เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 10:31:37 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พฤติกรรมการใช้รถใช้ถนนที่ตูไม่ผิด  (อ่าน 6616 ครั้ง)
Nat_usp
เวลาเหลือน้อยแล้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 708

กรรมใดใครก่อ กรรมนั้นคืนสนอง

« เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 08:24:12 AM »

เมื่อเช้านี้เจอ 3 เหตุการณ์ชวนให้หดหู่นิดๆเพราะว่าสิ่งที่พบเมื่อเช้านี้ผมว่ามันบ่งบอกถึงวัฒนธรรมที่ไหลลงต่ำเรื่อยๆ ( ไม่ทุกคนไม่ทุกสังคมแต่พบเห็นได้บ่อย )

1.มีรถกระบะบรรทุกสิ่งของมาขับเป๋ๆไปกินเลนเช้าบ้านเขา ( กินเลนขวาไปประมาณเต็มล้อด้านขวา+อีกนิด ) และไม่ใช่เปลี่ยนเลนแน่นอน เพราะมันก็เป๋อยู่อย่างนั้น ( ขับเลื้อยๆ ) รถที่ขับมาก็บีบแตรเตือนสั้นๆ ( ผมขับตามหลังมา )  แหมคันที่เป๋ไม่พอใจบีบแตรรัวถีๆ  ............ ผมก็งง คันที่บีบแตรสั้นคงเตือนแต่อีกคันคงโมโหที่ถูกเตือน

2.เจอตอนผมไปกลับรถใต้สะพานเพื่อเข้านิคมฯ รถก็ไหลต่อๆกันไปเรื่อยๆ ( รถติดนิดๆก็ขับไปหยุดไปแล้วแต่จังหวะ )  เห็นมอเตอร์ไซด์ขับตามหลังรถคันหน้าติดๆ พอรถคันหน้าหยุดมอเตอร์ไซด์ก็เสียจังหวะ ( ก็จี้เข้าไปนั่น ) มอเตอร์ไซด์ไม่พอใจ แซงขึ้นไปบีบแตรมองหน้า....... งงอีกแล้วครับ  มอเตอร์ไซด์ไปจี้เขาเองแท้ ( สงสัยโชว์หญิง เพราะมีหญิงซ้อนมาด้วย )

3.อันนี้ผมเจอกับตัวเอง ผมเลี้ยวเข้ามาในนิคมฯแล้วถึงทางแยกรูปตัว T ผมมาทางตรงขับมาก็มีรถขับพรวดออกมาตรงทางแยกแบบไม่ดูรถทางตรงเลย ( อันนี้ไม่ค่อยเท่าไหร่ อาจเหมอ , เผลอ , แต่ก็ไม่ควร ) ผมเกือบชนตรงประตูคนขับพอดี

คือเหตุการณืเมื่อเช้า ( เฉพาะ 2 เหตุการณ์แรก ) ผมเห็นแล้วรู้สึกแย่ๆ  แย่ตรงที่พฤติกรรม “อย่างไรตูก็ไม่ผิด” ซึ่งผมว่าคนเหล่านี้คงไม่มีความคิดที่ว่า “ตูไม่ผิด” แค่ในกรณีใช้รถใช้ถนนหรอกครับ

รักในหลวงที่สุดที่ในโลก

เพียงดาวเบเกอรี่     http://forum.ayutthaya.go.th/index.php?topic=31931.0
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 08:26:08 AM »

ทำใจ    ให้อภัย     ไม่ประมาท     ...........      ดูแลตัวเองครับ อย่าเอามาเป็นอารมณ์

indojeen@รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 364

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 08:29:01 AM »

มีทุกวันครับ  ใข้รถใช้ถนน  มีร้อยพ่อพันธ์แม่

อ๋อย

ต้องทำใจ  และใช้รถใช้ถนนอย่างระวังที่สุดครับ
ห ม า ย จั น ท ร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 08:35:57 AM »

เจอบ่อย ๆ ครับพี่ รถนิคมพวกรถบัสหรือรถตู้นี่แหล่ะใหญ่มาก ๆ

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 08:50:37 AM »

