เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 28, 2024, 02:25:57 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 16 17 18 [19] 20 21 22 ... 224
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนเล่นพระเครื่อง.......(นอกเรื่องปืนนะครับ)  (อ่าน 549007 ครั้ง)
S.V
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 647

เสียชีพ อย่าเสียสัตย์

« ตอบ #270 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2005, 02:20:57 PM »

คุณ SV มีน้ำใจช่วยติชมพระของเราก็ดีแล้วครับ สำหรับผมการเก็บสะสมพระเครื่องเป็นความสุขใจอย่างหนึ่ง ชอบตรงพุทธศิลป์มากกว่าราคา

อย่างหลวงพ่อปานองค์ที่ลงรูป ได้มาแบบไม่แพง 1000 บาท ส่วนสมเด็จก็ได้มาในราคา 4000 บาทกรอบทอง ถามผมว่าดูเป็นหรือเปล่า คงตอบได้แค่ชอบหรือไม่ชอบก็เท่านั้นเอง หลวงปู่ทวดก็ไม่เกินพันบาท

ปล.พระเก๊ที่บ้านก็มีเยอะ ส่วนพระแท้ก็พอมี ใครบอกว่าแท้ก็ดีใจ ใครบอกว่าเก๊ก็ฟังไว้ อย่าคิดมากเลยครับ เก๊แท้ไม่สำคัญอยู่ที่ใจรักมากกว่าครับ

หลงรัก หลงรัก หลงรักเขินอ่ะ

ถ้วยหนึ่งนงนุช  สองถ้วยพุทธวาจา  สามถ้วยแกล้วกล้าพูดจาองอาจ  สี่ถ้วยเก่งกาจผ้าขาดไม่รู้ตัว  ห้าถ้วยเมามัวพูดไม่กลัวความผิด  หกถ้วยมีฤกธิ์พูดผิดทุกคำ  เจ็ดถ้วยมืดคล้ำมือคลำหนทาง  แปดถ้วยเอวบางพี่เห็นช้างเท่าหมู  เก้าถ้วยโอ้ว่าโฉมตรูสุดรู้สุดคิด  สิบถ้วยมืดมิดสิ้นฤทธิ์พี่แล้วเจ้าแก้วเอย
S.V
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 647

« ตอบ #271 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2005, 02:24:20 PM »

หยั่งงี้ปูต้องขอรบกวนคุณ s.v. ช่วยดูพระองค์นี้ให้ปูแล้วล่ะค่ะ  Smiley

เอ่อ..ไม่เป็นครับพระสมเด็จเนี่ยท่านปู..

หลังบ้านดีกว่าครับ Wink

ถ้วยหนึ่งนงนุช  สองถ้วยพุทธวาจา  สามถ้วยแกล้วกล้าพูดจาองอาจ  สี่ถ้วยเก่งกาจผ้าขาดไม่รู้ตัว  ห้าถ้วยเมามัวพูดไม่กลัวความผิด  หกถ้วยมีฤกธิ์พูดผิดทุกคำ  เจ็ดถ้วยมืดคล้ำมือคลำหนทาง  แปดถ้วยเอวบางพี่เห็นช้างเท่าหมู  เก้าถ้วยโอ้ว่าโฉมตรูสุดรู้สุดคิด  สิบถ้วยมืดมิดสิ้นฤทธิ์พี่แล้วเจ้าแก้วเอย
JLB-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 15

« ตอบ #272 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2005, 02:31:47 PM »

เรื่องพระแท้ พระเก๊
ตามความรู้ที่มีอันน้อยนิด
พระแท้ ที่ดูง่าย ผู้ที่มีความชำนาญในการดูพระ  10 คน ก็ต้องดูว่าแท้ทั้ง 10 คน ( ดูแบบจริงใจ ไม่มีเงื่อนไขเรื่องผลประโยชน์อื่น)
แต่หากเก๊ ดูว่าแท้ 9 คน อีก 1 คนดูว่า เก๊ ก็จะกลายเป็น พระเก๊ หรือ พระดูยากไป
หากจะสะสม แบบไม่คิดมาก ก็ไม่เป็นไร ว่ากันตามความสบายใจดีกว่า

