เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 28, 2024, 02:19:40 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 36 37 38 [39] 40 41 42 ... 224
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนเล่นพระเครื่อง.......(นอกเรื่องปืนนะครับ)  (อ่าน 548401 ครั้ง)
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #570 เมื่อ: มกราคม 19, 2007, 10:39:00 AM »

ผมมีแต่พระสายหลวงปู่มั่นเป็นส่วนมากครับ พระเครื่องทั่วๆไปไม่ค่อยมี

ติดตามมาหลายกระทู้ว่าจะทัก พี่บุญเฉลยก่อน อิอิ

พี่บุญอยู่ในสายวัฏปฏิบัติงดงาม บูรพาจารย์ หลวงปู่มั่น

ด้วยความเคารพครับ

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #571 เมื่อ: มกราคม 19, 2007, 10:46:24 AM »

ในตำราบอกอย่างนี้ค่ะ
เสือหลวงพ่อปานจะมีลักษณะคล้ายๆกันคือ เป็นเสือนั่งชันเข่า มีทั้งอ้าและหุบปาก ดวงตาเป็นวงกลม ที่ใต้ฐานส่วนมากจะลงตัวเฑาะขมวดหัวขมวดหางโดยที่ใต้ฐานจะมีรู ด้วยความที่แกะด้วยเขี้ยวเสือกลวง หน้าตัดจึงมีขนาดเล็ก จึงลงขมวดซ้อนๆกัน นิยมเรียกว่า นะกอหญ้า นอกจากนั้นที่ใต้คาง ที่ขาและตามลำตัวจะลงเป็นตัวเลขไทยค่ะ Grin
ต่อ ๆ ครับเจ๊โอกำลังอ่านเพลิน

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #572 เมื่อ: มกราคม 19, 2007, 10:46:38 AM »

เย้ๆๆ เจ๊ตอบได้แล้ว ไม่ต้องฟันผุแล้ว Grin Grin Grin

ตอบได้...ไม่มีของรางวัลเหรอจ๊ะ หลงรัก

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #573 เมื่อ: มกราคม 19, 2007, 10:50:37 AM »

เย้ๆๆ เจ๊ตอบได้แล้ว ไม่ต้องฟันผุแล้ว Grin Grin Grin

ตอบได้...ไม่มีของรางวัลเหรอจ๊ะ หลงรัก
งั้นให้รางวัลเป็นพี่ 51 ห่อของขวัญผูกโบว์แล้วกัน

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
..GlockGlack..
ทำดีไว้ไม่ขาดทุน..... ขาว อวบ. อิอิอิ
Hero Member

คะแนน 48

ใช้ปืนดี มีพระคุ้มครอง

« ตอบ #574 เมื่อ: มกราคม 19, 2007, 10:55:14 AM »

วัตถุมงคลสายหลวงปู่มั่น ผมมีแต่เหรียญนี้ ที่สร้างเนื่องในโอกาสสร้างวัดป่าพระอาจารย์มั่นที่บ้านเกิดหวานใจ เพิ่งตามเก็บได้ 4 เหรียญ Grin...

ส่วนวัตถุมงคลของหลวงปู่คำพัน  ผมเพิ่งเช่าปฐวีธาตุมาในราคา 300.-บาท  Grin

ขอสักกระทู้ที่ไม่เลอะเทอะเลื่อนเปื้อน จนเสียคุณค่าเนื้อความในกระทู้นะครับ Cheesy
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #575 เมื่อ: มกราคม 19, 2007, 11:09:55 AM »

ตั้งแต่เด็กอนุบาลมาจำได้ว่า เคยอาราธนา เหรียญหลวงปู่แหวน  เหรียญหลวงปู่มั่น เหรียญหลวงปู่ขาว เหรียญพระอาจารย์ฝั้นขึ้นคอมาตลอด แต่ด้วยความเด็กและซน ไปเที่ยวเล่นตามประสา เลยหล่นหายต้องเปลี่ยนองค์ขึ้นคอมาตามลำดับ  จนท้ายๆโตขึ้นมาก ที่สลับสายสร้อยขึ้นคอ ก็มี หลวงปู่ทวด พระสมเด็จจิตรดาเนื้อโลหะโครงการหลวง เหรียญพระอาจารย์สมชาย วัดเขาสุกิมกรมแผนที่ทหาร เหรียญสมเด็จพระนเรศวร เหรียญทรงผนวช พระขุนแผนบ้านกร่าง

