เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 23, 2024, 08:24:23 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เหตุเกิดที่ ต.บ้านต้นมะขามเมื่อวาน คำถามกระทู้ที่ 37 ครับ  (อ่าน 9442 ครั้ง)
คนโคราช
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #45 เมื่อ: กันยายน 25, 2010, 07:09:08 PM »

คนดีฯพระคุ้มครองครับ  และขอให้เจ้าหน้าที่ทุกท่านจงปลอดภัย
kick-รักในหลวง
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #46 เมื่อ: กันยายน 25, 2010, 07:13:10 PM »

คนดี พระคุ้มครอง  ไหว้เมื่อวันศุกร์ก็ไปแถวนั้นด้วยเข้าไปวัดลานควายเสียวๆครับ
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #47 เมื่อ: กันยายน 25, 2010, 10:26:05 PM »

ขอให้แคล้วคลาด ปลอดภัย ทุกครั้งนะครับ พระคุ้มครอง ไหว้
accuracy รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 77

« ตอบ #48 เมื่อ: กันยายน 25, 2010, 10:48:49 PM »

พวกนี้ชอบลองของครับ
ยิงเห็นพระยิ่งอยากลอง
ขับลง 3 จังหวัดชายแดนใต้ ถ้าเป็นไปได้ พยายามซ่อนพระไว้ครับ ลดการเป็นเป้า Grin

เกิดเป็นชายนั้นแสนยาก ถ้าจะตายขอให้ตายอย่างมีศักดิ์ศรี
jomcz
Full Member

คะแนน 29

« ตอบ #49 เมื่อ: กันยายน 25, 2010, 10:57:08 PM »

ไหว้ ผมเป็นชาวปัตตานีโดยกำเนิดครับแถมบ้านห่างจากวัดช้างให้ไม่ถึง 2 กิโลคนปัตตานีเราเชื่อมั่นและศรัทธาในหลวงปู่ทวดวัดช้างให้
มากครับ ไม่ว่าจะเป็นรุ่นไหนใหม่หรือเก่าเราไม่สนครับ แต่ขอให้เป็นของวัดช้างให้หรือวัดอื่นที่อยู่ในจังหวัดปัตตานีเท่านั้น ศรัทธาก็จะทำให้รอด
ปลอดภัย ขนาดกำนันอิสลามคนดังในพื้นที่ยังแขวนหลวงปู่ทวดเลยครับ......
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #50 เมื่อ: กันยายน 26, 2010, 12:15:40 AM »

พระกับคนยังอยู่ดีนะครับ แต่ซ่อมรถนิดหน่อย ไหว้  อยู่สามจังหวัดเช่นกันไม่ถอยครับ

ถอยไม่ได้ครับ ยิ่งถอยยิ่งได้ใจ จะอยู่จนลมหายใจหมด

บังด้วยนะครับ อยู่เป็นเพื่อนกัน อย่าทิ้งกันนะ Grin
จุ๊ๆ อย่าเอ็ดไป ผมไม่มี ปืน ครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน
ปืนไม่มีก็เอาหนังกะติ๊กยิงเบ้าตามันเลยครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
Yoshiki_Silencer - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 278

ลูกศิษย์ครูหมู (ด้วยอีกคน)

« ตอบ #51 เมื่อ: กันยายน 26, 2010, 12:15:58 AM »

ผมสงสัยครับทำไมกระสุนขนาด 9 ม.ม ถึงยิงกระจกไม่ทะลุ ไหว้ ไหว้
ผมเชื่อในหลักการมากกว่า ครับ  ส่วนอภินิหาร ก็เชื่อเหมือนกัน แต่เรื่องนี้
ทางด้าน คนมีความรู้เรื่องอาวุธ น่าจะมีข้อมูลบ้างครับ
ไหว้ ไหว้ ไหว้

ถ้าให้ผมเดาตามประสาคนมีความรู้ทางด้านอาวุธปืนแบบหางอื่นอาจจะเป็นที่

1. มุมที่คนร้ายยิงเข้ามาอาจอยู่ต่ำกว่ากระจกรถทำให้วิถีกระสุนพุ่งเฉียงจากล่างไปบน

เมื่อมาเจอกับกระจกหน้ารถที่เฉียงจากล่างไปบนด้วยย่อมทำให้มีโอกาสมากขึ้นที่กระสุนจะ

แฉลบไปทางอื่น

2. กระสุนที่ใช้อาจเป็นกระสุนซ้อมแบบ LRN ซึ่งอัดดินปืนน้อยกว่าแบบ FMJ ทำให้ความเร็ว

