เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 01:38:05 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Reassembly-Disassembly Ruger LCR  (อ่าน 5241 ครั้ง)
แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« เมื่อ: กันยายน 25, 2010, 09:28:16 PM »

พยายามหาในnetก็ไม่เจอวิธีถอดประกอบเจ้าLCRซะที
พอดีวันนี้ซนๆก็เลยลองซะหน่อย(จนได้เรื่อง) ไหนๆแล้วก็เลยทำreviewการถอดประกอบมาให้ดูกันเลยดีกว่าคนที่ใช้LCRอยู่จะได้ไม่พลาดเหมือนผม  Cheesy (เดี๊ยวจะมาเฉลยครับว่าผมพลาดอะไร)

ด้วยความขี้เกียจ(ตอนถอดไม่ได้ถ่ายไว้ ขอรวบเอาตอนประกอบเลยแล้วกันนะครับ  คิก คิก ซึ่งตอนถอดก็แค่ย้อนกลับวิธีใส่เท่านั้นเอง)
1.แยกออกมาเป็นชิ้นๆแล้ว เท่าที่ดูในโครงพลาสติกมีซับเฟรมด้วยครับ(คล้ายปืนโพลิเมอร์ทั่วไปที่เป็นพลาสติกหุ้มโครงในอีกที)

2.วางตำแหน่งครอบสปริงค์ให้ถูกต้อง ถ้าหยิบออกมาดูจะเห็นว่าครอบสปริงค์มีสองด้านที่เรียบ ให้เราจัดด้านที่เรียบให้วางเรียบไปกับโครงด้าม

3.แหย่สปริงค์และนกสับจากทางด้านบนลงไปในครอบสปริงค์

4.ดันนกสับลงไปในโครงเพื่อให้สปริงค์นกยุบตัวและรูสลักยึดเข้าตำแหน่ง

5.เมื่อรูสลักเข้าตำแหน่งแล้วก็ใส่สลักยึดนกสับ เวลาใส่อาจติดๆขัดๆใส่ยากหน่อยให้ขยับนกสับนิดๆหน่อยๆก็จะใส่สลักเข้าไปได้ง่ายครับ

6.คราวนี้ก็ถึงคราวใส่ตัวไก จัดวางสปริงค์คืนไก และตัวผลักโม่ ต้องจัดวางตัวในลักษณะนี้และต้องใส่ลงไปในโครงพร้อมกัน

7.ใส่ลงไปในลักษณะนี้ครับ จับวางลงไปได้ง่ายๆ จัดให้รูยึดไกตรงกับรูสลัก

8.จับไกให้ชิดโครงแล้ววางtransfer barลงไปในตำแหน่งดังรูป สังเกตุจะเห็นมีสลักให้วางลงตำแหน่ง

9.เมื่อวานtransfer barลงตำแหน่งแล้วให้ผลักtransfer barดันให้นกถอยหลังเพื่อให้ลงล๊อคดังรูป

10.ทีนี้ก็มาถึงเจ้าตัวที่ทำเอาผมเหงื่อตกล่ะครับ ตัวล๊อคโม่.... เจ้าตัวนี้ตอนถอดครั้งแรกผมเหนี่ยวไกเพื่อสังเกตุการทำงานของระบบลั่นไก เหนี่ยวลึกไปหน่อยนกสับลงมากระจายกันเป็นชิ้นๆ ทำให้สปริงค์ของตัวล๊อคโม่ไปขัดเข้ากับตัวไกจนเสียรูป  หัวเราะร่าน้ำตาริน
ซึ่งนี่เป็นจุดที่ต้องระวังในการประกอบLCRเลยครับถ้าจัดวางตำแหน่งไม่ดีสปริงค์จะพับตัวและอาจพลาดแบบผมก็เป็นได้

11.วิธีใส่ตัวล๊อคโม่ ถ้าเราพยายามใส่ในมุมเอียงลงมาสปริงค์มักจะขัดและพับตัว ให้ใช้วิธีเหนี่ยวไกเข้ามานิดหน่อย จะทำให้องศาของตัวที่ต้องขัดเข้ากับตัวล๊อคโม่ลดตัวลงเป็นแนวราบ
เมื่อนั้นค่อยจับตัวล๊อคโม่พร้อมสปริงค์ ดันเข้าไปในแนบราบก็จะทำให้สปริงค์ยุบตัวเข้าไปตรงๆไม่หักพัก  Wink แล้วก็ใส่สลักยึดให้เรียบร้อย

