เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 20, 2024, 11:42:15 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แต่งกายคล้ายตำรวจ พกปืนกินเหล้า เท่ห์สุดๆ  (อ่าน 6642 ครั้ง)
worm342
Full Member

คะแนน 53

« ตอบ #30 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 11:40:47 AM »

ก็แล้วแต่จะคิดกันครับ ผมว่ามันก็ไม่สมควร แต่ถ้าชีวิตการทำงานทุกวันเสี่ยงกับความตายก็ต้องยอมรับและวางแผนชีวิตไว้ทุกนาทีก่อนการทำงานใครไม่เคยก็ถ่ายทอดถึงความรู้สึกให้ฟังไม่ได้ครับ  ช่วงหนึ่ง ผมได้กลับมาพัก ลูกสาวคนโตอายุประมาณขวบครึ่งกำลังพูดอ้อแอ้เดินเก่ง อีกคนอายุประมาณ ๓ เดือน เวลาจะกลับจากผลัดพัก ผมต้องรอให้ลูกกับเมียหลับก่อนผมถึงจะออกจากบ้านครับไม่อยากเห็นลูกกับเมียร้องให้ มันหมดกำลังครับ เศร้า
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #31 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 01:10:14 PM »

ก็แล้วแต่จะคิดกันครับ ผมว่ามันก็ไม่สมควร แต่ถ้าชีวิตการทำงานทุกวันเสี่ยงกับความตายก็ต้องยอมรับและวางแผนชีวิตไว้ทุกนาทีก่อนการทำงานใครไม่เคยก็ถ่ายทอดถึงความรู้สึกให้ฟังไม่ได้ครับ  ช่วงหนึ่ง ผมได้กลับมาพัก ลูกสาวคนโตอายุประมาณขวบครึ่งกำลังพูดอ้อแอ้เดินเก่ง อีกคนอายุประมาณ ๓ เดือน เวลาจะกลับจากผลัดพัก ผมต้องรอให้ลูกกับเมียหลับก่อนผมถึงจะออกจากบ้านครับไม่อยากเห็นลูกกับเมียร้องให้ มันหมดกำลังครับ เศร้า

ด้วยความเคารพ+เป็นห่วงนะครับ... ถ้าลูกเมียร้องไห้ก่อนออกจากบ้าน ให้ย้ายอาชีพเสียครับ, ลูกเมียมักมีสัมผัสที่ 6 นะครับ...
worm342
Full Member

คะแนน 53

« ตอบ #32 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 02:00:57 PM »

มันหนักไปน๊ะ เพราะผมไม่ฮากับคุณ กระบวนการความคิดในการขับเคลื่อนมันแตกก่างกันในแต่ละบุคคล
izoze
ปืนเก่า...ตัวแทนของพ่อ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

วันนี้คุณทำให้พ่อ-แม่ ยิ้มแล้วหรือยัง

« ตอบ #33 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 02:11:32 PM »

พอดีวันนี้นั้งกินข้าวที่ร้านหน้าค่า่ย ตชด.สุโขทัย พบเห็นน่าจะเป็นนายตำรวจ เพราะมีคนขับรถของตำรวจเมืองสุโขทัยมาซื้อของที่ร้านข้าง ๆ ไม่ได้แต่งชุดตำรวจซักนิด พกปืนที่เอวแต้เลยครับ ... ไม่มีใครทักท้วง   เอาหล่ะครับ จะทำอะไรก็ให้คิดถึงความเหมาะสมก็แล้วกันนะครับ รับผิดชอบต่อหน้าที่บ้าง

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #34 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 02:52:23 PM »

ด้วยความเคารพ+เป็นห่วงนะครับ... ถ้าลูกเมียร้องไห้ก่อนออกจากบ้าน ให้ย้ายอาชีพเสียครับ, ลูกเมียมักมีสัมผัสที่ 6 นะครับ...

มันหนักไปน๊ะ เพราะผมไม่ฮากับคุณ กระบวนการความคิดในการขับเคลื่อนมันแตกก่างกันในแต่ละบุคคล

ไม่ได้ฮาหรอกครับ, เป็นเพราะกระบวนการคิดมันไม่เหมือนกันนั่นแหละ คุณ worm342 ถึงได้มองไม่เห็นประเด็น... แต่ถึงมองไม่เห็นประเด็นก็ไม่เป็นไร ให้ถือว่าเหมือนจิ้งจกทักก็แล้วกันครับ...

