เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 28, 2024, 02:23:14 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 9 10 11 [12] 13 14 15 ... 224
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนเล่นพระเครื่อง.......(นอกเรื่องปืนนะครับ)  (อ่าน 548741 ครั้ง)
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #165 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2005, 08:10:22 AM »

ผมมีองค์นี้ไม่รู้ว่าใครสร้างออกจากวัดไหน พิมพ์ทรงแปลกๆดี

ผมถามผู้รู้ให้แล้ว ท่านบอกว่าเป็น พระพิมพ์แหวกม่านของหลวงปู่นาค วัดโฆสิตราม (ไม่แน่ใจว่า
สะกดถูกรึปล่าว) จ.ชัยนาท อายุเกินกว่า 60ปี ครับ

อเสวนา จะ พาลานัง
..GlockGlack..
ทำดีไว้ไม่ขาดทุน..... ขาว อวบ. อิอิอิ
Hero Member

คะแนน 48

ใช้ปืนดี มีพระคุ้มครอง

« ตอบ #166 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2005, 08:29:10 AM »

...เมียใช้นางพระญาเขาโค้งองค์เดียวก็พอแล้วครับ...
เข่าโค้งครับ  Wink  เขาโค้งฟังแล้วหวาดหวั่นใจพิลึก  Cheesy

ผมมีองค์นี้ไม่รู้ว่าใครสร้างออกจากวัดไหน พิมพ์ทรงแปลกๆดี

ผมถามผู้รู้ให้แล้ว ท่านบอกว่าเป็น พระพิมพ์แหวกม่านของหลวงปู่นาค วัดโฆสิตราม (ไม่แน่ใจว่าสะกดถูกรึปล่าว) จ.ชัยนาท อายุเกินกว่า 60ปี ครับ
ถ้าเป็นหลวงปู่นาค ก็ต้องเป็นวัดระฆัง  แต่ถ้าเป็นวัดโฆสิตารามที่ชัยนาท ก็ต้องเป็นหลวงพ่อกวย ครับ  วัดโฆสิตารามเดิมชื่อวัดแค  แต่เนื่องจากหลวงพ่อกวยท่านนับถือสมเด็จโตมาก จึงเปลี่ยนชื่อมาเป็นวัดโฆสิตารามแทน

พระของคุณ boon ผมเคยพูดเล่นๆว่าท่าจะเป็นพระสมเด็จพิมพ์แหวกม่านทรงเจดีย์  เพราะมีทั้งพระสมเด็จ  มีม่าน  มีเจดีย์ด้วย  Grin  แต่จริงๆแล้วจะเป็นพิมพ์ของวัดไหนผมก็ไม่ทราบเหมือนกัน  เคยเห็นที่คล้ายๆกันก็เป็นของวัดทรงประมูล แต่ก็ไม่ใช่เนื้อนี้เสียทีเดียว

ขอสักกระทู้ที่ไม่เลอะเทอะเลื่อนเปื้อน จนเสียคุณค่าเนื้อความในกระทู้นะครับ Cheesy
ปืน
GooD Morning Teacher .
Full Member

คะแนน 0

น้องปืน !!! สู้ตายค่ะ^^

« ตอบ #167 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2005, 08:52:27 AM »

ผมรบกวนถามพี่ๆสักหน่อยครับ ว่าเป็นพระวัดไหนครับ

Ok, ByE Grin
ป - ปั้น-รักในหลวง
ถ้าท้อเป็นเพียงถ่าน ถ้าผ่านจึงเป็นเพชร
Hero Member

คะแนน 90

..พูดดีก็ดีด้วย พูดร้ายก็ร้ายตอบ...

« ตอบ #168 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2005, 09:32:10 AM »

...

....ผมต้องขอรบกวนคุณ  GlockGlack II  ช่วยดูให้หน่อยครับว่ากรุไหนและพระเป็นอย่างไรบ้างวิจาร์ณตามสบาย...ขอบคุณครับ

......พรุ่งนี้ก็สายเสียแล้ว.... 
www.gingamegun.com
ภูกามยาว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 128

« ตอบ #169 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2005, 12:34:46 PM »

พระร่วงไม่รู้รุ่นไหน มรดกคุณพ่อ
ภูกามยาว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 128

« ตอบ #170 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2005, 12:36:42 PM »

หลวงปู่ทวด พิมพ์ใหญ่
ภูกามยาว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 128

« ตอบ #171 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2005, 12:38:44 PM »

พระรอด ลำพูน
bigbang
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

« ตอบ #172 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2005, 12:56:37 PM »

...

....ผมต้องขอรบกวนคุณ GlockGlack II ช่วยดูให้หน่อยครับว่ากรุไหนและพระเป็นอย่างไรบ้างวิจาร์ณตามสบาย...ขอบคุณครับ

น่าจะเป็นพระหูยาน แต่ไม่ทราบว่าใช่กรุลพบุรีรึปล่าว  ลองฟังผู้รู้ท่านบอกอีกที
ว่าแต่หากรอบใส่เถอะครับ เพราะพระหูยานช่วงคอมักจะหักง่ายระวังไว้ก็ดี

Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #173 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2005, 01:13:51 PM »

เรื่องพิมพ์ทรงพระพุทธชินราชอินโดจีน ขอผ่านให้ทั่นเลขาฯ นะครับ แต่ผมดูแล้วองค์นี้ดี

