เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 06:22:39 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นกรณีบ้านรอบๆ เลี้ยงสุนัข (หมาเห่าตลอดเป็นช่วงๆ)  (อ่าน 16147 ครั้ง)
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #30 เมื่อ: กันยายน 23, 2010, 03:10:14 PM »

ผมก็รักหมา และเพราะรักหมา จึงไม่เลี้ยงหมา...

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #31 เมื่อ: กันยายน 23, 2010, 03:12:59 PM »

นี่ กระดึงในวัด ทำหน้าตาคล้ายระฆัง แบบนี้ แพง   อันในรูป ไม่น่าต่ำกว่า สองร้อย แถมตัวกำเนิดเสียงก็น้อย กระทบทีกิ๊งที  Grin

อันนี้ โมบายแขวน อันที่ผมซื้อมา ใหญ่ - ยาวกว่านี้

ได้อันขนาดนี้ก็แจ่มเลย เสียงมันจะ กิ๊งงงง  เบา ๆ แล้วเงียบหายไปจากหูเรา แต่ยังอยู่ในหูหมา  Grin  อ้อ ไอ้หมีข้างบนไม่เกี่ยวนะ
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #32 เมื่อ: กันยายน 23, 2010, 03:16:00 PM »

ก่อนจะเข้าใจผิด  โมบายแขวนพวกนี้ ทำให้น้องหมารำคาญหู และเห่าหนักกว่าเดิม  ไม่ได้ทำให้น้องหมาเงียบแต่ประการใด

หากเอาไปใช้จริง ก็ ลองคำนวณสถานการณ์ดูเอาก็แล้วกัน  ไหว้
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #33 เมื่อ: กันยายน 23, 2010, 03:48:13 PM »

ก่อนจะเข้าใจผิด  โมบายแขวนพวกนี้ ทำให้น้องหมารำคาญหู และเห่าหนักกว่าเดิม  ไม่ได้ทำให้น้องหมาเงียบแต่ประการใด

หากเอาไปใช้จริง ก็ ลองคำนวณสถานการณ์ดูเอาก็แล้วกัน  ไหว้

Ha Ha ขอบคุณพี่แพนด้า อ่ะคร๊า  ตอนแรกยายก็ ง้ง งง  อ่ะคร๊า 
นึกว่าจะพิมพ์คำว่า "กระดิ่ง"  เลยอำซ้า กลายเป็นปืนเลเซ่อร์  ฮา 
เข้าป่าเลยอ่ะคร๊า  ฮา 

ตกลงเป็น "กระดึง"  พี่ชาย  "กระดิ่ง"  นะคร๊า  ฮา
กลับมาเรื่อง เลี้ยงหมา  อย่างไร ไม่ให้บาดหมางเพื่อนบ้าน  ฮา

ยายไม่ได้ขังเขาอ่ะคร๊า  บ้านยายกว้าง  ทำมุมนึงให้เขาเป็นสุขา คร๊า 
เอากระดาษหนังสือพิมพ์  ปูให้เขา   หมาเนี่ย  หากเขาสุขภาพดี
เขาจะถ่ายเป็นก้อนอ่ะคร๊า  สองวันก็เริ่มแข็ง  ทีนี้เราก็เอาที่โกยขยะ
กับไม้กวาดทางมะพร้าว ด้ามยาว  กวาดเก็บ  ใส่ถุงอาหารของเขานั่นแหละ
เมื่อได้ครึ่งนึงมันก็เริ่มหนักแล้ว  ก็จัดการมัดปาก ลากไปหน้าบ้านรอรถขยะขนไปอ่ะคร๊า
บอกเขาว่าเป็น อุดจาระของหมา  ช่วยเอาไปทิ้งด้วย  แล้วฝากเงินเขาไปยี่สิบบาท ฮา

ถ้าขี้ของหมา  มีลักษณะเหลว เละ  มีกลิ่นแรง  ก็พาไปหาสัตว์แพทย์ได้เลยคร๊า

ส่วนหมาเห่ารบกวนชาวบ้าน  เห่าไม่เป็นเวลา  เห่าบ่อย  เกิดจากหมาเครียด คร๊า
สาเหตุที่เครียดมีหลายเรื่อง  เรื่องหลักคือถูกขัง  และมันไม่ได้รับความเมตตา เอ็นดู
จากเจ้าของ  หมาไม่ใช่หุ่นยนต์อ่ะคร๊า  ต้องเอามันออกจากกรง  เล่นกับมันบ้าง

