เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 06:17:04 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รถป้ายแดงวิ่งเกิน 7000km โดนตร. ให้ใบสั่ง  (อ่าน 7348 ครั้ง)
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 04:35:01 PM »

เรื่องของเรื่องก็คือเมื่อเรียกแล้ว  ยังไงก็ต้องได้สักข้อหาแหละน่า   ....  คงเข้าใจกัน

ปกติรถติดป้ายแดง ถ้าเป็นป้ายก๊อปปี้ระวังเจอข้อหาปลอมแปลงเอกสารราชการด้วย

ลูกค้าทำผิดกฎฯจะตั้งใจหรือไม่มักเรียกร้องให้ศูนย์รับผิดชอบทั้งที่ตัวเองเป็นเจ้าของรถ

ป้ายแดงแท้มีสมุดกำกับ ถ้าไม่ขออนุญาตเดินทางนอกเวลา 06.00 น. - 18.00 น. ก็ผิดครับ

อย่างกรณีของน้าเอ๋ภูกามยาว ขออนุญาตจากนายทะเบียนแล้วเลยรอดไป 

รับทราบครับลุงปู

ที่น่าสงสัยคือ ทำไมเราซื้อรถวันนั้นแล้ว ไม่สามารถออกป้ายให้เราได้ในเวลาที่สั้นที่สุดละครับ เอกสารเกี่ยวกับรถไปติดอยู่ที่ไหนครับ หากเป็นอย่างนี้ทางผู้จำหน่ายก็ควรที่จะรับไปครับ เพราะเราซื้อรถมาใช้ครับ ไม่ได้ซื้อมาจอด แต่หากลูกค้าบางคนที่ไม่ยอมจดทะเบียนตอนนั้นเลย กะว่าไปจดตอนต้นปีดีกว่ารถจะได้ปีใหม่ๆ เวลาขายต่อราคาจะได้ไม่ตก อันนี้ก็สมควรที่จะรับเองหากโดนจับ

ที่พูดแบบนี้เพราะเคยโดนจับมาแล้วครับ ด่านทางหลวงบนเนินที่เขาชัยสนครับ   ไอ้พวกป้ายแดง รถคนยังเบี้ย จับให้หมด  ด่านนี้พูดไปพูดมาปล่อย ขับมาอีกพักเจอด่านที่นาโยง ไม่รอดครับ ทางเซลล์บอกว่าพี่เอาใบเสร็จมาเบิกที่ศูนย์ได้เลยครับ

ขอบคุณครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 04:41:29 PM »

หลังจากส่งมอบรถแล้ว ทางตัวแทนจะแจ้งจำหน่ายไปยังโรงงาน ทางโน้นก็จะยื่นเรื่องต่อกรมการขนส่งทางบก

เพื่อแจ้งย้ายไปยังภูมิลำเนาลูกค้าที่ต้องการจดทะเบียน (ป้ายจังหวัดต่างๆ) ช่วงนี้แหละครับที่เป็นสุญญากาศ

เหมือนไปวังไชยาประมาณนี้    รอจนคลอดจึงส่งกลับให้ตัวแทนจดทะเบียนต่อไป  ใช้เวลาประมาณ 30-45 วัน

หากลูกค้าต้องการสารพัดเลขที่คิดว่าติดแล้วจะรวยปลอดภัยก็รอต่อไป

ปกติลูกค้าต้องมัดจำป้ายแดง (ขนส่ง) ที่มีหนังสือกำกับ หากขี้เหนียวไม่ยอมมัดจำ (สุดท้ายก็ได้คืน) จะไปเรียกร้อง

จากผู้ขายไม่ได้          เว้นแต่มีการตกลงกรณีป้ายหมดหรือไม่พอ  หากถูกจับก็เอาใบเสร็จมาเบิกได้เป็นเคสๆไป

ถ้าถามในหลักปฏิบัติจริงแล้ว  ไม่ค่อยเห็นลูกค้าลงบันทึกในหนังสือกำกับมากนัก จึงเป็นช่องว่างให้เพื่อนหากินได้

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 04:50:34 PM »

เชื่อหรือไม่ว่า   ........   ซื้อรถไปได้แค่เดือนเดียว ป้ายขาวมาแล้ว ลูกค้ามักไม่พอใจ เนื่องจากยังอยากขับป้ายแดงอยู่

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 05:02:30 PM »

หลังจากส่งมอบรถแล้ว ทางตัวแทนจะแจ้งจำหน่ายไปยังโรงงาน ทางโน้นก็จะยื่นเรื่องต่อกรมการขนส่งทางบก

เพื่อแจ้งย้ายไปยังภูมิลำเนาลูกค้าที่ต้องการจดทะเบียน (ป้ายจังหวัดต่างๆ) ช่วงนี้แหละครับที่เป็นสุญญากาศ

