เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 03:25:04 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามผู้รู้ การจัดศูนย์ปืน ลูกโม่ กับ กึ่งอัตโนมัติครับ  (อ่าน 6549 ครั้ง)
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 30, 2011, 05:45:01 PM »

จากภาพ เป็นการเล็งปืนพก แบบมาตรฐาน ที่แนะนำกันทั่วไป ทำให้ผมสงสัย ว่าการจัดศูนย์แบบนี้ ใช้ได้กับทั้งปืนพก แบบกึ่งอัตโนมัติ และ แบบลูกโม่ ได้ทั้งคู่เลยหรือครับ 

ในกรณีปืนพกกึ่้งอัตโนมัติทั่วไป ผมเข้าใจครับ เพราะ ศูนย์ปืนทั้ง หน้า และหลัง อยู่ ระนาบเดียวกัน แต่ในปืนลูกโม่ (ทุกกระบอก) ผมเห็นว่า ศูนย์หน้า มันสุงกว่าศูนย์หลังค่อนข้างมาก หากเราจัดศูนย์ปืน แบบภาพด้านบน กระสุน ปืนลูกโม่ จะไม่กินต่ำหรื่อครับ รบกวนท่านผู้รู้ทุกท่านด้วยครับ   ขอบพระคุณมากครับ
ท่านไม่ต้องไปทำแนวศูนย์กับแนวลำกล้องมาเทียบกันหรอกครับ งง ตายชักเลยครับ
ภาพการเล็งที่ท่านแสดงนั้น ถูกต้องแล้วครับ ใช้ได้กับปืนทุกอย่างเลยครับ เพราะคำว่า เล็งจี้ เล็งนั่งแท่นนั้น
เป็นชื่อเรียกวิธีการเล็ง
แต่ส่วนว่า เล็งแล้ว จะเข้าเป้าหรือไม่นั้น อยู่ที่เจ้าของปืนแต่ละกระบอกอีก  ว่ากันไป ของใครของมัน
ปืนบางบริษัทที่เป็นศูนย์ปรับไม่ได้ ศูนย์ตาย  ฝรั่งตั้งมาให้แต่โรงงานก็มี เดี๋ยวนี้ได้ข่าวว่าตั้งด้วยเลเซอร์ด้วยแนะ 
ส่วนศูนย์ปรับได้ ฝรั่งไม่ตั้งมาให้ เชิญมาตั้งกันเอง

ยกตัวอย่าง ไอ้เต่า ปืนของเขา  เขาตั้งไว้ เล็งจี้ ก็เข้าเอ็กซ์     ไอ้กระต่าย ปืนของเขา เขาตั้งไว้ เล็งนั่งแท่น ก็เข้าเอ็กซ์

บังเอิญ ไอ้เต่าไปยืมปืนไอ้กระต่ายมายิง เล็งจี้ตามที่ตนชอบ  กระสุนจะขึ้นสูงกว่าเอ็กซ์ไปหมด เหตุเพราะปืนกระบอกนี้ ตั้งเล็งนั่งแท่นไว้ พอไอ้เต่าเอามาเล็งจี้ กระสุนจะอยู่เหนือยอดศูนย์หน้า กระสุนเลยพ้นเอ็กซ์ไปหมด

ส่วนไอ้ต่ายไปหยิบปืนไอ้เต่า มายิงนั่งแท่นอย่างที่ตนถนัด ปรากฎว่า กระสุนไม่เข้าเอ็กซ์ แต่จะอยู่ต่ำว่าเอ็กซ์ทั้งหมด เหตุเพราะปืนไอ้เต่า ตั้งเล็งจี้ไว้ ศูนย์หน้า วางตรงไหน กระสุน อยู่ตรงนั้น เมือไอ้ต่ายเอาปืนที่ตั้งเล็งจี้ไว้มาเล็งนั่งแท่น กระสุน จึงอยู่ใต้เอ็กซ์ทั้งหมด   
ประมาณนี้เด้อ.....
Peerapat - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 178

จะรบเป็นชาติพลี มอบวิญญาณ ดวงนี้ เพื่อผืนดินไทย

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 30, 2011, 06:15:55 PM »

หลายคนพูดเหมือ่นคุณสมชายครับ แต่ผมไม่เชื่อว่าเกิดจากการสบัดเงยของปืนลูกถึงขึ้นสูงครับ