ทีนี้มันจะเห่าเฉพาะสิ่งที่มันเป็นว่าเป็นของแปลกปลอม  อ่ะคร๊า
กลางคืนก็ได้หมาเนี่ยแหละ  คอยเห่าเตือน เวลาเจ้าของหลับ  ฮา

ส่วนหมา  ไปขี้สะเปะ สะปะ  หน้าบ้านคนอื่น 
ยายยังแนะนำให้เย็บตูด  เจ้าของอ่ะคร๊า  ฮา

ใครยังไม่พร้อม  อย่าเลี้ยงมันน๊ะคร๊า  ฮา

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
ENOLA GAY
Hope for the Best, Prepare for the Worst
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 140

« ตอบ #34 เมื่อ: กันยายน 23, 2010, 05:14:56 PM »

นี่ กระดึงในวัด ทำหน้าตาคล้ายระฆัง แบบนี้ แพง   อันในรูป ไม่น่าต่ำกว่า สองร้อย แถมตัวกำเนิดเสียงก็น้อย กระทบทีกิ๊งที  Grin

อันนี้ โมบายแขวน อันที่ผมซื้อมา ใหญ่ - ยาวกว่านี้

ได้อันขนาดนี้ก็แจ่มเลย เสียงมันจะ กิ๊งงงง  เบา ๆ แล้วเงียบหายไปจากหูเรา แต่ยังอยู่ในหูหมา  Grin  อ้อ ไอ้หมีข้างบนไม่เกี่ยวนะ

ขอบคุณมากครับ  ที่จริงผมเข้าใจถูกแล้วล่ะครับว่าเป็นโมบายกระิ่งแบบนี้ แต่ที่ถามไปหมายความว่า อยากจะซื้อแบบเดียวขนาดเดียวเป๊ะๆกับที่ท่าน Pandanus ใช้ได้ผลมาแล้วน่ะครับ เพราะขนาดที่ต่างกันมันจะกำเนิดช่วงความถี่เสียง (Spectrum) ที่ต่างกันออกไป เกรงจะผิดรุ่นไม่ได้ผลน่ะครับ ถ้าไม่มีจะลองมองหาอันใหญ่ๆมาลองครับ    ไหว้

อันนี้ผมเข้าใจถูกต้องตามนี้แล้วครับ  ถ้าเอาให้มันแหบได้ผมจะยอมทนซัก 2-3 วันครับ

ผมได้ลองค้นหาคำว่า "ไล่หมา" ใน Google ได้บางข้อมูลเพิ่มมาตามนี้ครับ

1)  http://www.thaiware.com/main/info.php?id=3897   โปรแกรมไล่หมา เป็น Free ware ให้ใช้ฟรี ติดตั้งในคอมพิวเตอร์ ยังไม่ได้ลองครับ แต่สงสัยว่า ถึงโปรแกรมจะสร้างคลื่นความถี่ที่หมารำคาญได้ แต่ลำโพงในคอมพิวเตอร์หรือลำโพงทั่วไปจะส่งพลังงานเสียงในย่านความถี่สูงออกมาน้อยมาก เพราะมันถูกผลิตให้เปิดฟังเสียงที่มนุษย์ได้ยิน ในนั้นก็ไม่ได้แนะนำใ้ห้ใช้ลำโพงพิเศษอะไรเลย อย่างน้อยเราน่าจะหาลำโพงเสียงสูง Tweeter มาให้มันขับ

2) http://www.jungnub.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=393812   มีคนทำเครื่องสร้างความถี่สูงงไล่หมามาขาย ผมก็ยังไม่แน่ใจนักครับ ในนั้นยังให้ตัวเลขย่านความถี่ที่สัตว์ชนิดต่างๆรำคาญมาให้ด้วย แต่ไม่ได้อ้างอิงถึงแหล่งที่มาของข้อมูลครับ

สุนัข          67 - 45000 HZ

แมว           45 - 64000 HZ

วัว              23 - 35000 HZ

ม้า              55 - 33500 HZ

หนู             200 - 76000 HZ

ยุง              3000 - 20000 HZ

ค้างคาว       2000 - 110000 HZ

ไก่               125 - 2000 HZ

3) http://www.fordfocusclub.com/forum/index.php?topic=6058.0  อันนี้ก็มีคนเสนอความคิดไว้ครับ

4)  http://www.atriumtech.com/cgi-bin/hilightcgi?Home=/home/InterWeb2000&File=/home2/searchdata/Forums/http/www.pantip.com/tech/electronics/topic/EC1933172/EC1933172.html

อันนี้มีคนเคยซื้อเครื่องไล่จากอเมริกามาใช้แล้วบอกว่าได้ผล

5) http://www.rabbitcafe.net/board/rabbitsale/24603/  อันนี้มีคนโพสต์ขาย "ก้อนไล่สุนัข"

