เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 23, 2024, 10:20:27 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เหตุเกิดที่ ต.บ้านต้นมะขามเมื่อวาน คำถามกระทู้ที่ 37 ครับ  (อ่าน 9478 ครั้ง)
rathawit21 @ รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 131

« ตอบ #60 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 07:39:04 PM »

บทสวดบูชาหลวงปู่ทวด
" นะโม โพธิ สัตโต อาคันติมายะ อิติภะคะวา "  3 จบ
แล้วขอพรท่านคุ้มครอง
ขอบารมีหลวงปู่ทวดคุ้มครองนะครับ

SPD # 17 silver
KGB-7-รักในหลวง
ชีวิต ความหวัง กิเลส
Full Member

คะแนน 17

เปรี้ยง!!!

« ตอบ #61 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 09:53:17 PM »

ผมถามจริงๆนะพี่ อยากรู้มานาน ทำไมไม่เอาทหารไปประจำการทุกหมู่บ้านเลยครับเอาไปเยอะๆ ทุกแยกทุกซอย ใครทำอะไรจะได้เห็นทันที

ผมเองไม่เคยไปครับ เคยไปแค่สุราษฎร์ ถนนดีจริงๆผิดกับภาคเหนือตอนล่าง ผมแค่อยากรู้ครับว่าทำไมมันหลบมันหนีเก่งจัง

อีกอย่างครับพี่ อาวุธ กับ ระเบิด พวกมันเอามาจากไหนครับ ผมทำงานแทบตายกว่าจะซื้อได้ 1 กระบอก หรือมันซับซ้อนซ่อนเงื่อนยิ่งกว่าหนังฮลลลีวู้ดอีกครับ

ขอบคุณครับ ไหว้

ชีวิตนี้เพื่อ...
sada
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #62 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 10:15:10 PM »

ผมถามจริงๆนะพี่ อยากรู้มานาน ทำไมไม่เอาทหารไปประจำการทุกหมู่บ้านเลยครับเอาไปเยอะๆ ทุกแยกทุกซอย ใครทำอะไรจะได้เห็นทันที

ผมเองไม่เคยไปครับ เคยไปแค่สุราษฎร์ ถนนดีจริงๆผิดกับภาคเหนือตอนล่าง ผมแค่อยากรู้ครับว่าทำไมมันหลบมันหนีเก่งจัง

อีกอย่างครับพี่ อาวุธ กับ ระเบิด พวกมันเอามาจากไหนครับ ผมทำงานแทบตายกว่าจะซื้อได้ 1 กระบอก หรือมันซับซ้อนซ่อนเงื่อนยิ่งกว่าหนังฮลลลีวู้ดอีกครับ

ขอบคุณครับ ไหว้
ความคิดผม นะ
เมื่อก่อน ทหารเค้า ทำอะไรต่อมิ อะไรที่ไม่ดีไว้เยอะ ครับ  (ฟังจากชาวบ้านมา) เลยทำให้ชาวบ้าน บางส่วนไม่ค่อยชอบทหาร ครับ
เค้าเลยใช้ ชาวบ้าน เป็นผู้ดูแลกันเอง     แต่ไม่มีประสิทธิ์ภาพเหมือนทหาร  วันนี้ทหาร ลำบากครับ ไม่ได้ สะดวกสบาย อย่างที่เป็น

การเดินออกลาดตระเวน แต่ละครั้ง ก็ต้องระวังสุดๆ  ไหนจะพวกชาวบ้าน ที่ไม่ชอบ ทหารอีก ไหนจะโจรอีกที่แฝงตัวอยู่กับชาวบ้าน
 บางที่ ชาวบ้านก็มีญาติเป็นโจร ก็ถือว่า ช่วยเหลือพี่ๆน้องๆกันไป ทั้งที่รู้ว่าเป็น โจร  เลยทำให้ เจ้าหน้าที่ ทำงานลำบาก ครับ

ส่วนทหารจะทำอะไรนั้นหลายเรื่องครับจะจับคนโน้นที่ ก็ต้องมีหมายจับ(ในกรณีที่ไม่ทำผิดคาหนังคาเขา) แต่โจรจะอยู่ทำ ไมให้จับ
ก็หนีเป็น ธรรมดา   แต่โจรเวลาจะยิงทหาร มันไม่ต้องขอหมาย ยิงนี่ครับ มันยิงเลย  ส่วนทำไมหลบหนีเก่ง ก็คนในพื้นที่ ครับ
รู้ทางหนีทีไล่ดีกว่าอยู่แล้ว   

