เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 05, 2024, 02:32:36 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามในระบบ 1911 ปลดสไลด์ขณะมีแม็กฯ กับขณะไม่มีแม็กฯ  (อ่าน 1795 ครั้ง)
รักในหลวง - รักในหลวง -
Full Member

คะแนน 28

« เมื่อ: ตุลาคม 01, 2010, 08:47:46 PM »

เรียนถามในระบบ 1911 ปลดสไลด์ขณะมีแม็กฯ กับขณะไม่มีแม็กฯ ระบบการทำงานของตัวปืนต่างกันอย่างไรบ้างครับ โดยความเข้าใจของผม ไม่น่าจะมีอะไรต่างกันเลย แต่ผมปลดสไลด์โดยการกดคันค้างสไลด์ขณะที่ไม่มีแม็กฯ นกจะตามบ้างเป็นบางครั้ง ไปที่ Half Cock แต่ถ้าผมใช้ลูก dummy ใส่แม็กฯ ค้างสไลด์ ปลดคันค้างสไลด์ นกจะไม่ตามเลยครับ

รบกวนให้ความกระจ่างผมด้วยครับ เพื่อที่จะได้แก้ไขปัญหาที่เกิดขึ้นได้ต่อไป    ไหว้ ไหว้ ไหว้
ปล. เป็นปืน TM II เปลี่ยนชุดลั่นไกเป็น C/S Ultralite 3 ชิ้น แหนบ 3 ชายของ C/S สปริงนกสับ 18 ปอนด์ อย่างอื่นเหมือนเดิมครับ หลังจากเปลี่ยน ได้ลองลงสนามไม่มีปัญหาใดๆ แต่ไม่เคยปลดคันค้างสไลด์โดยไม่มีแม็กฯครับ (เลยไม่รู้ว่ามีปัญหานี้มาแต่แรกเลยหรือเปล่า) เหตุเกิดเมื่อผมลองดัดแหนบตัวซ้าย และตัวกลาง จนได้ นน.ที่ต้องการ ก็เกิดปัญหาดังกล่าว คือปลดคันค้างสไลด์โดยไม่มีแม็กฯ นกตามไป Half Cock (เป็นทั้งใส่ และไม่ใส่แม็กฯ) เพื่อนสมาชิกแนะนำให้ดัดกลับก็ลองแล้ว จนแล้ว จนรอดก็ยังแก้ปัญหาไม่ตกครับ (ดีขึ้นตรงที่เป็นแค่ไม่ใส่แม็กฯ) มาติดใจตรงระหว่าง มีแม็กฯ และไม่มีแม็กฯ ขณะปลดคันค้างสไลด์ครับ

ขอบคุณมากครับ
 ไหว้ ไหว้ ไหว้

ลักษณะ คน 6 ประเภท
ไม่รู้ไม่ชี้         คือคนไม่รับผิดชอบ
ไม่รู้แล้วชี้       คือคนอวดตัว หลงตัว
ไม่รู้แล้วไม่ชี้   คือคนซื่อตรง คนรู้ตัว
รู้แล้วไม่ชี้       คือคนเห็นแก่ตัว ใจดำ
ชี้แล้วไม่รู้       คือคนขอไปที คนไม่รู้จริง
รู้แล้วชี้           คือบัณฑิตครู ผู้ประเสริฐ
ตูรุส
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1046

คิดถึง ตูรุส จัง

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2010, 12:12:26 AM »

ถ้ามีลูกดัมมี่ หน้าแป้นที่สไลด์ก็จะช่วยผ่อนแรงของสไลด์ลงได้บ้าง ก็จะทำให้นกไม่ตาม

แต่สาเหตุที่นกตามเพราะไกเบา และเซียร์จับกันเพียงนิดเดียว หรือเปล่าครับ
Vick - รักในหลวง
tetrodotoxin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 83

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2010, 01:05:46 AM »

C/S Ultralite 3 ชิ้น
ผมเคยเอาชุดนี้ใส่กับ baer น้ำหนักไก 2.5 - 2.3 นกตามตอนปลดสไลด์เหมือนกัน ต้องให้พี่นทีร้านประโยชน์ปรับให้ใหม่ หายสนิท... ไหว้

ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2010, 05:29:47 AM »

ไกเบาเพราะสปริงอ่อน เซียร์เกาะตื้น  แต่ยังอยู่ในระดับที่ทำงานได้ไม่รัว
ที่นกตามเพราะแรงกระแทกของสไลด์ที่ดีดกลับโดยไม่มีกระสุนช่วยผ่อนแรงครับ  ไม่เกี่ยวกับมีหรือไม่มีแม็กฯ

คู่มือช่างปืนสหรัฐฯ บอกไว้ว่า "Never let the slide slam an empty chamber."  อย่าปล่อยสไลด์กระแทกรังเพลิงว่าง
ในฐานะของช่างมืออาชีพ  เขาไม่เสี่ยงกับการทำให้ปืนชำรุดในขณะที่ตรวจ/ซ่อม
จะปล่อยให้สไลด์ดีดตัวกลับเองเมื่อมีกระสุน (จริงหรือดัมมี) รออยู่ในแม็กฯ เท่านั้น
ถ้าไม่มีกระสุนช่วยรับแรงกระแทกหน้าสไลด์   ควรจับสไลด์ไว้  ผ่อนให้ปิดเบาๆ ครับ

