เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 28, 2024, 08:28:21 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไม้สักหิน..คือไม้อะไรครับ ?  (อ่าน 16953 ครั้ง)
indojeen@รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 364

« ตอบ #30 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 04:15:55 PM »

ไม้สักหิน..คือไม้อะไรครับ ? มีงานวัดใกล้บ้าน ร้านเฟอร์นิเจอร์มาตั้งเต้นท์ขายเครื่องเรือนไม้ มีโต๊ะหลายตัวทำด้วยไม้สักหิน..ผมซื้อแต่แผ่นบนขนาด 1x2 ม..ราคา 9,200.-บาทแพงเลือดซิบ ๆ  ไม่เอาขา(เป็นขาใหญ่เท่าขาโต๊ะสนุ้ก 2 ขา และมีขาประกอบเล็ก ๆ โค้ง ๆ อีกข้างละ 4 ขา แบบขาจักรเย็บผ้า) ถ้าเอาขาด้วยต้องเพิ่มเงินอีก 2,000.-ตั้งใจจะไปทำขาใส่เอง..เวรรึกรรมละเนี่ย  คนขายบอกว่าไม้สักหิน..ตัวอื่นสีขาวซีดแต่แผ่นที่ผมซื้อสีไม้มะค่า  ผมแซวว่าไม้ฉ่ำฉา มันว่าไม่ใช่ฉ่ำฉา เป็นไม้สักหินจากลาว ช่างกลึงขาโต๊ะบอกว่าไม้สักหินคือไม้กระถินที่เรากินยอดนี่แหละ ต้นบนภูเขาใหญ่โต ลายที่เรานึกว่าลายไม้นั้นเป็นลายเขียนจากสีหมึกทั้งเพ..จริงรึเปล่าครับ  

ซื้อมาแล้วครับพี่  อย่าคิดมาก   ไหว้

แต่แผ่นแค่นี้  เป็นหมื่น  แพงจริง ๆ   กิ๊วก๊าว คิก คิก

ลองดูครับร้านนี้ของเยอะ  แต่แพงเหมือนกัน

ส่งทั่วไทย

http://www.teakthaifurniture.net/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2010, 04:20:02 PM โดย indojeen-รัก และเทิดทูล พ่อหลวง » บันทึกการเข้า
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #31 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2010, 11:46:14 AM »

ซื้อไม้ไปกลึงขาแล้วจ้างเขาเข้าไม้ สำเร็จเป็นโต๊ะจนได้ แต่แผ่นบนนั้นวางปิดไว้เฉย ๆ  อาศัย นน.ของมันกดลงไม่มีเขยื้อน(ไม้ขาโต๊ะซื้อไม้ตะเคียนแต่ช่างบอกว่านี่มันไม้กระถินเทพา,ไม้ขอบโต๊ะโรงไม้บอกว่าไม้ยางแดง ช่างบอกว่าไม้ตะเคียนมาเลย์ สรุปงานนี้ผมยุ่ยยิ่งกว่าเนื้อเปื่อย..โฮ..โฮ..โฮ..
หมายเหตุ ได้ภาพที่ดีกว่าแล้วจะมาเปลี่ยนนะครับ )
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #32 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2010, 12:21:55 PM »

โต๊ะสวยลงตัวครับ... แต่หวาดเสียวตรงที่บอกว่าไม้แผ่นบนวางปิดไว้เฉยๆ กลัวมันหล่นครับ... โดนตรงไหนคงดูไม่จืด... หาอะไรมาฟิกให้ติดกับชุดขาเถอะครับ... ไหว้

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #33 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2010, 12:45:50 PM »

โห..พี่ก็....  คิก คิก

ช่างบอกแล้วพี่ไม่สบายใจ แล้วพี่จะไปเชื่อช่างทำไมเนี่ย

แผ่นพื้น กับตัวโต๊ะ จะยึดติดกันทีเดียวก็ไม่เหมาะ แต่จะตั้งไว้เฉย ๆ ก็ไม่เข้าท่า

สลักไม้ครับ ชุดรับแขกไม้ หลุมพอของผม หนาร่วม 10 ซ.ม.  ก็ใช้สลักไม้  น้ำหนักไม้พวกนี้ ไม่ค่อยมีใครยกเล่นให้เอวลั่นหรอกครับ
p23-504 รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #34 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 11:43:35 AM »

ขอนุญาตนะครับ    โต๊ะทำเสร็จแล้วก็สวยดีครับ    อย่าคิดมาก   แต่ขอแนะนำบอกให้ช่างยึดติดให้แน่นกับโครงโต๊ะครับ   ไม่อย่างนั้นเดี๋ยวจะปวดใจเรื่องการโก่งของพื้นโต๊ะ
ซึ่งจะทำยากกว่าตอนนี้   อย่าคิดว่าไม้หนาขนาดนี้จะไม่โก่งนะครับ   ผมเจอมาแล้วครับไม้คล้ายๆกันนี้   
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #35 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 12:34:08 PM »