6) http://www.htg2.net/webboard2/view.php?No=18441  อันนี้มีคนมาแนะนำอุปกรณ์จากต่างประเทศ

7) http://www.thaimtb.com/cgi-bin/viewkatoo.pl?id=51467   อันนี้ก็มีคนมาขายเครื่องครับ

ดูไป 6 หน้า พอก่อนครับ อิอิ
ลุงโย
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #35 เมื่อ: กันยายน 23, 2010, 05:17:35 PM »

กรณีที่หมาเห่าหอนพร้อมๆทั้งฝูง หรือเห่ารับกันเป็นทอดๆ และเป็นพฤติกรรมที่เกิดเหมือนๆกันทุกวัน  หาตัวต้นเสียงให้เจอก่อนครับ ว่าเกิดจากอะไรแล้วค่อยๆแก้ไขที่ต้นเหตุ
เช่นโดนขังจนเครียส / เห็บหมัดกัด / ระแวงคนแปลกหน้า / เสียงจากเครื่องจักร(บางช่วงคลื่นเสียงเราก็ไม่ได้ยินนะครับแต่หมาได้ยิน)  ฯลฯ  บางทีต้นเสียงอาจเป็นหมาตัวอื่นที่อยู่ไกลๆก็ได้นะครับ  Smiley   เรื่องแบบนี้ ค่อยๆแก้ไขครับ อย่าใช้ความรุนแรง ถ้าจะใช้ก็ใช้กับเจ้าของหมาที่ไม่รับผิดชอบดีกว่าครับ  เยี่ยม
ENOLA GAY
Hope for the Best, Prepare for the Worst
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 140

« ตอบ #36 เมื่อ: กันยายน 23, 2010, 06:01:19 PM »

เพิ่มเติมครับ คราวนี้ค้นหาคำว่า เครื่องไล่หมา , วงจรไล่หมา

1) http://www.profire-th.com/customize-BarkFree-89105-1.html  เครื่องป้องกันสุนัขเห่า ผมโทรไปถามเลย ราคา 4,900.- แน่ะครับ เค้าบอกว่าของอเมริกา ใช้ได้ผลดี
    http://www.profire-th.com/customize-YardGard-150925-1.html  เจ้าเดียวกันแต่อันนี้เป็นเครื่องไล่หมา 7,500.-  อันนี้เค้าบอกว่ายังไม่เคยลองด้วยตัวเอง

2) http://www.skymall.com/shopping/subdept.htm?c=10710  อันนี้ขายมี่อเมริกา Dog barking control กับ Indoor barking dog deterrent

3) http://www.electoday.com/bbs/archiver/?tid-3347.html  กระทู้นี้พูดถึงวงจรไล่หมาของ อ.เจน จากหนังสือ "ทำเล่นให้เป็นจริง" กระทู้นี้มีคนพูดถึงความถี่ที่ใช้งานว่าอยู่ที่ 45kHz - 65kHz ซึ่งไม่ตรงกับอีกกระทู้ที่ว่า  67 - 45000 HZ  นี่แหละครับ ข้อมูลในเน็ต ต้องกรองกันหน่อย แล้วก็ยังไม่รู้ว่าอันไหนถูกอันไหนผิด หรือ ผิดทั้งคู่  Grin

4) http://www.thaimtb.com/cgi-bin/viewkatoo.pl?id=112970  อันนี้น่าสนใจ มีคนมารายงานผลการทดสอบเครื่องที่ซื้อในเน็ต อ่านแล้วไม่กล้าซื้อเอาแล้วสิครับ กลัวผิดหวัง

5) http://www.weekendhobby.com/offroad/Isuzu/question.asp?page=33&id=9482  อันนี้มีคนเอาวงจรไล่หมามาโพสต์ไว้ครับ

ตาลายแล้วครับ    Grin
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #37 เมื่อ: กันยายน 23, 2010, 06:19:43 PM »

มะ .... จะร่ายยาวถึงวีรเวร วีรกรรม เกี่ยวกับหมาเพื่อน เรื่องเพื่อน ที่ผมไปแส่เขามาเมื่อหลายปีก่อน

Grin

หนุ่มออฟฟิศ อายุ 27 เมียทำงานที่เดียวกัน คนละแผนก ลูก 3 เดือน  กัดฟันซื้อทาวเฮาส์ ในหมู่บ้านแห่งหนึ่ง ห่างตัวเมืองพอขับ จยย.ถึง ..

