เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 04:42:13 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รถป้ายแดงวิ่งเกิน 7000km โดนตร. ให้ใบสั่ง  (อ่าน 7328 ครั้ง)
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #30 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 08:22:17 AM »

ผมเคยมีประสบการณ์ซื้อรถป้ายแดง ขับออกห้างไปที่ขนส่งขอป้ายเอง เพื่อนที่ขนส่งจัดให้ เลือกเลข ขับถึงบ้านบ่าย2โมง นับได้ขับรถป้ายแดงคันนั้นไม่ถึงชั่วโมง...

รถคันนั้นของน้าเอ๋มีนัยยะ

ภูกามยาว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 128

« ตอบ #31 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 12:15:53 PM »

ผมเคยมีประสบการณ์ซื้อรถป้ายแดง ขับออกห้างไปที่ขนส่งขอป้ายเอง เพื่อนที่ขนส่งจัดให้ เลือกเลข ขับถึงบ้านบ่าย2โมง นับได้ขับรถป้ายแดงคันนั้นไม่ถึงชั่วโมง...

รถคันนั้นของน้าเอ๋มีนัยยะ

กลัวออกบ้านตอนกลางคืนไม่ได้ครับลุงปู Grin
กรรมกร
+แล้วนะคับ ... อย่าลืมทอนด้วยนะคับ 555
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #32 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 12:50:12 PM »

อยากทราบเจตนารมณ์ ของ "กฏหมาย" แบบนี้จัง

......... เพื่ออะไรครับ

ไร้คำกล่าว............................................
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #33 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 01:05:47 PM »

อยากทราบเจตนารมณ์ ของ "กฏหมาย" แบบนี้จัง

รถป้ายแดงยังไม่ได้จดทะเบียนครับ... ซึ่งหมายถึงยังไม่ได้เสียภาษีประจำปี...

...คนรู้จักกับผมคนหนึ่ง... แกค่อนข้างมีเงิน... ขับแอคคอร์ดป้ายแดงมาสองปีกว่าแล้ว... ไม่ใช่เขาไม่รู้นะครับ... เพราะรู้ถึงได้ทำ... เพราะแกบอกว่าจะได้ไม่ต้องเสียภาษีประจำปี... แบบนี้ไม่น่าเอาเยี่ยงอย่างครับ... ไหว้

เหมยพานิช
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 18

จง...รัก...ภัก....ดี

« ตอบ #34 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 03:56:08 PM »

ผมว่าถ้าเจ้าของรถมีเจตนา ทำผิดสมควรโดนครับ แต่ถ้ามึเหตุสุดวิสัย ควรจะมีทางแก้ไขอย่างไร เพื่อไม่ให้เพื่อนเอาไปเป็นไปช่องทางทำมาหากิน ของพวกตำรวจขี้ฉ้อ.[บ้านมีกฎบ้านเมืองมีกฎเมืองครับ) บางคนมีเงินก็ยังขับป้ายเเดงตั้ง3-4 เดือนทั้งๆที่ศูนย์เเจ้งว่าป้ายมาเเล้วนะครับกรุณานำป้ายไปเปลี่ยนด้วย..กลับรอลิงรอเรือ บ่ายเบี่ยงทุกๆวัน ทำไมหรอครับ? ขับป้ายธรรมดามันเป็นอย่างไร.?

สิ่งที่พิเศษสุดมอบให้กับคนที่พิเศษสุด.....เช่นกัน
General Lee
Sr. Member

คะแนน 40

« ตอบ #35 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 05:26:23 PM »

น่าจะยกเลิกป้ายแดงได้แล้วน่ะครับ ก่อนออกรถน่าจะทำทะเบียนให้เสร็จก่อน

Guns don't kill people, people kill people.
if you leave a gun sitting on a table, will it load itself and shoot someone? "No"
กรรมกร
+แล้วนะคับ ... อย่าลืมทอนด้วยนะคับ 555
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #36 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 06:15:00 PM »

