เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 08:25:46 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พฤติกรรมการใช้รถใช้ถนนที่ตูไม่ผิด  (อ่าน 6604 ครั้ง)
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 10:57:42 AM »

Grin เมื่อวานเกือบชนคนสติไม่ดี มันเป็นทางแยก เห็นเขาเดินข้ามถนน จากซ้ายไปขวามือเรา เราก็รอจนเขาข้ามแล้วเราก็เลี้ยวซ้าย เลี้ยวตอนแรกก็เห็นเขาเดินตรงไปทิศเดิม แต่จู่ ๆ เดินข้ามถนนมาหาเราอีกซะงั้น หลบจ้าละหวั่น หัวเราะร่าน้ำตาริน

Grin เมื่อวานเกือบชนคนสติไม่ดี มันเป็นทางแยก เห็นเขาเดินข้ามถนน จากซ้ายไปขวามือเรา เราก็รอจนเขาข้ามแล้วเราก็เลี้ยวซ้าย เลี้ยวตอนแรกก็เห็นเขาเดินตรงไปทิศเดิม แต่จู่ ๆ เดินข้ามถนนมาหาเราอีกซะงั้น หลบจ้าละหวั่น หัวเราะร่าน้ำตาริน

มัวแต่มองสาวข้างทางหรือครับท่านพี่คริคริคริคริ

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
Nat_usp
เวลาเหลือน้อยแล้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 708

กรรมใดใครก่อ กรรมนั้นคืนสนอง

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 10:59:46 AM »

สมาชิกรุ่นแรกๆน่าจำได้ >> "ขุนแผนนครสวรรค์"    คิก คิก

รักในหลวงที่สุดที่ในโลก

เพียงดาวเบเกอรี่     http://forum.ayutthaya.go.th/index.php?topic=31931.0
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 10:59:59 AM »

หลายเดือนก่อน เจอแบบนี้ด้วยหละ   Grin  Grin

ขับรถในเมือง ตามหลังสามล้อถีบ (ซึ่งนับวันจะหายากและปากกัดตีนถีบมากขึ้นทุกที)  ไปเรื่อย ๆ

แกผ่านสี่แยกไม่มีไฟ......ผมก็ตามหลังแก ไม่มีจังหวะจะแซง ......

คัมรี่ป้ายแดง พรวดมาทางขวาของผม มาปาดหน้าแกเพื่อเลี้ยวซ้าย.......

ถ้าเลี้ยวราบรื่น อย่างมาก สามล้อแกก็ตกใจ .........  ส่วนผม เกลียดแปลบ........

แต่เลี้ยวไม่ราบรื่น มีรถขวางข้างหน้า....... คัมรี่เบรคกะทันหัน ตอนที่ขวางสามล้ออยู่เต็มคัน........

ตามคาด สามล้อเบรคไม่ทัน ล่อประตูผู้โดยสารด้านซ้ายของคัมรี่เต็มเหนี่ยว........

ผมและคันหลัง ๆ ที่มาช้า ๆ เบรคทันหมด .......

คนขับคัมรี่ลงมา เอาล่ะวา   อายุสัก 40 รวย....แต่นิสัยไม่ดี ว่างั้น .......

ผอม ๆ สูง ๆ  เสื้อเชิ๊ตขาว สแล็ค โรเล็กซ์ เลสข้อมือ.... ใส่แว่นตา....

ลงมาก็ด่าสามล้อเลย  (สามล้อนั่น น่าจะรุ่น ๆ กับพ่อมันได้ )......

ข้อความที่ด่า นึกเอาเองเหอะ หลายท่านคงเดาได้  สแตนดาร์ด......

กลางสี่แยก รถก็ติด ผมพอจะซอกซอนเลี้ยวซ้ายได้........แต่ เดี๋ยวก่อน.........

ผมเปิดประตูรถ เดินลงไปหาสามล้อเคราะห์ร้าย..... ชักกระเป๋าตังค์  ล้วงยื่นให้แกไป 200 บาท!!....

แล้วพูดเสียงดัง (ดังกว่าไอ้เปรตนั่น)ว่า "เอ้า..ลุง ผมช่วยค่าเสียหาย......"

