เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 23, 2024, 02:33:25 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ##### คิดกันยังไง กับลูกจริง ลูกซ้อม #####  (อ่าน 12220 ครั้ง)
Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 09:49:01 PM »

............... คิก คิก คิก คิก คิก คิก  ผมไปสนามยิงปืน มักเจออยู่ประจำกับ คนที่ซ้อมยิงด้วยลูกจริง บางที่ไปเป็นกลุ่ม เพื่อนเขาจะเอาลูกซ้อมใส่ยิงกลับห้ามเด็ดขาด อ้างว่าลำกล้องปืนจะเสีย เอาลูกจริงใส่ยิงแทนแล้วกัน  ผมเคยถามคนพวกนี้เขา ก็บอกว่าถ้ายิงด้วยลูกซ้อมแล้วตะกั่วจะกัดเกลียวลำกล้อง  บ้างคนก็อ้างว่าร้านให้ยิงลูกจริงเท่านั้น ถ้ายิงลูกซ้อมตะกั่วจะติดจับเกลียวทำหัวกระสุนติดคาลำกล้อง  แต่ที่หนักสุดก็พวกมีเงินปืนเทพๆ (แต่เข้าใจผิด) บอกว่าปืนเขาราคาแพง จะให้ยิงลูกตะกั่วได้ไงเสียยี่ห้อปืนหมด.. ... แลบลิ้น

.............. กิ๊วก๊าว กิ๊วก๊าว กิ๊วก๊าว ความเห็นส่วนตัวผม ไอ้ที่อ้างๆหรือเข้าใจไปผิดๆ ไม่เห็นมันจะไปเกี่ยวกันตรงไหนเลย ตะกั่วมันอ่อนกว่าเหล็กทำลำกล้อง และทองแดงของหัวกระสุนจริง ตั้งเยอะ ยิงกันจนกระเป๋าฉีก กระสุนตะกัวก็ไม่ทำให้เกลียวเสียได้ง่ายๆ  ลูกซ้อมถูกดีด้วย  ลูกจริงแพงกว่า แถมแรงรีคอยร์ก็มากกว่า ปืนย่อมรับแรงหนักกว่าลูกซ้อม  แบบนี้ไม่รู้ว่ากระสุนแบบไหนที่เขาคิดว่าถนอมปืนมากกว่ากัน ผมก้ไม่รู้เหมือนกันว่าคนพวกนี้ไปเอาความคิดแบบนี้มาจากไหน  เพื่อนๆสมาชิกมีความเห็นอย่างไร..มาแชร์ความเห็นกันครับ.. ..  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 09:57:37 PM »

ได้แต่  เฮ้อ

เปลี่ยนยากครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 10:03:27 PM »

ตังค์ใครตังค์มันครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
zajang
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 10:25:57 PM »

ซื้อมาวันแรกผมก็ลองยิงลูกจริงและลูกซ่อมดูนะครับลูกซ่อมจะมีตะกั่วติดในเกลียวลำกล้องจริงแต่ก็ยังยิงลูกซ่อมครับเพราะลูกจริงแพง
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 10:34:52 PM »

ยังไม่เคยเจอพวกที่มีความคิดแบบท่านนินจาว่าครับ... ถ้าเจอก็ไม่รู้จะว่ายังไง ถ้าเขามีตังค์ซื้อลูกจริงยิงก็ปล่อยให้ยิงไปครับ Grin   

แต่ก็น่าสงสารที่ได้รับรู้รับทราบความเข้าใจที่ผิด ๆ ไป เฮ้อ...

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 10:36:20 PM »

ยังไม่เคยเจอพวกที่มีความคิดแบบท่านนินจาว่าครับ... ถ้าเจอก็ไม่รู้จะว่ายังไง ถ้าเขามีตังค์ซื้อลูกจริงยิงก็ปล่อยให้ยิงไปครับ Grin   

แต่ก็น่าสงสารที่ได้รับรู้รับทราบความเข้าใจที่ผิด ๆ ไป เฮ้อ...

............. Undecided  คือเข้าใจผิดๆแล้วไปสอนคนอื่นเขาต่อ นี้สิครับ.... ไม่รู้จะว่ายังไง  Undecided

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
poom34
55555..55555 ..ขำว่ะ...
Jr. Member
**

คะแนน 12

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 10:43:16 PM »

เคยเจอแต่พวกที่ว่า "ลูกซ้อมยิงคนไม่ตาย" ตกใจหน้าซีด ไหว้ ไหว้ ไหว้
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 10:43:38 PM »

ครับ... คนแบบที่ว่านี้ผมคิดว่ายังมีอีกเยอะพอสมควร

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
sak-s4
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 10:47:45 PM »

ผมใช้ลูกซ้อมยิง แล้วบางครั้งปลอกกระสุนไม่ดีดออก หรือไม่ก็กระเด็นข้ามหัวไม่ออกด้านขวามือ แต่ใช้ลูกจริงไม่มีปัญหาอะไร ไม่ทราบว่าเกี่ยวกับวิธีการยิงหรือเปล่า ถ้าอย่างไรช่วยแนะนำด้วยครับ
ณัฏฐ์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 133

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 11:40:13 PM »

ลูกจริงไว้ใช้ป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน...ลูกซ้อมก็มีไว้ใช้ซ้อมใช้จริงก็ได้ไม่ผิดถ้าจะเสี่ยงใช้(ไม่เห็นด้วย)เขาคงคิดว่าปัญหาส่วนมากจะเกิดจากลูกซ้อมจนทำเอาคิดเอาสาเหตุต่างๆมาจากลูกซ้อมมาอ้างว่ามันไม่ดีนะ..ช่างเขาเถอะครับปืนเขาตังค์เขามันคงพังพร้อมๆกันแหละครับทั้งปืนและกระเป๋า...
ออกญาเมรัยรำพัน
Jr. Member
**

คะแนน 21

ถ้าคิดจะเล่นปืน จงอย่าดูถูกปืน ......... !!!