การบูชา พระเครื่อง จริงอยู่พระเครื่องที่ไม่มีมูลค่าในการ ซื้อขาย ก็มีคุณค่าได้ หากได้รับการ บรรจุ พุทธคุณในการสร้าง
และการจะบูชาพระเครื่อง ก็ควรจะศึกษาที่มาด้วยครับ
หากเป็นพระที่ไม่ผ่านการปลุกเสก ( ผู้ที่บูชาจะรู้หรือ ไม่รู้ก็ตามแต่ ) แต่รู้สึกเพียงว่า ( ตามสำนวนทั่วไป ) พระอะไรไม่สำคัญ พระอยู่ที่ใจ ผมว่า อย่าอาราธนามาขึ้นคอดีกว่า เพราะ พระที่ไม่ผ่านการปลุกเสก คงจะไม่มีพุทธคุณ ใดๆ ในองค์พระที่จะมาคุ้มครอง ผู้ที่นำมาบูชาได้หรอกครับ

ขอบคุณครับ
S.V
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 647

« ตอบ #273 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2005, 02:35:28 PM »

ครับรับทราบถึงความหวังดีของทุกท่านครับ ลึกๆแล้วไม่ได้โกรธท่านS.Vเลยแม้แต่น้อยครับแค่แซวกันเล่นนะครับ บวกกับจะเสียใจมากๆๆๆถ้าผมมีเหรียญหลวงปู่ฝั่นปลอมเพราะผมเป็นคนพื้นที่แท้ๆและคุณยายผมก็บอกว่าได้รับมาจากมือหลวงปู่เองด้วย

ขอบคุณครับที่ไม่โกรธผม Cheesy  เหรียญนี้เนี่ยไม่ว่าจะแท้หรือจะเก๊ ผมว่ามันก็มีคุณค่าทางจิตใจมากกว่าเรื่องราคาค่างวดครับ เพราะว่าเป็นเหรียญที่คุณยายให้เรามา  เก็บไว้เถิดครับอย่าคิดมากเลย  โลกนี้ยังมีเรื่องแปลกๆอีกเยอะ Wink

poppy
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 1

สู้ สู้ สู้ตาย

« ตอบ #274 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2005, 03:53:25 PM »

ครับรับทราบถึงความหวังดีของทุกท่านครับ ลึกๆแล้วไม่ได้โกรธท่านS.Vเลยแม้แต่น้อยครับแค่แซวกันเล่นนะครับ บวกกับจะเสียใจมากๆๆๆถ้าผมมีเหรียญหลวงปู่ฝั่นปลอมเพราะผมเป็นคนพื้นที่แท้ๆและคุณยายผมก็บอกว่าได้รับมาจากมือหลวงปู่เองด้วย

ขอบคุณครับที่ไม่โกรธผม Cheesy เหรียญนี้เนี่ยไม่ว่าจะแท้หรือจะเก๊ ผมว่ามันก็มีคุณค่าทางจิตใจมากกว่าเรื่องราคาค่างวดครับ เพราะว่าเป็นเหรียญที่คุณยายให้เรามา เก็บไว้เถิดครับอย่าคิดมากเลย โลกนี้ยังมีเรื่องแปลกๆอีกเยอะ Wink
  ถูกต้องน่ะครับบบ
..GlockGlack..
ทำดีไว้ไม่ขาดทุน..... ขาว อวบ. อิอิอิ
Hero Member

คะแนน 48

ใช้ปืนดี มีพระคุ้มครอง

« ตอบ #275 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2005, 06:10:46 PM »

ขอบคุณครับที่ไม่โกรธผม Cheesy  เหรียญนี้เนี่ยไม่ว่าจะแท้หรือจะเก๊ ผมว่ามันก็มีคุณค่าทางจิตใจมากกว่าเรื่องราคาค่างวดครับ เพราะว่าเป็นเหรียญที่คุณยายให้เรามา  เก็บไว้เถิดครับอย่าคิดมากเลย  โลกนี้ยังมีเรื่องแปลกๆอีกเยอะ Wink
ผมมองว่าเหรียญนี้พอถ่ายรูปและลดขนาดภาพแล้ว  อัตราส่วนของภาพผิดเพี้ยนไป  ทำให้เหรียญดูยาวผิดทรงไปครับ

วิธีการบูชาพระที่ปลอมของแท้ให้มีพุทธคุณ  ต้องใช้วัตถุมงคลนั้นเป็นสื่อไปถึงพระรัตนตรัย  หรือพระเกจิรูปนั้นๆครับ  (ความศรัทธาที่ตั้งมั่นไม่คลอนคลาย)  ทำให้หลายๆคนแขวนพระปลอมแต่มีประสบการณ์

ขอสักกระทู้ที่ไม่เลอะเทอะเลื่อนเปื้อน จนเสียคุณค่าเนื้อความในกระทู้นะครับ Cheesy
poojar
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #276 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2005, 10:25:19 AM »

หยั่งงี้ปูต้องขอรบกวนคุณ s.v. ช่วยดูพระองค์นี้ให้ปูแล้วล่ะค่ะ  Smiley

เอ่อ..ไม่เป็นครับพระสมเด็จเนี่ยท่านปู..

