เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 28, 2024, 12:22:45 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 60 61 62 [63] 64 65 66 ... 224
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนเล่นพระเครื่อง.......(นอกเรื่องปืนนะครับ)  (อ่าน 548168 ครั้ง)
nitrogen
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #930 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 01:09:05 PM »

ดูพระให้ผมด้วยคนนะครับ
ว่าเป็นของวัดไหนครับ
ขอบคุณครับ

ผมเดาว่าเป็นของวัดท่าพระจันทร์ครับ   ยิ้มีเลศนัย

ไม่สันทัดสมเด็จก็เพราะเหตุนี้แหละ  เยอะจริง ๆ   ไหว้
ขอบพระคุณ ขอรับ  ไหว้ ยิ้มีเลศนัย
Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #931 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 04:59:10 PM »

ยามว่างไม่มีอะไรทำ.............ตกงาน  เออ!!! เจ็บครับ

ไหว้ ไหว้ ไหว้ พระขุนแผนกรุบ้านกร่าง สุพรรณบุรี  ครับ   ไหว้ ไหว้ ไหว้

หาเก็บ หาสะสม มาจากไหนครับเนี้ย เยอะจังครับ เยี่ยมจริงๆ เยี่ยม  ไหว้

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
สมศักดิ์ : รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1152

« ตอบ #932 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 01:51:54 AM »

หาเก็บ หาสะสม มาจากไหนครับเนี้ย เยอะจังครับ เยี่ยมจริงๆ เยี่ยม  ไหว้

เริ่มสะสมมาตั้งแต่ปี ๑๙  -๒๐  เก็บมาเรื่อยๆจนปัจจุบันครับ  ส่วนใหญ่ใหม่ๆเจอแต่ของเก๊ครับ

กว่าจะรู้เรื่อง ดูเป็น  พลาดไปมากโขอยู่   เศร้า
Wrangler 1
Hero Member

คะแนน 284

« ตอบ #933 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 06:13:53 AM »

เพิ่งกลับมาจากพันธิ์ทิพย์งามวงศ์วาน (เขียนถูกรึเปล่าเนี่ย ) โอยมีงานประกวดพระคนบานเลย ยี๊.......... เลยไปหาพี่เลิศ  สุพรรณ ที่ชั้น  3 คุยกันพักใหญ่แกเลยขอดูพระที่คอ  ผมคล้องสมเด็จบางขุนพรหม  ฐานแซม กรุใหม่ แกดูอยู่พักใหญ่  แล้วบอกว่า พี่ดูไม่ขาดว่ะ ( มีสมเด็จวัดระฆัง  พิมพ์ใหญ่ขาย แต่ดูบางขุนพรหมไม่ขาด ) ตกใจ อีกท่านเลยดูแทนส่องนาน (เห็นบอกว่าเป็นกรรมการตัดสินพระสมเด็จด้วย) แล้วบอกว่า  เก๊เฉียบจริงๆ ...... แลบลิ้น แถมถามว่าเปิดเท่าไหร่ล่ะ  Cheesy บอกเก๊แต่มันจะเอา แลบลิ้น ผมก็บอกไม่เป็นไรครับพี่ยังไม่ขาย Cheesy  แล้วเดินเล่นไปเรื่อยๆ เจอ  ดาม  สุพรรณ ตานี้แกะดูทั้งหมดเลย  ส่องอยู่พักใหญ่  บอกเกือบแท้  แลบลิ้น ผมก็ขอบคุณครับพี่  แล้วเดินออกมา  ไปร้านรุ่นพี่  ขายพระ ขายมีดพับด้วย  นั่งคุยเล่นกันพักใหญ่ต่างคนต่างเอามีดมาอวดกัน  น้ำลายหก ..... แล้วก็มีชาย  3  คน เข้ามาถามผมว่า  พี่จะเปิดเท่าไหร่  ( ผมจำได้ว่ามาจากร้านไหน ) ผมบอกว่า  เก๊  แล้วยังจะเอาอีกเหรอ..... แลบลิ้น มันบอกว่าเฮียเขาให้มาถาม  ..... ผมเลยบอกไปว่า  1,600,000.-บาท  ห้ามต่อ  คราวนี้มันหายไปเลยครับ   เบื่อจริงๆ ไอ้พวกนี้  ยี๊