มันไม่แค่เรื่องขับรถหรอกนาย Natt  มันเกือบทุกเรื่อง ( ไม่ทุกคน และไม่ทุกสังคม มั่ง อิอิ)  ชอบจะหาทางออกด้วยความรุนแรง  มรึงรู้ไหมกรูเป็นใคร   มรึงแน่เหรอ   ผมเองก็เป็นพยายามลบสันดานนี้มา 20 กว่าปีแล้ว   ดีขึ้นเยอะมากแต่ก็ยังไม่หมดซะทีเดียว   ตอนมาใหม่ๆเป็นหนักตามสังคมสันดานที่ฝั่งลึกมา   แต่ก็ซ่าไม่ได้เพราะ ถ้าตำรวจจับติดคุก  เคลียร์ไม่ได้   ยัดเงินไม่ได้  วิ่งเต้นไม่ได้    เลยต้องทำใจเลืกสันดานนี้ไป 5555
Nat_usp
เวลาเหลือน้อยแล้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 708

กรรมใดใครก่อ กรรมนั้นคืนสนอง

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 08:54:59 AM »

มันไม่แค่เรื่องขับรถหรอกนาย Natt  มันเกือบทุกเรื่อง ( ไม่ทุกคน และไม่ทุกสังคม มั่ง อิอิ)  ชอบจะหาทางออกด้วยความรุนแรง  มรึงรู้ไหมกรูเป็นใคร   มรึงแน่เหรอ   ผมเองก็เป็นพยายามลบสันดานนี้มา 20 กว่าปีแล้ว   ดีขึ้นเยอะมากแต่ก็ยังไม่หมดซะทีเดียว   ตอนมาใหม่ๆเป็นหนักตามสังคมสันดานที่ฝั่งลึกมา   แต่ก็ซ่าไม่ได้เพราะ ถ้าตำรวจจับติดคุก  เคลียร์ไม่ได้   ยัดเงินไม่ได้  วิ่งเต้นไม่ได้    เลยต้องทำใจเลืกสันดานนี้ไป 5555

เมื่อก่อนผมก็เป็นครับพี่  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ตั้งแต่มาใฝ่พุทธศาสนาอย่างจริงจังนี้แหละครับ

ก็มีพฤติกรรมดีขึ้นเป็นลำดับ ( แต่ก็ยังไม่หมดเหมือนกันครับพี่ )

แต่ว่าตอนนี้ใครที่พูดเรื่องศีลธรรมกลายเป็นคนที่ค่อนข้างประหลาดในสังคมอีก  Huh  Huh

รักในหลวงที่สุดที่ในโลก

เพียงดาวเบเกอรี่     http://forum.ayutthaya.go.th/index.php?topic=31931.0
มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 09:06:23 AM »

ผมก็เจอะบ่อย ปล่อยวางครับ.....อย่าใช้อารมณ์  แช่งมัน เผ่าพริกเผาเกลือ  คิก คิก คิก คิก คิก คิก
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 09:07:08 AM »

แฮ่ะ ๆ   Grin  Grin

ถ้าผมเป็นคนนิสัยแย่ ๆ บนถนน ผมน่าจะโดนบังสุกุลไปเมื่อหลายปีก่อนแล้วครับ

เพราะเมืองคอน คนขับรถ มีสารพัดขนาน สารพัดอาเภท แล้วผม ก็ขับเร็วด้วย

สังคมเสื่อมครับ บนถนน คนขับรถแย่ ๆ เต็มไปหมด  เนี่ย ดีอยู่แต่ผมแหละ คนนึง  คิก คิก
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 09:09:52 AM »

มันไม่แค่เรื่องขับรถหรอกนาย Natt  มันเกือบทุกเรื่อง ( ไม่ทุกคน และไม่ทุกสังคม มั่ง อิอิ)  ชอบจะหาทางออกด้วยความรุนแรง  มรึงรู้ไหมกรูเป็นใคร   มรึงแน่เหรอ   ผมเองก็เป็นพยายามลบสันดานนี้มา 20 กว่าปีแล้ว   ดีขึ้นเยอะมากแต่ก็ยังไม่หมดซะทีเดียว   ตอนมาใหม่ๆเป็นหนักตามสังคมสันดานที่ฝั่งลึกมา   แต่ก็ซ่าไม่ได้เพราะ ถ้าตำรวจจับติดคุก  เคลียร์ไม่ได้   ยัดเงินไม่ได้  วิ่งเต้นไม่ได้    เลยต้องทำใจเลืกสันดานนี้ไป 5555