หัวกระสุนลดลง และมีอำนาจทะลุทะลวงน้อยลงตามไปด้วย

3. บารมีหลวงปู่ทวดครับ ไหว้

ไม่ว่าจะเกลียดขี้หน้าใครขนาดไหน... แต่ตราบใดที่เขายังถูกต้องตามหลักการ ก็จะต้องปกป้องเขา เพราะสิ่งที่ปกป้องมันมากกว่า บุคคล แต่มันคือหลักการที่จะทำให้ระบบดำเนินต่อไปได้
sada
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #52 เมื่อ: กันยายน 26, 2010, 12:25:57 AM »

ผมสงสัยครับทำไมกระสุนขนาด 9 ม.ม ถึงยิงกระจกไม่ทะลุ ไหว้ ไหว้
ผมเชื่อในหลักการมากกว่า ครับ  ส่วนอภินิหาร ก็เชื่อเหมือนกัน แต่เรื่องนี้
ทางด้าน คนมีความรู้เรื่องอาวุธ น่าจะมีข้อมูลบ้างครับ
ไหว้ ไหว้ ไหว้

ถ้าให้ผมเดาตามประสาคนมีความรู้ทางด้านอาวุธปืนแบบหางอื่นอาจจะเป็นที่

1. มุมที่คนร้ายยิงเข้ามาอาจอยู่ต่ำกว่ากระจกรถทำให้วิถีกระสุนพุ่งเฉียงจากล่างไปบน

เมื่อมาเจอกับกระจกหน้ารถที่เฉียงจากล่างไปบนด้วยย่อมทำให้มีโอกาสมากขึ้นที่กระสุนจะ

แฉลบไปทางอื่น

2. กระสุนที่ใช้อาจเป็นกระสุนซ้อมแบบ LRN ซึ่งอัดดินปืนน้อยกว่าแบบ FMJ ทำให้ความเร็ว

หัวกระสุนลดลง และมีอำนาจทะลุทะลวงน้อยลงตามไปด้วย

3. บารมีหลวงปู่ทวดครับ ไหว้
ขอบคุณครับ
ผมถามต่อ ครับ  เป็นไปได้มากน้อยแค่ไหน ครับที่ดินปืนเสื่อม สภาพ ครับ เพราะเพื่อนผมบอกว่า ยิงนัดสุดท้าย แล้วลูกต่อไป ยิงไม่ลั่นครับ
 แสดงว่า ประสุนชุดนั้นอาจจะเสื่อมสภาพ  ครับ   ไหว้
kilin
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #53 เมื่อ: กันยายน 26, 2010, 04:39:19 AM »

บนถนน 410 ยะลา-เบตง เดินทางกลับเบตงพร้อมกับเจ้าหน้าที่ตำรวจ ตชด. 3 นาย ขับรถเลยบังนังสตาจะเข้าธารโต มีจักรยานยนต์ 1 คันขับประกบข้าง ตะโกน โบกไม้โบกมือ ประมาณว่าให้จอดรถ คนขับรถจักรยานยนต์ ใส่ชุด กีฬากางเกงขาสั้นเหมือนชาวบ้าน โชคดีที่หันไปข้างหลังเห็น รถจักรยานยนต์สองคัน คนขับทั้งสองคันสวมหมวกกันน๊อกคนซ้อนสวมชุดคลุมดำ(ชุดผู้หญิงมุสลิมมีผ้าปิดปาก) ตัวอ้วนใหญ่ผิดปกติ  คนขับเลยเร่งเครื่องหนี มันตามอยู่พักใหญ่แต่ตามไม่ทันเลยเลิกตาม เสียดายถนนช่วงนั้นตอนนั้นไม่มีทหารลาดตระเวนเส้นทางเลย     ใจจริง อยากยิงไอ้คนขับประกบมากเลย แต่มันไม่มีอะไรยิงไม่ได้

