เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 29, 2024, 03:30:33 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านผู้มีประสบการณ์ครับppk/s เปลี่ยนสปริงลำเลื่อนจะพังไม๊ครับ  (อ่าน 7850 ครั้ง)
lucifer junior
อันความคิดวิทยาเหมือนอาวุธ ประเสริฐสุดซ่อนใส่เสียในฝักฯ
Jr. Member
**

คะแนน 1

« เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2005, 02:06:31 AM »

WALTHER PPK/PPKS, 9mm (.380) Only
RECOIL SPRINGS are available with load-rated specifications to tailor the recoil function to individual needs. Each load-rated recoil spring pak includes an extra power firing pin spring.

Reduced Power...: 14, 15, 16 and 17 Lb.
Factory Standard.: 20 Lb.
Extra Power.........: 24 Lb.
Above recoil springs.....Stock No. 486xx.....$ 7.89 ea 
    Please Note: Replace the "xx" in the stock number with the pound rating of spring.
RECOIL CALIBRATION PAK contains 1 each of the above reduced power recoil springs in 14, 15, 16 and 17 pound recoil spring. Three extra power firing pin springs are also included.
Stock No. 13187.....$ 24.99 

HAMMER SPRINGS
Hammer springs below are common to Walther pistol models PP, PPK, PPKS and P-38, 7.65mm and 9mm(.380) calibers.

Reduced Power...: 14, 16, 17, 18 and 19 Lb.
Factory Standard.: 20 Lb.
Extra Power.........: None Available
Stock No. 258xx - each.....$ 4.29 
Stock No. 259xx - pak of 3 (1 rating).......$  8.99 
Stock No. 260xx - pak of 10 (1 rating).....$19.99 
    Please Note: Replace the "xx" in the stock number with the pound rating of spring.
HAMMER SPRING PAK - reduced power.
This pak contains 1 each of 16, 17, 18 and 19 pound reduced power hammer springs described above,
มาถามอีกรอบครับ เนื่องจากมีพี่ๆหลายคนให้ข้อมูลแตกต่างกันไปผมเลยไปเอาข้อมูลของบริษัทเข้ามาอ้างอิงและถามผู้ที่คุ้นเคยกับไอ้เจ้าppk/s อีกทีเพราะ options ของตัวสปริงเองมีตั้งแต่ 14-24 lb. ถ้าใช้ลูก JHP ธรรมดาติดปืนโดยใช้สปริง 17 lb. จะเยินไม๊ครับ บางท่านบอกไม่ควร บางท่านบอกไม่เป็นไร (ท่านที่บอกไม่เป็นไรล้วนเป็นผู้ที่แต่งซ่อมปืนทั้งนั้นเลย)เลยไม่รู้จะทำไงดี แล้วที่บริษัทเขาแจกแจงว่า reduced power - factory standard - extrapower ใช่หมายถึงกระสุนที่ใช้หรือเปล่าครับถ้าใช่ไอ้เจ้ากระสุนที่ reduced power จะผลิตทำไมเอ่ย งง พี่ๆที่รู้จริงช่วยให้ความรู้หน่อยครับ...ขอบพระคุณครับ.... หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2005, 04:35:43 AM »