ถึงแม้คุณ worm342 ไม่ได้เชื่อเรื่องโชคลางก็ตาม มันก็มีประเด็นอยู่ว่าหน้าที่ลูกผู้ชายนั้นต้องรักษาชาติ, ต้องปกป้องคุ้มครองครอบครัว... เรื่องรักษาหน้าที่ กับเรื่องรักษาสถาบันครอบครัวเป็นเรื่องใหญ่ที่สุดของสังคม ดังจะเห็นว่ากฎหมายอนุญาตให้สมาชิกในสังคมสามารถปลิดชีวิตผู้อื่นได้ด้วยสาเหตุเพียงไม่กี่อย่าง เช่นเพื่อรักษาแผ่นดิน, รักษาชีวิตตนเอง, และรักษาเกียรติและศักดิ์ศรีของสถาบันครอบครัว...

คุณ worm342 ออกไปทำงานโดยมีลูกร้องไห้ก่อนออกจากบ้าน+เมียร้องไห้ก่อนออกจากบ้านน่ะ, มันสักกี่ครั้งในชีวิตกันหรือ... อย่าบอกว่าร้องไห้กันทุกครั้งที่ออกจากบ้านไปทำงาน, เพราะถ้าเป็นเช่นนั้นมันไม่ต้องทำงานกันแล้วครับเพราะเมียจะเลิกด้วย เนื่องจากทนสภาพไม่ไหว, หากต้องร้องไห้กันทุกครั้ง มันก็ต้องมีคำถามแล้วครับว่าจะไปทำงานเพื่ออะไร หากอ้างว่าต้องไปทำหน้าที่เพื่อชาติแล้ว อย่างนี้ลูกเมียทหารตำรวจร้องไห้กันอย่างนี้ กองทัพมันจะเหลืออะไรครับ, ในเมื่อขวัญและกำลังใจกำลังพลหายหมด...

วิถีชีวิตปรกติของเมียทหาร เมียตำรวจเขาไม่ร้องไห้กันได้ทุกครั้งที่สามีออกจากบ้านไปทำงานหรอกครับ... เมื่อไหร่เมียร้องไห้ ลูกร้องกะจองงองแง หมาไล่กัดเจ้านายไม่ยอมให้ออกจากบ้าน, เจออย่างนี้ต้องอาราธนาพระเครื่องขึ้นคอ+สวดชินบัญชรขอพรพระอรหันต์ให้กางเกราะเพชรคุ้มครองกันก่อนออกจากบ้านแล้วครับ...

นายสมชายไม่ได้ฮาด้วยหรอกครับ แต่ชีวิตผ่านร้อนหนาว ผ่านประสบการณ์ตื่นเต้นมาได้ไม่น้อยกว่าใครที่อายุรุ่นราวคราวเดียวกันหรอกครับ... และที่ผ่านมาได้ทั้งหมดโดยไม่เฉียดอันตรายก็เพราะความไม่ประมาท+ใช้สมองวางแผนก่อนฯ ในทุกครั้งครับ...
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #35 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 07:26:29 PM »

+ให้นายสมชาย(ฮา)ครับ....

บางครั้งผมเครียดเรื่องงานที่ทํา.....เพราะสายงานต้องเจอแบบนั้น....

ผมบอกตัวเองเสมอว่า......ผมเลือกเส้นทางเดินแบบนี้เอง....ไม่มีใครบังคับ...

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
sa-ea-ba-รักในหลวง
FREEDOM
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 45

ความไม่แน่นอนคือสิ่งที่แน่นอน

« ตอบ #36 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 08:09:52 PM »

