เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 28, 2024, 02:27:47 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 102 103 104 [105] 106 107 108 ... 224
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนเล่นพระเครื่อง.......(นอกเรื่องปืนนะครับ)  (อ่าน 549209 ครั้ง)
ลุงตุ้ย
รู้จักพอ ก่อสุขทุกสถาน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 271

มีสติ ก็มีสตังค์ พอมีสตังค์ก็กินให้หมดสติ

« ตอบ #1560 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 01:03:42 PM »

Grin องค์นี้หลวงพ่อแช่มสร้างหลวงพ่อเงินปลุกเสก

ชมรมคนรักJeep ภาค7  (นกกระปูด7)hs7azi
ลุงตุ้ย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 271

มีสติ ก็มีสตังค์ พอมีสตังค์ก็กินให้หมดสติ

« ตอบ #1561 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 01:05:41 PM »

Grin อีกด้าน จะมีเลข ๑ 

ชมรมคนรักJeep ภาค7  (นกกระปูด7)hs7azi
ลุงตุ้ย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 271

« ตอบ #1562 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 01:08:38 PM »

Grin องค์นี้ไม่ค่อยสวยครับ วัดกลางบางแก้ว

Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #1563 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 01:09:54 PM »

ก่อนไปทานข้าว ลงรูปพระในตำนาน แท้ เก๊ ไม่รู้ "มีพระวัดรังษี ไม่วายชีวี รอดกลับมา" ไหว้

ด้วยเหตุผลกลใดไม่แน่ชัด  วัดรังษีทุกวันนี้ไม่มีแล้วครับ เหลือเพียงคณะรังษี   ไหว้ ไหว้ หัวเราะร่าน้ำตาริน
    คงเหมือน พรรค การเมืองใหญ่ กลืน พรรคการเมืองเล็กๆครับ
รู้สึกจะชื่อ คณะเหลืองรังษี ครับ ไม่ใช่เหลืองพันธมิตร::014::

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม  นานวันก็เลือน เหมือนสมองที่เริ่มฝ่อ..... คณะเหลืองรังษี  ไหว้
แบบนี้ก็เข้าทางโจร เอ๊ยทางโม้สิครับ เพราะพ่อผมเด็กวัดบวร ส่วนตัวผมเด็กโรงเรียนวัดบวร 5555+
เอาเรื่องวัดรังษี ที่ตอนหลังถูกผวนกรวมเข้ากับวัดบวร ก่อนนะครับ ย่อ ๆ นะครับ

วัดรังษีสุทธาวาส เป็นวัดโบราณ สถาปนาขึ้นในสมัยพระบาทสมเด็จพระพุทธเลิศหล้านภาลัย บนพื้นที่ริมกำแพงพระนคร ด้านเหนือของกรุงรัตนโกสินทร์ ผู้สร้างวัดรังษีสุทธาวาส คือ พระสัมพันธวงศ์เธอ เจ้าฟ้ากรมขุนอิศรานุรักษ์ พระโอรสนสมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอเจ้าฟ้ากรมพระศรีสุดรักษ์ (พระเจ้าหลานเธอนพระบาทสมเด็จพระพุทธยอดฟ้าจุฬาโลก)

ตามจารึก ที่ปรากฏผบผนังพระอุโบสถวังรังษีสุทธาวาส วัดแห่งนี้ถูกสร้างขึ้นเมื่อปี พ.ศ. ๒๓๖๖ ใช้เวลาในการก่อสร้างทั้งหมด ๖ ปี พระสัมพันธวงศ์เธอ เจ้าฟ้ากรมขุนอิศรานุรักษ์ ทรงเอาใจใส่ในการก่อสร้างเป็นอย่างยิ่ง ทรงพระอุตสาหะในการทำหน้าที่เป็นนายช่างและตรวจตราการก่อสร้างด้วยพระองค์เอง ดังข้อความที่ปรากฎในจารึกว่า

"พระพุทธศักราชล่วง ๒๓๖๖ พระวษาปีมะแมนักสัตว เบญศก สมเด็จพระเจ้าน้องยาเธอ จ้าวฟ้ากรมขุนอิศรานุรักษ์ ทรงพระราชศรัทธา ถาปะนาจับส้างพระอารามนี้ ทรงพระอุสาหะกระทำพระองค์เปนนายช่าง บอกการงานให้แบบหย่าง ตรวจตราติเตียนด้วยพระองค์เอง ๖ ปีจนแล้วสำเรธิ์บริบูรณ์ จึ่งให้นามวัดรังษีสุทธาวาส....."
......................................ความเปลี่ยนแปลงที่สำคัญของวัดรังษีสุทธาวาสเกิดขึ้นในสมัยพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว เมื่อสมเด็จพระมหาสมณเจ้า กรมพระยาวชิรญาณวโรรส เจ้าคณะใหญ่ฝ่ายธรรมยุติกนิกาย มีพระประสงค์ที่จะจัดการศึกษาแก่พระภิกษุจากหัวเมืองต่าง ๆ โดยให้มาศึกษาในกรุงเทพมหานคร และได้ทูลพระดำริเรื่องนี่ต่อสมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมพระยาดำรงราชานุภาพ เสนาบดีกระทรวงมหาดไทย ณ ขณะนั้น

สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมพระยาดำรงราชานุภาพ จึงได้ขอพระราชทานกราบบังคมทูลต่อพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวว่า เห็นควรให้วัดรังษีสุทธาวาสที่ขึ้นอยู่กับคณะเหนือเปลี่ยนมาขึ้นกับวัดบวรนิเวศวิหารแทน เพื่อที่จะได้ทรงจัดการด้านการศึกษาของพระัภิกาุที่ย้ายเข้ามากรุงเทพต่อไป จึงได้มีพระราชหัตถเลขาอนุญาตตามพระดำริของสมเด็จพระมหาสมณเจ้า กรมพระยาวชิรญาณวโรรส เมื่อวันที่ ๑๙ เมษายน พ.ศ. ๒๔๔๒

อย่างไรก็ตาม การเปลี่ยนแปลงเมื่อ พ.ศ. ๒๔๔๒ ดังกล่าวเป็นเพียงการเปลี่ยนแปลงในเชิงการบังคับบัญชาเท่านั้น วัดรังษีสุทธาวาสยังคงมีสถานะเป็นวัดมหานิกายเช่นเดิม ซึ่งเหตุผลในการยุบรวมครั้งนั้นเกี่ยวข้องกับโครงการก่อสร้างอาคารมหามกุฏราชวิทยาลัย

ความเปลี่ยนแปลงครั้งสำคัญสุดเกิดเมื่อ พ.ศ. ๒๔๕๘ ในสมัยพระับาทสมเด็จพระมงกุฏเกล้าเจ้าอยู่หัว เมื่อสมเด็จพระมหาสมณเจ้า กรมพระยาวชิรญาณวโรรส ทรงดำริที่จะรวมวัดรังษีสุทธาวาส ซึ่งกำลังเสื่อมโทรมอย่างเต็มที่เข้ากับวัดบวรนิเวศวิหาร เพื่อจะได้ทรงจัดการใช้ประโยชน์อย่างเต็มที่ ในครั้งนี้ พระบาทสมเด็จพระมงกุฏเกล้าเจ้าอยู่หัว ทรงมีพระบรมราชานุญาตให้ดำเนินการได้ตามพระประสงค์ของสมเด็จพระมหาสมณเจ้า กรมพระยาวชิรญาณวโรรส.........
ส่วนคณะรังษี มิใช้แต่จะมีเหลืองรังษีครับ มีดังต่อไปนี้
1. แดงรังษี
2. เขียวรังษี
3. เหลืองรังษี
เอาทั้งหมดของวัดบวรก็แบ่งได้ดังนี้ครับ
แดงรังษี เขียวรังษี เหลืองรังษี แดงบวร ขาบบวร เขียวบวร บัญจบเบญจมา คณะสูง (ลออ) คณะสูง (รามเดชะ) คณะสูง (นานาชาติ)   คณะตำหนัก  คณะกุฏิื
สมเด็จพระสังฆราชองค์ปัจจุบัน ทรงเป็นเจ้าคณะเหลืองรังษี ครับ
ข้อมูลก็จากเว็บของวัดบวร ครับ  ไหว้
http://www.watbowon.com/

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
ลุงตุ้ย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 271

« ตอบ #1564 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 01:13:07 PM »

Grin เหรียญวัดไร่ขิง  คิก คิก ท่านเรขาฯ....มาแล้ว

ลุงตุ้ย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 271

« ตอบ #1565 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 01:14:38 PM »

;D ด้านหลัง

ลุงตุ้ย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 271

« ตอบ #1566 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 01:18:39 PM »

Grin บางขุนพรหม 09

ลุงตุ้ย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 271

« ตอบ #1567 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 01:20:42 PM »

Grin ปิดตารุ่นแรก หลวงพ่อแก้ว วัดช่องลม

ลุงตุ้ย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 271

« ตอบ #1568 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 01:22:08 PM »

Grin ด้านหลัง

ลุงตุ้ย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 271

« ตอบ #1569 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 01:24:15 PM »

Grin กลับมาที่เหรียญหลวงปู่เพิ่ม วัดกลางบางแก้วอีก

ลุงตุ้ย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 271

« ตอบ #1570 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 01:26:15 PM »

Grin หลัง

ลุงตุ้ย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 271

« ตอบ #1571 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 01:29:30 PM »

Grin องค์นี้พระกริ่งไพรีพินาศ วัดบวร เนื้อเงิน

ลุงตุ้ย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 271

« ตอบ #1572 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 01:33:00 PM »

Grin

ลุงตุ้ย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 271

« ตอบ #1573 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 01:36:03 PM »

คิก คิก องค์นี้แขวนประจำครับ

Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #1574 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 01:38:48 PM »

Grin เหรียญวัดไร่ขิง  คิก คิก ท่านเรขาฯ....มาแล้ว
พี่ตุ๊ยไม่น่าทักเลยครับ ทักแบบนี้ ผมก็ต้องเอาพระมาอวดมั่งนะสิครับ.....พระผมยิ่งน้อย ๆ อยู่ด้วย Embarrassed.....อื่มมมมมม เอางี้ดีกว่าครับพี่ตุ้ยเมื่อกี้พึ่งพูดถึงเรื่องวัดรังษี มาผนวกกับวัดบวร ตอนสมเด็จพระมหาสมณเจ้า กรมพระยาวชิรญาณวโรรส พระวัดรังษีพี่ตี๋ ก็เอามาให้ดูกันแล้ว (และผมก็ไม่มีให้ดูกับเขาซะด้วย Grin) เดี๋ยวพรุ่งนี้เอาพระชัยวัฒน์ ห่มคลุม ของสมเด็จพระมหาสมณเจ้า กรมพระยาวชิรญาณวโรรส มาลงดีกว่าครับ  หลงรัก

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
หน้า: 1 ... 102 103 104 [105] 106 107 108 ... 224
  พิมพ์