ปัจจุบันอาราธนาหลวงพ่อทวด วัดช้างไห้ และ มีดห้อยคอที่หลวงปู่หงษ์ พรหมปัญโญ มีเมตตาลงอักขระให้ บูชาติดคอมาแทบไม่เคยเปลี่ยนสร้อยเส้นอื่นเลยครับ

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

« ตอบ #576 เมื่อ: มกราคม 19, 2007, 11:11:07 AM »

ในตำราบอกอย่างนี้ค่ะ
เสือหลวงพ่อปานจะมีลักษณะคล้ายๆกันคือ เป็นเสือนั่งชันเข่า มีทั้งอ้าและหุบปาก ดวงตาเป็นวงกลม ที่ใต้ฐานส่วนมากจะลงตัวเฑาะขมวดหัวขมวดหางโดยที่ใต้ฐานจะมีรู ด้วยความที่แกะด้วยเขี้ยวเสือกลวง หน้าตัดจึงมีขนาดเล็ก จึงลงขมวดซ้อนๆกัน นิยมเรียกว่า นะกอหญ้า นอกจากนั้นที่ใต้คาง ที่ขาและตามลำตัวจะลงเป็นตัวเลขไทยค่ะ Grin
ต่อ ๆ ครับเจ๊โอกำลังอ่านเพลิน

งั้นเอารูปไปดูประกอบคำอธิบายดีกว่านะคะ Grin

รูป ะกอหญ้า ค่ะ

รูปเสือหลวงพ่อนก เหมือนเด๊ะเลยป่ะ Wink

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

« ตอบ #577 เมื่อ: มกราคม 19, 2007, 11:12:41 AM »

งั้นให้รางวัลเป็นพี่ 51 ห่อของขวัญผูกโบว์แล้วกัน

งั้นขอไปลบข้อมูลที่ให้ท่านเลขาก่อนนะคะ เพราะของรางวัล...ไม่ผ่านอย่างแรง หัวเราะร่าน้ำตาริน

โจ
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #578 เมื่อ: มกราคม 19, 2007, 11:15:59 AM »

หลวงปู่สิม พุทธาจาโร ผมเคยไปพบที่วัดถ้ำเชียงดาว จ.เชียงใหม่ กับที่กรุงเทพ ตอนนั้นอายุประมาณ 7-8 ขวบได้ ท่านใจดีมาก และ ท่านสอนนั่งสมาธิด้วยการกำหนดจิต ท่อง พุทโธ และ สอนให้นั่งนับลูกปะคำไปด้วย

สิ่งที่ประทับใจมากก็คือ 1. ความใจดีของท่าน ตอนที่ไปรับพระที่ท่านแจก ลูกศิษย์ท่านให้แค่คนละองค์ ท่านเห็นจึงเรียกศิษย์ท่านมาและขอถุงใส่พระ เพื่อท่านจะแจกเอง ผมกับน้องก็ได้คนละ 3-4 องค์

2. คำสอนเรื่องการนั่งสมาธิ และ การกำหนดลมหายใจ การนั่งสมาธิของเด็ก นับว่าเป็นเรื่องยาก แต่ท่านก็สามารถสอนให้เข้าใจการทำสมาธิ และ การกำหนดลมหายใจ ท่องพุทโธ ซึ่งโตขึ้นมาทุกวันนี้ก็ยังสามารถนั่งได้ครับ

3. ความเรียบง่าย และความมีเมตตาของท่าน ทำให้ผมตอนเด็กรู้สึกถึงความน่าเลื่อมใสศรัทธาได้ และ ท่านมีความเป็นกันเองกับญาติโยมมาก

หลวงปู่สิมเรื่องอิทธฤทธิ์ปราฏิหาย์ท่านไม่มี (เท่าที่ผมทราบ) แต่ความมีเมตตากับคำสอนทำให้ผมเลื่อมใสศรัทธาครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

« ตอบ #579 เมื่อ: มกราคม 19, 2007, 11:44:41 AM »

