เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 20, 2024, 05:19:25 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืน Walther P22 ยิงกระสุนอาร์มสกอร์แล้ว กระสุนแตกคาลำกล้อง  (อ่าน 3557 ครั้ง)
chainss
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 10:57:36 PM »

อยากรบกวนถามว่า วันนี้ได้ยิงปืน Walther P22 หลังจากเพิ่งได้รับมา โดยใช้ลูกของอาร์มสกอร์ หัวแดง โดยยิงไปทั้งหมด 3กล่องกว่าๆ ระหว่างยิงมีอาการที่พบคือ ปลอกกระสุนค้างที่ลำกล้อง บ่อยมากๆ

แต่ที่หนักที่สุดคือมีอยู่ 1 นัด ขณะยิง มีเสียงปุ้บ (ถ้าจำไม่ผิดสไลด์อาจจะไม่ได้ชักด้วยครับ) และหลังจากนั้น กลุ่มควันออกมาจากตัวปืนจากทุกซอกทุกมุมอย่างมาก เลยรีบถอดปืนมาดู ปรากฏว่า กระสุนติดคาลำกล้องอยู่ โดยที่ ฐานกระสุดฉีกเปิด .... ครูสนามเลยเอาคีมคีบออกให้ และหาอะไรมากระทุ้ง ปลอกที่ค้างที่ลำกล้องออก

หลังจากนั้น ผมได้ลองยิงต่อโดยเปลี่ยนกระสุนเป็น cci หัวรู โดยยิงไปอีก 170 นัด โดยที่ไม่มีอาการติดเลยแม้แต่นัดเดียว

อยากถามว่าเหตุการ์ณที่เกิดขึ้นนี่จะส่งผลกันปืนหรือลำกล้องอย่างไรมั้ยครับ เพราะกลับมาถึงบ้านลองเช็ดปืนดูแต่ยังไม่มีความรู้ว่าควรดูตรงไหนบ้างครับหากปืนโดนผลกระทบมา

ช่วยแก้ข้อสงสัยด้วยครับ เพราเป็นมือใหม่และกังวลมากครับ ขอบคุณครับ
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 12:02:58 AM »

ลองล้างสไลด์ให้สะอาดด้วยน้ำมัน...

เป่าลมให้แห้งสนิท...

นำแว่นขยายมาส่องดูในที่สว่างๆด้วยแสงธรรมชาติ...

หารอยแตกร้าวทั้งด้านในและด้านนอกสไลด์ครับ...

ถ้าหากไม่มีก็ไม่น่าจะเป็นปัญหา...

อนึ่ง...คู่กรณีวอลเธอร์พี ๒๒ กับกระสุนอาร์มสกอร์นี่เจอกันหลายรายแล้วครับ...

ส่วนตัวผมเลิกซื้อกระสุนยี่ห้อนี้มาปีกว่าแล้วครับ...

กระสุนเก่าที่เหลือๆก็อนุโลมให้ตัวเองยิงในปืนยาวลูกเลื่อนเท่านั้นครับ... Cheesy
แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 12:21:46 AM »

ตั้งแต่Armscoreทำขาเกี่ยวปลอกkricoผมหัก ผมเลิกใช้ยี่ห้อนี้ไปเลยครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
chainss
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 12:22:32 AM »

ขอบคุณมากครับคุณ Rute , พอมีรูปลำกล้องแตกหรือร้าวหรือเสียหาย ทั้งภายในและภายนอกให้ดูประกอบรึเปล่าครับ

ตอนแรกก็เอะใจอยู่เหมือนกันว่าลูกญี่ห้อนี้จะดีรึเปล่า ต่อไปนี้คงจะซื้อแต่ลูก cci ครับ
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 12:27:52 AM »

ไม่มีภาพครับ...

ผมแนะให้ตรวจดูสไลด์นะครับไม่ใช่ลำกล้อง...

เพราะสไลด์ทำจากอลูมินั่มอัลลอยและเคยมีเพื่อนผมเล่าให้ฟังว่าสไลด์แตกครับ...

เพราะหากลำกล้องมีปัญหาคงยิงต่ออีกเป็นร้อยนัดไม่ได้ครับ... Cheesy
chainss
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 10:33:07 AM »

หลังจากที่ลองทำตามคำแนะนำแล้ว ปรากฏว่าพบรอยหนึ่งจุดที่ด้านนอก ส่วนท้ายลำกล้อง ที่จะเป็นบล้อกสี่เหลี่ยม ส่วนสไลด์ยังไม่เจอ (สังเกตุจากประสบการณ์ที่มีเพียงน้อยนิดของผมครับ) เด๊่ยวจะนำรูปมาลงครับ...

หากลงความเห็นว่าปืนไม่เป็นอะไร คราวหน้าถ้าผมนำไปซ้อมยิงอีก มันจะอันตราย หรือปืนจะแตกรึไม่ครับ เพราะตอนนี้ไม่สบายใจมากหาต้องยิงอีก   อ๋อย

หรือว่าเรื่องกระสุนแตกคาลำกล้องเป็นเรื่องปรกติที่เห็นได้ทั่วไปครับ  Huh

mooh51
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 5

กส. 19539

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 11:53:08 AM »

เคยเห็นอยู่ของท่านหนึ่ง โครงโพลิเมอร์ด้านซ้ายแตกร้าว
ส่วนของผมสปริงคันค้างสไลด์หลุดออกมา ต้องไปหาช่างดัดสปริงใส่ให้ใหม่ ชักขยาดเลยครับลูกอาร์มสกอร์
พยายามระบายออกไปใช้ CZ ลูกเลื่อนยิงดีกว่า
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 04:25:49 PM »

เขาออกแบบให้ใช้กันไรเฟิลหรือเปล่า .22 Long Rifle หมายความต้องใช้กับปืนยาวเท่านั้น  Huh Huh Huh
ถ้าใช้กับปืนพกต้องเขียนข้างกล่องว่า .22 Pistol ใช่ไหม  คิก คิก คิก คิก
หน้า: [1]
  พิมพ์