ให้แม่มาดูหลานให้ ช่วงกลางวัน กินข้าวเสร็จก็อาจชวนเมียแว๊บมาหอมลูก แล้วไปทำงานต่อ  ตอนเย็น ก็ซื้อแกงถุงนิด ๆ หน่อย ๆ มาบ้าน

บ้านติดกัน เป็นเจ้าของร้านแพ็ดชอฟในเมือง เขาเอาเจ้าพุดเดิ้ลปากเปราะ ชิวาว่าปากเสีย มินิเอเจอร์ขี้เหงา และสารพัดพันธ์ขังกรงไว้หน้าบ้าน

เพราะหากไว้ในบ้านตอนกลางวัน กลางคืน มนุษย์ไม่น่าอยู่ได้ เพราะกลิ่น  คิก คิก   แกออกไปร้านทุกเช้า กลับมาค่ำมืด... ก็เลยไม่รู้เรื่อง

ว่า หมาของแก เห่าชิบห... ขนาดไหน ตอนแกไม่อยู่    หรือแกรู้แล้วทำมึนก็ไม่รู้ได้ เพราะเพื่อนผม ไปบอกแกหลายครั้งแล้ว ว่า หมาแก เห่าดังตลอดเวลา

ทำให้ลูกเขาไม่ยอมนอน ร้องให้โยเย แม่เขาก็เครียด จะประสาท กับเสียงหมาประสานกันสิบกว่าตัว วันอาทิตย์ เวลากลับบ้านแม่เท่านั้น แม่ถึงจะอารมย์ดี

แกก็ว่า ไม่รู้สิ แกไม่เห็นมันเห่านี่ (มันไม่เห่าเลย เวลาเจ้าของอยู่ น่ารักน่าอุ้มไปซะทุกตัว  ยี๊

หลายเดือนที่เป็นแบบนั้นอยู่ วันดีคืนดี หมอนี่ก็มาเจอผม ถามผม เรื่องบ้านเช่า ผมก็งง เอาไปทำไรบ้านเช่า เมิงซื้อบ้านแล้ว...

แล้วเรื่องราวก็ หลังใหลออกมา พร้อมน้ำตาหัวหน้าครอบครัว ....

...... ผมนึกได้ทันที เพราะเคยไปบ้านมันหลายครั้งแล้ว  แล้วก็นึกไปถึงวิธีแกล้งหมา ที่เคยอ่านเจอในสารคดีนานแล้ว.....

ผมบอก ตรูขอเคเอฟซีมื้อเดียว ปัญหาเมิง ตรูจัดการให้ ....  ยิ้มีเลศนัย

....ผมไปหากระดึง ไอ้ที่แบบเป็นแป๊ปโลหะ แล้วก็แบบ เซรามิค มาร่วมสิบอัน เอามาแขวนไว้ชายคา ด้านในกันสาด ฝั่งเดียวกับไอ้หมาน่ารักนั่นอยู่

โดยแอบ ๆ สังกะสีไว้ แต่ใบกินลมของกระดึง โผล่ออกมารับลมเต็มที่......

หมาฝูงนั้น เห่าตั้งแต่ผมขึ้นไปยืนขอบรั้ว เพื่อผูกกระดึง (ตอนนั้นเที่ยง) แล้วก็เห่าไม่หยุด สองวันสองคืน   ขำก๊าก  ขำก๊าก

กลางคืน เจ้าของหมา ออกมาเอาไม้ฟาดกรง ด่าหมาอยู่เป็นระยะ ๆ (อันนี้ เพื่อนผมเล่า)

วันที่สาม หมามันแทบจะไม่มีแรงเห่าแล้ว แต่ด้วยศักดิ์ศรีความเป็นหมา มันก็ยังทำหน้าที่ด้วยเสียงแหบ ๆ ของมันต่อไป   ขำก๊าก

ช่วงบ่าย  เจ้าของหมา(น่ารัก) ก็เอารถยนต์ มาขนหมาออกไปทั้งหมด  เสียดาย  ถ้าผมหรือเพื่อนอยู่ด้วย น่าจะเอามาเล่าได้มันส์กว่านี้

ขนหมาไปแลกถังน้ำใบสีดำหรือเปล่าครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

sada
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #38 เมื่อ: กันยายน 23, 2010, 06:57:05 PM »

