เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 28, 2024, 12:24:57 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 157 158 159 [160] 161 162 163 ... 224
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนเล่นพระเครื่อง.......(นอกเรื่องปืนนะครับ)  (อ่าน 548224 ครั้ง)
kex555
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #2385 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 10:03:38 AM »

ได้มาจากรุ่นน้องครับเค้ารับมาจากตาอีกทีหนึ่ง  ไม่ทราบว่าเป็นของเกจิท่านใดครับรบกวนด้วยครับ ส่วนมีดก็ไม่ทราบที่มาเช่นกันครับ   ไหว้

รบกวนพี่ๆ ช่วยด้ยนะครับผมไม่ทราบที่มาจริงๆ ครับ จริงๆ ผมไม่ได้ตั้งจที่จะรับมาเก็บไว้  แต่เพราะรุ่นน้องที่รักกันจะถูกยึดมอไซค์เลยต้องปิดงวดครับ เลยช่วยน้องเค้ามาครับ ตั้ง หมื่นห้า น้องเค้าก็ไม่รู้ครับพระห้อยมาตั้งแต่เด็กๆ มีดก็ได้มาตอนก่อนตาเสียครับ  ไหว้  ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 07, 2012, 10:22:31 AM โดย kex555 » บันทึกการเข้า

ตี๋ br
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1484

« ตอบ #2386 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 11:16:42 AM »

พระของคุณkex555 ผมหาดูในหนังสือพระปิดตา ไม่เจอพิมพ์ที่เหมือนเลยครับ
แต่ผมว่าเนื้อพระก็เก่าดีครับ รอท่านอื่นที่รู้มาแนะนำอีกทีครับ
ส่วนมีดหมอนี่ ด้ามงาก็ดูเก่าดีนะครับ แต่ผมไม่รู้เกี่ยวกับเครื่องรางเลยครับ เยี่ยม ไหว้
ตี๋ br
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1484

« ตอบ #2387 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 11:20:44 AM »

ขอเอาปิดตา พิมพ์วัดหนังมาลงครับ ไม่รู้ของอาจารย์ท่านใดสร้างนะครับ

kex555
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #2388 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 11:27:29 AM »

พระของคุณkex555 ผมหาดูในหนังสือพระปิดตา ไม่เจอพิมพ์ที่เหมือนเลยครับ
แต่ผมว่าเนื้อพระก็เก่าดีครับ รอท่านอื่นที่รู้มาแนะนำอีกทีครับ
ส่วนมีดหมอนี่ ด้ามงาก็ดูเก่าดีนะครับ แต่ผมไม่รู้เกี่ยวกับเครื่องรางเลยครับ เยี่ยม ไหว้
ขอบคุณครับพี่ ไอ้ผมก็รู้สึกยังค้างคาใจกับตัวอักษร "ป"  ที่อกพระนี้แหละครับ ให้พี่ๆแถวบ้านดูก็ไม่ทราบที่มาเช่นกันครับ แต่องค์นี้เห็นน้องเค้าห้อยตั้งแต่เด็กสมัยเล่นด้วนกันแล้วครับ ถ้าคุณตาน้องเค้าไม่เสียก็คงจะทราบที่มาครับ ผมมีพระกะลาราหูอีกองค์ครับถ่ายแล้วจะลงให้พี่ตี๋ br ช่วยติชมด้วยครับ (เพื่อนให้มาอีกทีหนึ่งครับ)

ตี๋ br
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1484

« ตอบ #2389 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 11:51:11 AM »

ขอบคุณครับพี่ ไอ้ผมก็รู้สึกยังค้างคาใจกับตัวอักษร "ป"  ที่อกพระนี้แหละครับ ให้พี่ๆแถวบ้านดูก็ไม่ทราบที่มาเช่นกันครับ แต่องค์นี้เห็นน้องเค้าห้อยตั้งแต่เด็กสมัยเล่นด้วนกันแล้วครับ ถ้าคุณตาน้องเค้าไม่เสียก็คงจะทราบที่มาครับ ผมมีพระกะลาราหูอีกองค์ครับถ่ายแล้วจะลงให้พี่ตี๋ br ช่วยติชมด้วยครับ (เพื่อนให้มาอีกทีหนึ่งครับ)
 ค้นในหนังสือ พระชนะการประกวด มีอยู่หลวงพ่อนึงคล้ายพระของคุณkex555ที่สุดครับ Grin
NEW BOSS
Jr. Member
**

