เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 28, 2024, 06:26:36 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไม้สักหิน..คือไม้อะไรครับ ?  (อ่าน 16921 ครั้ง)
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 01:29:54 PM »

การแยกประเภทไม้สักว่าเป็นไม้สักชนิดใดน่าจะอยู่ที่พื้นที่ที่ไม้สักเจริญเติบโตครับ ..........  ไหว้
มีไม้สักทองกับไม้สักขี้ควายครับ ไม่ได้แยกตามพื้นที่ ตามภาพน่าจะเป็นสักทองเลี้ยงที่เร่งปุ๋ยไม่ได้โตตามธรรมชาติ เนื้อไม้จะไม่แน่นครับ Grin

ขอบคุณครับ  ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 01:36:29 PM »

ไอ้บรรดาไม้ที่บอกว่าหินๆทั้งหลายนี่แปลว่าเนื้อไม้แข็งครับ  แล้วไอ้ความแข็งของเนื้อไม้นี่มันก็แล้วแต่ชนิด  พื้นที่  สภาพอากาศ ด้วย  อย่างต้นสักนี่  ถ้าอยุ่ภาคเหนือ ต้นจะโตกว่าอยู่ภาคอีสาน แต่ความแข็งของเนื้อไม้จะไม่เท่าภาคอีสานที่มีความแห้งแล้งกว่าครับ

ไม้เนื้อแข็งมาก - แดง  พยูง  ชิงชัน  ประดู่  มะค่าโมง

ไม้เนื้อแข็ง  - เต็ง รัง จิก ยางนา  ประดู่เหลือง  สักขี้ควาย

ไม้เนื้อแข็งปานกลาง - สัก ประดู่กิ่งอ่อน  กระพี้เขาควาย

ไม้เนื้ออ่อน - กระบาก  มะยมป่า  งิ้ว  ตีนเป็ด

ไม้ไม่ได้เรื่อง - ตะกู

ว่ากันตามงานช่างนะครับ   Grin

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 01:42:24 PM »

ไอ้บรรดาไม้ที่บอกว่าหินๆทั้งหลายนี่แปลว่าเนื้อไม้แข็งครับ  แล้วไอ้ความแข็งของเนื้อไม้นี่มันก็แล้วแต่ชนิด  พื้นที่  สภาพอากาศ ด้วย  อย่างต้นสักนี่  ถ้าอยุ่ภาคเหนือ ต้นจะโตกว่าอยู่ภาคอีสาน แต่ความแข็งของเนื้อไม้จะไม่เท่าภาคอีสานที่มีความแห้งแล้งกว่าครับ

ไม้เนื้อแข็งมาก - แดง  พยูง  ชิงชัน  ประดู่  มะค่าโมง

ว่ากันตามงานช่างนะครับ   Grin

เขาเรียกไม้เนื้อแกร่ง  ไม่ใช่เนื้อแข็งมาก

ส่วนตะกู ปลูกเอาเนื้อมาใช้งานคงลำบาก
ง่ายที่สุดปลูกริมน้ำไว้เอารากจับตลิ่ง กันน้ำกัดเซาะ  ร่มตะกูพอให้ร่มกับน้ำให้ปลามาอาศัยอยู่เย็นๆ
พอเจ้าอาวาสเผลอก็ย่องไปนั่งใต้ร่มตะกู เหวี่ยงเบ็ดลงน้ำเลย

อ้อ...ก้ามปูหรือฉำฉาก็ดีครับ สำหรับริมน้ำ แต่พุ่มจะกว้างกว่าตะกู

ตะเคียนหิน ที่นครศรี เรียกว่า "หลาวเต่า" เป็นไม้เนื้อแข็งมาก น้ำหนักมาก แบกกันไหล่ล้า  เนื้อไม้สีขาว

ไม้กฐินกินยอด ที่ช่างกลึงว่ามา บนเขา ต้นมันก็ไม่ได้โตไปกว่าข้างล่างสักเท่าไหร่ เนื้อไม้สวย เหนียว เหมาะทำรางปืนแก๊ป

พี่ซับ ผ่านไม้ป่าเดียวกันมาแล้วเหรอ  อืมมมม  Grin

กระถินครับ ไม่ใช่กฐิน...  Grin

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 01:58:36 PM »

