เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 28, 2024, 02:28:11 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 15 16 17 [18] 19 20 21 ... 224
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนเล่นพระเครื่อง.......(นอกเรื่องปืนนะครับ)  (อ่าน 549251 ครั้ง)
ningnong
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 0

« ตอบ #255 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2005, 01:28:19 PM »

ถึงคุณS.Vทำไมถึงว่าดูแปลกๆละครับ เหรียญพวกนี้คุณยายผมได้มาจากมือหลวงปู่ทั้งสิ้น จริงมีอีกมากมายครับแต่คุณยายได้แจกให้ลูกหลานไปมีเหลือมาถึงผมไม่มากและก็มีที่ผมทำหายไปอีกตอนเด็กๆ คือว่าบ้านผมอยู่ห่างจากวัดป่าอุดมสมพรสองกิโลครับอยู่ที่อำเภอพรรณานิคมตรงไก้ลๆโรงพัก ผมไม่ใช่คนเล่นพระแต่ก็แน่ใจว่าเหรียญพวกนี้เป็นของแท้นะครับ ด้านหลังเหรียญเขียนว่าวัดบ้านนาหัวช้างสกลนคร ที่ระลึกงานสร้างโบสถืน้ำ ปี2507 รุ่นสองศิษย์ทอ.สร้างถวาย ส่วนรูปที่สามนั้นเป็นสร้อยและเหรียญที่คุณยายผมใส่ติดตัวตลอดจนถึงวันที่ท่านเสียชีวิตครับ ว่าอะไรก็ยอมได้ครับแต่ว่าเราชาวพรรณานิคมมีเหรียญหลวงปู่ฝั่นปลอมนี่ยอมไม่ได้จริงๆครับ เดี๋ยวฟ้องคุณยายด้วยโกรธแล้วนะ
ผมแสดงความเห็นแบบไม่เข้าข้างท่านใดนะครับ... วัตถุมงคลที่ดูแต่เพียงจากภาพ โอกาสดูผิดเพี้ยนมีสูงมากครับ พระแท้ดูเป็นเก๊ ในขณะเดียวกัน พระฝีมือก็ทำให้ดูก้ำกึ่งว่าเป็นแท้ได้เหมือนกัน

สมาชิกไม่ทราบที่มาที่ไปของเหรียญนี้ แสดงความเห็นไปตามมุมมองของตน เป็นสิทธิ์ครับ ก็ขนาดถือพระแท้เข้าสนาม บางร้านเขาก็ไม่สนใจ เพราะดูแล้วไม่ชอบก็มี

เหรียญตามรูปที่ 3 ใช่เหรียญรุ่นร่มโพธิ์ทอง (กระทู้นี้หน้าที่ 7 ที่ท่านมาโปรดคุณ Sig228-kolok ตามที่อยากได้) หรือเปล่า? ดูแล้วน่าจะใช่รุ่นเดียวกันเนอะ Wink
ผมว่าช่วยๆกันดูและแนะนำกันก็ดีนะครับ เราคอเดียวกัน หลายคนหลายมุมมองครับ มีความคิดเห็นกันบ้างดีกว่ามาดูเฉยๆครับ เพราะมุมมองที่เห็นก็แค่จากรูปครับ แต่มีคำแนะนำเยอะๆก็น่าจะดีนะครับ กระทู้นี้จะได้มีสีสรรครับ
S.V
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 647

เสียชีพ อย่าเสียสัตย์

« ตอบ #256 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2005, 02:47:27 PM »

