เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 03:33:34 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามผู้รู้ การจัดศูนย์ปืน ลูกโม่ กับ กึ่งอัตโนมัติครับ  (อ่าน 6554 ครั้ง)
IQ zeroรักในหลวง
Full Member

คะแนน 9

« เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 02:26:29 PM »

จากภาพ เป็นการเล็งปืนพก แบบมาตรฐาน ที่แนะนำกันทั่วไป ทำให้ผมสงสัย ว่าการจัดศูนย์แบบนี้ ใช้ได้กับทั้งปืนพก แบบกึ่งอัตโนมัติ และ แบบลูกโม่ ได้ทั้งคู่เลยหรือครับ 

ในกรณีปืนพกกึ่้งอัตโนมัติทั่วไป ผมเข้าใจครับ เพราะ ศูนย์ปืนทั้ง หน้า และหลัง อยู่ ระนาบเดียวกัน แต่ในปืนลูกโม่ (ทุกกระบอก) ผมเห็นว่า ศูนย์หน้า มันสุงกว่าศูนย์หลังค่อนข้างมาก หากเราจัดศูนย์ปืน แบบภาพด้านบน กระสุน ปืนลูกโม่ จะไม่กินต่ำหรื่อครับ รบกวนท่านผู้รู้ทุกท่านด้วยครับ   ขอบพระคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2010, 03:50:13 PM โดย IQ zero » บันทึกการเข้า
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 03:25:45 PM »

ไม่หรอกครับ
ถ้าให้แน่ ก็ต้องลองยิงดูก่อนอยู่แล้ว
ว่าเราจะจัดศูนย์ในแบบใด
ไม่มีตายตัวว่าต้องเป็นอย่างนั้น ต้องเป็นอย่างนี้
ถ้าเป็นศูนย์ตาย ไม่ตะไบ หรือพอก
ก็ต้องเล็งแก้
ถ้าศูนย์ปรับ เราก็ปรับให้ได้พอดี ตามต้องการ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Gummy44
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 39

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 03:41:48 PM »

ไม่จำเป็นเสมอไปว่าปืนลูกโม่จะต้องเล็งแบบนั่งแท่น......

ขึ้นอยู่กับการตั้งศูนย์ของปืนกระบอกนั้นๆ......

ปืนกึ่งอัตโนมัติก็เช่นกัน ถ้าตั่งศูนย์มาแบบนั่งแท่น ก็ต้องเล็งแบบนั่งแท่นครับ

ศูนย์แบบนั่งแท่นส่วนใหญ่เป็นการตั้งเพื่อยิงเป้านิ่งแข่งขัน (เป้าวงกลมสีดำ) ใบศูนย์สีดำจะได้ไม่กลืนกับสีเป้า

ศูนย์จี้ส่วนใหญ่จะเป็นการยิงที่ไม่ต้องเผื่อ เช่นการยิงต่อสู้

ในการแข่งขันยิงปืนบางประเภทก็นิยมใช้เช่นกัน เช่นการแข่งขันยิงปืนรณยุทธ ที่ต้องการความรวดเร็วในการในการยิงครับ  Cheesy

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 03:56:59 PM »

แนวศูนย์ของทั้งออโต้และลูกโม่มันจะโด่งชี้ฟ้าอย่างนั้นแหละครับเมื่อเทียบกับแนวลำกล้อง... ยิ่งระยะห่างออกจากลำกล้องมากเท่าไหร่มันก็ยิ่งแยกทางออกจากกันไปไกลเรื่อยๆ...

แต่เวลาเราเอาไปยิงจริงแล้วลูกปืนมันวิ่งขึ้นไปหาแนวเล็งได้ ก็เพราะปืนมันเริ่มสะบัดตั้งแต่หัวเริ่มเคลื่อนออกจากปลอกครับ... ปืนมันสะบัดเหวี่ยงหัวลูกปืนขึ้นไปหาแนวเล็งได้พอดีเป๊ะ, ดังนั้นเลยเป็นที่มาของหัวเบามุดต่ำ(เพราะมันสะบัดเบา), หัวหนักกินสูง(เพราะสะบัดแรง), หัวเร็วมุดต่ำ(เพราะมันหลุดลำกล้องตอนสะบัดได้นิดเดียว), หัวช้ากินสูง(เพราะลูกปืนมันโผล่ลำกล้องช้าเลยโดนเหวี่ยงโด่ง)...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 04:00:32 PM »

ที่จริงยังมีอีก...

ยิงสองมือกลุ่มต่ำ(เพราะน้ำหนักมือถ่วงปืนสะบัดเตี้ย), ยิงมือเดียวกลุ่มสูง(ตรงข้ามกับยิงสองมือ), กำมือซ้ายแน่นกลุ่มกินขวา(เพราะปืนสะบัดหนีมือซ้าย), กำมือขวากลุ่มกินซ้าย(เพราะสะบัดเหวี่ยงออกซ้าย)... เขาเลยให้กำด้ามปืนได้"ลงที่เดิมทุกครั้ง" หากต้องการให้กลุ่มแน่นๆแล้วลงที่เดิมเป๊ะๆ...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2010, 04:02:51 PM โดย นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
SNIPER™
รักชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 85

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 04:08:43 PM »

แนวศูนย์ของทั้งออโต้และลูกโม่มันจะโด่งชี้ฟ้าอย่างนั้นแหละครับเมื่อเทียบกับแนวลำกล้อง... ยิ่งระยะห่างออกจากลำกล้องมากเท่าไหร่มันก็ยิ่งแยกทางออกจากกันไปไกลเรื่อยๆ...