มาถึงพ.ศ.นี้แล้ว..............ลูกไม้ตื่้นๆแบบ " ตอกตะปู " เจ้าพวก " เสี้ยน " มันยังคิดว่ายังคงได้ผลอยู่อีก............... บู่ บู่ บู่ บู่

ยังไม่พ้นขีดอันตราย
http://www.youtube.com/watch?v=D2MG3aJQ98k
kit.8 รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 73

« ตอบ #934 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 10:00:19 AM »

เริ่มสะสมมาตั้งแต่ปี ๑๙  -๒๐  เก็บมาเรื่อยๆจนปัจจุบันครับ  ส่วนใหญ่ใหม่ๆเจอแต่ของเก๊ครับ

กว่าจะรู้เรื่อง ดูเป็น  พลาดไปมากโขอยู่   เศร้า

นับถือครับ ไหว้
jane1
Full Member

คะแนน 42

« ตอบ #935 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2010, 09:45:53 AM »

เพิ่งกลับมาจากพันธิ์ทิพย์งามวงศ์วาน (เขียนถูกรึเปล่าเนี่ย ) โอยมีงานประกวดพระคนบานเลย ยี๊.......... เลยไปหาพี่เลิศ  สุพรรณ ที่ชั้น  3 คุยกันพักใหญ่แกเลยขอดูพระที่คอ  ผมคล้องสมเด็จบางขุนพรหม  ฐานแซม กรุใหม่ แกดูอยู่พักใหญ่  แล้วบอกว่า พี่ดูไม่ขาดว่ะ ( มีสมเด็จวัดระฆัง  พิมพ์ใหญ่ขาย แต่ดูบางขุนพรหมไม่ขาด ) ตกใจ อีกท่านเลยดูแทนส่องนาน (เห็นบอกว่าเป็นกรรมการตัดสินพระสมเด็จด้วย) แล้วบอกว่า  เก๊เฉียบจริงๆ ...... แลบลิ้น แถมถามว่าเปิดเท่าไหร่ล่ะ  Cheesy บอกเก๊แต่มันจะเอา แลบลิ้น ผมก็บอกไม่เป็นไรครับพี่ยังไม่ขาย Cheesy  แล้วเดินเล่นไปเรื่อยๆ เจอ  ดาม  สุพรรณ ตานี้แกะดูทั้งหมดเลย  ส่องอยู่พักใหญ่  บอกเกือบแท้  แลบลิ้น ผมก็ขอบคุณครับพี่  แล้วเดินออกมา  ไปร้านรุ่นพี่  ขายพระ ขายมีดพับด้วย  นั่งคุยเล่นกันพักใหญ่ต่างคนต่างเอามีดมาอวดกัน  น้ำลายหก ..... แล้วก็มีชาย  3  คน เข้ามาถามผมว่า  พี่จะเปิดเท่าไหร่  ( ผมจำได้ว่ามาจากร้านไหน ) ผมบอกว่า  เก๊  แล้วยังจะเอาอีกเหรอ..... แลบลิ้น มันบอกว่าเฮียเขาให้มาถาม  ..... ผมเลยบอกไปว่า  1,600,000.-บาท  ห้ามต่อ  คราวนี้มันหายไปเลยครับ   เบื่อจริงๆ ไอ้พวกนี้  ยี๊

ชอบคำพูดของพี่เทพ กังฟูแพนด้า ครับ วงการนี้หาคนจริงใจได้น้อยมาก สมมุตินะครับ ถ้าพี่เทพปล่อยพระองค์นี้ไป ( พระแท้แต่ปล่อยไปในราคา พระเกือบแท้)
พี่เชื่อไหมครับ ว่าไอ้พวกบรรดาเซียนทั้งหลายมันจะเอาไปคุยกันได้เป็นเดือนๆ ในวงการก็จะมีคำพูดที่ว่า หลวงพ่อธุดงค์มาโปรดบ้างหล่ะ มีของฟลุ็คเข้ามาบ้างหล่ะ
พระแท้ราคาอนุบาลบ้างหล่ะ และบรรดาเซียนทั้งหลายมันจะภูมิใจนักหนาว่ามันเช่าพระแท้มา ในราคาถูก ถ้ามันจริงใจจริงคงไม่ทำกันแบบนี้ แท้ก็บอกว่าแท้ เก๊ก็บอกเก๊ไปแลย
อย่างนี้เขาเรียกว่าจริงใจ