ถึงคุณS.Vทำไมถึงว่าดูแปลกๆละครับ เหรียญพวกนี้คุณยายผมได้มาจากมือหลวงปู่ทั้งสิ้น จริงมีอีกมากมายครับแต่คุณยายได้แจกให้ลูกหลานไปมีเหลือมาถึงผมไม่มากและก็มีที่ผมทำหายไปอีกตอนเด็กๆ คือว่าบ้านผมอยู่ห่างจากวัดป่าอุดมสมพรสองกิโลครับอยู่ที่อำเภอพรรณานิคมตรงไก้ลๆโรงพัก ผมไม่ใช่คนเล่นพระแต่ก็แน่ใจว่าเหรียญพวกนี้เป็นของแท้นะครับ ด้านหลังเหรียญเขียนว่าวัดบ้านนาหัวช้างสกลนคร ที่ระลึกงานสร้างโบสถืน้ำ ปี2507 รุ่นสองศิษย์ทอ.สร้างถวาย ส่วนรูปที่สามนั้นเป็นสร้อยและเหรียญที่คุณยายผมใส่ติดตัวตลอดจนถึงวันที่ท่านเสียชีวิตครับ ว่าอะไรก็ยอมได้ครับแต่ว่าเราชาวพรรณานิคมมีเหรียญหลวงปู่ฝั่นปลอมนี่ยอมไม่ได้จริงๆครับ เดี๋ยวฟ้องคุณยายด้วยโกรธแล้วนะ
---------------------------------------------------------------------------------------------------
ก่อนอื่นต้องขอโทษท่านเจ้าของเหรียญก่อนนะครับ ที่ผมแสดงความเห็นเป็นที่ไม่พอใจของท่าน  ที่ผมแสดงความเห็นไปนั้นเกิดจากความรู้สึกที่จริงใจต่อท่าน และเพื่อนสมาชิกครับ   เหรียญนี้ถ้าเป็นรุ่น 1 ของท่าน  สนนราคาที่หลักแสนกลางๆแล้วครับ  จากภาพมุมและแสงอาจผิดเพี้ยน ผมอาจผิดเองก็ได้  ผมขอนำภาพมาให้ท่านลองเปรียบเทียบดูแล้วกันครับ เป็นพระของท่านอื่นเช่นกันลองเข้าไปชมเปรียบเทียบแล้วกันครับ  ของพี่บุญก็มีแต่เป็นรุ่นอื่น แต่บล็อคด้านหน้าเหรียญบล็อคเดียวกันหมดครับ  ตั้งแต่รุ่น1-7  ค่อยๆดูนะครับ   ขออภัยอีกครั้งครับhttp://www.uamulet.com/showAmuletBoardDetail.asp?qid=36544
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 07, 2006, 12:34:01 PM โดย s.v » บันทึกการเข้า

ถ้วยหนึ่งนงนุช  สองถ้วยพุทธวาจา  สามถ้วยแกล้วกล้าพูดจาองอาจ  สี่ถ้วยเก่งกาจผ้าขาดไม่รู้ตัว  ห้าถ้วยเมามัวพูดไม่กลัวความผิด  หกถ้วยมีฤกธิ์พูดผิดทุกคำ  เจ็ดถ้วยมืดคล้ำมือคลำหนทาง  แปดถ้วยเอวบางพี่เห็นช้างเท่าหมู  เก้าถ้วยโอ้ว่าโฉมตรูสุดรู้สุดคิด  สิบถ้วยมืดมิดสิ้นฤทธิ์พี่แล้วเจ้าแก้วเอย
S.V
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 647

« ตอบ #257 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2005, 02:51:14 PM »

http://www.uamulet.com/showAmuletBoardDetail.asp?qid=32383
อีกเหรียญครับ

ถ้วยหนึ่งนงนุช  สองถ้วยพุทธวาจา  สามถ้วยแกล้วกล้าพูดจาองอาจ  สี่ถ้วยเก่งกาจผ้าขาดไม่รู้ตัว  ห้าถ้วยเมามัวพูดไม่กลัวความผิด  หกถ้วยมีฤกธิ์พูดผิดทุกคำ  เจ็ดถ้วยมืดคล้ำมือคลำหนทาง  แปดถ้วยเอวบางพี่เห็นช้างเท่าหมู  เก้าถ้วยโอ้ว่าโฉมตรูสุดรู้สุดคิด  สิบถ้วยมืดมิดสิ้นฤทธิ์พี่แล้วเจ้าแก้วเอย
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #258 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2005, 02:54:04 PM »