แล้วทำไมไม่เขียนกฏหมายว่าให้รถได้ป้ายทะเบียนเสียก่อน แล้วค่อยไปรับรถมาใช้  บู่

คนเขียนกฏหมาย ท่านเอาอวัยวะอะไรคิดน้อ ... จึงเขียนมาแบบนี้  แบร่

เหมือนทางหลวงห้ามขับเกิน 90 กับ ห้ามวิ่งเลนขวาเนี่ย ... เถียงกันไม่จบไม่สิ้น  โดนชก

ไร้คำกล่าว............................................
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #37 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 06:19:16 PM »

แล้วทำไมไม่เขียนกฏหมายว่าให้รถได้ป้ายทะเบียนเสียก่อน แล้วค่อยไปรับรถมาใช้  บู่

คนเขียนกฏหมาย ท่านเอาอวัยวะอะไรคิดน้อ ... จึงเขียนมาแบบนี้  แบร่

เหมือนทางหลวงห้ามขับเกิน 90 กับ ห้ามวิ่งเลนขวาเนี่ย ... เถียงกันไม่จบไม่สิ้น  โดนชก

เป็นกฏหมายสมัยโบราณที่ยังไม่เคยมีส.ส.หน้าไหนเสนอที่จะแก้ไข...

เข้าใจได้ว่า..ในสมัยก่อน งานทะเบียนรถยนต์ยังไม่ทันสมัย...การออกป้ายทะเบียนใช้เวลามาก...

จึงผ่อนผันให้ใช้ป้ายแดงได้ในระหว่างรอป้ายจริง...

แต่ปัจจุบัน....ใช้คอมฯอีกทั้งเอกสารต่างๆจากโรงงานรถยนต์ส่งมาก่อนล่วงหน้า....

การออกป้ายทะเบียนจริงใช้เวลาแป๊บเดียว....

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
กรรมกร
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #38 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 06:20:40 PM »

รถป้ายแดงยังไม่ได้จดทะเบียนครับ... ซึ่งหมายถึงยังไม่ได้เสียภาษีประจำปี...

...คนรู้จักกับผมคนหนึ่ง... แกค่อนข้างมีเงิน... ขับแอคคอร์ดป้ายแดงมาสองปีกว่าแล้ว... ไม่ใช่เขาไม่รู้นะครับ... เพราะรู้ถึงได้ทำ... เพราะแกบอกว่าจะได้ไม่ต้องเสียภาษีประจำปี... แบบนี้ไม่น่าเอาเยี่ยงอย่างครับ... ไหว้

แบบนี้เจอบ่อย โดยเฉพาะเศรษฐีขี้งก เห็นแก่ตัว มีตังค์ซื้อรถคันละหลายล้าน แต่ไม่ยอมทำป้ายทะเบียนให้ถูกต้อง

เพราะถือว่าไม่ค่อยได้ใช้ ซื้อมาสนองตัณหา ว่าข้ามีนะเฟ้ย ...  แบร่

แถมเวลาขายต่อ ก็แหกตากัน ว่ารถเพิ่งนำเข้า ยังไม่เคยจดทะเบียน ... (แต่เจ้าของเดิมมันขับมาเป็นปีแล้ว)  แบร่

ไทยแลนด์ Only ...............  ขำก๊าก

เขาใหญ่
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 83

« ตอบ #39 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 07:57:39 PM »

เท่าที่จำได้ ป้ายแดงอนุญาตให้ใช้ในเวลาราชการเพื่อการไปติดต่อ
หากมีความจำเป็นใช้นอกเหนือจากเวลานั้นจะต้องขออนุญาตจากนายทะเบียน
ป้ายแดงที่ถูกต้องจะมีสมุดประจำป้าย ให้บันทึกการใช้รถระบุว่าจะเดินทางจากไหนไปไหนเวลาเท่าไร
แต่เนื่องจากมีปัญหาว่าบางคนใช้ป้ายแดงเป็นเดือน อาจเพราะผู้ขายไม่ไปดำเนินการ
เป็นเหตุให้ถูกจับ เวลากลางคืนหรือวิ่งบนทางด่วน เลยมีการอนุโลมให้บ้าง
โดยตำรวจประกาศผ่อนผันไม่จับกุมหากวิ่งไม่เกิน ๓๐๐๐ กิโลเมตร เกินกว่านั้นก็จับกุม