เมื่อก่อนผมก็เป็นครับพี่  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ตั้งแต่มาใฝ่พุทธศาสนาอย่างจริงจังนี้แหละครับ

ก็มีพฤติกรรมดีขึ้นเป็นลำดับ ( แต่ก็ยังไม่หมดเหมือนกันครับพี่ )

แต่ว่าตอนนี้ใครที่พูดเรื่องศีลธรรมกลายเป็นคนที่ค่อนข้างประหลาดในสังคมอีก  Huh  Huh
ถือว่านาย Natt พัฒนาทางใจได้   ดีกว่าผมยังทำไม่ได้   กืเลสตัณหายังหนาอยู่  
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 09:11:56 AM »

ผมก็เจอะบ่อย ปล่อยวางครับ.....อย่าใช้อารมณ์  แช่งมัน เผ่าพริกเผาเกลือ  คิก คิก คิก คิก คิก คิก
นี่แสดงว่าในรถมีเตามีกะทะ มีพริกมีเกลือ ติดรถล่ะซิ   พอเจอก็จอดรถข้างทาง  เผาเลยหรือป่าวนายมะเอ็ม อิอิอิ
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 09:15:26 AM »

แฮ่ะ ๆ   Grin  Grin

ถ้าผมเป็นคนนิสัยแย่ ๆ บนถนน ผมน่าจะโดนบังสุกุลไปเมื่อหลายปีก่อนแล้วครับ

เพราะเมืองคอน คนขับรถ มีสารพัดขนาน สารพัดอาเภท แล้วผม ก็ขับเร็วด้วย

สังคมเสื่อมครับ บนถนน คนขับรถแย่ ๆ เต็มไปหมด  เนี่ย ดีอยู่แต่ผมแหละ คนนึง  คิก คิก

แลบลิ้น        แลบลิ้น

ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 10:22:06 AM »

ปิดกระจกรถให้สนิทแล้วด่ามันในใจครับ  Grin Grin Grin Grin Grin Grin

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
kayko
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 10:25:50 AM »

เข้าใจความรู้สึกครับ ต้องทำใจ ไม่ให้โมโห มันจะเครียจนะครับ ทำใจ ทำใจ สงบนิ่ง

คุณพ่อตัวดี
มีปืนเหมือนกับมีกิ้กมีหลายกระบอกต้องรักให้ทั่วถึง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 322

มือใหม่หัดยิง

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 10:35:03 AM »

ผมก็คนหนึ่งละครับที่เจอเหตุการณ์แบบนี้บ่อยๆต้องทำใจแล้วก็ต้องใจเย็นๆ

มีเหตุการณ์ขอรุ่นพี่ผมคนหนึ่งเมามาด้วยเจอวัยรุ่นเมามาเหมือนกันแก่ไม่พูดมากลงจากรถมาชักปืนยิงไปเลย(ไม่ได้ยิงคน)

หวังว่าท่านอื่นๆคงต้องควบคุมสติกันให้ดีครับอย่าเกินเหตุแบบนี้กับ สมช. อวป.ด้วยครับ

ขับขี่ปลอดภัยครับ ไหว้

NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 10:47:17 AM »

Grin เมื่อวานเกือบชนคนสติไม่ดี มันเป็นทางแยก เห็นเขาเดินข้ามถนน จากซ้ายไปขวามือเรา เราก็รอจนเขาข้ามแล้วเราก็เลี้ยวซ้าย เลี้ยวตอนแรกก็เห็นเขาเดินตรงไปทิศเดิม แต่จู่ ๆ เดินข้ามถนนมาหาเราอีกซะงั้น หลบจ้าละหวั่น หัวเราะร่าน้ำตาริน

หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์