---------------------------------------------------------------------------------------------------
ก่อนอื่นต้องขอโทษท่านเจ้าของเหรียญก่อนนะครับ ที่ผมแสดงความเห็นเป็นที่ไม่พอใจของท่าน ที่ผมแสดงความเห็นไปนั้นเกิดจากความรู้สึกที่จริงใจต่อท่าน และเพื่อนสมาชิกครับ เหรียญนี้เป็นรุ่น 1 ของท่านครับ สนนราคาที่หลักแสนกลางๆแล้วครับ จากภาพมุมและแสงอาจผิดเพี้ยน ผมอาจผิดเองก็ได้ ผมขอนำภาพมาให้ท่านลองเปรียบเทียบดูแล้วกันครับ เป็นพระของท่านอื่นเช่นกันลองเข้าไปชมเปรียบเทียบแล้วกันครับ ของพี่บุญก็มีแต่เป็นรุ่นอื่น แต่บล็อคด้านหน้าเหรียญบล็อคเดียวกันหมดครับ ตั้งแต่รุ่น1-7 ค่อยๆดูนะครับ ขออภัยอีกครั้งครับhttp://www.uamulet.com/showAmuletBoardDetail.asp?qid=36544

จาดดดดดด...ห้ายยยย.....
post ลำบาก....ผมรู้....คริ คริ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 17, 2005, 03:28:56 PM โดย 51 » บันทึกการเข้า
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #259 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2005, 02:57:58 PM »

http://www.uamulet.com/showAmuletBoardDetail.asp?qid=32383
อีกเหรียญครับ

จาดดดดด.....ห้ายยยยย...อี๊กกกกก.....คริ คริ

ภาพ post ลำบาก......

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 17, 2005, 03:06:52 PM โดย 51 » บันทึกการเข้า
S.V
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 647

« ตอบ #260 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2005, 03:03:27 PM »

ขอบคุณพี่51ครับ  Cheesy  มันโพสยาก Cheesy
วันนี้อยู่บ้านเลี้ยงน้องสาวใช่ใหมครับ Grin

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #261 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2005, 03:09:14 PM »

ขอบคุณพี่51ครับ Cheesy มันโพสยาก Cheesy
วันนี้อยู่บ้านเลี้ยงน้องสาวใช่ใหมครับ Grin

แม่นแหล๋ว.....ครับ ท่าน เอสวี...

ตอนนี้...หน่วยรบพิเศษ....หลับ....ครับ  ตอนนี้....

คริ คริ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 17, 2005, 03:17:19 PM โดย 51 » บันทึกการเข้า
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #262 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2005, 03:31:50 PM »

แนวระนาบ...ในการถ่ายภาพ วัตถุขนาดเล็ก...
และความผิดเพี้ยนของ lens

เป็นเรื่องที่ต้องคำนึงถึงมาก ๆ ครับ....สำหรับ ภาพ macro

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 17, 2005, 04:07:07 PM โดย 51 » บันทึกการเข้า
S.V
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 647

« ตอบ #263 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2005, 03:48:33 PM »

Grinสมเด็จวัดวิเวกหรือเปล่าครับพี่51 Grin
ปีใหม่อยู่บ้านด้วยเน้อ

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #264 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2005, 03:59:49 PM »

Grinสมเด็จวัดวิเวกหรือเปล่าครับพี่51 Grin
ปีใหม่อยู่บ้านด้วยเน้อ

ไม่ทราบเหมือนกันครับ...ดูไม่เป็น...คริ คริ

ดูเป็นแต่....หลังอุ....ของท่าน Sig ง่ะครับ

..GlockGlack..
ทำดีไว้ไม่ขาดทุน..... ขาว อวบ. อิอิอิ
Hero Member

คะแนน 48

ใช้ปืนดี มีพระคุ้มครอง

« ตอบ #265 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2005, 04:14:48 PM »