ขอบคุณครับเจ๊......เออวุ้ยคล้าย ๆ ของหลวงพ่อนก

งั้นขอไปลบข้อมูลที่ให้ท่านเลขาก่อนนะคะ เพราะของรางวัล...ไม่ผ่านอย่างแรง หัวเราะร่าน้ำตาริน
อ้าว เอางี้ครับหากเจ๊ไม่พอใจเรายินดีเปลี่ยนให้ทันที เป็นพี่ซับฯ หรือเลือกให้ผมรับปากว่าถ้าเจ๊โอมา บ้านนานครนายกตอนเที่ยง ๆ จะพาไปชิมกุยช๊ายเป็นการเรียกน้ำย่อย ตามด้วยเตี๋ยวเป็ดเป็นจานหลัก ตบท้ายด้วยของหวานคือมะยงชิดลูกโต ๆ เนื้อหวาน ๆ แต่ถ้ามานอกฤดูก็คงต้องเป็นแค่น้ำแข็งใสใส่ของตามสั่งอย่างที่ชอบ อาทิ ลอดช่องฯ , สัปรดเชื่อม , มันเชื่อม , มะเขือเทศแช่อิ่ม ฯลฯ ราดด้วยน้ำเชื่อมทำเองอบเทียนหอม ๆ เพิ่มความมันไปอีกนิดด้วยหัวกระทิ..............ตกลงเจ๊จะเลือกอะไรดีครับ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

« ตอบ #580 เมื่อ: มกราคม 19, 2007, 11:56:48 AM »

ขอบคุณครับเจ๊......เออวุ้ยคล้าย ๆ ของหลวงพ่อนก

อ้าว เอางี้ครับหากเจ๊ไม่พอใจเรายินดีเปลี่ยนให้ทันที เป็นพี่ซับฯ หรือเลือกให้ผมรับปากว่าถ้าเจ๊โอมา บ้านนานครนายกตอนเที่ยง ๆ จะพาไปชิมกุยช๊ายเป็นการเรียกน้ำย่อย ตามด้วยเตี๋ยวเป็ดเป็นจานหลัก ตบท้ายด้วยของหวานคือมะยงชิดลูกโต ๆ เนื้อหวาน ๆ แต่ถ้ามานอกฤดูก็คงต้องเป็นแค่น้ำแข็งใสใส่ของตามสั่งอย่างที่ชอบ อาทิ ลอดช่องฯ , สัปรดเชื่อม , มันเชื่อม , มะเขือเทศแช่อิ่ม ฯลฯ ราดด้วยน้ำเชื่อมทำเองอบเทียนหอม ๆ เพิ่มความมันไปอีกนิดด้วยหัวกระทิ..............ตกลงเจ๊จะเลือกอะไรดีครับ

ขอปฏิเสธของรางวัลที่เป็นคนโดยสิ้นเชิงดีกว่าค่ะ ส่วนเรื่องของรับประทานไม่ปฏิเสธอยู่แว๊วววววว หลงรัก น้ำลายหก

Army - รักในหลวงครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 151

« ตอบ #581 เมื่อ: มกราคม 19, 2007, 01:20:34 PM »

อยากจะขอรบกวนสอบถามบ้างครับว่าพระปิดตาองค์นี้เป็นของอาจารย์ท่านใด วัดอะไร ปีไหนครับ น้าผมให้มาโดยที่ไม่ทราบที่มาเหมือนกันครับ แต่เดาจากศิลปะว่าน่าเป็นเป็นของทางใต้ ขอบคุณครับ  Cheesy

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

« ตอบ #582 เมื่อ: มกราคม 19, 2007, 01:20:41 PM »

ขอปฏิเสธของรางวัลที่เป็นคนโดยสิ้นเชิงดีกว่าค่ะ ส่วนเรื่องของรับประทานไม่ปฏิเสธอยู่แว๊วววววว หลงรัก น้ำลายหก

เจ๊ เด๋วนายสนเสียใจ เด๋วทัดอาสาเป็นของขวัญผูกโบว์เอง อิอิ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

« ตอบ #583 เมื่อ: มกราคม 19, 2007, 01:22:56 PM »

เจ๊ เด๋วนายสนเสียใจ เด๋วทัดอาสาเป็นของขวัญผูกโบว์เอง อิอิ
55555+

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

« ตอบ #584 เมื่อ: มกราคม 19, 2007, 01:25:20 PM »

55555+

โอเช.งั้นได้เล๊ย...เด็กๆอย่างงี๊เจ๊หม่ำ น้ำลายหก

หน้า: 1 ... 36 37 38 [39] 40 41 42 ... 224
  พิมพ์