เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 22, 2024, 03:28:31 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รำลึกความหลัง ขอชมปืนลมหน่อยครับ(กระสุนหายากนัก ยิงปืนลมแก้กลุ้มก็ได้)  (อ่าน 3603 ครั้ง)
ไม่ค่อยแม่น รักในหลวง
ฉายเดี่ยวหมื่นลี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

นิสัยน่ารัก แต่ปากหมามุ่ย

« เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2005, 11:57:57 PM »

กระสุนขาดมานานเหลือเกิน ไม่ได้ยิงนานๆชักเกิดอาการลงแดง เลยไปขุดปืนลมที่ทิ้งไปเป็น 10 ปีมายิงทำให้ระลึกความหลังได้บ้าง เลยขอชมของพี่ๆด้วยครับ ของผม Feinwerkbau C-20 สั้นอัดลม เป็นปืนมีทะเบียนกระบอกแรกที่ได้มา แต่เป็นชื่อพ่อนะครับ(อายุ 12) กับ Crossman Pump Master760 ที่ซื้อที่อเมริกาแล้วแอบเอากลับมา

"อยากไปไหน ไปทุกที่  ถ้ามีตังค์"

ถึงจะไม่ได้รวยล้นฟ้า  แต่ข้าก็มีแผ่นดินจะอาศัย

ถึงจะไม่ได้มีอำนาจมากมาย  แต่ก็ได้ตายในแผ่นดินเกิด.....ล่ะวะ
Nakin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 115

รักทุกคนเลย ......

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2005, 12:25:48 AM »

กระบอกที่ 3 / Crossman  ....  ต้องปั๊มลมโดยการ  ง้างกระโจมมือ  ขึ้น / ลง  ( ปั๊มหลายครั้งยิ่งแรงขึ้น )  และยิงได้ทั้ง  กระสุนทรงหม้อตาล  และ  ลูกเหล็กกลม  ใช่ไหมครับ  ?

ผมก็แอบ ...... กระบอกหนึ่ง  แรงพอดูเลยครับ  กระบอกนี้     Wink

Happy   shooting    ......   

พูดจริง     ก็หาว่า    โกหก     ........     พูดตลก    ก็หาว่า     หลอกลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2005, 12:29:58 AM »

กระบอกที่ 3 / Crossman  ....  ต้องปั๊มลมโดยการ  ง้างกระโจมมือ ขึ้น / ลง  ( ปั๊มหลายครั้งยิ่งแรงขึ้น )  และยิงได้ทั้ง  กระสุนทรงหม้อตาล  และ  ลูกเหล็กกลม  ใช่ไหมครับ  ?

ผมก็แอบ ...... กระบอกหนึ่ง  แรงพอดูเลยครับ  กระบอกนี้    Wink

แม่นแล้วเด้อ อ้าย

"อยากไปไหน ไปทุกที่  ถ้ามีตังค์"

ถึงจะไม่ได้รวยล้นฟ้า  แต่ข้าก็มีแผ่นดินจะอาศัย

ถึงจะไม่ได้มีอำนาจมากมาย  แต่ก็ได้ตายในแผ่นดินเกิด.....ล่ะวะ
Nakin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 115

รักทุกคนเลย ......

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2005, 12:32:31 AM »

Wink Wink     Grin Grin

Happy   shooting    ......   

พูดจริง     ก็หาว่า    โกหก     ........     พูดตลก    ก็หาว่า     หลอกลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2005, 10:15:57 AM »

ไปขุดมา อยากเห็นปืนลมของพี่ๆบ้างครับ Wink

CAPTAINKID-รักในหลวงที่สุด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ อาบสะอาดหอมสดชื่นแบบไทยๆ

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2005, 10:17:01 PM »

ตามคำเรียกร้องจ้า c20 เหมือนกันเลย

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ ใช้เนื้อสบู่ที่มีคุณภาพ ไม่มีไขมันสัตว์ ผสมสมุนไพรจีนและไทยกว่า 10 ชนิด ตามสูตรโบราณ ให้กลิ่นหอมแบบไทยๆ ฟองมาก อาบสะอาด ช่วยขจัดคราบไคล แก้ปัญหากลิ่นกาย โรคผิวหนัง สิวฝ้า และจุดด่างดำต่างๆ ได้ดี