บังแถวปัตตานีก็ระวังมาลูกไม้นี้นะครับ ถ้าจอดรถตามมัน มีหวังโดนถล่มเละแน่ๆ  ไหว้
ขอบคุณครับ  
    แถวนราธิวาส ตอนนี้ได้ข่าว มาว่า พวกโจร แต่งกายใส่เครื่องแบบทหาร มีอาวุธ ครบมือ ผเหมือนทหาร
จะโบกให้จอด ถ้าในกรณีที่ไม่มี ด่าน หรือรถ ทหารที่เป็นกะบะหรือฮัมวี่ จอดอยู่ด้วย หรือ มีทหารแค่ไม่เกิน 3 คน
คนแถวนั้น แนะนำว่า ให้ฝ่าได้เลย ครับเหยียบสุดตีนอย่างเดียว แล้วค่อยจอด ตอนเจอด่าน แล้วแจ้งให้ทหารทราบ  ไหว้
  ส่วนผมเคยโดน ตามประกบเหมือนกันครับ   ที่ อ. สะบ้าย้อย เวลา ประมาณ เที่ยงคืน   รถเครื่อง 1 คน วิ่งตามมา
พยายามจะแซง ผมไม่ให้แซง เค้าจะแซงผมให้ได้  เค้าทำได้แค่จี้ตูดรถผม อยู่ประมาณ 300 เมตร  คนซ้อนท้ายเอามือล้วงในเสื้อ
ผมไม่ทราบว่าเป็น อะไร  แต่คนที่ ขับพูดว่า "ดืองะๆ" (เร็วๆ)  เท่านั้น ผมชักปืน ยิงขึ้นฟ้า 2 นัด  มันเบรกแทบไม่ทัน
อีก  500 ต่อมา ผมขับ เจอด่าน ทหารแล้วแจ้งให้ทราบ ว่า เสียงปืน เมื่อกี้เป็นของผม และแจ้งว่า มีคนตามประกบ
 เท่านั้น ทหาร ก็ออกลาดตะเวน ไปดูที่เกิดเหตุไม่พบอะไร แสดงความบริสุทธิ์ ใจ ด้วยการยื้นบัตรประจำตัวประชาชน
ให้ดูและ บอกว่า ทำอะไรอยู่ที่ไหน พร้อม นามบัตร ส่วนลด 20 % ทหารบอกว่า" แถวนี้ มีเรื่องแบบนี้เยอะ ให้ระวังตัวด้วย" ไหว้

แล้วสองนัดที่ยิงขึ้นฟ้านั่นไม่ใช่ปืนท่านเหรอครับ คิก คิก
narte
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 13

ผมนักศึกษาวิชาทหารครับผม รักชาติยิ่งชีพ

« ตอบ #54 เมื่อ: กันยายน 26, 2010, 06:57:23 AM »

ไอ้พวกโจรใต้สารเลว
เหตุการณ์นี้น่าจะลองเกิดกับคนในครอบครัวมัน ญาติพี่น้องมัน
มันจะได้รู้สึกซ่ะมั่ง ไอ้พวกหนักแผ่นดิน
ตายไปพระอะเลาะไม่ช่วยหรอก
ฅนบ้านนอก
นำแหน่พ่ออ่าว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 401

หากินซามฮ้อดมื้อตาย

« ตอบ #55 เมื่อ: กันยายน 26, 2010, 10:56:24 AM »

ผมเคยถามพี่น้องมุสลิมที่มาจากสามชายแดนใต้
            เกี่ยวกับเหตุการณ์  ณ ปัจจุบันนี้ว่าทำไมเหตุการณ์
           จึงเป็นแบบนี้...เขาตอบว่าต้องการที่จะแยกเป็นรัฐ
           อีกรัฐหนึ่งซึ่งไม่ต้องขึ้นตรง....กับประเทศไทย ตกใจ     (หากหมิ่นเม่ต่อการแตกแยกลบกระทู้ผมได้เลยครับ) ไหว้

แนวนาม เขียดอีโม่นาหน้าต่ำ มันบ่สมส่ำเซื้อเครือเจ่าซาติหงส์ ดอกตี๋
sada
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #56 เมื่อ: กันยายน 26, 2010, 08:49:08 PM »

ผมเคยถามพี่น้องมุสลิมที่มาจากสามชายแดนใต้
            เกี่ยวกับเหตุการณ์  ณ ปัจจุบันนี้ว่าทำไมเหตุการณ์
           จึงเป็นแบบนี้...เขาตอบว่าต้องการที่จะแยกเป็นรัฐ
           อีกรัฐหนึ่งซึ่งไม่ต้องขึ้นตรง....กับประเทศไทย ตกใจ     (หากหมิ่นเม่ต่อการแตกแยกลบกระทู้ผมได้เลยครับ) ไหว้

แค่ 30% ครับ ไหว้
ฅนบ้านนอก
นำแหน่พ่ออ่าว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 401

หากินซามฮ้อดมื้อตาย

« ตอบ #57 เมื่อ: กันยายน 26, 2010, 08:59:52 PM »

ประมาณ30%ค่อยโล่งอกไปทีครับบัง....ได้ข่าวว่าบังไม่สบาย
               ตอนนี้โอเคแล้วน่ะครับ.....ขอให้แข็งแรงกระชุ่มกระชวยครับ....อยู่เป็น
                                                       สีสรรค์ของเวปตลอดไป เยี่ยม ไหว้

