เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 06:23:56 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รถป้ายแดงวิ่งเกิน 7000km โดนตร. ให้ใบสั่ง  (อ่าน 7365 ครั้ง)
TD_รักในหลวง
ตายโดยยืนอยู่บนสองขาของตัวเองดีกว่าอยู่อย่างคุกเข่า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 286

« เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 02:57:47 PM »

รบกวนท่านสมาชิกที่มีความรู้เกี่ยวกับกฎหมายรถป้ายแดงด้วยครับ
 เนื่องจากเพื่อนผมขับรถป้ายแดง โดน ตร เรียกให้จอด แล้วดูไมล์ แจ้งข้อหาตามใบสั่งรถป้ายแดง  วิ่งเกิน 7000 kmให้ไปเสียค่าปรับ.
ไม่ทราบว่าเพื่อนสมาชิกพอจะทราบกฎหมายเกี่ยวกับเรื่องบ้างไหม ครับ เพื่อเป็นความรู้ประกอบ
ขอขอบคุณล่วงหน้า

IT IS BETTER TO DIE ON YOUR FEET THEN TO LIVE ON KNEE.
ภูกามยาว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 128

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 03:29:33 PM »

ผมเคยใช้รถป้ายแดงได้รถมาใหม่ๆแล้วจะวิ่งต่างจังหวัด เพื่อนผมที่อยู่ขนส่งแนะนำให้ทำเรื่องขออนุญาตใช้รถ ระบุ วัน เวลา  Grin ขากลับจากต่างจังหวัดประมาณ4 ทุ่ม เจอด่านแถวมีนบุรี ตำรวจเรียกเลยครับ พร้อมบอกว่าห้ามรถป้ายแดงเวลากลางคืน ผมก็ยื่นสำเนาทะเบียนรถหน้าที่อนุญาตให้ใช้กลางคืนได้ ตำรวจบอกผมว่า อ้าว...มีด้วยเหรอ แล้วก็ปล่อยไปครับ หลงรัก
renold
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 03:31:27 PM »

เท่าที่ทราบนะครับ ป้ายแดงมีหลายแบบ
      แบบแรกมีสมุดคู่มือคุม ใช้ช่วงที่ยังไม่ได้ป้ายจริง อันนี้เรียกป้ายแดงจริงๆครับ หลงรัก
      แบบที่สอง ป้ายปลอม แบบนี้ไม่มีสมุดคู่มือ ที่ทางศูนย์รถเอามาติดเพื่อให้รู้ว่าเราออกรถใหม่นะ แลบลิ้น
การจดทะเบียนรถยนต์ใหม่ไม่น่าจะเกิน หนึ่งเดือนนะครับ เพราะผมเคยโทรฯไปเร่ง แค่อาทิตย์เดียวก็ได้แล้ว
      ปัญหามันมักจะเกิดเนื่องจาก ศูนย์ฯรถมักจะรอรวบรวมเอาหลายๆคัน แล้วค่อยนำไปจดทะเบียนที่ขนส่ง
      หรือ เจ้าของรถ ที่ได้ป้ายได้คู่มือประจำรถแล้ว แต่ไม่นำไปเปลี่ยน ยังคงใช้ป้ายแดงแบบรถใหม่อยู่ ทั้งๆที่ใช้รถมาหลายเดือน หรือเป็นปี ตร.ที่ตรวจเค้าเอาไมล์มาวัด คงจะคิดว่า รถคุณอาจจะใช้มานานโดยไม่นำทะเบียนจริงมาเปลี่ยนก็ได้นะครับ
      เค้าไม่สนใจว่ารถคุณจะใช้มายาวนานแค่ไหน บางคน รถใหม่อาทิตย์เดียววิ่งไปเกือบพันกิโลก็มีนะครับ ยิ้มีเลศนัย
TD_รักในหลวง
ตายโดยยืนอยู่บนสองขาของตัวเองดีกว่าอยู่อย่างคุกเข่า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 286

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 03:39:53 PM »

ผมสอบถามข้อมูลจากเพื่อน รถใช้มา 3-4 เดือน ยังรอป่้ายจากศูนย์ ผมว่าเรื่องค่าปรับทางศูนย์ น่าจะแสดงความรับผิดชอบนะครับ
แต่พอจะทราบถ้ารถป้ายแดงวิ่งข้ามเขตต้องขออนุญาตขนส่ง