ส่วนพิมพ์เจ็ดชั้นแขนกลม องค์นี้เป็นพระซ่อมหักหลายชิ้นหรือเปล่าครับ?
Embarrassedเฮียโยนมาให้ผม ไอ้ผมก็เกรงว่าจะกลายเป็น"สอนหนังสือสังฆราช"นะสิครับ Embarrassedสำหรับพระพุทธชินราชอินโดนจีนองค์ของพี่ sig228 นี่ดูจาก องค์พระ-วรรณะของเนื้อ-รอยตะใบ-โค๊ต.......ผมว่าแท้ครับ...พิมพ์สังฆาฏิสั้น...แม้ราคาในการเช่าหาในวงการอาจจะสู้พิมพ์นิยมไม่ได้แต่พุทธคุณก็ไม่ได้ด้อยไปกว่ากันครับ...เพราะในการสร้างพระพุทธชินราชอินโดจีนนี่ต้องถือว่าเจตนาดีคือสร้างเพื่อแจกจ่ายให้แก่ทหารและให้ประชาชนเช่าบูชาเพื่อเป็นมิ่งขวัญกำลังใจ.....วัสดุในการสร้างดีคือประชาชนทั่วประเทศร่วมใจกันบริจากทองเหลืองเพื่อสร้างองค์พระ(สมเด็จพระสังฆราชแพท่านทรงเรียกทองเหลืองเหล่านี่ว่าทองทิทย์).....พีธีดีกล่าวคือเป็นพิธีใหญ่มากในสมัยนั้นเกจิ 108 รูปจากทั่วสารทิศมาทำพิธีปลุกเสก(พิธีใหญ่กว่านี้ก็คือปี 2500).......เรียกว่าพุทธคุณครบครับ...ก่อนคล้องคอก็สำรวมจิตนึกถึงองค์หลวงพ่อแค่นั้นก็เพียงพอครับ...แต่จะให้ดีก็ว่าคาธาบูชาไปด้วย...จริง ๆ ผมท่องได้แต่เกรงว่าจะเขียนไม่ถูกอักขระเลยต้องรบกวนใครที่แม่น ๆ ในอักขระมาโพสบอกอีกทีครับ Grin

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
ningnong
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 0

« ตอบ #174 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2005, 02:43:55 PM »

ผมรบกวนถามพี่ๆสักหน่อยครับ ว่าเป็นพระวัดไหนครับ

พระของคุณปืนน่าเป็นของ หลวงปู่ภู วัดอินทร์ นะครับ เนื้อสวยมากครับ(กรอบก็สวยครับ)..
boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #175 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2005, 04:03:34 PM »

ผมถามผู้รู้ให้แล้ว ท่านบอกว่าเป็น พระพิมพ์แหวกม่านของหลวงปู่นาค วัดโฆสิตราม (ไม่แน่ใจว่า
สะกดถูกรึปล่าว) จ.ชัยนาท อายุเกินกว่า 60ปี ครับ
ผมเคยซื้อหนังสือมาอ่านดู รูปคล้ายๆครับ แต่เนื้อและพิมพ์ทรงไม่เหมือนกันที่เดียว  อยากเห็นภาพองค์ที่เหมือนองค์นี้ครับ(ถ้ามี)
ningnong
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 0

« ตอบ #176 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2005, 07:41:11 PM »

พระพิคเณศ เนื้อดิน ไม่ทราบว่ากรุไหนเหมือนกัน
ปืน
GooD Morning Teacher .
Full Member

คะแนน 0

น้องปืน !!! สู้ตายค่ะ^^

« ตอบ #177 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2005, 08:17:10 AM »

ขอบคุณครับคุณนิ้งหน่อง ไม่ทราบว่าเป็นพิมพ์อะไรครับ แล้วรบกวนถามอีกสักองค์ไม่ทราบว่าเป็นวัดไหนครับ และพิมพ์อะไรครับ

Ok, ByE Grin
bigbang
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

« ตอบ #178 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2005, 08:17:18 AM »

อ้างถึง
ผมเคยซื้อหนังสือมาอ่านดู รูปคล้ายๆครับ แต่เนื้อและพิมพ์ทรงไม่เหมือนกันที่เดียว อยากเห็นภาพองค์ที่เหมือนองค์นี้ครับ(ถ้ามี)
อ้างถึง
ผมจะลองสอบถามผู้รุ้และค้นคว้าจากหนังสือเก่าดูอีกทีครับ เพราะมือใหม่เพิ่งเริ่มครับ
แต่ข้อมูลคุณ GlockGlackII น่าจะชัดเจนกว่าผมนะครับ

ningnong
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 0

« ตอบ #179 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2005, 08:26:43 AM »

ขอบคุณครับคุณนิ้งหน่อง ไม่ทราบว่าเป็นพิมพ์อะไรครับ แล้วรบกวนถามอีกสักองค์ไม่ทราบว่าเป็นวัดไหนครับ และพิมพ์อะไรครับ

.
ดูพิมพ์ไปทางหลวงปู่ภูอีกนั้นแหละ แต่เรื่องพระพิมพ์สมเด็จดูยากเพราะมีการสร้างไว้มากมายหลายยุคหลายสมัย ถ้าส่วนตัวของผมแล้วดูเนื้อหามวลสาร ความเก่า  และที่มาของพระ ถ้าเราพอใจแล้วก็ถือว่าสุดยอดแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2005, 08:34:01 AM โดย ningnong » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 9 10 11 [12] 13 14 15 ... 224
  พิมพ์