เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 04, 2024, 06:35:24 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามอาวัฒน์ ครับคอมผมอืด ครับ  (อ่าน 6218 ครั้ง)
ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #75 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 04:15:44 PM »

คุณวัฒน์ครับ

ขอบคุณมากสำหรับคำแนะนำ และขอบคณทุกๆท่านที่ให้คำแนะนำด้วยครับ ผมรู้สึกว่าบ้านนี้อบอุ่นเสมอครับ
ขอถามเพิ่มอีกนิดครับ นอกจาก Power supply แล้วคิดว่า Software มีส่วนไหมครับ ถ้ามีเป็นที่ตัวใหนครับ
ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #76 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 04:17:45 PM »

ถ้าเปิดเครื่องแล้วเสียบใช้ไม่ได้มันจะใช้ไม่ได้ทุกช่องเลย ถ้าได้ก็ได้ทุกช่องใช้พร้อมกันหลายช่องก็ไม่มีปัญหาครับ
 Smiley ถ้าแฟรชไดร์ไม่เสีย เป็นที่ Poer supply จ่ายไฟไม่พอครับ

Power supply ตัวเดิมขนาด 350 W. ตัวที่ใช้อยู่ 500 W. สงสัยว่าเจอของหลอกเสียแล้ว  ตัว Handy drive ไม่เสียแน่นอนเพราะผมใช้กับเครื่องอื่นๆไม่มีปัญหา เดี๋ยววันหยุดจะถอดไปให้ร้านที่ขายดู

Smiley ปัญหา Power supply จ่ายไฟไม่พอนี่เล่นเอาเครื่องคอมพ์รวนมาเยอะแล้วครับ ปกติถ้าเสียบหน้าเครื่องแล้วไม่เจอลองเสียบด้านหลังดูครับ
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #77 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 04:34:01 PM »

Smiley ปัญหาเรื่อง Software ในส่วนของแฟรชไดร์ ไม่ค่อยมีนะครับ ถ้าเกิดติดไวรัส ส่วนมากจะเจอแต่เข้าไปแล้วให้ฟอร์เมทครับ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #78 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 05:33:49 PM »

ที่ผมใช้อยู่ก็ เปลี่ยนช่องUSBใหม่แล้วใช้ สายต่อพ่วงเอา  กันหลวมอีก ถ้าเปลี่ยนก็เปลี่ยนแต่ สาย ครับ ไหว้ Cheesy
ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #79 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 05:52:33 PM »

ที่ผมใช้อยู่ก็ เปลี่ยนช่องUSBใหม่แล้วใช้ สายต่อพ่วงเอา  กันหลวมอีก ถ้าเปลี่ยนก็เปลี่ยนแต่ สาย ครับ ไหว้ Cheesy

ผมก็ใช้สายต่ออยู่ครับ กรณีของผมถ้ามันใช้ไม่ได้มันใช้ไม่ได้ทุกช่องเลย บางที Restart ใหม่ก็ได้ บางทีก็ไม่ได้ มีวิธีทดสอบ Power supply ไหมครับ เดี๋ยวกลับไปจะลองปิดลำโพง ปลด Hard disk สำรองออกเพื่อลดการใช้ไฟดู ไม่แน่ใจว่าจะมีผลไหมครับ
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #80 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 05:57:41 PM »

ผมก็ใช้สายต่ออยู่ครับ กรณีของผมถ้ามันใช้ไม่ได้มันใช้ไม่ได้ทุกช่องเลย บางที Restart ใหม่ก็ได้ บางทีก็ไม่ได้ มีวิธีทดสอบ Power supply ไหมครับ เดี๋ยวกลับไปจะลองปิดลำโพง ปลด Hard disk สำรองออกเพื่อลดการใช้ไฟดู ไม่แน่ใจว่าจะมีผลไหมครับ

สอบถามหน่อยครับ ขอดูสเป็กคอมตัวที่มีปัญหาหน่อยครับพี่
peedta - รักในหลวง
ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 124

« ตอบ #81 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 09:07:48 PM »