ต้องลงรายการใช้รถครับ ในสมุดคู่มือป้ายแดง ระบุวันที่ เวลา เดินทางไปไหน กลับถึงเวลากี่โมง ผู้ขับขี่ชื่ออะไร

ขอแนะนำใช้ดินสอนะครับ จะได้ไม่ต้องเขียนบ่อยๆ แก้แค่วันที่ เดินทางจาก.....เวลา ถึง....เวลา

รถป้ายแดงใช้ได้ช่วงเวลาพระอาทิตย์ขึ้นถึงเวลาพระอาทิตย์ตกดิน ครับเกินนั้นต้องลุ้นเองครับ

และถ้ารถกระบะห้ามบรรทุกสิ่งของนะครับผิดกฎหมายอีก เช่นนำรถที่ยังไม่จดทะเบียนมาบรรทุกสิ่งของ

"เป้าหมาย...มีไว้เเล่นตำ"
จอมโจร
จอมโจร.... ชื่อนี้ มีความหมาย
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #40 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 09:20:23 PM »

เท่าที่จำได้ ป้ายแดงอนุญาตให้ใช้ในเวลาราชการเพื่อการไปติดต่อ
หากมีความจำเป็นใช้นอกเหนือจากเวลานั้นจะต้องขออนุญาตจากนายทะเบียน
ป้ายแดงที่ถูกต้องจะมีสมุดประจำป้าย ให้บันทึกการใช้รถระบุว่าจะเดินทางจากไหนไปไหนเวลาเท่าไร
แต่เนื่องจากมีปัญหาว่าบางคนใช้ป้ายแดงเป็นเดือน อาจเพราะผู้ขายไม่ไปดำเนินการ
เป็นเหตุให้ถูกจับ เวลากลางคืนหรือวิ่งบนทางด่วน เลยมีการอนุโลมให้บ้าง
โดยตำรวจประกาศผ่อนผันไม่จับกุมหากวิ่งไม่เกิน ๓๐๐๐ กิโลเมตร เกินกว่านั้นก็จับกุม

เรื่องจริงครับ  เพราะ พรบ.รถยนต์  มีข้อห้ามเรื่อง ห้ามวิ่งเกิน 3000 กิโล จริงครับ,
ให้ใช้วิ่งเฉพาะช่วงเวลา 06.00 น. - 18.00 น. เท่านั้น, และห้ามวิ่งข้ามจังหวัดอีกด้วย

แต่เพราะ ตร.ผ่อนผันและอนุโลมให้   จึงกลายเป็น 2 มาตรฐานครับ
-----------------------------------------------------------------------------------------------

ควรจะอนุโลมให้วิ่งได้ไม่เกินเที่ยงคืน,หรือให้วิ่งข้ามจังหวัดได้ไม่เกิน 2 ทุ่ม.... ก็น่าจะโอเคทั้งสองฝ่าย

ส่วนวิ่งเกิน 3000 กิโลเมตรนั้น.... ไม่น่าอนุโลม - เพื่อให้ทางบริษัทรถยนต์จะได้กระตือรือร้นเร่งจดเลขทะเบียนให้เจ้าของรถไวๆ

เพราะที่ผ่านมาสมัยก่อน.... เซลล์บริษัทรถหลายยี่ห้อ ได้ใช้วิธีเอาเงินจากการขายรถได้.... ไปหมุนใช้ก่อน
พอได้ลูกค้าใหม่.... จึงค่อยเอาเงินของลูกค้าใหม่ไปโปะให้ลูกค้าเก่า.... เป็นลูกโซ่ไปเรื่อยๆ

บางคนซื้อเงินสด.... แต่กว่ารถจะได้จดเลขทะเบียนนั้น เป็นปีๆ เลย
สอบถามไป.... เซลล์บอกว่าส่งเรื่องจดทะเบียนไปที่กรมขนส่งฯ แล้ว.... แล้วโทษว่ากรมขนส่งฯ ช้า
แต่หารู้ไม่ว่า.... เราก็กว้างขวางที่นั่น.... พอรู้ว่าโดนจับโกหกได้....
ก็อ้างว่าส่งเรื่องไปที่สำนักงานใหญ่แล้ว.... แต่สนญ. ยังไม่ได้ส่งเรื่องกลับมา
เลยให้ ตร.สอบถาม สำนักงานใหญ.... สนญ. บอกว่าไม่เคยมีเรื่องจากศูนย์ขายส่งมา
เลยโทรไปศูนย์ขาย....  พนง.ก็โยนกันไปกันมา.... เลยเข้าไปจัดการติดต่อที่ศูนย์ขายเองเลย