Grin ต้องถามกลับครับ ว่าคุณยิงบ่อยยิงมากแค่ไหน จึงกลัวปืนจะพัง เพราะการเปลี่ยนค่าความแข็งของสปริงรีคอยล์นั้น มีผลเรื่องการปฏิบัติการของปืนมากกว่าความทนทานครับ กระสุนอ่อนใช้สปริงอ่อน กระสุนแรงใช้สปริงแข็ง เดี๋ยวอ่อนเดี๋ยวแข็งใช้ไวอากร้า เอ้ย! ไม่ใช่ ใช้กระสุนหลาย ๆ แบบปนกันไปก็ใช้สปริงแข็งปานกลาง แต่การใช้สปริงอ่อนอาจมีผลเรื่องความทนทานของปืนบ้าง เนื่องจากพอสปริงอ่อน สไลด์ก็จะวิ่งกระแทกโครงปืนแรงขึ้น แต่ก็อีกแหละครับ ว่าคุฯยิงบ่อยยิงมากขนาดนั้นเลยหรือ การเปลี่ยนสปริงรีคอยล์นั้น สามารถเปลี่ยนได้ก็จริง ถ้าเซตไม่เหมาะสมกับส่วนอื่น ๆ ปืนอาจยิงไม่เรียบร้อยอาจติดขัดได้ครับ ยิ่งกับปืนในระบบโบลวแบคอย่าง PPK ด้วย นอกจากเรื่องของการปฏิบัติการอาจมีปัญหาแล้ว หากสปริงอ่อนเกินไป ยังมีอันตรายเกี่ยวกับเรื่องปลอกแตกปลอกบวมหรือปลอกระเบิดได้ครับ เพราะถ้าสปริงอ่อนไป สไลด์จะถอยหลังอกมาเร็วกว่าเดิม แรงดันรังเพลิงยังสูงอยู่แต่สไลด์ถอยดึงปลอกออกมาจากลำกล้องซะแล้ว เมื่อปลอกกระสุนไม่มีรังเพลิงช่วยประคองรับแรงดัน ปลอกก็เลยแตกได้ สรุปผมไม่แนะนำให้เปลี่ยนครับ เพราะจากที่เคยยิงเคยจับ สปริงเดิม ๆ ก็ไม่เคยมีปัญหาอะไร กระสุนจริงหรือซ้อมก็ยิงได้หมดครับ สุดท้ายครับ ด้วยเหตุผลอะไรจึงอยากจะเปลี่ยนสปริงรีคอยล์ครับ Huh Grin

ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2005, 06:37:32 AM »

reduced power - factory standard - extrapower หมายถึงตัวสปริงครับ  ไม่ได้หมายถึงความแรงของกระสุน  แต่สำหรับปืน blow-back กระสุนแรงก็ต้องใช้สปริงแข็งให้เหมาะสมกัน

ผมมีความเห็นเหมือนนายใหม่ครับ ไม่ควรเปลี่ยนสปริง ยกเว้นว่าตั้งใจจะใช้กระสุนพิเศษบางแบบแล้วปืนทำงานไม่เรียบร้อย   สปริงอ่อนจะสร้างปัญหาได้มากสำหรับปืนระบบ blow-back โดยเฉพาะอย่างยิง สปริงนกสับ (hammer spring  หรือ main spring) เพราะนอกจากทำหน้าที่ส่งกำลังให้นกสับจุดชนวนแล้ว  สปริงตัวนี้ครับที่ทำหน้าที่หน่วงเวลาในการถอยลำเลื่อนหลังกระสุนลั่น (ลองดึงลำเลื่อนจากตำแหน่งลดนก เทียบกับเมื่อนกง้างแล้วครับ)  ส่วนสปริงรีคอยล์นั้น หน้าที่หลักคือดีดลำเลื่อนคืนเพื่อป้อนกระสุน  หน้าที่รองคือช่วยเจ้าเมนสปริงนั้นต้านลำเลื่อนครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
Mr_Watt
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2005, 10:55:53 AM »

Cheesyจุดประสงค์เปลี่ยนทำไมครับ ผมว่าเดิมๆนะดีแล้วครับ
นายฉาบฉวย
หนูจะเอา Baer
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 72

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2005, 11:27:33 AM »

ลองดึงลำเลื่อน PPK/S ยังต้องแยกเขี้ยวเลยครับ...
ถ้าเปลี่ยนให้แข็งขึ้นคงแย่...
แต่เมื่อลองยิงแล้วถึงเข้าใจ...ปืนมันตัวเล็ก
น้ำหนักเบาเตะแรง...ต้องอาศัยสปริงแข็งๆ
สรุปว่าเดิมๆน่ะดีแล้วครับ...