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 12:24:16 AM »

............... คิก คิก คิก คิก คิก คิก  ผมไปสนามยิงปืน มักเจออยู่ประจำกับ คนที่ซ้อมยิงด้วยลูกจริง บางที่ไปเป็นกลุ่ม เพื่อนเขาจะเอาลูกซ้อมใส่ยิงกลับห้ามเด็ดขาด  อ้างว่าลำกล้องปืนจะเสีย เอาลูกจริงใส่ยิงแทนแล้วกัน ผมเคยถามคนพวกนี้เขา ก็บอกว่าถ้ายิงด้วยลูกซ้อมแล้วตะกั่วจะกัดเกลียวลำกล้อง  บ้างคนก็อ้างว่าร้านให้ยิงลูกจริงเท่านั้น ถ้ายิงลูกซ้อมตะกั่วจะติดจับเกลียวทำหัวกระสุนติดคาลำกล้อง  แต่ที่หนักสุดก็พวกมีเงินปืนเทพๆ (แต่เข้าใจผิด) บอกว่าปืนเขาราคาแพง จะให้ยิงลูกตะกั่วได้ไงเสียยี่ห้อปืนหมด.. ... แลบลิ้น

.............. กิ๊วก๊าว กิ๊วก๊าว กิ๊วก๊าว ความเห็นส่วนตัวผม ไอ้ที่อ้างๆหรือเข้าใจไปผิดๆ ไม่เห็นมันจะไปเกี่ยวกันตรงไหนเลย ตะกั่วมันอ่อนกว่าเหล็กทำลำกล้อง และทองแดงของหัวกระสุนจริง ตั้งเยอะ ยิงกันจนกระเป๋าฉีก กระสุนตะกัวก็ไม่ทำให้เกลียวเสียได้ง่ายๆ  ลูกซ้อมถูกดีด้วย  ลูกจริงแพงกว่า แถมแรงรีคอยร์ก็มากกว่า ปืนย่อมรับแรงหนักกว่าลูกซ้อม  แบบนี้ไม่รู้ว่ากระสุนแบบไหนที่เขาคิดว่าถนอมปืนมากกว่ากัน ผมก้ไม่รู้เหมือนกันว่าคนพวกนี้ไปเอาความคิดแบบนี้มาจากไหน  เพื่อนๆสมาชิกมีความเห็นอย่างไร..มาแชร์ความเห็นกันครับ.. ..  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

บางอย่างมีเงินอย่างเดียวคงซื้อไม่ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 22, 2010, 12:30:11 AM โดย จอมยุทธเมรัย » บันทึกการเข้า

ร่ำสุราเดียวดายหน่ายความคิด________ถูกผิดไร้ผู้ใดให้ปรึกษา

เพี่ยงรอวันสหายเก่ากลับคืนมา________ร่ำสุราถกความหลังดั่งวันวาน
nick357 "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 197

no!!! conflict.let'sit and talk!!!!

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 06:58:28 AM »

แถ้วบ้านผมนิยมลูกชงเอง แต่ผมชอบลูกซื้อโดนขอหาแกะดำ ก็ชงเองไม่เป็นนิครับ Grin
R.sapa @ รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 161

สายน้ำเชี่ยวกราดดูหงุดหงิด..แต่เราก็จะพิชิตฝ่าไป

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 07:24:37 AM »

ไหว้        มีเงินซื้อ..ลูกจริง..ยิงไปเถิด..                      สิ่งที่เกิด..คือกระดาษ..ที่ขาดวิ้น..
และอีกสิ่ง..ที่เผชิญ..เงินโบยบิน..                              คนเหลือกิน..ไม่เดือดร้อน..ก็ว่าไป..
ส่วนตัวเรา..ซื้อลูกจริง..เหมือนซื้อเก็บ..                      เพราะต้องเซฟ..เงินทอง..กันรั่วไหล..
ลูกตะกั่ว..เต็มตะกร้า..ซ้อมกันไป..                             ลูกจริงไว้..ใช้ยิง..สิ่งจำเป็น..
ไหว้

(..คนสันขวาน...แม่สอด..)
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 07:50:17 AM »

ยิงลูกซ้อมประจำครับ   ลูกจริงยิงเมื่อถึงคราวปลดระวาง หรือยังมันส์ไม่หยด อาจเผลอไผลไปบ้างเล็กๆ    อ๋อย

Steel90
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 153

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 08:06:44 AM »

ยิงลูกซ้อมประจำครับ   ลูกจริงยิงเมื่อถึงคราวปลดระวาง หรือยังมันส์ไม่หยด อาจเผลอไผลไปบ้างเล็กๆ    อ๋อย

คิก คิก คิก คิก

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริง นะจ๊ะจุ๊บๆ
หน้า: [1] 2 3 4 ... 6
  พิมพ์