และบอกว่า ผมได้เลขทะเบียนXXXX มาแล้วเมื่อปีที่แล้ว.... แต่ต้องคืนเลขไป เพราะทางศูนย์ไม่ได้ส่งเรื่องจดทะเบียนไป

และตอนนี้ ผมได้เลข XXXXหมวดใหม่มาเป็นเดือนแล้ว  แต่รอเอกสารจากทางศูนย์เท่านั้น.... ถ้าไม่ส่งเรื่องจดให้ภายในอาทิตย์นี้ เป็นเรื่องแน่
เชื่อไหมว่า.... ภายในอาทิตย์นั้น  เซลล์รีบทำเรื่องให้เลย....

และเซลล์นั้นก็โดนไล่ออก.... เพราะมันทุจริต.... เก็บเอกสารซื้อขายรถไว้เป็นปี.... ไม่ยอมส่งเอกสารสัญญาซื้อขายรถให้บริษัทขายเลย
มันได้เงินสดไป.... ก็เลยเอาเงินของเราไปหมุนใช้ก่อน.... มันเลยไม่มีเงินส่งให้บริษัท.... ทีนี้ก็เลยเอาเอกสารซื้อขายรถ ไปดองเก็บไว้นานเป็นปี

(เจ้าของรถก็คือเพื่อนของภรรยาของผมครับ).... จึงเล่ามาให้เป็นอุทาหรณ์.... ครับ

ผมจึงเห็นด้วยกับเรื่องที่ว่า ห้ามวิ่งเกิน 3000 กิโล ยังไงละครับ
โมเช่ ดายัน
ยิ้มได้เมืื่อถูกเยอะ หัวเราะเมื่อถูกเย้ย เฉยเมยเมื่อถูกชม
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 32

« ตอบ #41 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 10:08:36 PM »

คนแถวบ้านเป็นเซลโตโยต้า ขับมา2ปีกว่าละป้ายยังแดงอยู่เลย คิก คิก คิก คิก

เลิกกักขังความรัก อย่าคิดว่าเขาเป็นของเราเท่านั้นห้ามเป็นอื่น ถ้าเกิดเขาจะไป
ก็เป็นอิสระของเขา แม้เราจะรู้สึกว่าเสียเวลาหรืออะไรที่ผ่านมาเหลือเกิน
ก็เพราะถ้าเราจะไปเราเองก็ไม่อยากจะให้ใครมาขังเราไว้เหมือนกัน
♀♣♥♠Jack Label♠♥♣♀ We Love King
♥ข้าจะจงรักภักดีต่อชาติ♥
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 32

« ตอบ #42 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 01:16:09 AM »

เรื่องของเรื่องก็คือเมื่อเรียกแล้ว  ยังไงก็ต้องได้สักข้อหาแหละน่า   ....  คงเข้าใจกัน

ปกติรถติดป้ายแดง ถ้าเป็นป้ายก๊อปปี้ระวังเจอข้อหาปลอมแปลงเอกสารราชการด้วย

ลูกค้าทำผิดกฎฯจะตั้งใจหรือไม่มักเรียกร้องให้ศูนย์รับผิดชอบทั้งที่ตัวเองเป็นเจ้าของรถ

ป้ายแดงแท้มีสมุดกำกับ ถ้าไม่ขออนุญาตเดินทางนอกเวลา 06.00 น. - 18.00 น. ก็ผิดครับ

อย่างกรณีของน้าเอ๋ภูกามยาว ขออนุญาตจากนายทะเบียนแล้วเลยรอดไป 

ถูกเหมือนที่น้าปูว่าไว้เลยครับ ส่วนตัวผมเป็นเรื่องฮาๆ หรือว่า เป็นเรื่องที่ไม่รู้(ไม่รู้ไม่ผิด)

ผมออกรถใหม่Accordป้ายแดงจากศูนย์ฮอนด้าสุขุมวิท โดยขากลับวิ่งเส้นเอกมัยตรงไปเรียบทางด่วนรามอินทราเพื่อเข้าเส้นราดพร้าว

เมื่อถึงทางตัดเข้าเส้นลาดพร้าวโดนเรียกจอด(เป็น จนท. สน ลาดพร้าว) ผมเปิดกระจกทันที่ แล้วพูดว่า....ครับพี่!!!