หาซื้อได้ที่โฮมเฟรชมาร์ท ใน เดอะมอลล์ ทุกสาขา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ อาบสะอาดหอมสดชื่นแบบไทยๆ

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2005, 10:20:48 PM »

อีกตัวเป็นอันชูตส์ 250

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ ใช้เนื้อสบู่ที่มีคุณภาพ ไม่มีไขมันสัตว์ ผสมสมุนไพรจีนและไทยกว่า 10 ชนิด ตามสูตรโบราณ ให้กลิ่นหอมแบบไทยๆ ฟองมาก อาบสะอาด ช่วยขจัดคราบไคล แก้ปัญหากลิ่นกาย โรคผิวหนัง สิวฝ้า และจุดด่างดำต่างๆ ได้ดี

หาซื้อได้ที่โฮมเฟรชมาร์ท ใน เดอะมอลล์ ทุกสาขา
MedCadet
Sr. Member

คะแนน 14

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2005, 10:44:43 PM »

จากรูป C20 ของคุณ "ไม่ค่อยแม่น" เป็น C20 รุ่นแรกๆ สังเกตจากด้ามยังไม่มีหงอนไม้ สภาพสวยมากๆครับ แต่ว่าแนะนำว่าเวลาเก็บปืนอย่าปรับเป็น Dry fire ค้างไว้ครับ มันจะทำให้สปริงล้าครับ ให้ปรับเป็นยิงจริงๆ แล้วลดนกเอาก่อนเก็บดีกว่าครับ
ส่วนของคุณ CAPTANKID เป็นรุ่นที่เปลี่ยนด้ามเป็นหงอนไม้แล้ว สภาพก็ดูดีมากเช่นกัน...
ผมเองยิงปืนสั้นอัดลมมาหลายรุ่นหลายยี่ห้อ รุปสุดท้ายตอนนี้ใช้ Hammerli 480K อยู่ครับ

True success is not in the learning, but in its application to benefit mankind.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2005, 12:20:51 AM »

จากรูป C20 ของคุณ "ไม่ค่อยแม่น" เป็น C20 รุ่นแรกๆ สังเกตจากด้ามยังไม่มีหงอนไม้ สภาพสวยมากๆครับ แต่ว่าแนะนำว่าเวลาเก็บปืนอย่าปรับเป็น Dry fire ค้างไว้ครับ มันจะทำให้สปริงล้าครับ ให้ปรับเป็นยิงจริงๆ แล้วลดนกเอาก่อนเก็บดีกว่าครับ
ส่วนของคุณ CAPTANKID เป็นรุ่นที่เปลี่ยนด้ามเป็นหงอนไม้แล้ว สภาพก็ดูดีมากเช่นกัน...
ผมเองยิงปืนสั้นอัดลมมาหลายรุ่นหลายยี่ห้อ รุปสุดท้ายตอนนี้ใช้ Hammerli 480K อยู่ครับ

แล้ว C-10 หายไปไหนท่านต้น ยังอยู่หรือเปล่า C-10 น่ะ Wink

ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2005, 05:50:14 AM »

ตอบแทนหมอต้นครับ
C-10 ยังอยู่ครับ  ตัวนี้ที่ผมเคยประกาศขอความช่วยเหลือ  เพราะช่วงที่ยิงกันสามคนพ่อลูกมีสามกระบอก  แต่ทะเบียนเป็นชื่อผมเองกระบอกเดียว  อีกสองเป็นของเพื่อนๆ ที่เลิกยิงไป  ครั้นพอได้ปืนรุ่นอื่นๆ มาเสริมก็ขายต่อไปสองกระบอก ดันหยิบมั่วไม่ได้ดู  กระบอกที่เก็บไว้เลขไม่ตรงกับทะเบียนครับ  เป็นห่วงคนซื้อที่ได้ไม่ตรงกับทะเบียนไปเช่นกัน