เพราะทหาร ส่วนมากมาจากอีสาน  ไม่รู้เรื่องหรอกครับ ยิ่งชาวบ้านไม่ให้ความร่วมมือก็จบ ครับ

ส่วนอาวุธ ที่มีส่วนมากที่ผมรู้มา ก็มาจากการปะทะ แล้วแย่งอาวุธไป ครับ ถ้าเป็นปืนสั้น ส่วนมากก็เถื่อน ครับ
ราคาไม่เท่าไหร่ ยืมกันไปกันมา ครับ   แต่ตอนนี้ที่ทราบ ราคาปืนเถื่อนแถวนี้ก็ไม่ถูกครับ

หักคอไอ้เท่ง  หลังอ่อน (ไม่รู้เค้าเรียกปืนอะไรครับ)  ก็ 8000 ไปแล้ว   แต่ปืน ถูกกฎหมาย ราคาก็รู้ๆอยู่ ครับ
  ปืนกระบอกนึง ราคาซื้อวัวได้ ตั้งฝูงนึง ครับ  ทั้งชาวบ้านและคุณโจรจึงนิยม เถื่อน ครับ 

ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #63 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 09:21:46 AM »

ผมก็ยะลาครับ หากมีมอเตอร์ไซค์หรือรถขับประกบต้องรีบหนีโดยไว อย่ารอช้าขณะหนีก็ให้เตรียมพร้อมสวนกลับด้วย สุจริตชนก็ไม่ควรขับรถแบบประกบคนอื่นเขา บางทีอาจเกิดการเข้าใจผิดได้ มีญาติรับราชการที่ยะลาขี่มอเตอร์ไซค์เข้าปั๊มเติมน้ำมัน พอจอดปุ๊ปมีวัยรุ่นเจ้าถิ่นขี่มอเตอร์ไซค์จอดขนาบข้างแล้วมือล้วงเข้าไปในชายเสื้อ ญาติผมระวังตัวอยู่แล้วชักปืนจ่อหัวให้สั่งให้หยุด ปรากฎว่าเป็นการเข้าใจผิด วัยรุ่นจะมาเติมน้ำมันจริงๆไม่ได้พกอาวุธแต่อย่างไรแต่อาการที่เห็นมันส่อไปในทางไม่ดี ถ้าลั่นไกไปเรื่องคงยาว
Nat_usp
เวลาเหลือน้อยแล้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 708

กรรมใดใครก่อ กรรมนั้นคืนสนอง

« ตอบ #64 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 09:51:26 AM »

ขอยืมรูปกับรายละเอียดหน่อยได้ไหมครับ >> ไปเผยแพร่

รักในหลวงที่สุดที่ในโลก

เพียงดาวเบเกอรี่     http://forum.ayutthaya.go.th/index.php?topic=31931.0
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #65 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 10:35:32 AM »

ประมาณ30%ค่อยโล่งอกไปทีครับบัง....ได้ข่าวว่าบังไม่สบาย
               ตอนนี้โอเคแล้วน่ะครับ.....ขอให้แข็งแรงกระชุ่มกระชวยครับ....อยู่เป็น
                                                       สีสรรค์ของเวปตลอดไป เยี่ยม ไหว้
  ขอบคุณครับ  ไหว้    การแบ่งแยกอย่างที่พี่ว่า มันมีอะไร ต่อมิอะไรอยู่ ใต้ดิน ครับ  
ประเด็นอยู่ที่ ว่า   ใครจะได้ ครับ ผมว่า ครับ บางทีเอาเรื่อง ศาสนา อิสลาม เอาเรื่อง การแบ่งแยกรัฐมาเป็นข้ออ้าง
มีอีกหลายๆเรื่อง ที่ กลืนไม่เข้าคายไม่ออก ครับ  การเมืองเอย  เงินๆทองๆ เอย   ผลประโยชน์เอย  เยอะแยะครับ
แต่เห็นว่าอีกไม่นานก็จะจบ ครับ     ไม่เกิน 5 ปี ครับ ผมได้ข่าวมา อย่างนั้นครับ  ส่วนจะจริงหรือไม่ ต้องรอพิสูจน์อีกที ครับ
เรื่องปัญหา สาม จังหวัด ยิ่งศึกษามาก ยิ่งเข้าใจครับว่า  ไม่ได้แก้ที่ ต้นเหตุแต่แก้กันที่ปลายเหตุครับ  ไหว้
ถ้าพิจารณาให้ดีพอจะจับจุดได้ครับถึงปัญหานี้ว่ามันเริ่มขึ้นตอนไหน ตอนยกเลิกอะไร ไม่ขอออกความเห็นในที่นี้ หวังว่าจะจบโดยเร็วครับ

sada
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #66 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 11:24:11 AM »