ไอ้คัมรี่มองหน้าผม ผมมองด้วย ยักคิ้วให้ทีนึง แล้วหันกลับมาขึ้นรถ คัมรี่หยุดด่า มองตามผม....

ผมยังเลี้ยวไปไม่พ้น ก็เห็นทางกระจกหลัง........

ไม่ต่ำกว่า 3 คน เอาเงินยื่นให้สามล้อ เหมือนที่ผมทำ.......   คัมรี่ มือนึงเท้าเอว มือนึงเกาหัว...... 

ผมยิ้มสะใจ ขับรถออกมา......

วันนี้ ครึ้มอกครึ้มใจทั้งวันเลย 

ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 11:04:01 AM »

สมาชิกรุ่นแรกๆน่าจำได้ >> "ขุนแผนนครสวรรค์"    คิก คิก
Grin Grin Grinคนที่คุณก็รู้ว่าใคร อิอิอิอิ

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
แสนสุข
Hero Member

คะแนน 171

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 11:04:41 AM »

สมัยนี้ต้องท่องว่ารักษาตัวรอดเป็นยอดคนครับ    เมื่อหลายวันก่อนไปทำธุระ ตจว.มาครับในเมืองมีวงเวียนในวงเวียนก็ไม่มีรถผมก็วิ่งตามคันหน้าเข้าวงเวียนเป็นขบวนพอถึงช่วงทีผมกำลังจะเข้าวงในก็มีรถมอเตอร์ไซวิ่งมาทางขวาด้วยความเร็วสูงพร้อมกับบีบแตรวิ่งตัดขบวนเข้าหน้ารถผมพอดี  ไอ้เราก็ตกใจเบรคอย่างแรงแล้วก็บีบแตรใส่เจ้ามอเตอร์ไซคันนั้น  เจ้ามอเตอร์ไซก็เบรคขวางหน้าไม่ให้ไปแล้วลงจากรถเปิดหมวกกันน็อกออกแล้วชี้โบ้ชี้เบ้จับใจความได้ว่าไม่รู้หรือไงว่าต้องให้รถในวงเวียนไปก่อนไอ้เราก็มาอ๋อเลยว่านี่ความผิดของเราเองก็เลยบีบแตรยาวใส่แล้วโบกมือไล่ให้รีบไปไวๆ(ไกลๆ)
      ปล. คนที่ขี่มอเตอร์ไซพอเปิดหมวกออกมาเป็นผู้หญิงอายุประมาณ55ขวบ

TWC - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 93

เลือดสีเทา SATIT 9 KKU

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 11:27:35 AM »

น้ำใจบนท้องถนนทุกวันนี้แทบจะไม่มีเหลือแล้วครับ

สบายดี.........
oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 187

ใครหนอ โกงข้าว ล้มเจ้า เผาเมือง

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 11:46:25 AM »

เฉยๆแล้วผ่านไป ให้อภัยจริงใจไม่ต้องประกาศให้ใครรู้

Thailand must not welcome f..cking bag packer, get lost
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 11:48:01 AM »

2.เจอตอนผมไปกลับรถใต้สะพานเพื่อเข้านิคมฯ รถก็ไหลต่อๆกันไปเรื่อยๆ ( รถติดนิดๆก็ขับไปหยุดไปแล้วแต่จังหวะ )  เห็นมอเตอร์ไซด์ขับตามหลังรถคันหน้าติดๆ พอรถคันหน้าหยุดมอเตอร์ไซด์ก็เสียจังหวะ ( ก็จี้เข้าไปนั่น ) มอเตอร์ไซด์ไม่พอใจ แซงขึ้นไปบีบแตรมองหน้า....... งงอีกแล้วครับ  มอเตอร์ไซด์ไปจี้เขาเองแท้ ( สงสัยโชว์หญิง เพราะมีหญิงซ้อนมาด้วย )

สัปดาห์ก่อนผมเจอแมงกะไซค์ซ่าโชว์สาว... ขับจี้ท้ายผม... ชี้มือใส่อีกต่างหาก... ผมเลยชะลอรถ... พอแซงได้พี่แกชี้หน้าด่าผมอีกต่างหาก... สาวที่ซ้อนท้ายก็ไม่เห็นว่าอะไร... ผมเลยขับตามไปเรื่อยๆ กะว่าจะถามซะหน่อย... ว่าผมไปผิดใจอะไรเขา... Grin Grin Grin

