เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 04, 2024, 08:25:27 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามอาวัฒน์ ครับคอมผมอืด ครับ  (อ่าน 6243 ครั้ง)
sada
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 02:52:02 PM »

อาวัฒน์  ครับคอมผมอืด ครับเครื่องช้ามากๆ ครับ
เมื่อก่อนเร็วกว่านี้เยอะครับ
ถ้าเกี่ยวกับการลงโปรแกรม  โปรแกรมอะไรที่ทำให้ คอมช้า ครับ ผมจะได้ลบออก ครับ ไหว้
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 02:56:36 PM »

อืดแล้วมีกลิ่นมั้ยครับถ้ามีแสดงว่าตายมาหลายวันแล้ว ขำก๊าก

sada
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 02:56:46 PM »

โปรแกรมที่มีอยู่ในเครื่อง ครับ
sada
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 02:57:56 PM »

อืดแล้วมีกลิ่นมั้ยครับถ้ามีแสดงว่าตายมาหลายวันแล้ว ขำก๊าก

อืดมานานแล้ว ครับไม่ได้กินตั้งแต่มันร้อนๆ ครับ(มาม่า) หัวเราะร่าน้ำตาริน
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 03:13:23 PM »

กด สามปุ่ม มหัศจรรย์ ดูครับ
ว่ามีตัวใด ทำงาน ฉากหลัง
แบบว่า รันพร้อม สตาร์อัพ
ก็ให้ติ๊กออก
แล้ว รีบูต ครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
sada
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 03:15:49 PM »

กด สามปุ่ม มหัศจรรย์ ดูครับ
ว่ามีตัวใด ทำงาน ฉากหลัง
แบบว่า รันพร้อม สตาร์อัพ
ก็ให้ติ๊กออก
แล้ว รีบูต ครับ

ปุ่มไหน ครับพี่ยอด  ไหว้
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 03:48:20 PM »

Ctrl    Alt   Del ครับ พี่ ศักดา

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
sada
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 04:02:42 PM »

Ctrl    Alt   Del ครับ พี่ ศักดา
แล้วไงต่อ ครับกดแล้วมันก็ขึ้น   แบบนี้ ครับ ไหว้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 04:16:08 PM »

เลือก ที่  Processes ครับ  ว่า มีตัวไหน ที่มันใช้ทรัพยกรแยะ ก็ลบออกไปครับ

แต่ควรระวัง อย่าไปลบไฟล์ของวินโดว์  ไม่งั้น จะต้อง รีบูตใหม่

จำชื่อ ไว้ แล้วไปหาที่ สตาร์อัพ  โดยกด Run ที่  Start  ใส่คำว่า  msconfig

จะเกิดแถบเมนู  ไปที่ Startup เพื่อดูว่า ช่องใด ที่ รันตัวเอง ตอนเปิดเครื่อง

ก็ติ๊กออก  ระวัง อย่าไปซน ไอ้ตัวที่เราไม่รู้ แถบบน ๆ เดี๋ยว เครื่อง แฮงค์ ครับ

ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 04:23:29 PM »

เพิ่ม Ram
sada
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 04:26:26 PM »

ลบตัวไหนดี ครับพี่ยอดผมไม่รู้เรื่องเลยครับ ไหว้
sada
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 04:27:33 PM »

เพิ่ม Ram
เมื่อก่อนก็เร็วดีครับ  ตอนนี้มันอืดๆ ครับ ไหว้
SEEZ ..รักในหลวง..
Hero Member

คะแนน 108

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 04:31:06 PM »

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก อ่านแล้วขำก๊าก.... จนคนอยู่ใกล้ๆมองเลยครับ  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก  ขอ +1 ให้ครับ
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 04:42:17 PM »

Smiley สาเหตุที่เครื่องคอมพ์ช้า มีได้หลายสาเหตุดังนี้

1. RAM ไม่พอ อาจจะทำงานหลายๆ โปรแกรมพร้อมๆกัน หรือเล่นเกมส์ที่มีความต้องการ RAM มากๆ วิธีแก้ไข ซื้อ RAM มาใส่เพิ่มครับ

2. พื้นที่ในฮาร์ดดิสก์เหลือน้อยเกินไป เพราะโปรแกรมบางโปรแกรมมีความจำเป็นที่จะต้องใช้พื้นที่ในฮาร์ดดิสก์ เพื่อใช้เป็น virtual memory วิธีแก้ไขให้ลบไฟล์ที่ไม่ได้ใช้ออกจากเครื่องบ้าง เพื่อให้มีเนื้อที่เพิ่มขึ้นครับ

3. เกิดจากการใช้งานเป็นเวลานานๆ ทำให้ไฟล์ที่ถูกบันทึกลงไปบนฮาร์ดดิสก์ อยู่กระจัดจายไม่เป็นระเบียบ ทำให้การเข้าถึงข้อมูลในฮาร์ดดิสก์ช้าลง ส่งผลให้เรารู้สึกว่าเครื่องช้าไปด้วย ยังไงให้ทำการ Disk Defragment เครื่องทุกๆ 3 เดือน เพื่อเป็นการจัดเรียงไฟล์ข้อมูลที่อยู่บนฮาร์ดดิสก์เป็นระเบียบมากขึ้น ก็จะทำให้การเข้าถึข้อมูลเร็วขึ้นครับ

4. อายุการใช้งานของฮาร์ดดิสก์ ซึ่งจะมีอายุประมาณ 3-5 ปี ขึ้นอยู่กับการใช้งาน หากใช้งานมานานก็จะทำให้สารแม่เหล็กที่ใช้เหนี่ยวนำเพื่อใช้ในการบันทึกข้อมูลเสื่อมสภาพลง ทำให้ฮาร์ดดิสก์ทำงานช้าลง การแก้ไข คือ ควรเปลี่ยนฮาร์ดดิสก์ลูกใหม่ครับ

5. เรื่องไวรัสก็มีส่วนเพราะไวรัสบางชนิดจะกินทรัพยากรในเครื่องมาก ทำให้ไม่เหลือทรัพยากรให้เราได้ทำงานอื่นๆ เลย ดังนั้นให้หมั่นสแกนไวรัส และอัพเดทให้เป็นปัจจุบันเสมอ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 04:44:25 PM »

Smiley ลองคลิ๊กขวาที่ไดร์ C เลือก Propertries ก่อนครับดูว่าพื้นที่เหลือน้อยหรือเปล่า

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
หน้า: [1] 2 3 4 ... 6
  พิมพ์