ส่วนประสบการณ์ส่วนตัว กระผมได้พระปรกองค์จ้อย หลวงปู่ทิม เนื้อนวะุมา 1 องค์ (ได้มาฟรี) อุตสาห์ดั้นด้นไปหา เซียนถึงสกลนคร ( เซียนคนนี้เล่นพระสายนี้อยู่ครับ)
ส่งพระให้เขาดู แล้วมันก็ส่ายหัวเดินเข้าบ้านไปเลย ไม่แนะนำบอกกล่าวอะไรเลย แล้วมันจะลงโฆษณาว่า ยินดีให้คำปรึกษา และแนะนำทำไม ฟระ!

ตึกยังรู้พัง
สตางค์ยังรู้หมด
แต่ไมตรีอันสวยสด
ไม่มีหมดเหมือนสตางค์
สมศักดิ์ : รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1152

« ตอบ #936 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2010, 09:51:51 AM »

ชอบคำพูดของพี่เทพ กังฟูแพนด้า ครับ วงการนี้หาคนจริงใจได้น้อยมาก สมมุตินะครับ ถ้าพี่เทพปล่อยพระองค์นี้ไป ( พระแท้แต่ปล่อยไปในราคา พระเกือบแท้)
พี่เชื่อไหมครับ ว่าไอ้พวกบรรดาเซียนทั้งหลายมันจะเอาไปคุยกันได้เป็นเดือนๆ ในวงการก็จะมีคำพูดที่ว่า หลวงพ่อธุดงค์มาโปรดบ้างหล่ะ มีของฟลุ็คเข้ามาบ้างหล่ะ
พระแท้ราคาอนุบาลบ้างหล่ะ และบรรดาเซียนทั้งหลายมันจะภูมิใจนักหนาว่ามันเช่าพระแท้มา ในราคาถูก ถ้ามันจริงใจจริงคงไม่ทำกันแบบนี้ แท้ก็บอกว่าแท้ เก๊ก็บอกเก๊ไปแลย
อย่างนี้เขาเรียกว่าจริงใจ

ส่วนประสบการณ์ส่วนตัว กระผมได้พระปรกองค์จ้อย หลวงปู่ทิม เนื้อนวะุมา 1 องค์ (ได้มาฟรี) อุตสาห์ดั้นด้นไปหา เซียนถึงสกลนคร ( เซียนคนนี้เล่นพระสายนี้อยู่ครับ)
ส่งพระให้เขาดู แล้วมันก็ส่ายหัวเดินเข้าบ้านไปเลย ไม่แนะนำบอกกล่าวอะไรเลย แล้วมันจะลงโฆษณาว่า ยินดีให้คำปรึกษา และแนะนำทำไม ฟระ!

สิ่งเหล่านี้คือ  จรรยาบรรณ  ที่บรรดาเหล่าเซียนพระทั้งหลาย ปลูกฝังสั่งสอนกันมาครับ   เศร้า คิก คิก คิก คิก

ส่วนท่านเซียนตัวจริงมีคุณธรรม  ถอยห่างออกจากวงการไปทีละคนๆๆๆๆๆๆๆๆๆ มากแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 01, 2010, 09:53:51 AM โดย สมศักดิ์ : รักในหลวง » บันทึกการเข้า
jane1
Full Member

คะแนน 42

« ตอบ #937 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2010, 10:08:17 AM »

ทำให้เงินในวงการนี้สะพรัดหมุนเวียนมากครับ จนสามารถถือได้ว่าเป็นแหล่งการลงทุนอันดับต้นๆ
ของวงการตลาดที่น่าจะลงทุน น้องๆตลาดทองคำ และตลาดหุ้นเลยครับ วันนี้มีรูปพระมาให้พี่เก็บสะสม
กันนะครับ ลองทายกันดูว่าเป็นท่านใดนะครับ

jane1
Full Member

คะแนน 42

« ตอบ #938 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2010, 12:32:32 PM »