12. แล้วก็มาใส่ชุดโครงลำกล้องกัน ต้องใส่เข้ามาในมุมนี้ครับ ไม่งั้นจะสปริงค์คืนไกจะไม่ค้ำเข้ากับโครงจะโผล่ขึ้นมาที่ช่องเดียวกับตัวล๊อคโม่และปืนจะเหนี่ยวไกไม่ได้ครับ

13. ซึ่งในจังหวะที่กำลังใส่อยู่นั้นให้สังเกตุตัวล๊อคโม่ที่โผล่เข้ามาในโครงครับ ถ้ามีขาสปริงค์คืนไกยื่นเข้ามาด้วยก็ให้ถอยออกแล้วค่อยๆใส่ใหม่ครับ

14. ใส่เข้ามาเสร็จดันจนชิด เตรียมไขยึดท้ายโครง....เวรกรรม น๊อตตัวเมียมันไม่ได้ติดตายกับโครงหรอเนี่ย  ตกใจหน้าซีด หายไปไหนว๊ะ.... หาอยู่ค่อนชั่วโมง หัวเราะร่าน้ำตาริน ที่แท้ตกอยู่ในล่องของพื้นปาเก้ในห้อง หัวเราะร่าน้ำตาริน รอดตัวไปที่หาเจอ หัวเราะร่าน้ำตาริน
เพราะงั้นพี่ๆเพื่อนๆระวังหน่อยนะครับ หายไปล่ะซวยแน่ๆ

15. จับตัวเมียลงไปนอนในโครงให้เรียบร้อยก่อน(มันมีเหลี่ยมที่ต้องลงล๊อคนะครับ)

16. เวลาไขน๊อตจากอีกฝั่งให้เราใช้นิ้วปิดดันตัวเมียไว้ครับ ไม่งั้นมันจะถอยหนีท่าเดียวทำเอาหลุดตกออกจากโครงเด้งตามพื้นให้หายากอีก  โดนชก

17. จากนั้นก็มาใส่น๊อตล๊อคโม่ตัวหน้า

18. เท่านี้ก็เรียบร้อยครับ กลับมาสมบูรณ์ดังเดิม  Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2010, 09:46:18 AM โดย แมวบ้า(น) » บันทึกการเข้า

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 25, 2010, 09:35:03 PM »

ละเอียดดีมากเลยครับคุณแมว...  เยี่ยม

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 25, 2010, 10:09:15 PM »

คิก คิก ถ้าสปริงเสียหาย.....  มาเอาสปริงกับผมก็ได้........เดี๋ยวถอดจากปากกาลูกลื่นให้................. ขำก๊าก

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 25, 2010, 11:02:15 PM »

ละเอียดดีมากเลยครับคุณแมว...  เยี่ยม

ไหนๆแงะแล้วเลยถ่ายให้ละเอียดครับพี่  Cheesy

คิก คิก ถ้าสปริงเสียหาย.....  มาเอาสปริงกับผมก็ได้........เดี๋ยวถอดจากปากกาลูกลื่นให้................. ขำก๊าก
อ่า.....ขอสปริงค์ปากกาbicล่ะกันนะครับพี่....ถ้ามีนะ  คิก คิก

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^

kuntida
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 24

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 26, 2010, 05:15:37 AM »

เก่งจังเลยค่ะ ถอดได้ทุกชิ้นเลย

ธนาคารไทยพาณิชย์ สาขาเซ็นทรัล พระราม 2 หมายเลขบัญชี 1562406609 ชื่อบัญชี น.ส. กุลธิดา ชัยสงคราม
ThanathipR
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 05:26:31 PM »

ผมก็ใช้ Ruger LCR อยู่เช่นกัน แต่ไม่กล้าถอดครับ ตาไม่ค่อยดีเดี๋ยวทำน็อตหายงานจะเข้าเอา
แมวบ้า(น)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 09:06:05 PM »

ผมก็ใช้ Ruger LCR อยู่เช่นกัน แต่ไม่กล้าถอดครับ ตาไม่ค่อยดีเดี๋ยวทำน็อตหายงานจะเข้าเอา

จริงๆแล้วไม่ควรถอดครับ แต่พอดีแมวซน..แล้วไหนๆซนแล้วก็เลยทำreviewไว้ซะเลยครับ
ซึ่งตามคู่มือแล้ว เค้าให้บำรุงรักษาชุดลั่นไกโดยการหยอดน้ำมันผ่านรูสลักยึดจุดหมุนนกสับเท่านั้นครับ  Cheesy

Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 09:15:34 PM »

Wink  kitty  สวยเว้ย........ขอมั่งดิ

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
แมวบ้า(น)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 10:08:34 PM »

Wink  kitty  สวยเว้ย........ขอมั่งดิ

เอาไปให้แล้วต้องติดนะพี่  ยิ้มีเลศนัย

MR.LONELY
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2010, 02:52:25 PM »

พึ่งรับมาเหมือนกัน อยากสอบถามคุณแมวบ้า(น)
- ครั้งแรกที่ได้ปืนต้องถอดออกมาอย่างนี้ แล้วทำความสะอาดก่อนยิงหรือเปล่าครับ
- การดูแล หลังจากยิงเสร็จแล้ว ทำอย่างไรบ้างครับ พอดีภาษาอังกฤษไม่แข็งแรง อ่านคู่มือไม่ค่อยเข้าใจ
- ปกติซองอ่อน สำหรับใส่ LCR มีขายที่ไหนครับ
ถามหลายข้อ รบกวนด้วยนะครับ  ไหว้

NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2010, 04:34:19 PM »

จริงๆแล้วไม่ควรถอดครับ แต่พอดีแมวซน..แล้วไหนๆซนแล้วก็เลยทำreviewไว้ซะเลยครับ
ซึ่งตามคู่มือแล้ว เค้าให้บำรุงรักษาชุดลั่นไกโดยการหยอดน้ำมันผ่านรูสลักยึดจุดหมุนนกสับเท่านั้นครับ  Cheesy
ถ้าเป็นผมถอดออกนะ   รับรองได้เลยว่า  วิ่งหาช่างซ่อมปืนชัวร์ครับ Grin Grin Grin
แมวบ้า(น)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2010, 09:56:07 PM »

พึ่งรับมาเหมือนกัน อยากสอบถามคุณแมวบ้า(น)
- ครั้งแรกที่ได้ปืนต้องถอดออกมาอย่างนี้ แล้วทำความสะอาดก่อนยิงหรือเปล่าครับ
- การดูแล หลังจากยิงเสร็จแล้ว ทำอย่างไรบ้างครับ พอดีภาษาอังกฤษไม่แข็งแรง อ่านคู่มือไม่ค่อยเข้าใจ
- ปกติซองอ่อน สำหรับใส่ LCR มีขายที่ไหนครับ
ถามหลายข้อ รบกวนด้วยนะครับ  ไหว้

ยินดีด้วยครับกับLCR  หลงรัก
1. ไม่ต้องครับ และไม่ควรครับ
2. ตามคู่มือให้ดูแลเหมือนปืนลูกโม่ทั่วไปครับ คือทำความสะอาดลำกล้องและช่องโม่ แล้วนานๆก็หยอดน้ำมันผ่านทางสลักยึดจุดหมุนนกสับครับ
3. ใช้ร่วมกับซองของพวกโครงjได้เลยครับ
ด้วยความยินดีครับ  Cheesy

ถ้าเป็นผมถอดออกนะ   รับรองได้เลยว่า  วิ่งหาช่างซ่อมปืนชัวร์ครับ Grin Grin Grin

แหม.... ระดับพี่มีหรือจะประกอบกลับไม่ได้  Wink คนเก่าคนแก่( คิก คิก )ในอวป.นี่ชอบถล่มตนกันจริงๆ(ยกเว้นแมวจะค่อนไปทางขี้โม้  คิก คิกCheesy

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2010, 10:05:43 PM »

+1ครับ
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2010, 10:07:16 PM »

ไหนๆถอดแล้วน่าจะปัดเงาซะเลย
แมวบ้า(น)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2010, 10:36:57 PM »

+1ครับ

ขอบพระคุณครับพี่  ไหว้

ไหนๆถอดแล้วน่าจะปัดเงาซะเลย

คิดอยู่เหมือนกันครับพี่ กะว่าศึกษากลไกให้เข้าใจอีกนิดก็จะปัดเงาในส่วนสำคัญครับ  หลงรัก

ตอนนี้ยังไม่กล้าซนนักเพราะอะไหล่มันไม่ได้หาซื้อง่ายเหมือนกล๊อคอะครับ เลยยังกลัวๆอยู่
แต่อีกสักพัก คิดว่าคงจะเริ่มซนจากสปริงค์คืนไกกับสปริงค์นกสับครับพี่  Grin

หน้า: [1] 2
  พิมพ์