IT IS BETTER TO DIE ON YOUR FEET THEN TO LIVE ON KNEE.
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 03:49:43 PM »

เรื่องของเรื่องก็คือเมื่อเรียกแล้ว  ยังไงก็ต้องได้สักข้อหาแหละน่า   ....  คงเข้าใจกัน

ปกติรถติดป้ายแดง ถ้าเป็นป้ายก๊อปปี้ระวังเจอข้อหาปลอมแปลงเอกสารราชการด้วย

ลูกค้าทำผิดกฎฯจะตั้งใจหรือไม่มักเรียกร้องให้ศูนย์รับผิดชอบทั้งที่ตัวเองเป็นเจ้าของรถ

ป้ายแดงแท้มีสมุดกำกับ ถ้าไม่ขออนุญาตเดินทางนอกเวลา 06.00 น. - 18.00 น. ก็ผิดครับ

อย่างกรณีของน้าเอ๋ภูกามยาว ขออนุญาตจากนายทะเบียนแล้วเลยรอดไป 

soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 03:52:08 PM »

รถผมตอนป้ายแดงผมก็ขออนุญาตวิ่งตอนกลางคืนที่ขนส่งจังหวัด แต่คุณตำรวจดันไม่ดู ปล่อยเลยครับ  แต่ที่วิ่งเกิน7000ก.ม.นี่ไม่ทราบจริงๆ    Grin

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 03:54:48 PM »

ปัญหามันมักจะเกิดเนื่องจาก ศูนย์ฯรถมักจะรอรวบรวมเอาหลายๆคัน แล้วค่อยนำไปจดทะเบียนที่ขนส่ง

็็Ha ha ตัวแทนจำหน่ายเขาเล่นกลอ่ะคร๊า   เอาเงินไปหมุน  ไม่ยอมส่งให้บริษัทผู้ผลิต คร๊า  ฮา
ก็เลยดึง  ไม่ยอมแจ้งจดทะเบียน  ความผิดนี้มักจะโดนแจ้งข้อหา  
"นำรถยนต์ที่ไม่ได้แสดงการจดทะเบียนมาใช้ในทางสาธารณะ  ก็คือไม่ยอมเสียภาษี" อ่ะคร๊า  ฮา
เทห์ ดีน๊ะคร๊า  ฮา  ป้ายแดง    

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 03:56:17 PM »

รถผมตอนป้ายแดงผมก็ขออนุญาตวิ่งตอนกลางคืนที่ขนส่งจังหวัด แต่คุณตำรวจดันไม่ดู ปล่อยเลยครับ  แต่ที่วิ่งเกิน7000ก.ม.นี่ไม่ทราบจริงๆ    Grin

เจอหน้าตาอย่างน้ากวางเข้า  คงไม่มีใครอยากตอแยด้วยหรอก   คิก คิก คิก คิก

soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 03:59:00 PM »

เจอหน้าตาอย่างน้ากวางเข้า  คงไม่มีใครอยากตอแยด้วยหรอก   คิก คิก คิก คิก

ตาคม คิ้วโก่ง สูงโปร่ง จมูกโด่ง ขาวจั๊วะ.... จูบบบบ จูบบบบ

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 04:05:32 PM »

เคยอ่านมานานแล้วจำได้เลาๆว่าป้ายแดงแท้กฎหมายให้วิ่งตอนพระอาทิตย์ขึ้นถึงพระอาทิตย์ตก
salin - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1327

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 04:18:49 PM »

เท่าที่จำได้ ป้ายแดงอนุญาตให้ใช้ในเวลาราชการเพื่อการไปติดต่อ
หากมีความจำเป็นใช้นอกเหนือจากเวลานั้นจะต้องขออนุญาตจากนายทะเบียน
ป้ายแดงที่ถูกต้องจะมีสมุดประจำป้าย ให้บันทึกการใช้รถระบุว่าจะเดินทางจากไหนไปไหนเวลาเท่าไร
แต่เนื่องจากมีปัญหาว่าบางคนใช้ป้ายแดงเป็นเดือน อาจเพราะผู้ขายไม่ไปดำเนินการ
เป็นเหตุให้ถูกจับ เวลากลางคืนหรือวิ่งบนทางด่วน เลยมีการอนุโลมให้บ้าง
โดยตำรวจประกาศผ่อนผันไม่จับกุมหากวิ่งไม่เกิน ๓๐๐๐ กิโลเมตร เกินกว่านั้นก็จับกุม
renold
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 04:26:50 PM »