คะแนน 19

« ตอบ #2390 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 01:11:48 PM »

...ตอบคุณพรานรินทร์ ชุมไพร  -องค์บนเป็นตะกรุดพิศมรหลวงพ่อแก้ววัดพวงมาลัย คนรุ่นเก่ามักเรียกว่าตะกรุดบางปืนหรือบังปืน แต่ สำหรับผมชอบคำว่า  "บังปืน" มันเหมาะกับคนคอปืนอย่างเรา...ๆครับ  -  องค์ล่างเป็นพระพิมพ์สมาธิเล็กของหลวงปู่บุญวัดกลางบางแก้ว - แถมให้อีก 1 ดอกครับเป็นตะกรุดของหลวงปู่ศุขวัดปากคลองมะขามเฒ่าครับ... หลงรัก หลงรัก   
ตี๋ br
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1484

« ตอบ #2391 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 01:19:52 PM »

...ตอบคุณพรานรินทร์ ชุมไพร  -องค์บนเป็นตะกรุดพิศมรหลวงพ่อแก้ววัดพวงมาลัย คนรุ่นเก่ามักเรียกว่าตะกรุดบางปืนหรือบังปืน แต่ สำหรับผมชอบคำว่า  "บังปืน" มันเหมาะกับคนคอปืนอย่างเรา...ๆครับ  -  องค์ล่างเป็นพระพิมพ์สมาธิเล็กของหลวงปู่บุญวัดกลางบางแก้ว - แถมให้อีก 1 ดอกครับเป็นตะกรุดของหลวงปู่ศุขวัดปากคลองมะขามเฒ่าครับ... หลงรัก หลงรัก   
  สวยมากครับ ทั้ง3ชิ้นเลยครับ Grin เยี่ยม
ตี๋ br
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1484

« ตอบ #2392 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 04:26:49 PM »

มีหลวงพ่อทวด พิมพ์จิ๋ว ไม่รู้จะแท้หรือเปล่า เก็บไว้นานแล้ว ใตรดูเป็น
ช่วยบอกด้วยครับ Grin ไหว้
phi
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #2393 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 10:25:36 PM »

ได้มาจากรุ่นน้องครับเค้ารับมาจากตาอีกทีหนึ่ง  ไม่ทราบว่าเป็นของเกจิท่านใดครับรบกวนด้วยครับ ส่วนมีดก็ไม่ทราบที่มาเช่นกันครับ   ไหว้

รบกวนพี่ๆ ช่วยด้ยนะครับผมไม่ทราบที่มาจริงๆ ครับ จริงๆ ผมไม่ได้ตั้งจที่จะรับมาเก็บไว้  แต่เพราะรุ่นน้องที่รักกันจะถูกยึดมอไซค์เลยต้องปิดงวดครับ เลยช่วยน้องเค้ามาครับ ตั้ง หมื่นห้า น้องเค้าก็ไม่รู้ครับพระห้อยมาตั้งแต่เด็กๆ มีดก็ได้มาตอนก่อนตาเสียครับ  ไหว้  ไหว้
ดูแล้วน่าจะเป็นมีดหลวงพ่อเดิม วัดหนองโพธิ์ตอกจักรนารายณ์แต่จะแท้หรือไม่ต้องดูตัวจริงหรือไม่ก็ต้องถ่ายรูปแบบชัดๆมาดูครับ เล่มนี้ถ่ายกลับหัวมาเลยดูค่อยไม่ออก มีดหลวงพ่อเดิมต้องศึกษาและเคยเห็นตัวจริงเยอะๆมีดบางเล่มปลอมทั้งเล่ม บางเล่มใบมีดแท้ด้ามปลอม บางเล่มใบมีดปลอมด้ามแท้ บ้างเล่มแท้ทุกอย่างปลอก,ใบ,ด้ามแต่มาจากคนละเล่มกันมีดหลวงพ่อเดิมมีหลายลายครับเช่น แข้งสิงห์ ใบโพธิ์ มีดลายจักรนารายณ์ตัวจริงมีน้อยมากเล่มนี้ถ้าใช่ก็เป็นแสนแหละครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้
kex555
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #2394 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 10:01:35 AM »