ผมเห็นว่ากระสุนมันพ้นจากปากลำกล้องไปก่อนแล้ว ปืนจึงสบัดครับ

ไหว้ ไหว้

mchaw
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 30, 2011, 07:44:35 PM »

หลายคนพูดเหมือ่นคุณสมชายครับ แต่ผมไม่เชื่อว่าเกิดจากการสบัดเงยของปืนลูกถึงขึ้นสูงครับ

ผมเห็นว่ากระสุนมันพ้นจากปากลำกล้องไปก่อนแล้ว ปืนจึงสบัดครับ

ไหว้ ไหว้

เคยได้ยินมาแบบนี้เหมือนกันครับ  แต่ส่วนตัวไม่แน่ใจว่าจริงๆแล้วเป็นอย่างไรกันแน่  แต่ที่แน่ๆ เป้าซ้อมยิงของผมค่อนข้างสะอาด และสะเปะสะปะครับ   

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 30, 2011, 11:25:00 PM »

แนวศูนย์ของทั้งออโต้และลูกโม่มันจะโด่งชี้ฟ้าอย่างนั้นแหละครับเมื่อเทียบกับแนวลำกล้อง... ยิ่งระยะห่างออกจากลำกล้องมากเท่าไหร่มันก็ยิ่งแยกทางออกจากกันไปไกลเรื่อยๆ...

แต่เวลาเราเอาไปยิงจริงแล้วลูกปืนมันวิ่งขึ้นไปหาแนวเล็งได้ ก็เพราะปืนมันเริ่มสะบัดตั้งแต่หัวเริ่มเคลื่อนออกจากปลอกครับ... ปืนมันสะบัดเหวี่ยงหัวลูกปืนขึ้นไปหาแนวเล็งได้พอดีเป๊ะ, ดังนั้นเลยเป็นที่มาของหัวเบามุดต่ำ(เพราะมันสะบัดเบา), หัวหนักกินสูง(เพราะสะบัดแรง), หัวเร็วมุดต่ำ(เพราะมันหลุดลำกล้องตอนสะบัดได้นิดเดียว), หัวช้ากินสูง(เพราะลูกปืนมันโผล่ลำกล้องช้าเลยโดนเหวี่ยงโด่ง)...

มันเกี่ยวกันด้วยเหรอครับพี่  Grin
เออ.....ท่านครูดำขอรับ ....... เรื่องแบบนี้ มันคุ้นๆ อยู่เหมือนกันนะครับ ว่ามันไม่ใช่น่ะครับ.....
ด้วยความเคารพพี่สมชาย นะพี่นะ....
ผมกับพี่สมชาย ชอบ 1911 เหมือนกันเลยครับ .....แต่ผมว่า ความเห็นอันนี้ ผมอยากยืนข้างครูดำน่ะครับพี่ว่า มันไม่ใช่..

ด้วยความเคารพทุกท่านนะครับ... ไหว้

ผมมีความเห็นว่าความเห็นของพี่สมชายมีทั้งส่วนถูกต้องและส่วนที่อาจไม่ถูกต้องครับ...

คือปกติหัวกระสุนเมื่อออกจากปลอกแล้วมักจะพ้นปากลำกล้องไปก่อนลำกล้องเริ่มเงย(ผมใช้คำว่าลำกล้องเพื่อจะได้ไม่มีปัญหากับปืนที่ลำกล้องกับโครงไม่ได้ยึดติดกันครับ)...

ดังนั้นหัวกระสุนจึงมิน่าเบี่ยงเบนเพราะการเคลื่อนของลำกล้องครับ(เหมือนความเห็นของครูดำและบิ้กเต่าครับ)...

หากแต่ไม่เสมอไปครับ...

เพราะในหัวกระสุนที่หนักมาก ทำให้มีความเร็วต่ำบางครั้งหัวกระสุนอาจพ้นปากลำกล้องช้า...

ดังนั้นลำกล้องจึงอาจเริ่มเคลื่อนขึ้นไปบ้าง...