Smiley ถ้าแฟรชไดร์ไม่เสีย เป็นที่ Poer supply จ่ายไฟไม่พอครับ

Power supply ตัวเดิมขนาด 350 W. ตัวที่ใช้อยู่ 500 W. สงสัยว่าเจอของหลอกเสียแล้ว  ตัว Handy drive ไม่เสียแน่นอนเพราะผมใช้กับเครื่องอื่นๆไม่มีปัญหา เดี๋ยววันหยุดจะถอดไปให้ร้านที่ขายดู

Smiley ปัญหา Power supply จ่ายไฟไม่พอนี่เล่นเอาเครื่องคอมพ์รวนมาเยอะแล้วครับ ปกติถ้าเสียบหน้าเครื่องแล้วไม่เจอลองเสียบด้านหลังดูครับ
  เคยเจอปัญหาแบบนี้ครับ เปลี่ยน power supply ใหม่ อาการมองไม่เห็นหายไปเลย ครับ   Grin  Grin
    อนึ่ง power supply ที่บอกว่า 500 watts  ถ้าเป็นยี่ห้อทั่วๆๆไป ราคาสัก 3 -4 ร้อย ส่วนใหญ่ watt ไม่เต็มครับ  ยี๊  ยี๊  ยี๊
    ลองใช้ของ Enermax ครับ ราคาสูงหน่อย แต่คุณภาพดี รับประกัน 3 ปีครับ  เยี่ยม  เยี่ยม  เยี่ยม

อยู่เพื่อตัว        อยู่แค่สิ้นลม  
     อยู่เพื่อสังคม    อยู่คู่ฟ้าดิน
      www.gingamegun.com
ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #82 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 09:05:47 AM »

สอบถามหน่อยครับ ขอดูสเป็กคอมตัวที่มีปัญหาหน่อยครับพี่

เครื่องอยู่ที่บ้าน พรุ่งนี้จะนำมาให้ดูครับ
ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #83 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 09:11:51 AM »

เคยเจอปัญหาแบบนี้ครับ เปลี่ยน power supply ใหม่ อาการมองไม่เห็นหายไปเลย ครับ   Grin  Grin
    อนึ่ง power supply ที่บอกว่า 500 watts  ถ้าเป็นยี่ห้อทั่วๆๆไป ราคาสัก 3 -4 ร้อย ส่วนใหญ่ watt ไม่เต็มครับ  ยี๊  ยี๊  ยี๊
    ลองใช้ของ Enermax ครับ ราคาสูงหน่อย แต่คุณภาพดี รับประกัน 3 ปีครับ  เยี่ยม  เยี่ยม  เยี่ยม

เมื่อคืนผมลองปลดอุปกรณ์ที่ไม่จำเป็นออก เปิดเครื่องปุ๊ปจะยังไม่เห็นรอประมาณ 5 นาทีก็เห็นเป็นปกติครับ เสาร์นี้จะไปซื้อ Power supply อันใหม่ครับ ที่ใช้อยู่ซื้อมาจากตึกคอมศรีราชาร้านใหญ่ซะด้วย สงสัยเจอ Watt หลอกเข้าแล้วเรา รบกวนพี่ๆที่รู้อีกนิดครับ พวก Socket ใน Mainboard มีส่วนไหมครับ ว่าจะลองถอดมาทำความสะอาดดู
peedta - รักในหลวง
ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 124

« ตอบ #84 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 08:22:05 PM »

เมื่อคืนผมลองปลดอุปกรณ์ที่ไม่จำเป็นออก เปิดเครื่องปุ๊ปจะยังไม่เห็นรอประมาณ 5 นาทีก็เห็นเป็นปกติครับ เสาร์นี้จะไปซื้อ Power supply อันใหม่ครับ ที่ใช้อยู่ซื้อมาจากตึกคอมศรีราชาร้านใหญ่ซะด้วย สงสัยเจอ Watt หลอกเข้าแล้วเรา รบกวนพี่ๆที่รู้อีกนิดครับ พวก Socket ใน Mainboard มีส่วนไหมครับ ว่าจะลองถอดมาทำความสะอาดดู
   คิดว่าไม่น่าจะเกี่ยวครับ แต่ใช้ไปนานๆๆ จะถอดมาใช้ยางลบดินสอขัด ตามหน้าสัมผัสบ้างก็ดีครับ เช่นพวก ram หรือ vga card   Grin  Grin  Grin
   พึ่งนึกได้ ไหนๆๆก็เปิดฝาเครื่องดูแล้ว ลองสำรวจพวก C หรือ คาพาซิเตอร์ ที่อยู่บนบอร์ดด้วยครับ มีบวม ผิดปรกติบ้างไหม  Grin
   อาจเป็นสาเหตุหนึ่งที่ทำให้ กระแสไฟเลี้ยงส่วนต่างๆๆ ไม่พอ ครับ  Cheesy