ติเพื่อก่อ  ให้เกิดคว่มเรียบร้อยในสังคม หรือ ขวางสายตาผู้พบเห็น เอามาบ่นสักหน่อยระบายความอัดอั้นตันใจในเวบ
ทุกคนมีเหตุผลของการกระทำ  บางคนพร้อมปฏิบัติหน้าที่  อาจจะนั่งจิบ แบบไม่เสียกิริยาอาการ สนทนาครายความเครียด
ขี่มอเตอร์ไซ ก่อนกลับบ้านแวะสังสรรเพื่อนฝูง คนถอดเสื้อ  ไว้  แต่ไม่มีที่เก็บปืน  ก้อเหน็บเอวไว้  เพราะวางสุ่มสี่สุ่มห้าอาจหาย
เรื่องบางอย่าง เขาก้ออนุโลม  กันครับ ไม่ก่อให้เกิด ความเสียหายร้ายแรง หรือก่อคดีอาญา และผิดศิลธรรม แต่อาจไปขัดสายตาประชาชนที่มี อคติหาว่ากร่าง บ้าง ทำตัวไม่เหมาะสมบ้าง   ครับ   อยากให้มองกันในแง่บวกครับ  จะได้ไม่ทำให้จิตใจขุ่นมัวในเวลาพบเห็น  ครับ ไหว้
ไม่สมควรด้วยประการทั้งปวงครับถ้าอยากทำแบบนั้นก้ไปเป็นยามครับแต่งเต็มยสหรือแต่งครึ่งท่อนไปกินเหล้าก็คงไม่ว่าครับ นี่เป็นถึงเจ้าหน้าที่บ้านเมืองที่ต้องปกป้องดูแลประชาชนแต่มาทำเสียเอง ถ้าขี่มอเตอร์ไซร์กับบ้านถอดเสื้อไว้ก็เอาเสื้อนั่นแหล่ะครับห่อปืนเอาไว้แล้ววางไว้ข้างตัวก็ได้ดีกว่าจะมาเหน็บโชว์ไว้ข้างเอวเป็นตำรวจ ทหารต้องอดทนครับต้องมีจิตสำนึกในหน้าที่การงานไม่ว่าจะอาชีพอะไรครับภาพพจน์ตำรวจทุกวันนี้ก็ไม่ค่อยจะดีอยู่แล้วครับอย่ามองเลยครับในแง่บวกช่วนกันติเพื่อก่อดีกว่าครับระเบียบปฏิบัติทางราชการเขามีครับทำให้เป็นตัวอย่างที่ดีของสังคมดีกว่าครับ ไหว้

สู้เพื่อความถูกต้อง อย่าหวั่นไหวต่อโชคชะตา อย่าหยาบช้ากับคนรอบตัว
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #37 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 08:37:28 PM »

คนเรามันเท่ากันครับ... แต่สำคัญที่สุดคือจุดยั้งคิดในส่วนเลวร้ายที่จะเกิดขึ้นในแต่ละเหตุการณ์ของแต่ละวัน...

ถ้าพักกลางวันมาทานข้าวแล้วพกปืนมาด้วย... ก็อาจเป็นเรื่องปกติเพราะเวลามีน้อย...

แต่หลังเลิกงานเวลามีทั้งคืนและบวกกับดื่มเครื่องดื่มที่มีแอลกอฮอล์ด้วย... ผมว่ามันน่ากลัว... เพราะอาวุธปืนที่เรามีสามารถเสริมความมั่นใจในการผ่านแต่ละเหตุการณ์ได้อย่างมีสติ... แต่ถ้าขาดสติขึ้นมาก็จะเป็นดาบอีกคม ที่จะมานั่งเสียใจในภายหลัง...

แค่เครื่องแบบก็ขลังอยู่แล้วครับ... ใครเจอก็ยกมือไหว้...

มุมมองคนละอย่าง... แต่คนที่อยู่อีกสถานะ ย่อมมีมุมมองอีกอย่างหนึ่งเหมือนกันครับ...

jomcz
Full Member

คะแนน 29

« ตอบ #38 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 08:52:50 PM »

ไหว้ บวกหนึ่งให้พี่นายสมชาย(ฮ่า) ครับ คนรอบข้างผมเป็นตำรวจในจ.ปัตตานี แต่ครอบครัวไม่เคยร้องให้ ตอนพ่อหรือสามี หัวหน้าครอบครัวออกจากบ้านไปทำงาน
และยังให้กำลังใจทุกครั้ง ที่ไปปฎิบัติหน้าที่ ....
lizard
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #39 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 10:43:30 AM »

ขอแสดงความคิดเห็นบ้างครับ เป็นการส่วนตัว ไม่มีถูกหรือผิด เพราะเป็นความคิดเห็นครับ ออกตัวก่อน