อันความคิดวิทยาเหมือนอาวุธ ประเสริฐสุดซ่อนใส่เสียในฝักฯ
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2005, 12:15:23 PM »

กราบขอบพระคุณทุกท่านที่ให้ความรู้คับตอนนี้ตัดสินใจใช้สปริงตัวเดิม100%แล้วคับ...ขออีก 1 ปัญหาครับ!!!!! นกตาม...แต่กระสุนนัดต่อไปไม่ลั่นนะครับ!!!! เกิดจากสาเหตุใดครับ...ปืนผมเคยเปลี่ยน ดิสคอนเนคเตอร์มา ช่างบอกว่าตัวเก่าสึก ยังงงๆอยุ่เลยเพราะปืนถอยห้างยิงน้อยมา อายุปืนเพียง 2 ขวบกว่าๆเองคับ แต่ค็เห็นอะไหล่ตัวเก่าที่เขาเก็บใส่ถุงคืนมาก็ มนๆ จริง รบกวนผู้อาวุโสผู้รู้ทุกท่านอีกครั้งครับผม...เป็นพระคุณอย่างยิ่ง..สปริงแข็งยังไม่น่าห่วงเท่านกตามเลย.... โดนชก หัวเราะร่าน้ำตาริน
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2005, 09:07:18 PM »

Grin ปืนได้แต่งเซียร์มาหรือเปล่าครับ แล้วนกตกมาอยู่ที่ตำแหน่งฮาร์ฟค๊อกหรือชิดท้ายลำเลื่อนเลย Huh Grin

Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2005, 12:31:24 AM »

เคยแต่งครับพี่ naimai แต่ผมกลับเอาไปให้ช่างที่หลังวังฯเปลี่ยนกลับเดิมๆแล้วครับวันนี้ก็โทรคุยกะช่างมะรืนว่าจะเอาเข้าไปให้ช่างดูครับผม..จริงๆแล้วผมอยากบอกที่มาที่ไปเกี่ยวกับไอ้อาการรวนของพีพีเค เอส กระบอกนี้ของผมอย่างละเอียดแต่มันจะพาดพิงไปหลายท่านเลยตัดใจถามแต่ปัญหาครับ...เพราะท่านที่เกี่ยวข้องกับการปรับปรุงไอ้ตัวเล็กของผมกระบอกนี้ก็หวังดีแต่มันดันมีปัญหา...ผมเลยซวย...ยังครับยังไม่เข็ดมี 75 D compact อีกกระบอกที่เสียโฉมไปนิดนึง..ตอนนี้เข็ดแล้วแกมือหนัก 5555 หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2005, 12:39:14 AM »

อีกนิดครับพี่ naimai ลืมตอบพี่....นกตกชิดเลยครับแต่ไม่ลั่นนะครับ..ผมยิงไป 1กล่อง มีอาการตกชิดโครงปืนทุกชุด บางทีในหนึ่งแมกตกถึง 2 ครั้ง...ผมละหวาดเสียว...กึ๋ยยยยย...... ตกใจ ตกใจ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2005, 08:01:17 AM »

อ.ผณิศวร... เคยเขียนไว้นานแล้วครับ ว่า"ของไม่เสียอย่าไปซ่อม"...

นายสมชายเลยใช้วิธีพยายามหาของใหม่มาเปลี่ยน โดยเก็บของเดิมไว้เปลี่ยนคืน... ร้านซ่อมปืนที่ว่าแน่ๆ มันขึ้นกับว่าช่างคนไหนเป็นคนลงมือครับ...

ยกเว้นร้านได้ ISO ครับ... ฮา... เพราะเป็นไปไม่ได้... กึ๋ยส์
Hero Member

คะแนน 741

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2005, 10:18:46 AM »

Huh ผมสังสัยที่ดิสคอนเนคเตอร์ร่วมกับการแต่งเซียร์ครับ การทำงานขิงดิสคนเนคเตอร์น่าจะมีปัญหา และแต่งเซียร์มากเกินไป ทำให้นกตาม อีกส่วนหนึ่งที่น่าพิจารณาก็คือสปริงต่าง ๆ ที่เกี่ยวข้อง เช่นสปริงนกสับ สปริงเซียร์ และสปริงดิสคนเนอคเตอร์ ว่าได้มีการดัดแปลงไปหรือไม่ครับ Huh Wink

St.Bernard
Sr. Member

คะแนน 2

ตัวใหญ่ ใจดี

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2005, 01:16:26 PM »

อ.ผณิศวร... เคยเขียนไว้นานแล้วครับ ว่า"ของไม่เสียอย่าไปซ่อม"...