อยู่เพื่อตัว        อยู่แค่สิ้นลม  
     อยู่เพื่อสังคม    อยู่คู่ฟ้าดิน
      www.gingamegun.com
ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #85 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 09:45:12 AM »

ขอบคุณมากครับคุณ Peedta ได้ความยังไงจะมาเล่าสู่กันฟังอีกครั้งครับ
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #86 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 02:52:35 PM »

วันนี้เกิดเรื่องเศร้ากับแฟรชไดรว์ของผม...   อ๋อยคือผมไปก๊อปฯ ไฟล์วีดีโอที่นักเรียนไปเข้าค่ายจากเจ้าหน้าที่... แล้วช่วงที่ก๊อปฯ เสร็จพอดี... เจ้าหน้าที่อีกคนแกยกกระถางต้นเฟื่องฟ้าออกจากข้างๆ คอมฯ บังเอิญกิ่งเฟื่องฟ้ามันไปเกี่ยวเอาสายคล้องคอ... ทำให้ขาเสียบถึงกับหักไปเลย...  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หักแบบหลุดออกมาทั้งชิ้น... เสียดายไฟล์งานที่อยู่ข้างใน... ที่สำคัญคือไฟล์งานวิจัยที่กำลังจะเอาไปพริ้นต์ส่ง... ต้องมานั่งแก้อีก...  อ๋อย อ๋อย อ๋อย

...ไม่ทราบว่าพอมีทางเยียวยาเอาข้อมูลกลับมาหรือไม่ครับ... เพราะงานที่ต้องแก้ไม่ใช่น้อยๆ เลย...  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ไหว้

suntorn muangsangsri
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #87 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 03:08:02 PM »

.............. Grin......
                              1. ลบโปรแกรมที่เก่าและไม่ใช้ออก(มีโปรแกรมใหม่ๆใช้ทุกวัน อย่าไปเสียดาย)
                              2. รวมทั้งเกมส์บางพวกด้วย นิมนต์ออกไป
                              3. สแกนไวรัส (2 ครั้งซ้อน)
                              4.จัดเรียงข้อมูลใหม่ (Defragment) 3 รอบ
                              5. ท่านจะได้คอมตัวใหม่วิ่งแรงกว่าเดิม................... ขำก๊าก ขำก๊าก
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #88 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 04:39:14 PM »

วันนี้เกิดเรื่องเศร้ากับแฟรชไดรว์ของผม...   อ๋อยคือผมไปก๊อปฯ ไฟล์วีดีโอที่นักเรียนไปเข้าค่ายจากเจ้าหน้าที่... แล้วช่วงที่ก๊อปฯ เสร็จพอดี... เจ้าหน้าที่อีกคนแกยกกระถางต้นเฟื่องฟ้าออกจากข้างๆ คอมฯ บังเอิญกิ่งเฟื่องฟ้ามันไปเกี่ยวเอาสายคล้องคอ... ทำให้ขาเสียบถึงกับหักไปเลย...  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หักแบบหลุดออกมาทั้งชิ้น... เสียดายไฟล์งานที่อยู่ข้างใน... ที่สำคัญคือไฟล์งานวิจัยที่กำลังจะเอาไปพริ้นต์ส่ง... ต้องมานั่งแก้อีก...  อ๋อย อ๋อย อ๋อย

...ไม่ทราบว่าพอมีทางเยียวยาเอาข้อมูลกลับมาหรือไม่ครับ... เพราะงานที่ต้องแก้ไม่ใช่น้อยๆ เลย...  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ไหว้

Smiley ไม่ทราบว่าเสียหายมากน้อยเพียงใด ลองให้ช่างอิเล็คฯ หรือช่างมือถือ ต่อลายวงจรให้นะครับ....

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6]
  พิมพ์