เพราะว่ากระทู้นี้มันละเอียดอ่อนในความรู้สึก กระทู้ว่า"แต่งกายคล้ายตำรวจ พกปืนกินเหล้า เท่ห์สุดๆ"     

ผมก็เป็นคนหนึ่งในสังคมนี้ที่ไปดื่มไปกินตามร้านทั่วๆไป ไม่มีร้านไหนประจำเนื่องจากรอของฟรีที่มีคนมา

ชวน ทำให้เห็นหลายๆเหตุการณ์ เหตุการณ์คล้ายๆกระทู้นี้ก็เคยเห็น ความรู้สึกคือไม่น่านั่งแล้วร้านนี้ ท่าทาง

บรรยากาศไม่ดีแน่ๆ ชวนเพื่อนๆไปร้านอื่นดีกว่า ประเทศนี้ร้านสุรามีมากกว่าวัดอีก หาที่ดื่มไม่ได้ก็ไปนั่งดื่มที่

บ้านดีกว่าสบายใจด้วย ตอนหลังเห็นบ่อยๆ มีข่าวออกมาเรื่อยๆ ว่ามีการเมาสุราแล้วพูดจาไม่ถูกหูกัน ชักปืน

มาไล่ยิง เลยเลิกที่จะไปอุดหนุนร้านสุราเลย ถ้ามีใครมาชวนก็จะบอกว่านั่งทานที่บ้านดีกว่าดื่มไปคุยไปจะ

เลิกกี่โมงก็ได้ หลับแล้วตื่นมาจะทานต่อก็ได้สบายใจ ประเด็นคือ การพกปืนมานั่งกินเหล้าอันนี้ไม่เห็นด้วย

อย่างแรง เหตุผลคือทำให้วงการปืนตกต่ำ กว่าเราๆท่านๆจะได้ปืนมาสักกระบอกยากเย็นแสนเข็น ได้มาแล้ว

เราๆท่านๆที่รักปืนคงต้องช่วยกันรักษาวงการนี้ให้ดีขึ้นดีขึ้น ความคิดเห็นส่วนตัวคือไม่ว่าใครก็ไม่ควรพกปืน

มานั่งกินเหล้า เพราะเหล้าทำให้ขาดสติทำอะไรลงไปง่ายๆด้วยการที่ไม่มีสติ หมองูตาย

เพราะงูวงการปืนย่อมพังเพราะคนในวงการ
คนตัวอ้วน+ผมรักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1057

« ตอบ #40 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 01:19:00 PM »

ผมก็ไม่ฮาสักเท่าไหร่  ผมก็ไม่รู้นะว่าเมียผมจะห้องไห้ไหม๊ตอนออกปฏิบัติหน้าที่  รู้แต่ว่าพอผมได้แผลนี้มาเมียผมร้องไห้แทบเป็นลม ตอนนั้นลูกสาวผมอายุ ๓ ขวบกว่าๆ (ตอนนี้ ๘ ขวบ) มีหลายคนพูดว่า"มึงทำไมโง่จังว่ะให้มันยิงได้" ครับผมโง่แต่แล้วทำไมท่านไม่ไปรอซื้อรอจับเองหล่ะ ปล่อยให้คนโง่อย่างผมไปปลอมตัวรอซื้อรอจับทำไม ที่เจ็บใจอีกอย่างประกันชีวิตเค้าไม่จ่ายอะไรให้เลยเพราะไม่อยู่ในเงื่อนไข(เซ็งเป็ด)  แต่ผมก็ยังถือว่าผมได้ทำตามอุดมการณ์ของผม ตายช่างมันถ้าตายในหน้าที่ ขอให้คนที่อยู่ข้างหลังปลอดภัยก็พอ ปล.เมียถามว่าตอนถูกยิงเจ็บไหม๊ อืม ทุกวันนี้ผมยังไม่ตอบเค้าเลยครับ ถ้าเป็นพี่พี่ น้องน้อง จะตอบยังไงดี ในเมื่อเค้าถามแบบลักษณะประชดผมแบบนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2010, 01:22:45 PM โดย Janef_Cop-รักในหลวง » บันทึกการเข้า

จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
kon tung kru 91
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #41 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 02:07:23 PM »

