เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 23, 2024, 02:31:46 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ##### คิดกันยังไง กับลูกจริง ลูกซ้อม #####  (อ่าน 12214 ครั้ง)
worm342
Full Member

คะแนน 53

« ตอบ #30 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 12:02:16 PM »

จะลูกถูกหรือแพง  จะลูกซ้อมหรือลูกจริง จะลูกหัวรูหรือหัวกลม ก็ภาวนาให้โดนไว้ก่อน.....ก่อนที่มันจะยิงสวนมา
ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #31 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 12:19:43 PM »

จากที่พี่สมชายให้ข้อมูลมา เมื่อก่อนกระสุนซ้อมคุณภาพไม่ดีแต่ปัจจุบันได้แก้ไขแล้ว จะว่าพวกที่เชื่อว่าเชื่อแบบผิดๆก็ไม่เชิง เพียงแต่มีการเล่าขานกันมาเรื่อยๆโดยไม่ได้ติดตามการ Updated ต่างๆ ผมว่าหากพบเห็นและมีโอกาศควรแนะนำให้เขาหาความรู้ที่ถูกต้องจากเว๊บคุณภาพแห่งนี้แหละครับ
cadet38 -รักในหลวง-
God of games
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 54

I believe I can fly.

« ตอบ #32 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 12:22:11 PM »

เมื่อก่อนผมก็เคยหลงผิดครับ

I love Doraemon.
thanasin
เป็นห่วงประเทศชาติ สงสารประเทศไทย
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 80

ชาติไทย จงเจริญ

« ตอบ #33 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 06:00:15 PM »

ช่วงนี้ ลูกซ้อม-ลุกจริง หายาก ทำให้มีราคา..เลยมีลูกปลอมระบาด ทั้งซ้อม ทั้งจริง(ไม่ได้ออกมาจากโรงงานผู้ผลิต) ร้านขายอาวุธปืนบางร้าน ที่ขายกระสุนปืนให้ลูกค้าที่ไม่รู้อีโหน่ อีเหน่ ว่าลูกจริงที่จำหน่ายเป็นลูกนอก แต่จริงๆไม่ใช่ (โหลดใหม่) น่าเห็นใจ คนที่รักอาวุธปืนด้วยกัน ทำกันเอง ยี๊

นานาจิต. มนุษย์ล้วนแต่มีเหตุและผลของตัวเองเสมอ
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #34 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 06:51:35 PM »

ที่เค้าบอกว่ายิงลูกซ้อมแล้วเกลียวลำกล้องพัง  หรือตะกั่วจับจนไม่มีเกลียวก็จริงครับ   แต่เพราะเค้าล้างปืนไม่เป็นเลยทำให้เกลียวลำกล้องมีปัญหา

ผมเจอมาหลายท่านแล้วแถว ๆ ชนบทแบบบ้านผม  เค้าให้ดูปืนผมเลยส่องดูลำกล้องตะกั่วเกาะเต็มเลย  ..........

เค้าบอกใส่น้ำจักรมันแยงแส้แล้วก็ไม่ออก ..... (ผมคิดในใจน้ำมันจักรมันจะออกได้ไง) ผมเลยบอกไปว่าให้ไปหาซื้อน้ำยาล้างลำกล้องมาใช้สิ 

เค้าฟังแล้วก็เฉย ๆ  พูดแต่เรื่องลูกซ้อมยิงแล้วเกลียวพัง  ขนาดพี่เขยผมที่เป็นตำรวจก็บอกแบบนี้ ......  อ๋อย

ปล.  ความเชื่อผิด ๆ แบบนี้ฝังรากลึกมาก ๆ ถอนยังไงก็ไม่หมด .......  Cheesy

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
kilin
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #35 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 07:06:45 PM »

งอนคนมีครูกับไม่มีครูก็มองอะไรที่แตกต่างกันอยู่แล้วครับ ยิ้มีเลศนัยช่วยๆบอกช่วยๆสอนมันก็ต้องมีติดติ่งความคิดบ้างหล่ะครับ เยี่ยม

คนชอบปืนเหมือนๆกันแลกเปลี่ยนความคิดความเชื่อกันผมว่าดีกว่าปล่อยให้เชื่อผิดๆต่อไป ไหว้บอกไปแล้วปากตอบไม่เชื่อใจอาจอยากลองก็ได้ครับ

ผมยังบ่นกับนายสนามที่ผมไปหัดยิงเลยครับว่า งอนโห....กว่าจะเดินเข้ามาสอนได้ปล่อยให้ซัดทิ้งซัดขว้างไปตั้งหลายกล่อง แลบลิ้น