C-20 มีคำแนะนำเพิ่มนะครับ  เวลาใส่ท่อก๊าซเข้ากับปืน ไม่ควรใช้ประแจ  แค่หมุนด้วยมือเปล่าก็พอครับ  ได้แค่ไหนก็แค่นั้น  ถ้าใช้ประแจช่วยจะเป็นการทอนอายุปืน  คือตุ่มกดเปิดท่อก๊าซจะสึกจนวาวไม่เปิดครับ  ตอนถอดท่อกินแรงหน่อยเพราะมีก๊าซดันอยู่อาจต้องใช้ประแจช่วย  ซึ่งถ้าขันเข้าด้วยมือเปล่าก็ใช้ประแจแค่ขยับนิดเดียว  แต่ถ้าตอนขันเข้าใช้ประแจ จะพบว่าขันออกต้องหมุนอยู่หลายขยับ  ทองเหลืองที่ปลายท่อมักเสียโฉม

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2005, 05:54:57 AM »

รุ่นนี้คลาสสิกจริงๆ ครับ สมัยผมอยู่จุฬาฯ ทางชมรมซื้อไว้กระบอกหนึ่ง  เป็นปืนคู่มือของพี่ทนง โชติสรยุทธ์ หุ้นส่วนก่อตั้ง C-ED ใช้แข่งสมัยเรียนครับ  ระบบลดรีคอยล์ด้วยน้ำมัน ยิงแล้วนิ่ง ไม่ถอยหลังเหมือนไฟน์แวคบาว

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2005, 08:03:32 AM »

รุ่นนี้คลาสสิกจริงๆ ครับ สมัยผมอยู่จุฬาฯ ทางชมรมซื้อไว้กระบอกหนึ่ง เป็นปืนคู่มือของพี่ทนง โชติสรยุทธ์ หุ้นส่วนก่อตั้ง C-ED ใช้แข่งสมัยเรียนครับ ระบบลดรีคอยล์ด้วยน้ำมัน ยิงแล้วนิ่ง ไม่ถอยหลังเหมือนไฟน์แวคบาว
ดร.ครับ แล้วรุ่นนี้มีข้อแนะนำอะไรบ้างครับ ผมเพิ่งได้มาไม่นานเพิ่งไปทำเรื่องโอนมาเพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน เกี่ยวกับการใช้งาน การดูแลรักษา ขอบคุณครับ

Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2005, 10:29:48 AM »

อันชูตส์ 250  ดูแลเหมือนปืนลมสปริงครับ  อย่ายิงโดยไม่ใส่ลูก  เช็ดน้ำมันผิวนอกของส่วนโลหะ   อะไหล่ปืนรุ่นนี้ต้องสั่งอันชูตส์โดยตรง  หรือติดต่อ ม.ฮะกีมี ช่วยสั่งให้ครับ  เป็นรุ่นที่หายากพอสมควร  ดูในภาพสภาพยังสวยมากนะครับ

ได้มาแล้วลองยิงดูว่าแรงระดับไหน  ปืนรุ่นนี้ใหม่ๆ ทำความเร็วได้ประมาณ 630 ฟุต/วินาที  ถ้าไม่มีเครื่องวัดก็ลองยิงเป้าที่ระยะ 10 เมตร ครับ  ถ้ามีแผ่นเหล็กหลังเป้าจะบอกได้ง่ายจากเสียงที่กระสุนกระทบหลังเป้า  ความเร็วตั้งแต่ 580 ขึ้นไปเสียงกระทบเป้าจะกลืนเป็นเสียงเดียวกับเสียงที่ลำกล้องปืนครับ  ถ้ายิงแล้วมัน   ชึ่ง..เป๊ง อย่างนี้ ความเร็วไม่เกิน 500

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2005, 12:22:03 PM »

รบกวนถาม ดร.อีกข้อครับ แต่ไม่เกี่ยวกับอัดลม เกี่ยวกับปืนสั้นยิงช้า ตอนนี้กำลังติดต่อ toz 35 อยู่ 2 ตัว เป็นรุ่นเก่ากระบอกนึงกับอีกกระบอกรุ่นใหม่ อยากทราบความแตกต่างระหว่างรุ่นเก่ากับใหม่ ว่ามีการปรับปรุงเปลี่ยนแปลงยังไงบ้างครับ

BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2005, 01:13:57 PM »

ของผมเป็นของจีนแดงซื้อมาจากฝั่งชายแดนพม่า ด้านแม่สาย ยิงดีไม่แพ้ของฝรั่ง ตอนนี้ขายไปแล้วครับ เสียดาย กะว่าถ้ามีตังค์จะไปซื้อใหม่อยู่เหมือนกัน
หน้า: [1] 2
  พิมพ์