ใส่สลักดักมุมด้านในให้ครบ4มุมครับ เดินชนก็ไม่เคลื่อนไม่เลื่อน

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #36 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 12:41:26 PM »

ผมปลูกตะกูที่สนามหญ้าเล่นๆสามต้นโตเร็วเหลือเกินขี้เกียจรดน้ำหน่อย...เหี่ยวเร็วมาก เลยหมั่นใส้ฟันทิ้งหนึ่ง ปล่อยให้เหี่ยวตายหนึ่ง เหลือหนึ่งปล่อยตามธรรมชาติ

ไม่ดูแลรอดก็ดี ไม่รอดก็ช่างมันเถอะ

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #37 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 02:01:40 PM »

ผมปลูกตะกูที่สนามหญ้าเล่นๆสามต้นโตเร็วเหลือเกินขี้เกียจรดน้ำหน่อย...เหี่ยวเร็วมาก เลยหมั่นใส้ฟันทิ้งหนึ่ง ปล่อยให้เหี่ยวตายหนึ่ง เหลือหนึ่งปล่อยตามธรรมชาติ

ไม่ดูแลรอดก็ดี ไม่รอดก็ช่างมันเถอะ

ตะกูถ้าได้น้ำดีจะโตเร็วมาก   แต่ถ้าขาดน้ำจะโตช้าครับ   ปลูกตะกูปลูกไม้อย่างอื่นดีกว่าเผื่อเอาไว้ทำด้ามปืนได้ครับ   Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #38 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 02:53:07 PM »

ไม้แบบนี้เคยมีคนทำเป็นโซฟาขนาดกว้างเมตรยี่สิบยาวสักเกือบสองเมตรมาขายให้ผม บอกราคาตัวละ 7000บาท แต่ตอนนี้ใกล้ค่ำแล้วผมจะรีบกลับบ้านลดเหลือแค่ห้าพันก็ได้ ผมถามว่าไม้อะไร เขาบอกว่าเป็นไม้มะค่าแต้ เอ๊ะ  ดูๆไปก็เหมือนแฮะ  แต่ผมตอนนั้นมีเงินแค่ห้าพันเลยบอกไม่ซื้อเพราะว่าเงินไม่พอ เขาก็ตื้อต่อว่าลูกเล็กหิวนม ไม่มีเงินซื้อนมให้ลูก(อะไรอีกละเนี่ย Grin Grin)บอกราคา 2 ตัว 9000 ผมบอกมีแค่ห้าพันจะเอาก็เอาไม่เอาก็ไปที่อื่น สุดท้ายเขายอมขายให้ผม 2 ตัวห้าพัน ผมเลยเง็งกันบักใหญ่ว่าไม้มะค่าบ้าบออะไรมันจะขายถูกขนาดนี้ เลยไม่มันใจเท่าไร แต่ว่าไม้อะไรก็ช่างมันเถอะถ้าได้ราคานี้ รุ่งเช้าตื่นขึ้นมาผมก็ไปดูอีกที่จะว่ามะค่าก็ไม่ใช่ จะว่าไม่ใช่ก็เหมือนอยู่นะ ว่างๆจะถ่ายรูปมาให้ดูครับ 

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
zx-my
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2011, 10:14:13 AM »

ขออนุญาต ตอบด้วยคนนะครับผม อยู่แพร่ครับ ไม้สักหิน คือ ไม้กระถินณรงค์ครับ คนเหนือ ส่วนมากเขาเอาไปขายแถวภาคใต้กัน เขาเรียกกันอย่างนี้นะครับ
                 ตัวอย่างมีครับ ผม ขาย บานประตู ประตูหน้าต่าง ฉลุ ไม้นี้อยู่เหมือนกัน ครับ ลองชมเนื้องานได้ครับ ราคาถูกมาก จากแพร่ ด้วยตรงครับ
                    เผื่อเป็นแนวทางการ ชื้อครับ www.woodsphrae.com ลองเข้าชมได้ครับมีไม้สักหินให้ชมด้วยครับ
tapana
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2011, 07:54:44 PM »

ซื้อไม้ไปกลึงขาแล้วจ้างเขาเข้าไม้ สำเร็จเป็นโต๊ะจนได้ แต่แผ่นบนนั้นวางปิดไว้เฉย ๆ  อาศัย นน.ของมันกดลงไม่มีเขยื้อน(ไม้ขาโต๊ะซื้อไม้ตะเคียนแต่ช่างบอกว่านี่มันไม้กระถินเทพา,ไม้ขอบโต๊ะโรงไม้บอกว่าไม้ยางแดง ช่างบอกว่าไม้ตะเคียนมาเลย์ สรุปงานนี้ผมยุ่ยยิ่งกว่าเนื้อเปื่อย..โฮ..โฮ..โฮ..
หมายเหตุ ได้ภาพที่ดีกว่าแล้วจะมาเปลี่ยนนะครับ )