เท่าที่จำได้ ป้ายแดงอนุญาตให้ใช้ในเวลาราชการเพื่อการไปติดต่อ
หากมีความจำเป็นใช้นอกเหนือจากเวลานั้นจะต้องขออนุญาตจากนายทะเบียน
ป้ายแดงที่ถูกต้องจะมีสมุดประจำป้าย ให้บันทึกการใช้รถระบุว่าจะเดินทางจากไหนไปไหนเวลาเท่าไร
แต่เนื่องจากมีปัญหาว่าบางคนใช้ป้ายแดงเป็นเดือน อาจเพราะผู้ขายไม่ไปดำเนินการ
เป็นเหตุให้ถูกจับ เวลากลางคืนหรือวิ่งบนทางด่วน เลยมีการอนุโลมให้บ้าง
โดยตำรวจประกาศผ่อนผันไม่จับกุมหากวิ่งไม่เกิน ๓๐๐๐ กิโลเมตร เกินกว่านั้นก็จับกุม
ครับผม ต้องระบุเวลาว่า เราจะใช้เวลาเท่าไหร่ ถึงเวลาเท่าไหร่ เยี่ยม
มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 04:28:39 PM »

็็Ha ha ตัวแทนจำหน่ายเขาเล่นกลอ่ะคร๊า   เอาเงินไปหมุน  ไม่ยอมส่งให้บริษัทผู้ผลิต คร๊า  ฮา
ก็เลยดึง  ไม่ยอมแจ้งจดทะเบียน  ความผิดนี้มักจะโดนแจ้งข้อหา  
"นำรถยนต์ที่ไม่ได้แสดงการจดทะเบียนมาใช้ในทางสาธารณะ  ก็คือไม่ยอมเสียภาษี" อ่ะคร๊า  ฮา

-ไม่ใช่อย่างนั้นเสมอไปหรอกครับ
renold
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 04:31:02 PM »

-ไม่ใช่อย่างนั้นเสมอไปหรอกครับ
อยากฟังเสียงจากเจ้าของศูนย์ฮอนด้าบ้างครับ ว่ายังไงบ้างครับท่านปู  ยิ้มีเลศนัย
จอบหลอย-รักในหลวง
HS4JFZ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 160

เรารักในหลวง

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 04:33:10 PM »

เรื่องป้ายแดงพูดยากครับ
ผมก็เคยโดนครับ รถตู้ผมตอนป้ายแดง วิ่งจากกทม. พาลูกค้าไปเที่ยวเชียงคาน
ขากลับโดนด่านเรียกครับ คำถามที่ผมมักจะโดนถามทุกครั้งเลยคือ
-ในรถมากันกี่คน(10คนครับ Grin)
-คุณรับทัวร์,รับจ้าง ใช่มั๊ย(ไม่ครับ เพื่อนผมทั้งนั้น มากันเอง Grin Grin)
-ป้ายแดง เอามาวิ่งได้ไง ผมก็ทั้งกราบ ทั้งไหว้ครับ ท่านตำรวจมากดเลขไมล์ดูเลยครับ ผมวิ่งไป3,000กว่าๆ
พอดีผมจดบันทึกกาารใช้รถ ในคู่มือป้ายแดงที่ทางศูนย์ให้มาทุกครั้งครับ ท่านก็เลยปล่อยมาครับ

เดี๋ยวนี้จดทะเบียนรถใหม่ วันเดียวก็ได้แล้วครับ ผมก็ไปจดเองเลยครับ แต่ช้าตรงที่ต้องรอเลขที่จองไว้ครับ Cheesy

บริการรถตู้VIP 10ที่นั่งครับ ท่องเที่ยวทั่วไทย ไปไหนไปกันครับ
จอบหลอยเต็มใจบริการครับ 085-4046999,080-4719444
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์