ตามความเห็นของผมนะครับ ไม่ว่าท่านใด จะประกอบอาชีพหรือทำงานราชการ  เอกชน ฯลฯ ผมไม่อยากใส่ใจ

หรอก เพราะ ทุกๆคนต่างก็เท่าเทียมกันทั้งนั้น แต่ถ้าใครคิดที่จะมีปืนแล้วอย่างน้อยเรื่องความมีจิตสำนึก ก็สำคัญมาก

นี่เรากำลังเล่นอยู่กับ "ปืน" นะครับมิใช่ "ท่อนไม้" ดังนั้น อันตรายของปืนมันก็มีรอบด้านหากผู้ครอบครอง ไม่รู้จักใช้ให้เป็น

ไม่ศึกษาและเรียนรู้แล้ว จะมีปัญหาต่างๆตามมาอีกมาก โดยเฉพาะคนในครอบครัวหรือผู้ที่เรารัก ไม่ใช่เรื่องล้อเล่นหากคิด

จะมีปืน

อย่างกรณีจ่าท่านดังกล่าวที่ผมก็ได้เล่าความ จากประสบการณ์ ผมบอกตามตรงนะครับ ผมเสียดายแทนในขณะที่ตนก็ประกอบ

อาชีพอันทรงเกียรติ แต่ก็ต้องมาจบชีวิตก็เพราะความประมาทของตนเอง นอกจากจะสร้างความเสียใจให้กับเพื่อนฝูงแล้ว คนในครอบครัว

ก็ต้องมาน้ำตาตกเพราะเหตุสลดเช่นนี้ มันควรเริ่มที่ผู้ใหญ่ครับ หากผู้ใหญ่นั้นสร้างวินัยให้กับตนเองกันได้ คนรุ่นหลังก็จะสามารถนำ

สิ่งดีๆไปใช้ในชีวิตเขาได้เช่นกัน แต่ถ้าหากผู้ใหญ่ขาดระเบียบวินัยแล้ว จะให้คนอื่นๆมาเคารพนับถือก็คงเป็นไปไม่ได้

มีปืนก็ต้องรวบรวมสติให้มากๆนะครับ มิใช่คิดว่า "ข้ามีปืนแล้ว จะต้องอย่างนั้นอย่างนี้" ผมไม่ขอกล่าวความยาวสาวความยืด

หรอกครับ มีปืนเท่ากับมีวุฒิภาวะกันทุกๆท่าน ด้วยความเคารพอย่างยิ่งครับ   ไหว้  ไหว้

แม้คุณลุงผม ท่านก็ชอบเล่นปืน มีปืนอยู่หลายกระบอก ท่านยังเคยบอกกับผมว่า "บัญญัติ 10 ประการในการใช้ปืน ต้องไป

ศึกษามาด้วย และก็ต้องจำให้ได้ด้วย มิเช่นนั้น จะไม่ให้ยิงปืน" ผมจำขึ้นใจและก็เห็นด้วยอย่างยิ่ง  ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2010, 02:13:51 PM โดย kon tung kru 91_รักในหลวง » บันทึกการเข้า
kon tung kru 91
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #42 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 02:31:37 PM »

ขอแสดงความคิดเห็นบ้างครับ เป็นการส่วนตัว ไม่มีถูกหรือผิด เพราะเป็นความคิดเห็นครับ ออกตัวก่อน

เพราะว่ากระทู้นี้มันละเอียดอ่อนในความรู้สึก กระทู้ว่า"แต่งกายคล้ายตำรวจ พกปืนกินเหล้า เท่ห์สุดๆ"     

ผมก็เป็นคนหนึ่งในสังคมนี้ที่ไปดื่มไปกินตามร้านทั่วๆไป ไม่มีร้านไหนประจำเนื่องจากรอของฟรีที่มีคนมา

ชวน ทำให้เห็นหลายๆเหตุการณ์ เหตุการณ์คล้ายๆกระทู้นี้ก็เคยเห็น ความรู้สึกคือไม่น่านั่งแล้วร้านนี้ ท่าทาง

บรรยากาศไม่ดีแน่ๆ ชวนเพื่อนๆไปร้านอื่นดีกว่า ประเทศนี้ร้านสุรามีมากกว่าวัดอีก หาที่ดื่มไม่ได้ก็ไปนั่งดื่มที่