ว่ากันตามงานช่างนะครับ   Grin

เขาเรียกไม้เนื้อแกร่ง  ไม่ใช่เนื้อแข็งมาก

ส่วนตะกู ปลูกเอาเนื้อมาใช้งานคงลำบาก
ง่ายที่สุดปลูกริมน้ำไว้เอารากจับตลิ่ง กันน้ำกัดเซาะ  ร่มตะกูพอให้ร่มกับน้ำให้ปลามาอาศัยอยู่เย็นๆ
พอเจ้าอาวาสเผลอก็ย่องไปนั่งใต้ร่มตะกู เหวี่ยงเบ็ดลงน้ำเลย

อ้อ...ก้ามปูหรือฉำฉาก็ดีครับ สำหรับริมน้ำ แต่พุ่มจะกว้างกว่าตะกู

ภาษาช่างๆ แลบลิ้น

Grin ไม่ดี  รากฉำฉาจะทำให้ดินโปร่งเป็นโพรงและทำให้ตลิ่งพังครับ  Grin

อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 02:00:31 PM »

พูดถึงตะกู ท่านใดที่คิดฝันหวานไปตามคำโฆษณา ระวังไว้หน่อยนะครับ มันมาอีหลอบเดียวกับยูคา ฯ เมื่อหลาย ๆ ปีก่อน คนที่จะได้เงินก็คือคนขายต้นกล้านั่นแหละ แต่ถ้าปลูกเพื่อโลกก็ เยี่ยมครับ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 02:01:52 PM »

พูดถึงตะกู ท่านใดที่คิดฝันหวานไปตามคำโฆษณา ระวังไว้หน่อยนะครับ มันมาอีหลอบเดียวกับยูคา ฯ เมื่อหลาย ๆ ปีก่อน คนที่จะได้เงินก็คือคนขายต้นกล้านั่นแหละ แต่ถ้าปลูกเพื่อโลกก็ เยี่ยมครับ

ถามมาแล้วครับ  ตะกูเป็นไม้ที่ไม่ได้เรื่องเอามากๆ ขนาดเอามาทำฟอร์นิเจอหรือไม้แบบก่อสร้างไม่ได้เลย  ทำพาเลสยกของดีกว่า    Grin

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 02:14:44 PM »

ขออนุญาติเจ้าของกระทู้ครับ... คือที่บ้านมีเศษไม้สักทองเหลืออยู่เยอะมาก... ไม่ทราบว่าพอจะเอาไปทำให้เกิดรายได้อะไรบ้างมั๊ยครับ... มีที่ไหนรับซื้อมั่ง... แบบว่า... เสียดายครับ...

...แต่พวกที่เศษๆ ดูแล้วทำประโยชน์ไม่ได้จริงๆ ช่างเขาเอามาก่อไฟครับ...

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 02:24:02 PM »

กระถินครับ ไม่ใช่กฐิน...  Grin

คำนี้ ผิดมา 4 หรือ 5 ครั้งแล้ว จำไม่ได้สักที
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 02:32:52 PM »

ตะกูใช้งานได้ครับ.... ความทนทานของไม้ ก็ ดีกว่าที่คิดเยอะ

ต้นขนาด เท่าถังแก๊ส กำลังดี  แต่อย่าเอาไปรับน้ำหนักนะครับ  อย่าโดนความชื้นด้วย

แต่เอามาทำเบ้าเสา ไม่ได้เรื่อง มันไม่ดูดตะปู แต่มันดูดติดปูน   Tongue คือ พอตอกประกอบเบ้า เทปูนพลั่ก ๆ ลงไป พวกคลายเฉยเลย

เอาเชือกมามัด(ทุเรศชิบ) รอจนแห้ง แกะเบ้าออก  เอาละวา แกะไม่ออกซะอีก  ช่างใจร้อน ตีผัวะเข้าให้ ปูนหลุดติดเบ้าออกมา เห็นเหล็กโครงเลย

เอามาทำกระดานฝากั้นได้ครับ ต้องให้แห้งก่อน ไม่งั้นพ่อ หด....
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 02:39:23 PM »

ตะกูใช้งานได้ครับ.... ความทนทานของไม้ ก็ ดีกว่าที่คิดเยอะ

ต้นขนาด เท่าถังแก๊ส กำลังดี  แต่อย่าเอาไปรับน้ำหนักนะครับ  อย่าโดนความชื้นด้วย

แต่เอามาทำเบ้าเสา ไม่ได้เรื่อง มันไม่ดูดตะปู แต่มันดูดติดปูน   Tongue คือ พอตอกประกอบเบ้า เทปูนพลั่ก ๆ ลงไป พวกคลายเฉยเลย

เอาเชือกมามัด(ทุเรศชิบ) รอจนแห้ง แกะเบ้าออก  เอาละวา แกะไม่ออกซะอีก  ช่างใจร้อน ตีผัวะเข้าให้ ปูนหลุดติดเบ้าออกมา เห็นเหล็กโครงเลย

เอามาทำกระดานฝากั้นได้ครับ ต้องให้แห้งก่อน ไม่งั้นพ่อ หด....