...พอเขาจอดรถจะลงไปซื้อของ... ผมจอดรถเทียบข้างๆ กะว่าจะถามว่าผมไปทำอะไรให้เขา... พี่แกพร้อมสาวเดินลงมาหาเลย... แล้วชะโงกหน้ามองเข้ามาในรถแบบหาเรื่อง... แต่แล้วพี่แกไม่รู้เป็นอะไร... วิ่งหนีไปซะงั้น... ผมยังไม่ได้ทำอะไรซะหน่อย... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

...เป็นการกระทำของผมเป็นพฤติกรรมที่ไม่ควรเอาเยี่ยงอย่างครับ... แต่ยืนยันได้ว่าผมขับของผมมาดีๆ ไม่ได้ปาดหน้าหรือแซงเขาเลย... อยู่ๆ เขาก็มาชี้หน้าด่าซะงั้น... ไหว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 05, 2010, 11:50:58 AM โดย -::- แค่เงาและผงธุลี -::- » บันทึกการเข้า
renold
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 11:52:17 AM »

พวกวิ่งเลนขวาแล้วยังโทรศัพท์อีกครับ ความเร็วไม่น่าเกิน 80 รถเราวิ่งมาสัก 120 ตบไฟขอทาง ยังไม่หลบ  แบร่เราต้องแซงเลนซ้ายแล้วค่อยกลับคืนเลนขวา เห็นแซงลักษณะนี้หลายๆคัน คนขับก็น่าจะรู้ตัวและหลบเข้าเลนซ้ายให้บ้าง เศร้า
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 12:02:23 PM »

พวกวิ่งเลนขวาแล้วยังโทรศัพท์อีกครับ ความเร็วไม่น่าเกิน 80 รถเราวิ่งมาสัก 120 ตบไฟขอทาง ยังไม่หลบ  แบร่เราต้องแซงเลนซ้ายแล้วค่อยกลับคืนเลนขวา เห็นแซงลักษณะนี้หลายๆคัน คนขับก็น่าจะรู้ตัวและหลบเข้าเลนซ้ายให้บ้าง เศร้า

เบื่อเหมือนกันครับ เลนส์ซ้ายก็ถนนดีๆอยู่ รถมันก็ไม่ได้หนักนี่นา วิ่งก็ประมาณ 70 - 80 มันไม่ยอมชิดซ้ายให้เลย

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
suntorn muangsangsri
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 12:15:30 PM »

.........เฮ้อ...ใครเอาตัวรอดถึงจุดหมายได้ปลอดภัยในแต่ละวัน คนนั้นถือว่ารอดปลอดภัยครับ... แต่ถ้าจะให้ดีควรมีนำ้ใจให้กับผู้อื่นด้วย ...แต่ถ้าจะดีและเป็นคนเก่งต้องช่วยเหลือผู้อื่นและสังคม ที่สำคัญเวลาช่วยคนอื่นต้องดูด้านความปลอดภัยเยอะๆ..... เคยมีเหตุการณ์รถชนกันแล้วมีคันหนึ่งไถลตกคูน้ำเกี่ยวสายไฟลงไปด้วย คนไปช่วยไม่ทันดู... โอ๊ะ.. Shocked.. เหมือนกับคนดิ้นในดิสโก้เทค ยังไงก็ยังงั้นแหละครับพี่น้อง... ขำก๊าก ขำก๊าก... ผมต้องสละมีดเหน็บ ฟันสายไฟทีเดียวสุดแรงเกิด(ด้ามต้องเป็นไม้ซื้อมาจากลุงซอหนั่นติ๊แม่ฮ่องสอน)ด้วยอาการ... Shocked..ต๊กใจ..สุดขีด ...ผล ดังตู๊ม ควันโขมง สายไฟขาด มีดแหว่ง (ใช้งานไม่ได้ พวกรอดตายขอไปเป็นที่ระลึก) สามารถช่วยพลเมืองดีได้หนึ่ง บวกพวกติดในรถปิคอัพอีกสาม อีกคนไม่รอดเพราะแช่ในน้ำนานเกินไปแถมมีไฟดิสโก้เทคอีกเลยไม่รอด...... เศร้า.....เหตุการณ์จริงขำไม่ออกครับ.... Shocked....แต่พอมาเล่าในวงน้ำเมาแล้วขำกันกลิ้งเลย ลูกน้องตัวดีมันสาธิตคนถูกไฟช็อตในน้ำได้เหมือนมาก(สงสัยเที่ยวเทคบ่อย)....
......สุดท้ายก็ขอสรรเสิญ ทุกท่านที่เคยช่วยเหลือผู้อื่นอย่างไม่เคยหวังผลตอบแทน สิ่งที่ท่านได้คือความภูมิใจบวกยิ้มแก้มปริ นั่นแล..บุญ ... 
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 12:19:27 PM »