กรณีที่หมาเห่าหอนพร้อมๆทั้งฝูง หรือเห่ารับกันเป็นทอดๆ และเป็นพฤติกรรมที่เกิดเหมือนๆกันทุกวัน  หาตัวต้นเสียงให้เจอก่อนครับ ว่าเกิดจากอะไรแล้วค่อยๆแก้ไขที่ต้นเหตุ
เช่นโดนขังจนเครียส / เห็บหมัดกัด / ระแวงคนแปลกหน้า / เสียงจากเครื่องจักร(บางช่วงคลื่นเสียงเราก็ไม่ได้ยินนะครับแต่หมาได้ยิน)  ฯลฯ  บางทีต้นเสียงอาจเป็นหมาตัวอื่นที่อยู่ไกลๆก็ได้นะครับ  Smiley   เรื่องแบบนี้ ค่อยๆแก้ไขครับ อย่าใช้ความรุนแรง ถ้าจะใช้ก็ใช้กับเจ้าของหมาที่ไม่รับผิดชอบดีกว่าครับ  เยี่ยม
เกิดจากหมาวัด ครับ ตอนพระตีระฆัง หมาแหงนหน้าขึ้นไปดู  อู ฮู้.................................  แล้วรับกันเป็นทอดๆ ครับ (ล้อเล่นครับ) Grin
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #39 เมื่อ: กันยายน 23, 2010, 09:24:10 PM »

เช่นโดนขังจนเครียส / เห็บหมัดกัด / ระแวงคนแปลกหน้า / เสียงจากเครื่องจักร(บางช่วงคลื่นเสียงเราก็ไม่ได้ยินนะครับแต่หมาได้ยิน)  ฯลฯ  บางทีต้นเสียงอาจเป็นหมาตัวอื่นที่อยู่ไกลๆก็ได้นะครับ  Smiley   เรื่องแบบนี้ ค่อยๆแก้ไขครับ อย่าใช้ความรุนแรง ถ้าจะใช้ก็ใช้กับเจ้าของหมาที่ไม่รับผิดชอบดีกว่าครับ  เยี่ยม
เกิดจากหมาวัด ครับ ตอนพระตีระฆัง หมาแหงนหน้าขึ้นไปดู  อู ฮู้.................................  แล้วรับกันเป็นทอดๆ ครับ (ล้อเล่นครับ) Grin

ha ha บังขร๊า  ถ้าหมามันมีอาการเห่า หอน รับกันเป็นทอด  ฮา
พวกเขา "อยากไปลอยกระทง"  อ่ะคร๊า  ฮา
พวกเขาเริ่มส่งสัญญาน  "ของการอยาก ทำให้ ไม่สูญพันธุ์"  อ่ะคร๊า  ฮา
เรื่องอย่างนี้  มันเป็นธรรมชาติของสัตว์ อ่ะคร๊า ฮา

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
sada
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #40 เมื่อ: กันยายน 23, 2010, 10:13:26 PM »

ha ha บังขร๊า  ถ้าหมามันมีอาการเห่า หอน รับกันเป็นทอด  ฮา
พวกเขา "อยากไปลอยกระทง"  อ่ะคร๊า  ฮา
พวกเขาเริ่มส่งสัญญาน  "ของการอยาก ทำให้ ไม่สูญพันธุ์"  อ่ะคร๊า  ฮา
เรื่องอย่างนี้  มันเป็นธรรมชาติของสัตว์ อ่ะคร๊า ฮา
ไม่ใช่ แสบแก้วหูหรือครับป้า   
NewShot
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #41 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 11:56:43 AM »

มันไม่ใช่แค่ใกล้ลอยกระทงครับ แต่มันตลอดปี ทุกฤดูกาล ยกเว้นวันที่คืนฝนตก มันไม่เห่าหอนหรือผมไม่ได้ยินเสียงหรือหนาวสั่นจนเห่าหอนไม่ออกก็ไม่รู้ได้ครับ (เขาเลี้ยงกลางแจ้งไม่มีหลังคา หมาหลบตามพุ่มไม้หรือใต้โต๊ะ)

รักในหลวง ห่วงลูกหลาน ช่วยกันต้าน...
sopon7
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 139

« ตอบ #42 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 02:00:22 PM »

แถวนั้นหมาเป็นสัดหรือเปล่า ครับ
ช่วงนี้อากาศเปลี่ยนแปลง หกโมงเย็นก็มืดแล้ว
หมาจะเริ่มเป็นสัดตั้งแต่ช่วงนี้จนถึงอากาศหนาวมาถึง
แถวบ้านผมหมาก็ส่งเสียงดังมา10 กว่าวันแล้ว
แถมยังมีหนุ่ม ๆ จากที่อื่นมาเฝ้าหลายตัว ทั้งกลางวันกลางคืน
คาดว่าอีกไม่กี่วันก็หยุด  คิดแล้วอิฉาหมา  คิก คิก
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์