หากอยากพิสูจน์เนื้อไม้ จริงๆ ไม่ยากครับ

ลองหาตะปูตอกคอนกรีต และฆ้อนตอกตะปู สะกิดด้านพื้นไม้ ส่วนที่คว่ำกับโต๊ะดูครับ

แล้วจะเห็นว่าจริงแล้ว แผ่นนี้ ไม่ใช่ไม้จริงๆ หากแต่เป็น แผ่นคอนกรีต ลองลายสีไม้ เหมือนจริงมากๆ

จนบางครั้ง สล่าแถวบ้านผม ดูแทบไม่ออก
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 02:15:17 PM »

ซื้อไม้ไปกลึงขาแล้วจ้างเขาเข้าไม้ สำเร็จเป็นโต๊ะจนได้ แต่แผ่นบนนั้นวางปิดไว้เฉย ๆ  อาศัย นน.ของมันกดลงไม่มีเขยื้อน(ไม้ขาโต๊ะซื้อไม้ตะเคียนแต่ช่างบอกว่านี่มันไม้กระถินเทพา,ไม้ขอบโต๊ะโรงไม้บอกว่าไม้ยางแดง ช่างบอกว่าไม้ตะเคียนมาเลย์ สรุปงานนี้ผมยุ่ยยิ่งกว่าเนื้อเปื่อย..โฮ..โฮ..โฮ..

หากอยากพิสูจน์เนื้อไม้ จริงๆ ไม่ยากครับ
ลองหาตะปูตอกคอนกรีต และฆ้อนตอกตะปู สะกิดด้านพื้นไม้ ส่วนที่คว่ำกับโต๊ะดูครับ
แล้วจะเห็นว่าจริงแล้ว แผ่นนี้ ไม่ใช่ไม้จริงๆ หากแต่เป็น แผ่นคอนกรีต ลองลายสีไม้ เหมือนจริงมากๆจนบางครั้ง สล่าแถวบ้านผม ดูแทบไม่ออก
ถ้าเป็นแผ่นคอนกรีตคงยก(2 คน)ไม่ไหวกระมัง..แต่ก็จะลองไปขูดดูตามคำแนะนำ..แล้วจะมาส่งข่าว..ขอบคุณครับ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2011, 03:56:29 PM โดย poethipus » บันทึกการเข้า
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 02:25:55 PM »

ไม้สักหินไม่มีหรอกครับ  มีแต่สักขี้ควายที่ขึ้นตามภาคอีสานนั่นแหละ  เอามาเรียกเป็นชื่อแปลกๆเพื่อดึงดูลูกค้าเท่านั้นเองครับ  สีไม้นั่น มันมีน้ำยาย้อมอยู่จะเอาให้เป็นสีของไม้อะไรก็ได้ครับ  สักนั้นเป็นไม้เนื้อแข็งปานกลางที่โตค่อนข้างเร็ว  แต่ราคาจะถูก สักที่ราคาแพงนั้นเป็นสักอายุตั้งแต่สามสี่สิบปีขึ้นไปครับ สักสิบสิบห้าปีเขาตัดส่งโรงงานไม้อัด เอาไปเฉือนให้เป็นลายครับ  Cheesy

ไม่ได้ว่านะครับ  ไม้แผ่นนี้ผมมองเป็นฉำฉาครับ เพราะแก่นไม้กับกระพี้สีต่างกันค่อนข้างชัดเจน สักจะไม่ต่างกันแบบนี้  ไม้ที่มีสีต่างกันชัดเจนระหว่างแก่นกับกระพี้มีอีกอย่างคือพยูงครับ

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 03:08:15 PM »

ขอถามเป็นความรู้หน่อยครับ ทำไมมอดหรือปลวกไม่กินไม้สักครับ ไม่ว่าอ่อนหรือแก่ ขนาดกระพี้ไม้ประดู่ซึ่งนับว่าแข็งกว่าไม้สักยังไม่เหลือเลยครับ ผมแอบงงตั้งนานแล้ว

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 03:12:42 PM »

ขอถามเป็นความรู้หน่อยครับ ทำไมมอดหรือปลวกไม่กินไม้สักครับ ไม่ว่าอ่อนหรือแก่ ขนาดกระพี้ไม้ประดู่ซึ่งนับว่าแข็งกว่าไม้สักยังไม่เหลือเลยครับ ผมแอบงงตั้งนานแล้ว
  ที่นี่เห็นมอดมันฟาดหมดเลยครับอ้ายตุ๊... Grin

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์