ถ้าสอนตั้งแต่กล่องที่สามที่สี่ป่านนี้เป็นเทพไปแล้ว ขำก๊าก
คนตรวจรถ
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Full Member

คะแนน 23

« ตอบ #36 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 07:19:14 PM »

Smileyเคยเจอแต่ ยิงลูกซ้อมขี้เกียจล้าง ยิงลูกจริงไม่ต้องล้างบ่อยๆ ตกใจ

ขอเป็นข้าในพระบาท ทุกชาติไป
จอปอ
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #37 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 07:21:45 PM »

ที่พบบ่อยคือพวกอาเสี่ยที่ยิงอย่างเดียว ไม่เคยล้างปืน ยิงเสร็จรอให้คนอื่นไปล้างให้ กระสุนนัดละยี่สิบกว่าบาทอาเสี่ยพวกนี้รับได้เพราะปีหนึ่งยิงไม่กี่ครั้ง แต่ถ้าเงินน้อยแล้วคิดแบบนี้น่าสงสารครับ
VENDY
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1482

« ตอบ #38 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 07:30:12 PM »

ฝีมือพี่นินจาสุดยอดเลยค่ะ ยิงปืนชั้นต่อสู้เหมื่อนปืนยิงเป้าเลย เยี่ยม
• WALKING TALL •
• Don't try to understand everything in life. Because something doesn't happen, let us understand. •
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 25

สยป.ตร.#80,#18 SPD#16, PPD#2

« ตอบ #39 เมื่อ: กันยายน 23, 2010, 12:04:08 AM »

ผมคนนึงล่ะครับ ใช้ลูกซ้อมตลอด ลูกจริงเก็บไว้ใช้ป้องกันชีวิตและทรัพย์สินอย่างเดียวครับ

เป็นการง่ายยิ้มได้ไม่ต้องฝืน เมื่อชีพชื่นเหมือนบรรเลงเพลงสวรรค์ แต่คนที่ควรชมนิยมกัน ต้องใจมั่นยิ้มได้เมื่อภัยมา ...พลตรีหลวงวิจิตรวาทการ...
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #40 เมื่อ: กันยายน 23, 2010, 01:05:16 AM »

เยี่ยมครับนินจา...

พิมพ์ได้เกือบไม่ผิดแล้วครับ...ฮา... คิก คิก

ล้อเล่นครับ...

ยิงได้ขนาดนินจาจะใช้ลูกอะไรก็ได้ผลเหมือนๆกันครับ... Cheesy
JoeyTank2k
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #41 เมื่อ: กันยายน 23, 2010, 01:30:28 AM »

แล้วยิงช่วงรันอินปืนใหม่ ควรใช้กระสุนจริงหรือซ้อมดีครับ?
.

sada
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #42 เมื่อ: กันยายน 23, 2010, 01:41:40 AM »

แล้วยิงช่วงรันอินปืนใหม่ ควรใช้กระสุนจริงหรือซ้อมดีครับ?
.
ลูกจริงครับ  ไหว้
JoeyTank2k
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #43 เมื่อ: กันยายน 23, 2010, 02:09:38 AM »

ขอบคุณครับ
แล้วซักประมาณกี่นัด ถึงจะเหมาะสมที่จะใช้ลูกซ้อมครับ???
.

.
ลูกจริงครับ  ไหว้

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #44 เมื่อ: กันยายน 23, 2010, 02:22:55 AM »

.

กระสุนอะไรก็ได้ครับ...ที่มีแรงดันในรังเพลิงได้ตามมาตรฐาน...

ซึ่งเพียงพอจะทำให้กลไกของปืนได้บริหารจนครบรอบวงครับ...

การ Break - In นั้นหวังให้ชิ้นส่วนต่างๆมีการสึกหรอจนเข้ากันได้อย่างเหมาะสม...

ส่วนจำนวนนัดนั้นไม่แน่นอนขึ้นอยู่กับระดับความฟิตแน่นของปืนแต่ละยี่ห้อแต่ละรุ่นครับ...

ยกตัวอย่างเช่น ปืนกล็อก เบรค-อิน สักสองสามร้อยนัดก็พอแล้ว...

แต่หากเป็นปืนคัสต้อมระดับเลสแบร์ หรือ เอสทีไอ บางทีต้องเบรค-อินกันมากกว่าห้าร้อยนัดครับ... Cheesy

แต่อย่าลืมการทำความสะอาดและหล่อลื่นปืนอย่างเหมาะสมด้วยนะครับ... Cheesy
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์