หลังบ้านดีกว่าครับ Wink

ปูต้องขอบคุณ คุณ SV มาก ๆ ค่ะ จะรอรายละเอียดนะคะ

Dhong
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #277 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2005, 10:26:22 AM »

.............ผมไม่กล้าเก็บพระเก่ามากๆครับ เพราะผมดูไม่เป็นเลย แต่เวลาได้พระเก่าจากพ่อแม่หรือปู่ย่า ผมมองว่าท่านมอบพระให้เราเพราะความรักความห่วงใย และต้องการให้พระคุ้มครองเรา เพราะฉะนั้นจะแท้หรือไม่ แค่ได้รับพระมาด้วยความรักจากผู้ที่เราเคารพก็เป็นมงคลกับชีวิตมากแล้วครับ Smiley
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #278 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2005, 01:48:44 PM »

พระของพ่อครับ ไม่รู้ว่าพระอะไรวัดไหน บางคนก็บอกว่าเก้เก่า
เก๊แบบจะขอเอาไปศึกษาดูเนื้อหาหรือเปล่าครับ?  Grin

ผมว่าไม่เก๊ครับ  แต่ไม่รู้ที่  พระเนื้อดิน  ชิน ผมดูความเก่าไม่เป็น  เพราะไม่ได้สนใจหาเก็บ

Grinคุ้น ๆ ว่าน่าจะใช้พระร่วงนั่ง ฐานสำเภาหรือเปล่าครับ Grinไม่แน่ใจนะครับ(ชื่อผมก็นึกตั้งนานกว่าจะจำได้)เพราะเคยผ่านตาแค่ ครั้งเดียว แต่สันฐานกับรูปทรง คล้าย ๆ แบบของพี่บุญครับ Grin
หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตารินเจี๊ยกกกก.....พิมพ์ชื่อพระผิดครับ พระอู่ทองนั่ง ฐานสำเภา ครับ จำผิดพลาดจริง ๆ ครับ...แต่ยังยืนยันในคำพูดเดิมครับคือไม่แน่ใจเหมือนเดิมครับเพราะเห็นของจริง แค่ครั้งเดียวแต่คุ้น ๆ ว่าคล้าย ๆ อยู่ Grin

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
love glock
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #279 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2005, 02:23:04 PM »

แม่ให้มา
love glock
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #280 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2005, 02:27:09 PM »

อีกองค์
..GlockGlack..
ทำดีไว้ไม่ขาดทุน..... ขาว อวบ. อิอิอิ
Hero Member

คะแนน 48

ใช้ปืนดี มีพระคุ้มครอง

« ตอบ #281 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2005, 02:29:03 PM »

แม่ให้มา
ชอบครับ  Grin

ขอสักกระทู้ที่ไม่เลอะเทอะเลื่อนเปื้อน จนเสียคุณค่าเนื้อความในกระทู้นะครับ Cheesy
โจ
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #282 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2005, 05:10:50 PM »

ชอบเหรียญหลวงพ่อคง ดูแล้วสวยดีครับ  Grin
ningnong
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 0

« ตอบ #283 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2005, 07:31:41 PM »

แม่ให้มา
หลวงพ่อคง วัดบางกระพร้อมสวยมากครับ ของผมเหลืออยู่แค่นี้เองครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 19, 2005, 07:34:36 PM โดย ningnong » บันทึกการเข้า
ningnong
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 0

« ตอบ #284 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2005, 06:52:40 PM »

ขอขุดขึ้นมาหน่อยนะครับ เดี๋ยวจะลืมกัน  เหรียญ หลวงพ่อยา วัดข่อย เพชรบุรี ครับ
หน้า: 1 ... 16 17 18 [19] 20 21 22 ... 224
  พิมพ์