อย่าคิดว่าแรงระเบิดมันยังทนได้... จะอะไรนักหนากับแค่สปริงดีดกระแทก
เพียงครั้งสองครั้ง หรือนานๆ ครั้ง คงไม่ทำให้ปืนชำรุด แต่ถ้าทำบ่อยๆ... ก็ทำนองเดียวกับยิงแห้งโดยไม่ใส่ลูกดัมมีนะครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2010, 06:54:25 AM »

ขอบคุณครับ อ.ผณิศวร    พี่ turus

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
รักในหลวง - รักในหลวง -
Full Member

คะแนน 28

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2010, 12:03:57 PM »

แก้ไขได้แล้วครับ ต้องขอขอบคุณเพื่อนสมาชิกที่ช่วยเหลือ ผมหลงไปดัดแหนบตัวซ้ายอย่างเดียวเสียหลายวัน ได้อ่านบทความของคุณนที (ร้านประโยชน์) อาการปลดสไลด์แล้วนกตามเกิดจากมวลของไกปืนกระแทกกลับไปที่ดิสคอนเน็คเตอร์ ทำให้เซียร์ปลดไป half cock สาเหตุเกิดจากแหนบขากลางอ่อนแรง ต้องดัดเพิ่มแรงให้ไปกดดิสคอนเน็คเตอร์มากขึ้น ได้ลองแล้วอาการยังไม่เกิดครับ

ส่วนการทดสอบโดยการลั่นไกแล้วอุบไกไว้ เป็นการทดสอบว่า แหนบขาซ้ายมีแรงพอดันขาเซียร์ให้ไปกดที่แง่งนกหรือไม่ ถ้าอุบไกไว้แล้วปล่อยสไลด์ นกตาม ให้ไปเพิ่มน้ำหนักกดที่ที่แหนบขาซ้าย

ส่วนหมุดหยุดไก ผมลองตั้งก่อนเพื่อนเลย โดยการถอดหมด ประกอบกลับแต่ยังไม่ใส่หลังอ่อน ค่อยๆหมุนเอา ครับ

ถ้ามีอะไรผิดพลาดรบกวนเพื่อนสมาชิกแก้ไขเพิ่มเติมได้เลยครับ เพื่อเป็นประโยชน์ต่อไป 

ขอขอบคูรท่าน อ.ผณิศวร พี่ยอด และพี่ Turus มากครับ

ลักษณะ คน 6 ประเภท
ไม่รู้ไม่ชี้         คือคนไม่รับผิดชอบ
ไม่รู้แล้วชี้       คือคนอวดตัว หลงตัว
ไม่รู้แล้วไม่ชี้   คือคนซื่อตรง คนรู้ตัว
รู้แล้วไม่ชี้       คือคนเห็นแก่ตัว ใจดำ
ชี้แล้วไม่รู้       คือคนขอไปที คนไม่รู้จริง
รู้แล้วชี้           คือบัณฑิตครู ผู้ประเสริฐ
ban.cha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2010, 02:28:46 PM »

ไกเบาเพราะสปริงอ่อน เซียร์เกาะตื้น  แต่ยังอยู่ในระดับที่ทำงานได้ไม่รัว
ที่นกตามเพราะแรงกระแทกของสไลด์ที่ดีดกลับโดยไม่มีกระสุนช่วยผ่อนแรงครับ  ไม่เกี่ยวกับมีหรือไม่มีแม็กฯ

คู่มือช่างปืนสหรัฐฯ บอกไว้ว่า "Never let the slide slam an empty chamber."  อย่าปล่อยสไลด์กระแทกรังเพลิงว่าง
ในฐานะของช่างมืออาชีพ  เขาไม่เสี่ยงกับการทำให้ปืนชำรุดในขณะที่ตรวจ/ซ่อม
จะปล่อยให้สไลด์ดีดตัวกลับเองเมื่อมีกระสุน (จริงหรือดัมมี) รออยู่ในแม็กฯ เท่านั้น
ถ้าไม่มีกระสุนช่วยรับแรงกระแทกหน้าสไลด์   ควรจับสไลด์ไว้  ผ่อนให้ปิดเบาๆ ครับ

อย่าคิดว่าแรงระเบิดมันยังทนได้... จะอะไรนักหนากับแค่สปริงดีดกระแทก
เพียงครั้งสองครั้ง หรือนานๆ ครั้ง คงไม่ทำให้ปืนชำรุด แต่ถ้าทำบ่อยๆ... ก็ทำนองเดียวกับยิงแห้งโดยไม่ใส่ลูกดัมมีนะครับ
ได้ความรู้เพิ่ม ขอบคุณครับ ไหว้
M1911LOVER "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2010, 07:26:04 PM »

ขอบคุณ จขกท. และทุกท่านที่ให้ความรู้ครับ Smiley
s.somsak
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2010, 05:55:09 PM »

ผมก็มัวแต่ดัดตัวซ้ายเหมือนกัน เกือบฝนเซียร์อยู่แล้วเดี๋ยวลองใหม่ +1
หน้า: [1]
  พิมพ์