องยอมรับครับว่าคุณภาพของปืนและอุปกรณ์ประกอบต้องมาก่อนอื่นใด
จะมาใช้ปืนด้อยกว่าแล้วเอาฝีมือเข้าชดเชยแบบนี้โอกาสแพ้สูงมาก

ผมก็ไม่แปลกใจที่แข่งขันกันที่ผ่านมาชัยชนะเป็นของปืนสไตเออร์ (พรานทศ)
ในขณะที่คู่แข่งส่วนใหญ่เป็นปืนชาวบ้านเกรดรองลงไป 

คนที่ซื้อปืนอัดลมแล้วต้องซื้ออีกกระบอก ก็เพราะคุณภาพปืนที่มีอยู่เริ่มไม่พอกับ
ฝีมือของตนที่พัฒนาดีขึ้นไปจนเห็นข้อบกพร่องของปืนกระบอกเก่า

Exxx
โดนทุกที่ ยกเว้นตรงที่เล็ง
Hero Member

คะแนน 694

« ตอบ #36 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 10:16:04 AM »

ขอบคุณอาจารย์ธนาสิทธิ์ครับ ที่ช่วยอธิบายเรื่องยากๆ ให้เข้าใจได้ง่ายๆ

Exxx
โดนทุกที่ ยกเว้นตรงที่เล็ง
Hero Member

คะแนน 694

« ตอบ #37 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 10:18:00 AM »

ถ้าเรื่องคุณภาพปืนก็ต้องยอมรับครับว่าคุณภาพของปืนและอุปกรณ์ประกอบต้องมาก่อนอื่นใด
จะมาใช้ปืนด้อยกว่าแล้วเอาฝีมือเข้าชดเชยแบบนี้โอกาสแพ้สูงมาก

ผมก็ไม่แปลกใจที่แข่งขันกันที่ผ่านมาชัยชนะเป็นของปืนสไตเออร์ (พรานทศ)
ในขณะที่คู่แข่งส่วนใหญ่เป็นปืนชาวบ้านเกรดรองลงไป 

คนที่ซื้อปืนอัดลมแล้วต้องซื้ออีกกระบอก ก็เพราะคุณภาพปืนที่มีอยู่เริ่มไม่พอกับ
ฝีมือของตนที่พัฒนาดีขึ้นไปจนเห็นข้อบกพร่องของปืนกระบอกเก่า

+1 พี่สิทธา  วันนี้มาแบบสุขุม เยือกเย็น ตามอุณหภูมิเลยนะครับ

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #38 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 10:48:51 AM »

+1 พี่สิทธา  วันนี้มาแบบสุขุม เยือกเย็น ตามอุณหภูมิเลยนะครับ

คือช่วงนี้คงต้องสงบเสงี่ยมเจียมตัวเก็บหอมรอมริบ เพื่อเป็นทุนสู่ขอสไตเออร์ ฮั้นติ้ง ครับ
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #39 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 04:55:34 PM »

ขอบพระคุณอาจารย์มากครับ...
montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #40 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 05:25:33 PM »

คือช่วงนี้คงต้องสงบเสงี่ยมเจียมตัวเก็บหอมรอมริบ เพื่อเป็นทุนสู่ขอสไตเออร์ ฮั้นติ้ง ครับ

เชียครับ

Full Member

คะแนน 117

« ตอบ #41 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 08:26:45 PM »