เหมือนไปวังไชยาประมาณนี้    รอจนคลอดจึงส่งกลับให้ตัวแทนจดทะเบียนต่อไป  ใช้เวลาประมาณ 30-45 วัน

หากลูกค้าต้องการสารพัดเลขที่คิดว่าติดแล้วจะรวยปลอดภัยก็รอต่อไป

ปกติลูกค้าต้องมัดจำป้ายแดง (ขนส่ง) ที่มีหนังสือกำกับ หากขี้เหนียวไม่ยอมมัดจำ (สุดท้ายก็ได้คืน) จะไปเรียกร้อง

จากผู้ขายไม่ได้          เว้นแต่มีการตกลงกรณีป้ายหมดหรือไม่พอ  หากถูกจับก็เอาใบเสร็จมาเบิกได้เป็นเคสๆไป

ถ้าถามในหลักปฏิบัติจริงแล้ว  ไม่ค่อยเห็นลูกค้าลงบันทึกในหนังสือกำกับมากนัก จึงเป็นช่องว่างให้เพื่อนหากินได้

ขอบคุณครับพี่ แบบนี้ฟ้องร้องได้ที่ไหนครับ พี่ซื้อป้ายแดงให้ผมคันนึง เดี๋ยวผมลุยเองครับ จะได้ช่วยกันทำให้สุญญากาศนี้หายไปครับ ขอไม่เอาฮอนด้านะครับ อยากได้คว่อดครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 05:26:40 PM »

เชื่อหรือไม่ว่า   ........   ซื้อรถไปได้แค่เดือนเดียว ป้ายขาวมาแล้ว ลูกค้ามักไม่พอใจ เนื่องจากยังอยากขับป้ายแดงอยู่

เชื่อครับ แบบนี้ก็ต้องให้ลูกค้ารับผิดชอบด้วยตัวเองละครับ

อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 05:47:40 PM »

ป้ายแดงกฎหมายระบุว่าวิ่งได้แค่พระอาทิตย์ขึ้นถึงตก คือแต่ละฤดูจะมืดไม่พร้อมกันก็เลยไม่กำหนดเวลาครับ ที่ศูนย์ไม่ค่อยจะให้คู่มือกำกับป้ายแดงเพราะต้องเสียค่ามัดจำเล่มให้ขนส่งหลายพันต่อเล่มครับ

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 05:49:38 PM »

ป้ายแดงกฎหมายระบุว่าวิ่งได้แค่พระอาทิตย์ขึ้นถึงตก คือแต่ละฤดูจะมืดไม่พร้อมกันก็เลยไม่กำหนดเวลาครับ ที่ศูนย์ไม่ค่อยจะให้คู่มือกำกับป้ายแดงเพราะต้องเสียค่ามัดจำเล่มให้ขนส่งหลายพันต่อเล่มครับ

ไม่ใช่ครับ  เป็นการซื้อ-ขายขาดครับ ชุดละ 2 พันบาท เวลาบริการลูกค้าก็เก็บมัดจำเต็มจำนวน เมื่อได้ป้ายแท้เอามาคืนก็รับมัดจำกลับไป

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 05:58:04 PM »

กฎระเบียบเกี่ยวกับ "ป้ายแดง" ล้าสมัยมาก และเกือบทุกกรณีก็ไม่มีการบังคับใช้จริง

ส่วนตัวผมว่า เจ้าของรถจะใช้รถป้ายแดงอย่างไร เวลาไหน วิ่งมากเท่าไหร่ ก็ควรให้ใช้ไป แต่จะมีความผิดถ้าไม่ยอมเปลี่ยนเป็นป้ายขาวหลังจากออกป้ายขาวให้แล้วช่วงเวลาหนึ่งที่สมควร เช่น ๑๕ หรือ ๓๐ วัน

ปล. เมืองฝรั่งบางประเทศดันไม่มีระบบป้ายแดง แถมออกป้ายถาวรช้า รถพร้อมแล้ว จ่ายเงินแล้ว ต้องรอเป็น ๑-๒ อาทิตย์กว่าจะได้ใช้รถครับ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 05:58:58 PM »

ขอบคุณครับลุงปู ไหว้  แสดงว่าผมโดนหลอกมา คิก คิกผมเคยถามเจ้าของบริษัทที่จัดหารถให้ใช้ถึงเรื่องคู่มือที่ว่า เขาบอกตามนี้ครับ+ให้1ครับ

srimalai_รักในหลวง
คนธรรมดา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 06:37:37 PM »

เรื่องการบันทึกในสมุดคุมป้ายแดง เป็นเรื่องตลก ใน พรบ รถยนต์ครับ ใครจะรู้ล่วงหน้าละครับง่าจะไปไหนมั่ง  แล้วจะไปรับ กิ๊ก จะเขียนไปได้ยังไง