พึ่งได้มาใหม่อีก 1 องค์ครับ สมเด็จ 100 ปีวัดระฆัง
พิธีใหญ่ เจตนาการสร้างเพื่อเป็นอนุสรณ์ให้แก่สมเด็จพระพุฒาจารย์โตพรหมรังสีครับ
มีเกจิร่วมพิธีมากมาย และมีพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวเป็นประธานด้วยครับ

jane1
Full Member

คะแนน 42

« ตอบ #939 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2010, 12:44:27 PM »

ภาพพิธีและรูปพระด้านหลังครับ

พี่ๆลองไปค้นบนหิ้งดูกันนะครับ เผื่อจะเจอบ้าง
เพราะดูปี พศ.การสร้างแล้ว หลายๆท่านคงเกิดทัน  คิก คิก

เป็นพระสมเด็จที่น่าสะสมมากๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 01, 2010, 12:46:29 PM โดย jane1 » บันทึกการเข้า

jane1
Full Member

คะแนน 42

« ตอบ #940 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2010, 02:14:49 PM »

อีกองค์หนึ่ง เป็น 108 ปีครับ พิมพ์นิยม เป็นบล็อกเดิมของ สมเด็จ 100 ปีพิมพ์ไข่ปลาเลือน นำบล็อกมาแต่งใหม่ครับ
ด้านหน้าและด้านหลัง ด้านหลังจะเป็นตราปั๊ม (ลายเซนต์) ของสมเด็จโต ครับ
รุ่นนี้มีสร้าง 2 ครั้งนะครับ ครั้งแรกปี 2523 และทางวัดสร้างเสริมอีกครั้ง ประมาณปี 2528 ( ถ้าจำไม่ผิดนะครับ)
แตกต่างกันตรงที่ความคมชัด และเนื้อหาของพระครับ ความนิยม ปี2523 นิยมกว่านะครับ

แสนสุข
Hero Member

คะแนน 171

« ตอบ #941 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2010, 03:11:56 PM »

เดี๋ยววันหน้าจะเอารูปมาลงให้สมาชิกชมบ้างครับ ไหว้

jane1
Full Member

คะแนน 42

« ตอบ #942 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2010, 03:23:52 PM »

พูดถึงสมเด็จ 100 ปีวัดระฆัง ตอนหัดสะสมใหม่ๆ
โดนกันเป็นแถบ จากประสบการณ์ การ screen คร่าวๆก็พอที่ืจะ
ช่วยได้ครับ อันดับแรก ศึกษาที่ตรายางก่อนครับ ถ้าเป็นพิมพ์สมเด็จ
ตรายางด้านหลังต้องสีน้ำเงินเท่านั้นนะครับ  (บางองค์ก็ไม่มีตรายางปั๊มนะครับ)ถ้าสีแดงเก๊ทันทีครับ (ส่วนใหญ่จะเก๊สีแดงครับ)
ลองสังเกตุจากรูปนะครับ

jane1
Full Member

คะแนน 42

« ตอบ #943 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2010, 03:27:06 PM »

ส่วนพิมพ์รูปเหมือน สมเด็จโต ด้านหลังตรายางจะสีแดงครับ
บางองค์ก็อาจจะไม่มีนะครับ

jane1
Full Member

คะแนน 42

« ตอบ #944 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2010, 03:37:49 PM »

เมื่อสังเกตุสีของตรายางแล้ว ต้องสังเกตุรอยปั๊มของตรายางด้วยนะครับ
ว่าหน้าตาเหมือนกับที่ ผมลงไว้นะครับ ที่สำัคัญอีกอย่าง คือกล่องใส่พระครับ
จะมีอยู่ 2 ยี่ห้อ คือ COSMO กับ VISION นะครับ ต้องสังเกตุตัวอักษรบนหน้ากล่องด้วยนะครับ
ส่วนยี่ห้อจะอยู่ด้านหลังครับ

นอกจากนี้ค่อยศึกษาเรื่องพิมพ์ทรง ต่อไปครับ  หลงรัก

ขอขอบคุณเครดิต พี่Amuleclub ด้วยครับ   ไหว้ ไหว้ ไหว้

ปล.กล่องด้านซ้ายมือเราแท้ อีก 2 องค์เก๊นะครับ

หน้า: 1 ... 60 61 62 [63] 64 65 66 ... 224
  พิมพ์