รุ่นนี้ดีไหมครับ.... อิอิ Grin Grin ชัวร์สุดๆ 
ระวังเจอเลข 8A นะครับ  เห็นว่าปลอมเหมือนมากๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 17, 2005, 04:47:38 PM โดย GlockGlack II » บันทึกการเข้า

ขอสักกระทู้ที่ไม่เลอะเทอะเลื่อนเปื้อน จนเสียคุณค่าเนื้อความในกระทู้นะครับ Cheesy
โจ
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #266 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2005, 07:18:33 PM »

คุณ SV มีน้ำใจช่วยติชมพระของเราก็ดีแล้วครับ สำหรับผมการเก็บสะสมพระเครื่องเป็นความสุขใจอย่างหนึ่ง ชอบตรงพุทธศิลป์มากกว่าราคา

อย่างหลวงพ่อปานองค์ที่ลงรูป ได้มาแบบไม่แพง 1000 บาท ส่วนสมเด็จก็ได้มาในราคา 4000 บาทกรอบทอง ถามผมว่าดูเป็นหรือเปล่า คงตอบได้แค่ชอบหรือไม่ชอบก็เท่านั้นเอง หลวงปู่ทวดก็ไม่เกินพันบาท

ปล.พระเก๊ที่บ้านก็มีเยอะ ส่วนพระแท้ก็พอมี ใครบอกว่าแท้ก็ดีใจ ใครบอกว่าเก๊ก็ฟังไว้ อย่าคิดมากเลยครับ เก๊แท้ไม่สำคัญอยู่ที่ใจรักมากกว่าครับ
o/uboy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #267 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2005, 12:14:31 AM »

ครับรับทราบถึงความหวังดีของทุกท่านครับ ลึกๆแล้วไม่ได้โกรธท่านS.Vเลยแม้แต่น้อยครับแค่แซวกันเล่นนะครับ บวกกับจะเสียใจมากๆๆๆถ้าผมมีเหรียญหลวงปู่ฝั่นปลอมเพราะผมเป็นคนพื้นที่แท้ๆและคุณยายผมก็บอกว่าได้รับมาจากมือหลวงปู่เองด้วย
poojar
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #268 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2005, 07:41:03 AM »

หยั่งงี้ปูต้องขอรบกวนคุณ s.v. ช่วยดูพระองค์นี้ให้ปูแล้วล่ะค่ะ  Smiley

Mr_Watt
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #269 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2005, 10:07:48 AM »

คุณ SV มีน้ำใจช่วยติชมพระของเราก็ดีแล้วครับ สำหรับผมการเก็บสะสมพระเครื่องเป็นความสุขใจอย่างหนึ่ง ชอบตรงพุทธศิลป์มากกว่าราคา

อย่างหลวงพ่อปานองค์ที่ลงรูป ได้มาแบบไม่แพง 1000 บาท ส่วนสมเด็จก็ได้มาในราคา 4000 บาทกรอบทอง ถามผมว่าดูเป็นหรือเปล่า คงตอบได้แค่ชอบหรือไม่ชอบก็เท่านั้นเอง หลวงปู่ทวดก็ไม่เกินพันบาท

ปล.พระเก๊ที่บ้านก็มีเยอะ ส่วนพระแท้ก็พอมี ใครบอกว่าแท้ก็ดีใจ ใครบอกว่าเก๊ก็ฟังไว้ อย่าคิดมากเลยครับ เก๊แท้ไม่สำคัญอยู่ที่ใจรักมากกว่าครับ

Cheesyผมชอบประโยคนี้ของคุณโจมาก บางทีแท้ยังบอกว่าเก๊ก็เยอะ บางทีเก๊ยังบอกว่าแท้ก็ไม่ใช่น้อย เดี๋ยวนี้เทคโนโลยีมันก้าวหน้า วงการพระเครื่องก็มีพวกมิชฉาชีพเข้ามาหากินเยอะ
หน้า: 1 ... 15 16 17 [18] 19 20 21 ... 224
  พิมพ์