ตรงด้ามก่อนถึงใบมีสีไม่เหมือนกันคับ คล้ายๆ ทองแดงแล้วก็มีสีเงินแล้วก็มีสีทองคับ ปลอกด้วยคับ  แล้วส่วนพระปิดตาพอจะทราบไหมคับว่าเป็นของอาจารย์ไหนคับ

ตี๋ br
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1484

« ตอบ #2395 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 12:28:43 PM »

วันนี้ค้นเจอพระมาเสนอ องค์นีง ไม่ค่อยมีคนพูดถึง เห็นพิมพ์ทรงแปลกดีครับ
พระวัดนก อ่างทอง Grin ไหว้

ตี๋ br
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1484

« ตอบ #2396 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 12:37:17 PM »

องค์นี้ เป็นพระ แม่โพสพ เป็นพระกรุนะครับ เป็นของวัด นรนารถ ตรงตลาดเทเวศร
เอาออกจากเจดีย์ แล้วมีหลุดออกมานิดหน่อย ที่เหลือ ใส่กลับเข้าไปหมด เจ้าของเดิม
ได้มาจากพวกในวัดครับ
  องค์เขื่องเหมือนกันนะครับ สูงเกือบ2นิ้วครับ Grin ไหว้

พรานนรินทร์ ชุมไพร
นรินทร์พ่อครัวเมืองสุพรรณ
Hero Member

คะแนน 180

" ดื่มสุราคล้ายเล่นหมากรุก ตนเองเล่นกับตนเอง"

« ตอบ #2397 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 02:39:02 PM »

นั่งกล้วย
 ของผม ทองเหลืองพิมพ์เดียวกัน ไม่รู้เก๊หรือเปล่าครับ Grin ไหว้

หยดน้ำนั่งกล้วยหลังยันต์องค์นี้ ผมว่าแท้ครับอา

โดยเฉพาะด้านหลัง สวยจัด

มีผู้รู้บ้างท่านเคยกล่าวไว้ว่าพระหลวงพ่อโบ้ย

หากไม่เห็นรอยตะใบและรอยน้ำก็ไม่สามารถชีชัดได้ร้อยเปอร์เซ็น

รบกวนอาถ่ายด้านข้างให้ดูหน่อย Grin Grin Grin Grin Grin ไหว้ ไหว้ ไหว้

สุราไม่อาจคลี่คลายความคับแค้นของผู้ใดได้ แต่สามารถดลบันดาลให้ท่านหลอกตัวเองได้
Hero Member

คะแนน 180

" ดื่มสุราคล้ายเล่นหมากรุก ตนเองเล่นกับตนเอง"

« ตอบ #2398 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 02:48:27 PM »

รบกวนพี่ๆ ช่วยด้ยนะครับผมไม่ทราบที่มาจริงๆ ครับ จริงๆ ผมไม่ได้ตั้งจที่จะรับมาเก็บไว้  แต่เพราะรุ่นน้องที่รักกันจะถูกยึดมอไซค์เลยต้องปิดงวดครับ เลยช่วยน้องเค้ามาครับ ตั้ง หมื่นห้า น้องเค้าก็ไม่รู้ครับพระห้อยมาตั้งแต่เด็กๆ มีดก็ได้มาตอนก่อนตาเสียครับ  ไหว้  ไหว้

มีดสวยจังครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้

สุราไม่อาจคลี่คลายความคับแค้นของผู้ใดได้ แต่สามารถดลบันดาลให้ท่านหลอกตัวเองได้
Hero Member

คะแนน 180

« ตอบ #2399 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 02:49:25 PM »

ขอบคุณครับพี่

ตระเข้ขบดอกนี้สวยมากครับพี่

หน้า: 1 ... 157 158 159 [160] 161 162 163 ... 224
  พิมพ์