ขอยืมรูปกับรายละเอียดหน่อยได้ไหมครับ >> ไปเผยแพร่
ตามสบาย ครับพี่ ...
ko_kloy212
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 148

คนพ่นไฟ

« ตอบ #67 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 12:36:53 PM »

รถคันนี้ติดฟิมส์แบบกันกระุสุนหรือเปล่าครับ ทำไมไม่ทะลุสักนัด  Huh

Nat_usp
เวลาเหลือน้อยแล้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 708

กรรมใดใครก่อ กรรมนั้นคืนสนอง

« ตอบ #68 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 12:45:50 PM »

ตามสบาย ครับพี่ ...

ขอบคุณครับผม

รักในหลวงที่สุดที่ในโลก

เพียงดาวเบเกอรี่     http://forum.ayutthaya.go.th/index.php?topic=31931.0
sada
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #69 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 12:47:18 PM »

รถคันนี้ติดฟิมส์แบบกันกระุสุนหรือเปล่าครับ ทำไมไม่ทะลุสักนัด  Huh
ถ้ามีก็ดี ซิ ครับ ผมคนนึงล่ะที่จะติด
INFANTRY - LONG LIVE THE KING
Full Member

คะแนน 121

« ตอบ #70 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 02:54:19 PM »

ขอให้ คุณพระคุ้มครองครับ...

ตอนผมทำงานที่ใต้ มักได้ยินได้ฟังจากพี่น้องไทยพุทธเกี่ยวกับหลวงปู่ทวดในลักษณะนี้บ่อยครับ

แต่ที่ผมเคยเจอ ไม่ใช่กับตัวเองนะครับ

ประมาณปี ๕๐ แถวๆรอยต่อแม่ลานกับหนองจิกผมจำชื่อบ้านไม่ได้แล้ว

ชรบ.เข้าเวรยามที่ป้อมตอนกลางคืน โจรมันแอบเปลี่ยนกระสอบทราย แล้วเอาใบใหม่ที่เป็นระเบิดไปวางแทน

ระเบิดครับ แต่ไม่สมบูรณ์ ไม่มีใครเป็นอะไร

EOD เข้าไปตรวจ บอกว่าเชื้อปะทุทำงาน แต่ดินระเบิดไม่ทำงาน

ผมก็พยายามถามหาเหตูผลนะ เป็นเพราะดินชื้น หรือประกอบไม่ดีหรือเปล่า

EOD ตอบว่า ที่ตรวจสอบดู ระเบิดก็สมบูรณ์ดีอยู่ แต่ตอบไม่ได้เหมือนกัน ว่าเป็นเพราะอะไร

แต่ที่แน่ๆ ชรบ.ทุกคนห้อยหลวงปู่ทวดหมดครับ...

ส่วนเรื่องภาคใต้...มันมีหลายปัจจัยมากครับ

แต่ไม่ใช่...เรื่องเชื้อชาติ และศาสนาอิสลามแน่นอนครับ

ประเด็นนี้มีคนเคยพยายามปลุกระดม...แต่ปลุกไม่ขึ้นหรอกครับ

พี่น้องไทยมุสลิมที่นั่นเขารู้ดีครับ...

โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน....ด้วยความเคารพครับ

" ขอรองบาท   ราชวงศ์   พงษ์จักรี
    จนชีวี          สูญสิ้น     ดินกลบกาย "

" การป้องกันประเทศ  และพิทักษ์ราชบัลลังภ์
    จะต้องชนะหรือตายเท่านั้น  จะแพ้ไม่ได้เป็นอันขาด"
sada
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #71 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 08:16:05 PM »

ตอนผมทำงานที่ใต้ มักได้ยินได้ฟังจากพี่น้องไทยพุทธเกี่ยวกับหลวงปู่ทวดในลักษณะนี้บ่อยครับ