แนวนาม เขียดอีโม่นาหน้าต่ำ มันบ่สมส่ำเซื้อเครือเจ่าซาติหงส์ ดอกตี๋
sada
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #58 เมื่อ: กันยายน 26, 2010, 09:37:08 PM »

ประมาณ30%ค่อยโล่งอกไปทีครับบัง....ได้ข่าวว่าบังไม่สบาย
               ตอนนี้โอเคแล้วน่ะครับ.....ขอให้แข็งแรงกระชุ่มกระชวยครับ....อยู่เป็น
                                                       สีสรรค์ของเวปตลอดไป เยี่ยม ไหว้
  ขอบคุณครับ  ไหว้    การแบ่งแยกอย่างที่พี่ว่า มันมีอะไร ต่อมิอะไรอยู่ ใต้ดิน ครับ   
ประเด็นอยู่ที่ ว่า   ใครจะได้ ครับ ผมว่า ครับ บางทีเอาเรื่อง ศาสนา อิสลาม เอาเรื่อง การแบ่งแยกรัฐมาเป็นข้ออ้าง
มีอีกหลายๆเรื่อง ที่ กลืนไม่เข้าคายไม่ออก ครับ  การเมืองเอย  เงินๆทองๆ เอย   ผลประโยชน์เอย  เยอะแยะครับ
แต่เห็นว่าอีกไม่นานก็จะจบ ครับ     ไม่เกิน 5 ปี ครับ ผมได้ข่าวมา อย่างนั้นครับ  ส่วนจะจริงหรือไม่ ต้องรอพิสูจน์อีกที ครับ
เรื่องปัญหา สาม จังหวัด ยิ่งศึกษามาก ยิ่งเข้าใจครับว่า  ไม่ได้แก้ที่ ต้นเหตุแต่แก้กันที่ปลายเหตุครับ  ไหว้
tongga
Jr. Member
**

คะแนน 4

บูชาคนที่ควรบูชาและมีปืนมีสติ

« ตอบ #59 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 05:46:37 PM »

พระกับคนยังอยู่ดีนะครับ แต่ซ่อมรถนิดหน่อย ไหว้  อยู่สามจังหวัดเช่นกันไม่ถอยครับ

ถอยไม่ได้ครับ ยิ่งถอยยิ่งได้ใจ จะอยู่จนลมหายใจหมด

บังด้วยนะครับ อยู่เป็นเพื่อนกัน อย่าทิ้งกันนะ Grin
ปัญหาคงแก้ด้วยหลายๆวิธีและใช้ความตั้งใจช่วยครับ
จุ๊ๆ อย่าเอ็ดไป ผมไม่มี ปืน ครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน
ปืนไม่มีก็เอาหนังกะติ๊กยิงเบ้าตามันเลยครับ

ขอบคุณครับ  ไหว้    การแบ่งแยกอย่างที่พี่ว่า มันมีอะไร ต่อมิอะไรอยู่ ใต้ดิน ครับ  
ประเด็นอยู่ที่ ว่า   ใครจะได้ ครับ ผมว่า ครับ บางทีเอาเรื่อง ศาสนา อิสลาม เอาเรื่อง การแบ่งแยกรัฐมาเป็นข้ออ้าง
มีอีกหลายๆเรื่อง ที่ กลืนไม่เข้าคายไม่ออก ครับ  การเมืองเอย  เงินๆทองๆ เอย   ผลประโยชน์เอย  เยอะแยะครับ
แต่เห็นว่าอีกไม่นานก็จะจบ ครับ     ไม่เกิน 5 ปี ครับ ผมได้ข่าวมา อย่างนั้นครับ  ส่วนจะจริงหรือไม่ ต้องรอพิสูจน์อีกที ครับ
เรื่องปัญหา สาม จังหวัด ยิ่งศึกษามาก ยิ่งเข้าใจครับว่า  ไม่ได้แก้ที่ ต้นเหตุแต่แก้กันที่ปลายเหตุครับ  ไหว้
เยี่ยม ไหว้ครับอยากให้อยู่เย็นเป็นสุขร่วมกันเหมือนเมื่อวันวานครับ ไปไหนมาไหนก็ได้สบาย ปลอดภัยดึกๆยังขับรถได้นะครับ

".แม้ธรรมะจะงุ่มง่ามบ้างก็ย่อมจะต้องดีกว่าอธรรมที่ปราดเปรียวมิใช่หรือ?  ขอท่านทั้งหลายจงพากันสนใจให้ยิ่งขึ้นไปในสิ่งที่เรียกว่า ธรรมะ ให้ถูกต้องและพร้อมสรรพ!."...พุทธทาสภิกขุ...
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์