จนท.บอกผมว่า....ขอดูใบขับขี่ด้วยครับ ผมก็ให้ไปทันที

จนท.บอกผมว่าเชิญลงมาเสียค่าปรับด้วยครับ 1000บาท

ผมถามต่อว่าทำไมครับ จนท.บอกผมว่าก็รถน้องป้ายแดงอะซิ(คิดในใจรถป้ายแดงโดนจับด้วยหรอว่ะ เออโดนก็โดนว่ะ)

เลยบอกว่าพี่ครับ....รถผมพึ่งออกจากศูนย์มาเอง พี่ดูพวงมาลัยรถผมซิ(ช่อดอกไม้พวงมาลัย)ช่อโตๆเลยเค้าแถมมาให้ไว้ไหว้รถ

แถมรถวิ่งไป10กว่าโลเอง

เลยบอกว่าเสียค่าปรับสัก500ได้ป่ะ จนท.บอกน้องไปเถอะรถิดแล้ว

ครับพี่ขอบคุณครับ(คิดในใจ จนท.ใจดีจัง)

ปล. ตอนนี้ยังขำตัวเองอยู่เลยครับ  สมุดปกแดงก็มีครับเขียนแล้วด้วยแต่ก็ไม่ได้เรียกตรวจ  ตอนนี้รถผมผ่านไป1ปีเต็มยังป้ายแดงอยู่เลยครับ

อย่า อยู่ อย่างเป็ด
เพราะเป็ด
บินได้...ไม่เท่านก
ว่ายน้ำได้...ไม่เท่าปลา
ขันได้...ไม่เหมือนไก่
เดินได้...ไม่เหมือนคน
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #43 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 08:22:06 AM »

ผมออกรถใหม่Accordป้ายแดงจากศูนย์ฮอนด้าสุขุมวิท โดยขากลับวิ่งเส้นเอกมัยตรงไปเรียบทางด่วนรามอินทราเพื่อเข้าเส้นราดพร้าว

จนท.บอกผมว่าเชิญลงมาเสียค่าปรับด้วยครับ 1000บาท

ผมถามต่อว่าทำไมครับ จนท.บอกผมว่าก็รถน้องป้ายแดงอะซิ(คิดในใจรถป้ายแดงโดนจับด้วยหรอว่ะ เออโดนก็โดนว่ะ)

ปล. ตอนนี้ยังขำตัวเองอยู่เลยครับ  สมุดปกแดงก็มีครับเขียนแล้วด้วยแต่ก็ไม่ได้เรียกตรวจ  ตอนนี้รถผมผ่านไป1ปีเต็มยังป้ายแดงอยู่เลยครับ

ไม่น่ายอมนะครับ   เราทำถูกต้องทุกอย่าง

แต่ลงท้ายนี้ไม่ดีเลย  .....  เอาเป็นว่า มกราคมปีหน้า รีบไปยื่นจดทะเบียนเสียภาษีเลยนะครับ

♀♣♥♠Jack Label♠♥♣♀ We Love King
♥ข้าจะจงรักภักดีต่อชาติ♥
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 32

« ตอบ #44 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 01:01:49 PM »

ขอบคุณครับน้าปูที่ชี้แนะ

จริงๆรอป้ายอยู่ครับ....รถผมซื้อ ตจว. แต่รับรถที่ กทม. เอกต่างๆไฟแน่นซ์ ตจว. ถืออยู่แล้วโยนกันไปโยนกันมา

เรื่องมันยาวเลยครับ

อย่า อยู่ อย่างเป็ด
เพราะเป็ด
บินได้...ไม่เท่านก
ว่ายน้ำได้...ไม่เท่าปลา
ขันได้...ไม่เหมือนไก่
เดินได้...ไม่เหมือนคน
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์