บ้านดีกว่าสบายใจด้วย ตอนหลังเห็นบ่อยๆ มีข่าวออกมาเรื่อยๆ ว่ามีการเมาสุราแล้วพูดจาไม่ถูกหูกัน ชักปืน

มาไล่ยิง เลยเลิกที่จะไปอุดหนุนร้านสุราเลย ถ้ามีใครมาชวนก็จะบอกว่านั่งทานที่บ้านดีกว่าดื่มไปคุยไปจะ

เลิกกี่โมงก็ได้ หลับแล้วตื่นมาจะทานต่อก็ได้สบายใจ ประเด็นคือ การพกปืนมานั่งกินเหล้าอันนี้ไม่เห็นด้วย

อย่างแรง เหตุผลคือทำให้วงการปืนตกต่ำ กว่าเราๆท่านๆจะได้ปืนมาสักกระบอกยากเย็นแสนเข็น ได้มาแล้ว

เราๆท่านๆที่รักปืนคงต้องช่วยกันรักษาวงการนี้ให้ดีขึ้นดีขึ้น ความคิดเห็นส่วนตัวคือไม่ว่าใครก็ไม่ควรพกปืน

มานั่งกินเหล้า เพราะเหล้าทำให้ขาดสติทำอะไรลงไปง่ายๆด้วยการที่ไม่มีสติ หมองูตาย

เพราะงูวงการปืนย่อมพังเพราะคนในวงการ

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ +1
Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #43 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 02:38:23 PM »

ผมก็ไม่ฮาสักเท่าไหร่  ผมก็ไม่รู้นะว่าเมียผมจะห้องไห้ไหม๊ตอนออกปฏิบัติหน้าที่  รู้แต่ว่าพอผมได้แผลนี้มาเมียผมร้องไห้แทบเป็นลม ตอนนั้นลูกสาวผมอายุ ๓ ขวบกว่าๆ (ตอนนี้ ๘ ขวบ) มีหลายคนพูดว่า"มึงทำไมโง่จังว่ะให้มันยิงได้" ครับผมโง่แต่แล้วทำไมท่านไม่ไปรอซื้อรอจับเองหล่ะ ปล่อยให้คนโง่อย่างผมไปปลอมตัวรอซื้อรอจับทำไม ที่เจ็บใจอีกอย่างประกันชีวิตเค้าไม่จ่ายอะไรให้เลยเพราะไม่อยู่ในเงื่อนไข(เซ็งเป็ด)  แต่ผมก็ยังถือว่าผมได้ทำตามอุดมการณ์ของผม ตายช่างมันถ้าตายในหน้าที่ ขอให้คนที่อยู่ข้างหลังปลอดภัยก็พอ ปล.เมียถามว่าตอนถูกยิงเจ็บไหม๊ อืม ทุกวันนี้ผมยังไม่ตอบเค้าเลยครับ ถ้าเป็นพี่พี่ น้องน้อง จะตอบยังไงดี ในเมื่อเค้าถามแบบลักษณะประชดผมแบบนี้

ไหว้ ด้วยความเคารพ

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
ahu
กฎหมายทำให้เสมอภาค ปืนทำให้เท่าเทียม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #44 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 02:54:30 PM »

หมดหน้าที่การงาน  รู้ว่าจะสังสรรค์ดื่มกิน  ควรกลับเข้าที่พักก่อนครับ

ถ้ากลัวอาวุธปืนหาย  หรือ  มีรถควรเก็บในรถ  หรือ  ปกปิดมิดชิดก็ยังดีไม่เกินกำลัง  

ถึงนอกเวลาเมื่อพบประสบเหตุคนร้าย  ผมเชื่อว่าผู้ปฎิบัติงานด้านนี้มีโสตสัมผัสที่ดี  ยังนำออกมาป้องปรามได้ทัน  

.........กลับกันราษฎรปืนอยู่บ้านกลัวหาย  พาไปไหนก็มีความผิด  

"เศรษฐกิจพอเพียง"     หนึ่งตำบล.......หนึ่งภรรยา  Grin  Grin

มีไว้    หน้าใหญ่....ใจร้อน    นอนวัด
มีไว้    ปลอดภัย....อุ่นใจ    ไกลคุก
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์