เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 28, 2024, 08:30:05 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไม้สักหิน..คือไม้อะไรครับ ?  (อ่าน 16963 ครั้ง)
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #45 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 04:06:29 PM »

ขอถามเป็นความรู้หน่อยครับ ทำไมมอดหรือปลวกไม่กินไม้สักครับ ไม่ว่าอ่อนหรือแก่ ขนาดกระพี้ไม้ประดู่ซึ่งนับว่าแข็งกว่าไม้สักยังไม่เหลือเลยครับ ผมแอบงงตั้งนานแล้ว
ไม้สะเดา ไม้ขี้เหล็ก มันก็ไม่กินครับ ทั้ง ๆ ที่เนื้ออ่อนมาก..หรือมันจะขมก็ไม่รู้   
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #46 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 04:09:05 PM »

ขอถามเป็นความรู้หน่อยครับ ทำไมมอดหรือปลวกไม่กินไม้สักครับ ไม่ว่าอ่อนหรือแก่ ขนาดกระพี้ไม้ประดู่ซึ่งนับว่าแข็งกว่าไม้สักยังไม่เหลือเลยครับ ผมแอบงงตั้งนานแล้ว
       ผมเข้าใจว่ามันมีน้ำมันในตัวที่มอดไม่ชอบ
และคงเป็นตัวช่วยให้ไม้คงทนด้วย  ลองถาก แล้ว ๆ ลูบ ๆ ดู ครับ
ยังเรื่องกลิ่นอีก  ถ้าเอาผ้าปิดตาแล้วให้เลือกว่าชิ้นใหนเป็นไม้สัก ผมว่าผมบอกถูก
จากประสบการณ์ที่เคยทำเฟอร์นิเจอร์  บิ้วอินมาบ้าง ครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #47 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 04:10:19 PM »

ไม้สะเดา ไม้ขี้เหล็ก มันก็ไม่กินครับ ทั้ง ๆ ที่เนื้ออ่อนมาก..หรือมันจะขมก็ไม่รู้   

แถวบ้านผม ไม้เนื้อหวาน ๆ เหยื่อมอดพวกนี้ เลื่อยเสร็จ เขาเอาแช่น้ำตม น้ำโคลนครับ

สักเดือนสองเดือนค่อยเอาขึ้นมา มอด ปลวก ไม่รับประทานแล้ว นัยว่ามันบูด มันเปรี้ยว หรืออะไรก็โม้กันไป
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #48 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 04:17:08 PM »

เขาว่ากันว่า ในเนื้อไม้สักมันมีอะไรสักอย่างที่มอดปลวกไม่มีเอนไซน์ย่อยมันให้เป็นอาหารเลี้ยงชีพได้
เหมือนหมาที่ไม่มีเอนไซน์สำหรับย่อยน้ำตาลแหละครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #49 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 04:18:32 PM »

ที่นี่เห็นมอดมันฟาดหมดเลยครับอ้ายตุ๊... Grin

บ้านผมไม้สักทั้งหลัง... มอดเจาะไปหลายชิ้น... แต่ปลวกมันไม่แลครับ... Grin Grin Grin

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #50 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 04:35:56 PM »

ผมเข้าใจว่ามันมีน้ำมันในตัวที่มอดไม่ชอบ
และคงเป็นตัวช่วยให้ไม้คงทนด้วย  ลองถาก แล้ว ๆ ลูบ ๆ ดู ครับ
ยังเรื่องกลิ่นอีก  ถ้าเอาผ้าปิดตาแล้วให้เลือกว่าชิ้นใหนเป็นไม้สัก ผมว่าผมบอกถูกจากประสบการณ์ที่เคยทำเฟอร์นิเจอร์  บิ้วอินมาบ้าง ครับ
เคยได้ยินรุ่นพี่ที่เรียนป่าไม้แพร่เล่าให้ฟังว่ามีวิชาเรียน ที่ให้นักเรียนปิดตาแล้วดมเนื้อไม้แล้วบอกว่าเป็นไม้ชนิดใหนครับ เยี่ยม

คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #51 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 05:04:05 PM »

แหะ ๆ ไม้อื่นบอกไม่ถูก
แต่ไม้สักนี่บอกถูกครับ  ทั้งดมและ คลำ
อ้อ  แต่ถ้าเปลี่ยนเป็นทายบสุภาพสตรี จากสัมผัส
และกลิ่น  ผมก็บอกถูก ครับ ว่าใช่หรือไม่ใช่เมียผม  ออกทะเลแล้ววุ๊ย... ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #52 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 05:06:09 PM »

กลัีวว่าดมแล้ว แยกไม่ออก ขออีกทีซิ....

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์