งั้นเอามาทำฟืน.. เหมาะสุด... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ไหว้

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 02:40:12 PM »

ถามมาแล้วครับ  ตะกูเป็นไม้ที่ไม่ได้เรื่องเอามากๆ ขนาดเอามาทำฟอร์นิเจอหรือไม้แบบก่อสร้างไม่ได้เลย  ทำพาเลสยกของดีกว่า    Grin
เผาถ่าน

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

JUNGLE
Hero Member

คะแนน 1204

« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 02:45:04 PM »

เผาถ่าน

มันจะเหลือเป็นถ่านเหรอครับพี่... หรือถ้าจะเผาจริงๆ เผาแบบที่เอามาทำดินปืนบั้งไฟ... น่าจะเข้าทีนะครับ... Grin Grin Grin

"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #27 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 02:46:11 PM »

ญาติผมมาเล่าว่าไปเห็นบ้านเพื่อนใช้ไม้ตะกูเอามาตัดปูพื้นลงเล็คเกอร์ทาไม้เหมือนไม้ปาเก้  สวยดีครับ   น่าจะเป็นประโยชน์สุดแล้วนอกจากใช้เผาถ่าน   Cheesy

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
JUNGLE
Hero Member

คะแนน 1204

« ตอบ #28 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 02:55:11 PM »

ญาติผมมาเล่าว่าไปเห็นบ้านเพื่อนใช้ไม้ตะกูเอามาตัดปูพื้นลงเล็คเกอร์ทาไม้เหมือนไม้ปาเก้  สวยดีครับ   น่าจะเป็นประโยชน์สุดแล้วนอกจากใช้เผาถ่าน   Cheesy

เขาทำนานยังครับ... ผมว่าเดี๋ยวก็ต้องมีรายการเปลี่ยนพื้นยกบ้านแน่... เพราะไม้มันไม่ทนความชื้นเหมือนปาเก้ที่เขาอบแล้ว... ผมมีไม้สักทองจะเอามาทำปาเก้... พอศึกษาไปๆ มาๆ ไม่กล้าเลยครับ... เพราะไม้พวกนี้ต้องผ่านการอบไล่ความชื้นก่อน... ไม่งั้นจะบิด-โก่ง-ผุ... หนักเบาแล้วแต่สภาพแวดล้อมครับ...

...ปาเก้ไม้ไผ่... เข้าท่ากว่าครับ... ผมคิดจะหามาใส่บ้าน... แต่ไม่รูว่าจะสั่งที่ไหน... Grin Grin Grin เลยจะปูพื้นบ้านด้วยหินแกรนิตแทนครับ...

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #29 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 03:33:07 PM »

เขาทำนานยังครับ... ผมว่าเดี๋ยวก็ต้องมีรายการเปลี่ยนพื้นยกบ้านแน่... เพราะไม้มันไม่ทนความชื้นเหมือนปาเก้ที่เขาอบแล้ว... ผมมีไม้สักทองจะเอามาทำปาเก้... พอศึกษาไปๆ มาๆ ไม่กล้าเลยครับ... เพราะไม้พวกนี้ต้องผ่านการอบไล่ความชื้นก่อน... ไม่งั้นจะบิด-โก่ง-ผุ... หนักเบาแล้วแต่สภาพแวดล้อมครับ...

...ปาเก้ไม้ไผ่... เข้าท่ากว่าครับ... ผมคิดจะหามาใส่บ้าน... แต่ไม่รูว่าจะสั่งที่ไหน... Grin Grin Grin เลยจะปูพื้นบ้านด้วยหินแกรนิตแทนครับ...

สงสัยเพิ่งทำนะครับ   ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 04, 2010, 06:54:54 PM โดย ~ Sitthipong - รักในหลวง ~ » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์