นายสมชายเลยใช้วิธีพยายามหาของใหม่มาเปลี่ยน โดยเก็บของเดิมไว้เปลี่ยนคืน... ร้านซ่อมปืนที่ว่าแน่ๆ มันขึ้นกับว่าช่างคนไหนเป็นคนลงมือครับ...

ยกเว้นร้านได้ ISO ครับ... ฮา... เพราะเป็นไปไม่ได้... กึ๋ยส์

ผมชอบแบบเดิมๆมากกว่าครับ  Grin Grin Grin

Hope for the BEST & Prepare for the WORST
..GlockGlack..
ทำดีไว้ไม่ขาดทุน..... ขาว อวบ. อิอิอิ
Hero Member

คะแนน 48

ใช้ปืนดี มีพระคุ้มครอง

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2005, 01:23:23 PM »

Grin ปืนได้แต่งเซียร์มาหรือเปล่าครับ แล้วนกตกมาอยู่ที่ตำแหน่งฮาร์ฟค๊อกหรือชิดท้ายลำเลื่อนเลย Huh Grin
พีพีเค/เอส  เวลาลดนกแล้วชิดท้ายลำเลื่อนนี่นา  ไม่ได้เป็นการลดฮาล์ฟค๊อคครับ

ขอสักกระทู้ที่ไม่เลอะเทอะเลื่อนเปื้อน จนเสียคุณค่าเนื้อความในกระทู้นะครับ Cheesy
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2005, 02:21:50 AM »

เป็นอุทาหรณ์เลยครับ ซื้อปืนเลือกที่ชอบที่สุด เหมาะมือ เหมาะการใช้งาน และปรับตัวเข้ากับปืน ผมทุกวันนี้เข็ดแล้วจริงๆ ปืนเดิมๆดีสุด ยกเว้นซวยเจอแบบ QC ไม่ดีต้องถือว่าซวยไป...อ้อลืมไปครับวันก่อนท่าน Dr. ผนิศวร ให้ความกรุณาเข้ามาตอบกระทู้ผมยังมิได้กราบขอบพระคุณเลยถือโอกาศวันนี้กราบขอบพระคุณท่านอาจารย์ไว้ ณ โอกาสนี้เลยนะครับผมติดตาม อวป.มานานแต่ไม่ได้เป็นสมาชิกและไม่ค่อยได้เข้ามามีส่วนร่วมผ่านทางเนตโดยส่วนตัวแล้วชื่นชมในความรู้ความสามารถของท่านในเรื่อง อวป. มากๆครับ จากใจจริงนะครับอาจารย์ มีอะไรให้ผมรับใช้โทรหาได้เลยนะครับ ผมเป็นพนักงานต้อนรับบนเครื่องบินของการบินไทย บินไปอเมริกาทีก็อยุ่แต่ร้านปืนยืนน้ำลายใหลราคาบ้านเรามหาโหดจริงๆอยากขนกลับบ้านทั้งตู้ที่เขาโชว์เลยเผื่ออาจารย์หรือพี่ๆสมาชิกผู้ที่ให้ความกรุณาทั้งหลายอยากได้อะไหล่หรือหนังสือที่อัพเดทถ้าผมช่วยได้และไม่หนักหนาจนเกินไปยินดีเลยครับ tel 069996696
นายฉาบฉวย
หนูจะเอา Baer
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 72

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2005, 11:57:42 AM »

สงสัยอาจจะได้รบกวนครับ...
แต่ตอนนี้ต้องพยายามช่วยเหลือตัวเองก่อน...
ไม่ได้จริงๆค่อยว่ากัน...

หน้า: [1]
  พิมพ์