จึงเกิดผลลัพท์ดังที่พี่สมชายกล่าวครับ...  ไหว้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 30, 2011, 11:35:45 PM »

จากภาพ เป็นการเล็งปืนพก แบบมาตรฐาน ที่แนะนำกันทั่วไป ทำให้ผมสงสัย ว่าการจัดศูนย์แบบนี้ ใช้ได้กับทั้งปืนพก แบบกึ่งอัตโนมัติ และ แบบลูกโม่ ได้ทั้งคู่เลยหรือครับ 

ในกรณีปืนพกกึ่้งอัตโนมัติทั่วไป ผมเข้าใจครับ เพราะ ศูนย์ปืนทั้ง หน้า และหลัง อยู่ ระนาบเดียวกัน แต่ในปืนลูกโม่ (ทุกกระบอก) ผมเห็นว่า ศูนย์หน้า มันสุงกว่าศูนย์หลังค่อนข้างมาก หากเราจัดศูนย์ปืน แบบภาพด้านบน กระสุน ปืนลูกโม่ จะไม่กินต่ำหรื่อครับ รบกวนท่านผู้รู้ทุกท่านด้วยครับ   ขอบพระคุณมากครับ

ขออธิบายง่ายๆนะครับ...

๑.ท่าน จขกท.ต้องทราบก่อนว่าวิถีกระสุนไม่ได้เคลื่อนที่เป็นเส้นตรงครับ...

เมื่อกระสุนพ้นจากปากลำกล้องจะเคลื่อนที่ขึ้นสูงกว่าแนวลำกล้อง...

แล้วจะค่อยๆเคลื่อนที่ต่ำลงเนื่องจากแรงโน้มถ่วงโลกครับ...

ภาพประกอบครับ...  Grin

๒.ท่าน จขกท.ต้องเข้าใจว่าแนวเล็งของศูนย์ปืนนั้นมิได้ขนานไปกับลำกล้องอย่างสมบูรณ์ครับ...

ตำแหน่งที่ศูนย์จับภาพนั้นเป็นเพียงตำแหน่งลำลองที่บางระยะว่ากระสุนจะเคลื่อนที่ผ่านไปกระทบครับ...

ดังนั้นการเล็งแบบนั่งแท่นหรือเล็งจี้นั้นจึงไม่ต่างกันในแง่ความแม่นยำและตำแหน่งกระสุนตกครับ...

หากแต่มีประโยชน์ต่อการจัดเล็งศูนย์ของผู้ยิงครับ...

ดังนั้นท่าน จขกท.พอจะตอบคำถามที่ท่านตั้งขึ้นมาได้ไหมครับ...  Grin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 30, 2011, 11:37:29 PM »

อุ้ย...ถามตั้งแต่กย.ปีที่แล้ว...

ป่านนี้คงได้คำตอบไปนานแล้วครับ... ไหว้
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 31, 2011, 07:21:31 AM »

แนวศูนย์ของทั้งออโต้และลูกโม่มันจะโด่งชี้ฟ้าอย่างนั้นแหละครับเมื่อเทียบกับแนวลำกล้อง... ยิ่งระยะห่างออกจากลำกล้องมากเท่าไหร่มันก็ยิ่งแยกทางออกจากกันไปไกลเรื่อยๆ...

แต่เวลาเราเอาไปยิงจริงแล้วลูกปืนมันวิ่งขึ้นไปหาแนวเล็งได้ ก็เพราะปืนมันเริ่มสะบัดตั้งแต่หัวเริ่มเคลื่อนออกจากปลอกครับ... ปืนมันสะบัดเหวี่ยงหัวลูกปืนขึ้นไปหาแนวเล็งได้พอดีเป๊ะ, ดังนั้นเลยเป็นที่มาของหัวเบามุดต่ำ(เพราะมันสะบัดเบา), หัวหนักกินสูง(เพราะสะบัดแรง), หัวเร็วมุดต่ำ(เพราะมันหลุดลำกล้องตอนสะบัดได้นิดเดียว), หัวช้ากินสูง(เพราะลูกปืนมันโผล่ลำกล้องช้าเลยโดนเหวี่ยงโด่ง)...

มันเกี่ยวกันด้วยเหรอครับพี่  Grin
เออ.....ท่านครูดำขอรับ ....... เรื่องแบบนี้ มันคุ้นๆ อยู่เหมือนกันนะครับ ว่ามันไม่ใช่น่ะครับ.....
ด้วยความเคารพพี่สมชาย นะพี่นะ....
ผมกับพี่สมชาย ชอบ 1911 เหมือนกันเลยครับ .....แต่ผมว่า ความเห็นอันนี้ ผมอยากยืนข้างครูดำน่ะครับพี่ว่า มันไม่ใช่..