อันอ้อยตาลหวานลิ้นแล้วสิ้นซาก  แต่ลมปากหวานหูไม่รู้หาย
แม้นเจ็บอื่นหมื่นแสนก็แคลนคลาย  เจ็บจนตายนั้นเหน็บให้เจ็บใจ
เป็นมนุษย์สุดนิยมเพียงลมปาก  จะได้ยากโหยหิวเพราะชิวหา
แม้นพูดดีมีคนเขาเมตตา  จะพูดจาจงพิเคราะห์ให้เหมาะความ
TD_รักในหลวง
ตายโดยยืนอยู่บนสองขาของตัวเองดีกว่าอยู่อย่างคุกเข่า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 286

« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 07:53:55 PM »

ขอขอบคุณท่านสมาชิกทุกท่าน ผมนำเรื่องนี้มาร่วมพูดคุย
เนื่องจากยังมีอีกหลายๆข้อหาที่ท่านพยายามตั้งให้ กับประชาชนคนธรรมดา
ท่ีผมเคยโดน เช่น จับข้อหาวิ่งขวามาตลอดทั้งๆเป็นถนน 3 เลนท์ (1เลนท์ รถจอด 1เลนท์ รถช้า 1 เลนท์ รถไว้ แซงเท่านั้น) , จับความ เร็ว ผมขับมา ร้อยห้า ...........(105 Km/hr) ครับ
สำหรับเพื่อนผม  ตอนนี้ไปเสียค่าปรับเรียบร้อยแล้วครับ

IT IS BETTER TO DIE ON YOUR FEET THEN TO LIVE ON KNEE.
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 08:06:23 PM »

กฎระเบียบเกี่ยวกับ "ป้ายแดง" ล้าสมัยมาก และเกือบทุกกรณีก็ไม่มีการบังคับใช้จริง

ส่วนตัวผมว่า เจ้าของรถจะใช้รถป้ายแดงอย่างไร เวลาไหน วิ่งมากเท่าไหร่ ก็ควรให้ใช้ไป แต่จะมีความผิดถ้าไม่ยอมเปลี่ยนเป็นป้ายขาวหลังจากออกป้ายขาวให้แล้วช่วงเวลาหนึ่งที่สมควร เช่น ๑๕ หรือ ๓๐ วัน

ปล. เมืองฝรั่งบางประเทศดันไม่มีระบบป้ายแดง แถมออกป้ายถาวรช้า รถพร้อมแล้ว จ่ายเงินแล้ว ต้องรอเป็น ๑-๒ อาทิตย์กว่าจะได้ใช้รถครับ

มีแต่เมืองไทยครับ..ผมว่านะ....ที่มีระบบ2ป้าย...

เรียน จขกท.ครับ...

เรื่องดูเลขกิโลรถป้ายแดงนี่...มีกรณีจริงครับ...

รถหลายๆคันไม่ยอมเปลี่ยนป้าย...คือไม่ยอมไปจ่ายภาษีประจําปี...ใช้ป้ายแดงลากยาว

กดดูเลขกิโล....เพื่อเช็คว่าใช้มานานหรือยัง....7พันนี่...ก็คงเอาการอยู่...

คนรู้จักผม...ใช้เกินหมื่น.....โดนยึดรถ...ให้เอาหลักฐานมาแสดง....โชคดีเป็นรถบริษัท...เลยไม่เดือดร้อน

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #27 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 08:12:06 PM »

อือม์ นึกไปนึกมา ก็ยังไม่เคยเจอที่ไหนมีระบบ ๒ ป้ายครับพี่

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
TD_รักในหลวง
ตายโดยยืนอยู่บนสองขาของตัวเองดีกว่าอยู่อย่างคุกเข่า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 286

« ตอบ #28 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 09:19:09 PM »

ผมว่าถ้าเจ้าของรถมีเจตนา ทำผิดสมควรโดนครับ แต่ถ้ามึเหตุสุดวิสัย ควรจะมีทางแก้ไขอย่างไร เพื่อไม่ให้เพื่อนเอาไปเป็นไปช่องทางทำมาหากิน

IT IS BETTER TO DIE ON YOUR FEET THEN TO LIVE ON KNEE.
ภูกามยาว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 128

« ตอบ #29 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 09:50:06 PM »

เชื่อหรือไม่ว่า   ........   ซื้อรถไปได้แค่เดือนเดียว ป้ายขาวมาแล้ว ลูกค้ามักไม่พอใจ เนื่องจากยังอยากขับป้ายแดงอยู่

ผมเคยมีประสบการณ์ซื้อรถป้ายแดง ขับออกห้างไปที่ขนส่งขอป้ายเอง เพื่อนที่ขนส่งจัดให้ เลือกเลข ขับถึงบ้านบ่าย2โมง นับได้ขับรถป้ายแดงคันนั้นไม่ถึงชั่วโมง...
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์