ตอนก่อนที่ผมจะตัดสินใจซื้อ Steyr-LG 100ZM ผมเห็นได้ชัดว่าผู้เข้าแข่งขันส่วนใหญ่มักใช้เจ้า Steyr-LG 100ZM และตำแหน่งต้น ๆ ในกาารแข่งขันก็มักจะตกเป็นของ Steyr-LG 100ZM ผมจึงคุยกับ ZM  หรือ Allan Zasadny (ZM ย่อมาจาก Zasadny Modified) ซึ่งเป็นคนโมเจ้า Steyr-LG 100ZM โดยเขาจะสั่งมาครั้งละ 6-10 กระบอกแล้วโมพร้อม ๆ กันเลย แต่จะมีลูกค้าบางคนที่สั่งบางอย่างเป็นพิเศษ ก็ว่ากันไป
พอตั้งปืนและกล้องได้ที่ ผมก็เอาไปแข่งและก็ชนะมาตลอด จนครั้งหลัง ๆ พอแบกเจ้า Steyr-LG 100ZM ไป คนอื่น ๆ เขาก็แหยง ๆ ผมก็เลยต้องท้าทายตัวเองโดยการใช้ปืนอื่น ๆ เข้าแข่งขัน โดยเปลี่ยนไปเรื่อย ๆ เพราะในใจก็รู้ดีว่า เมื่อใช้ Steyr-LG 100ZM เข้าแข่งก็เหมือนกับเอาเปรียบชาวบ้าน เพราะเหมือนจะ "ง่ายเกินไป" เพราะพอเล็งเข้าเป้า ลั่นไก ก็ถูก 95 % ขึ้นไป ที่ผิดก็อาจจะเป็นเพราะลม, แสงแดด, หรือแม้แต่กระทั่งความประมาท เช่นมีเป้าที่เป็นนกกระจิบ (warbler) เกาะบนเสาสูง ซึ่งถ้าจะยิงกลางลำตัวก็ถูกได้ง่าย ๆ แต่ส่วนหัวโดยเฉพาะจงอยปากที่ยังมีสีสดสวยเพราะไม่่มีใครยิงถูก  ผมก็เลยเล็งยิงที่ปากซะเลย...555

อีกอย่างเมื่อเรามีความมั่นใจในปืน เราจะยิงได้ดีกว่าปืนที่เรา "สั่งไม่ได้"  หลายครั้งผมเดินผ่านเป้าโหดที่หลายคนยิงเท่าไหร่ก็ไม่ถูก เห็นคนอื่นเพิ่งยิงผิด ถ้าผมพอจะรู้จักเขาดี ผมก็จะถามว่าอยากลองยิงด้วย Steyr-LG 100ZM ของผมไหม  หลายคนลอง นัดแรกจะผิดเสมอ เพราะผมตั้งไกไว้โดยมี first stage travel น้อยมาก คือแตะก็ลั่นเลย แต่พอนัดต่อ ๆ มา ก็ยิงถูกกันส่วนใหญ่ ...
Phitsanawat
Hero Member

คะแนน 556

1 นัดที่เหนี่ยวไก จงเตรียมใจกับสิ่งที่จะตามมา

« ตอบ #42 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2011, 08:40:26 AM »

ขอบคุณครับอาจารย์
ชัดเจนครับ +1

MAGNUM-60
Hero Member

คะแนน 346

« ตอบ #43 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2011, 09:01:32 AM »

มีผู้รู้มายืนยันแบบนี้   ก็เหมือนเทน้ำมันเข้ากองไฟ  ทำให้ Steyr-LG 100 ร้อนขึ้นมาอีกแล้ว  หลังจากที่  เพลิงได้มอดลงเพราะกระแสเงินขาดมือ  ทำให้ความสนใจเงียบหายไป  แต่ตอนนี้ต้องบอกว่า   ตื่นๆกันได้แล้ว  เดี๋ยวไม่ทันรถไฟขบวนนี้นะครับ
AJ_6080
พระราม2 กทม.
Hero Member

คะแนน 1600

บารมี-มีได้เพราะความดี...

« ตอบ #44 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2011, 09:30:23 AM »

ไหว้ ขอบคุณครับอาจารย์ สำหรับความรู้เพิ่มเติมหลายๆเรื่อง

ถ้างั้นผมก็คงต้องเลือก Steyr-LG 110 แบบอาจารย์บ้างแล้ว..เผื่อๆอาจจะได้อยู่เลื่อนตำแหน่งไปอยู่ใกล้หัวแถวกะเขาบ้างครับ... Grin Grin

ปล. ผมยังสงสัยอยู่ว่า อาจารย์ ปรับแต่งปืนที่ลงแข่งขันของอาจารย์เกือบทุกกระบอกนั้น ซึ่งเป็นขนาดเบอร์ 1 ( 4.5 มม.) ใชู้ลูกขนาดน้ำหนัก 10.5 เกรน และความเร็วของลูกวิ่งอยู่ประมาณ 850-900 ฟุต/วินาที ผมไปโุที่กระทู้ FWB P70 สีแดง ถ้าตามตารางคำนวณจะได้พลังงานประมาณ 22-25 จูลนั้น พอจะบอกได้ไหม ครับเพราะด้วยเหตุผลอะไร หรือว่าเป็นเพราะจากการทดลองหลายๆครั้ง ครับ

ผมรักในหลวง...ครับ
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์