ที่นายสมชายอธิบายมานั้นถูกต้องแล้วครับ สำหรับปืนลูกโม่และปืนทั้งหลายที่จานท้ายไม่เคลื่อนถอยหลัง
เมื่อหัวกระสุนขยับเคลื่อนจากปลอก  ตัวปืนจะขยับถอยหลังทันทีตามธรรมชาติ  ไม่มีทางเป็นอื่นไปได้
แต่สำหรับปืนออโตฯ อย่าง 1911 นี้ ขณะหัวกระสุนหลุดจากปลอก ขยับเดินหน้า เฉพาะลำเลื่อนกับลำกล้องจะถอยหลังก่อน
ตัวปืนที่มือคนยิงจับไว้ยังไม่ขยับครับ  การจับปืนแน่น ไม่แน่น สองมือ มือเดียว ซ้าย ขวา จึงไม่มีผล หรือมีผลน้อยมาก
จนหัวกระสุนพ้นไปแล้ว  ลำกล้องถึงจะกระดกปลดกลอน และลำเลื่อนถอยต่อมาชนด้านหลัง  ตัวปืนถึงจะกระดกครับ 

นี่เป็นสาเหตุหนึ่งที่ทำให้ปืนลูกโม่หายไปจากสนามแข่งระบบสากล  เพราะปืนออโตฯ มัน "ยิงง่ายกว่า" ครับ ไม่จู้จี้เรื่องการจับด้ามมากเท่าลูกโม่

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
ครูดำ
Website Sponsor
Sr. Member

คะแนน 3501

« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 31, 2011, 08:13:14 AM »

ที่นายสมชายอธิบายมานั้นถูกต้องแล้วครับ สำหรับปืนลูกโม่และปืนทั้งหลายที่จานท้ายไม่เคลื่อนถอยหลัง
เมื่อหัวกระสุนขยับเคลื่อนจากปลอก  ตัวปืนจะขยับถอยหลังทันทีตามธรรมชาติ  ไม่มีทางเป็นอื่นไปได้
แต่สำหรับปืนออโตฯ อย่าง 1911 นี้ ขณะหัวกระสุนหลุดจากปลอก ขยับเดินหน้า เฉพาะลำเลื่อนกับลำกล้องจะถอยหลังก่อน
ตัวปืนที่มือคนยิงจับไว้ยังไม่ขยับครับ  การจับปืนแน่น ไม่แน่น สองมือ มือเดียว ซ้าย ขวา จึงไม่มีผล หรือมีผลน้อยมาก
จนหัวกระสุนพ้นไปแล้ว  ลำกล้องถึงจะกระดกปลดกลอน และลำเลื่อนถอยต่อมาชนด้านหลัง  ตัวปืนถึงจะกระดกครับ  

นี่เป็นสาเหตุหนึ่งที่ทำให้ปืนลูกโม่หายไปจากสนามแข่งระบบสากล  เพราะปืนออโตฯ มัน "ยิงง่ายกว่า" ครับ ไม่จู้จี้เรื่องการจับด้ามมากเท่าลูกโม่

อ.อธิบายตรงตัวแดงหน่อยครับ

หัวหนักสะบัดแรง กระสุนกินสูง นี่ผมว่ามันไม่เกี่ยวกันนะครับ
ที่ว่าไม่เกี่ยวเพราะ มันไม่ได้กินสูง เพราะแรงสะบัด มันกินสูงเพราะวิธีกระสุน เพราะกระสุนแรงกว่า ดินมากว่า หัวหนักกว่าอะไรประมาณนั้นนะครับ

งั้นไรเฟิลที่ใช้กระสุนตัวเดียวกัน ยิงในปืนที่เดิมๆ กับอีกระบอกนึงที่ติดมัซเซอเบรค
วิธีกระสุนมันก็ตกไม่แตกต่างกันทั้งๆ ไรเฟิลตัวเดิมๆ โดดขึ้นมาหลายนิ้วนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2011, 08:19:46 AM โดย ครูดำ » บันทึกการเข้า
สุพินท์ - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 31, 2011, 09:51:44 AM »