แต่เวลาเราเอาไปยิงจริงแล้วลูกปืนมันวิ่งขึ้นไปหาแนวเล็งได้ ก็เพราะปืนมันเริ่มสะบัดตั้งแต่หัวเริ่มเคลื่อนออกจากปลอกครับ... ปืนมันสะบัดเหวี่ยงหัวลูกปืนขึ้นไปหาแนวเล็งได้พอดีเป๊ะ, ดังนั้นเลยเป็นที่มาของหัวเบามุดต่ำ(เพราะมันสะบัดเบา), หัวหนักกินสูง(เพราะสะบัดแรง), หัวเร็วมุดต่ำ(เพราะมันหลุดลำกล้องตอนสะบัดได้นิดเดียว), หัวช้ากินสูง(เพราะลูกปืนมันโผล่ลำกล้องช้าเลยโดนเหวี่ยงโด่ง)...

ความรู้ใหม่ ไม่เคยทราบจริง

ไหว้ ไหว้
seiko126
สมองคืออาวุปที่ไม่ผิดกฎหมาย
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 05:17:19 PM »

ไหว้ ไหว้ ไหว้

เรียนรู้ไว้ วันหนึ่ง ต้องนำมาใช้
IQ zeroรักในหลวง
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 10:33:47 PM »

ขอบพระคุณมากๆครับ ทนเก็บความสงสัยมานาน เพิ่งกระจ่างก็คราวนี้ ขอบพระคุณครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้
mai2
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2010, 10:32:01 AM »

...ได้ความรู้ดี...
sittichai19
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2010, 11:02:12 AM »

ได้ความรู้เพิ่ม ใ:D ขอบคุณมากครับ ไหว้
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2010, 12:18:25 PM »

แล้วแต่ปืนครับ  ว่าถูกผลิตออกมาเช่นไร ความยาวลำกล้องก็มีผลกับการทำศูนย์ปืน จากโรงงาน
ลำกล้องสั้น(น้อยกว่า4นิ้ว) ไม่ว่าออโต้ หรือลูกโม่ จะทำศูนย์หน้าโด่งมากเป็นพิเศษเพื่อชดเชย
กับลำกล้องที่สั้นลงครับ เพราลำกล้องสั้นกระสุนจะออกพ้นปากลำกล้องไวมากปืนสะบัดขึ้นแรง
ดังนั้นใช้ศูนย์หน้าโด่งเพื่อกดปากลำกล้องลงต่ำเพื่อชดเชยกัน

อ้อ...ปืนต่อสู้มักทำศูนย์เล็งจี้ครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

RUGER SR9
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 12

สิบฟ้าบันดาล ไม่เท่าหนึ่งตนทำเอง

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 30, 2011, 04:07:49 PM »

เข้ามาเรียนรู้เรื่องการเล็งปืนจากเพื่อน ๆ สมาชิกครับ

...เพียงเชื่อมั่น ไม่ละอายในสิ่งที่กระทำ ผู้นั้นย่อมไม่แพ้...
ครูดำ
Website Sponsor
Sr. Member

คะแนน 3501

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 30, 2011, 04:24:29 PM »

มันเกี่ยวกันด้วยเหรอครับพี่  Grin
BIG BERETTA
Sr. Member

คะแนน 154

Just relax

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 30, 2011, 05:27:00 PM »

Smiley     เคยลอง s/w M 686 ลำกล้อง4นิ้ว ลูก.357ของเพือน ขอเขานัดเดียว ระยะ25เมตร เป้าNRA.วงดำมันจะอยู่แค่9 เล็งนั่งแท่นให้วงดำแตะอยู่บนศูนย์หน้า กำปืนมือขวาใช้นิ้วโป้งซ้ายง้างนก จับสองมือ ตั้งใจเต็มที่เพราะขอเขาแค่นัดเดียว(เกรงใจ)ปรากฎว่าเข้า x ครับ เยี่ยม   จำได้ว่าปืนสะบัดเงยรุนแรงมาก จนด้ามยางเกือบหลุดมือ  ด้วยความไม่เคยมือ Shocked
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2011, 10:47:23 PM โดย BIG BERETTA » บันทึกการเข้า

ทำผิดคือมนุษย์   แต่ให้อภัยคือเทวดา       มนุษย์เราต่างเคยผิดพลาด ทุกคนควรได้โอกาสแก้ตัว
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 30, 2011, 05:29:53 PM »

มันเกี่ยวกันด้วยเหรอครับพี่  Grin
เออ.....ท่านครูดำขอรับ ....... เรื่องแบบนี้ มันคุ้นๆ อยู่เหมือนกันนะครับ ว่ามันไม่ใช่น่ะครับ.....
ด้วยความเคารพพี่สมชาย นะพี่นะ....
ผมกับพี่สมชาย ชอบ 1911 เหมือนกันเลยครับ .....แต่ผมว่า ความเห็นอันนี้ ผมอยากยืนข้างครูดำน่ะครับพี่ว่า มันไม่ใช่..
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์