แต่ที่ผมเคยเจอ ไม่ใช่กับตัวเองนะครับ

ประมาณปี ๕๐ แถวๆรอยต่อแม่ลานกับหนองจิกผมจำชื่อบ้านไม่ได้แล้ว

ชรบ.เข้าเวรยามที่ป้อมตอนกลางคืน โจรมันแอบเปลี่ยนกระสอบทราย แล้วเอาใบใหม่ที่เป็นระเบิดไปวางแทน

ระเบิดครับ แต่ไม่สมบูรณ์ ไม่มีใครเป็นอะไร

EOD เข้าไปตรวจ บอกว่าเชื้อปะทุทำงาน แต่ดินระเบิดไม่ทำงาน

ผมก็พยายามถามหาเหตูผลนะ เป็นเพราะดินชื้น หรือประกอบไม่ดีหรือเปล่า

EOD ตอบว่า ที่ตรวจสอบดู ระเบิดก็สมบูรณ์ดีอยู่ แต่ตอบไม่ได้เหมือนกัน ว่าเป็นเพราะอะไร

แต่ที่แน่ๆ ชรบ.ทุกคนห้อยหลวงปู่ทวดหมดครับ...

ส่วนเรื่องภาคใต้...มันมีหลายปัจจัยมากครับ

แต่ไม่ใช่...เรื่องเชื้อชาติ และศาสนาอิสลามแน่นอนครับ

ประเด็นนี้มีคนเคยพยายามปลุกระดม...แต่ปลุกไม่ขึ้นหรอกครับ

พี่น้องไทยมุสลิมที่นั่นเขารู้ดีครับ...

โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน....ด้วยความเคารพครับ

ไม่แน่ ครับ   Cool
INFANTRY - LONG LIVE THE KING
Full Member

คะแนน 121

« ตอบ #72 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2010, 09:57:11 AM »

ไม่แน่ ครับ   Cool

รบกวน ช่วยยกตัวอย่างหน่อยได้ไหมครับ

ในความคิดผม ผมหมายถึง ส่วนใหญ่ ไม่ใช่กลุ่มเครือญาติ กลุ่มผลประโยชน์ หรือเฉพาะกลุ่มครับ

ด้วยความเคารพ....อีกครั้ง

" ขอรองบาท   ราชวงศ์   พงษ์จักรี
    จนชีวี          สูญสิ้น     ดินกลบกาย "

" การป้องกันประเทศ  และพิทักษ์ราชบัลลังภ์
    จะต้องชนะหรือตายเท่านั้น  จะแพ้ไม่ได้เป็นอันขาด"
นายรัก-รักในหลวง-
เลือด สี น้ำ เงิน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 203

จงภูมิใจในความเป็นตัวของตัวเอง

« ตอบ #73 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2010, 10:18:16 AM »

ดีใจที่เพื่อนปลอดภัยครับบัง สำหรับบังก็อย่าเถลไถล ไปไหนตอนกลางคืนล่ะ มันอันตรายอยู่บ้านกะลูกกะเมีย ปลอดภัยกว่า  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

"สี่คนหาม สามคนแห่ หนึ่งคนนั่งแคร่ สองคนพาไป"
nitrogen
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #74 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2010, 10:22:49 AM »

ขอพระคุ้มครองให้ทุกท่านที่เป็นคนดี แคล้วคลาดปลอดภัยครับ
สำหรับเรื่องความไม่สงบทาง3จังหวัดชายแดนใต้
ผมมองว่า รัฐบาลเราเองไม่ได้ให้ความจริงจังกับการแก้ไขเท่าที่ควร
ทำแบบไฟไหม้ฟางไปวันๆ เห็นใจคนในพื้นที่และเจ้าหน้าที่ที่ต้องทิ้งบ้านเกิดเมืองนอน
เพื่อปกป้องอธิปไตยของชาติ
อยากแสดงความคิดเห็นอย่างหนึ่ง คื่อ
ทำไมเวลาเกิดเหตุร้าย กับหน่วยเดินเท้าหรือรถจักยานยนต์ ทำไมไม่เห็นเขาใช้ฮอฯเป็นกำลังสนับสนุนทางอากาศ
หรือว่าซื้อมาเครื่องละไม่รู้กี่ล้านนี้ เพื่อเอาไว้โชว์งานวันเด็กอย่างเดียว แบร่
หรือว่าเอาไว้ให้ นายใหญ่ใช้ตรวจราชการอย่างเดียวครับ เจ้านาย!! ไหว้
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6
  พิมพ์