หัวหนักสะบัดแรง กระสุนกินสูง นี่ผมว่ามันไม่เกี่ยวกันนะครับ
ที่ว่าไม่เกี่ยวเพราะ มันไม่ได้กินสูง เพราะแรงสะบัด มันกินสูงเพราะวิธีกระสุน เพราะกระสุนแรงกว่า ดินมากว่า หัวหนักกว่าอะไรประมาณนั้นนะครับ

งั้นไรเฟิลที่ใช้กระสุนตัวเดียวกัน ยิงในปืนที่เดิมๆ กับอีกระบอกนึงที่ติดมัซเซอเบรค
วิธีกระสุนมันก็ตกไม่แตกต่างกันทั้งๆ ไรเฟิลตัวเดิมๆ โดดขึ้นมาหลายนิ้วนะครับ

หลักการเดียวกันครับ
มัสเซิลเบรก จะทำงานได้ต่อเมื่อหัวกระสุนหลุดจากมัสเซิลเบรกไปแล้ว  ก๊าซถึงจะกระแทกมัสเซิลเบรก
แต่ปืนมันเริ่มเงยตั้งแต่หัวกระสุนเคลื่อนตัวออกจากปลอกกระสุน ตามกฎข้อ 3 ของนิวตัน

คือจริง ๆ แล้วต้องพูดว่าปืนเริ่มถอย   แต่การที่มวลส่วนใหญ่ของปืนอยู่ต่ำกว่าลำกล้อง  เวคเตอร์ของแรงถอยจึงเปลี่ยนเป็นให้ลำกล้องเงยขึ้นไปด้วย
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #24 เมื่อ: มกราคม 31, 2011, 10:04:44 AM »

อ.อธิบายตรงตัวแดงหน่อยครับ

เรื่องเดียวกันครับ  หัวกระสุนหนักปืนย่อมกระดกมากกว่า  และถ้าหัวกระสุนยังไม่พ้นลำกล้องมันก็จะทำให้แนวกระสุนสูงขึ้นไปด้วย
ซึ่งจะเห็นชัดที่สุดในปืนสั้นหัวกระสุนหนัก  เช่น .45 ลูกโม่ครับ  ตัวปืนยิ่งหนัก เช่น ปืนยาว ก็จะเห็นผลด้านนี้น้อยกว่าปืนสั้น

ที่ว่าไรเฟิล ติดเบรค กับไม่ติดเบรค  ปืนและกระสุนเหมือนกัน ตัวที่ไม่ติดเบรคโดดสูงขึ้นมาหลายนิ้ว
ตามทฤษฎีนี้ก็อธิบายได้ว่า ติดเบรคแล้วปืนหนักขึ้นนิดหน่อยครับ ทำให้กระดกน้อยกว่าเมื่อไม่ติดเบรค  
ซึ่งกรณีนี้ไม่เกี่ยวกับแรงเตะที่เกิดจากก๊าซพ่นปลายลำกล้องนะครับ   เพราะเมื่อก๊าซพ่นปลายลำกล้องแล้วก็แสดงว่าหัวกระสุนพ้นไปแล้ว

ถ้าจะพิสูจน์ทฤษฎีนี้  ต้องเอาไรเฟิลที่ติดเบรค ยิงเทียบกับเมื่อถอดเบรคออก แต่ถ่วงน้ำหนักปืนให้เท่ากับเมื่อติดเบรคครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
ครูดำ
Website Sponsor
Sr. Member

คะแนน 3501

« ตอบ #25 เมื่อ: มกราคม 31, 2011, 10:29:37 AM »

ครับผม ขอบคุณมากครับผู้การ และ อาจารย์
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: มกราคม 31, 2011, 11:24:35 AM »

ขอบพระคุณท่านอาจารย์และท่านผู้การครับ... แฮ่ๆ...
Peerapat - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 178

จะรบเป็นชาติพลี มอบวิญญาณ ดวงนี้ เพื่อผืนดินไทย

« ตอบ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 11:28:41 PM »

ขอบคุณทุกท่านมากครับ โดยเฉพาะน้าสมชายที่เริ่มประเด็นที่ก่อให้เกิดความรู้  ไหว้

Supakij Kaw
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 60

« ตอบ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2011, 02:25:03 AM »

ขอบพระคุณครับ
Congto-รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2011, 07:46:57 AM »

ขอบคุณ ทุกท่าน ครับ  ไหว้ ได้ความรู้เพิ่มอีกแล้ว  Grin
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์