นายสมชายเจอบ่อย บ่นแล้วบ่นอีกในเว็บบอร์ดนี่แหละครับ, มีสามเรื่องใหญ่คือขับช้าแช่ขวา, ย้ายเลนไม่ให้สัญญาณไฟ, และขับไม่ตรงช่องทางเดินรถ... นายสมชายสรุปได้ว่าคนไทยส่วนใหญ่ โง่+เจ้าอารมณ์, แต่ก่อนยังเด็กอยู่นายสมชายสงสัยว่าทำไมคนบางพวกเขาถึงได้รักษาระยะห่างกับคนบางกลุ่มบางพวก...

ซึ่งสมัยโน้นยังเด็กอยู่นายสมชายก็แอบนินทาว่าพวกการศึกษาสูง, พวกข้าราชการชั้นบริหารฯ, พวกคนรวย ฯลฯ พวกนี้มันหยิ่ง ดูถูกคนไร้การศึกษา ดูถูกคนจน... มาเดี๋ยวนี้จึงเข้าใจว่าที่แท้ต้องการรักษาระยะห่างจากคนโง่ คนเจ้าอารมณ์ คนบัวใต้น้ำ(พัฒนาตนเองไม่ได้)...

คนบัวใต้น้ำพวกนี้แหละ มันขับรถกันมาตั้งหลายปีแล้ว ยังไม่รู้จักเรียนรู้กฎจราจร... ขับโง่ๆ ให้คนอื่นมีอันตราย ตัวเองก็อันตราย, โง่สิ้นดี...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 12:23:35 PM »

มันไม่แค่เรื่องขับรถหรอกนาย Natt  มันเกือบทุกเรื่อง ( ไม่ทุกคน และไม่ทุกสังคม มั่ง อิอิ)  ชอบจะหาทางออกด้วยความรุนแรง  มรึงรู้ไหมกรูเป็นใคร   มรึงแน่เหรอ   ผมเองก็เป็นพยายามลบสันดานนี้มา 20 กว่าปีแล้ว   ดีขึ้นเยอะมากแต่ก็ยังไม่หมดซะทีเดียว   ตอนมาใหม่ๆเป็นหนักตามสังคมสันดานที่ฝั่งลึกมา   แต่ก็ซ่าไม่ได้เพราะ ถ้าตำรวจจับติดคุก  เคลียร์ไม่ได้   ยัดเงินไม่ได้  วิ่งเต้นไม่ได้    เลยต้องทำใจเลืกสันดานนี้ไป 5555

เห็นด้วย 100 เปอร์เซ็นต์ครับ... ความเลวทั้งหลายในประเทศไทย มีต้นตอรากเหง้ามาจากความล้มเหลวในการบังคับใช้กฎหมายครับ...

แล้วก็มีคนโง่ชอบบอกเรื่อยว่าต้องแก้กฎหมาย กฎหมายไม่แรง, นายสมชายว่าแค่ปรับร้อยเดียวก็ยังไหวครับ แต่มีอัตราโดนจับ+โดนปรับสูง ชนิดทำผิดแล้วโดนจับแน่ๆ มันจะไม่มีใครกล้าทำผิด... ทีนี้ประเทศไทยต่อให้ฆ่าคนตายก็ยังรอด, ก็ไอ้ปื๊ดมันยิงนี่ครับ... โหย...
renold
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 12:25:30 PM »

นายสมชายเจอบ่อย บ่นแล้วบ่นอีกในเว็บบอร์ดนี่แหละครับ, มีสามเรื่องใหญ่คือขับช้าแช่ขวา, ย้ายเลนไม่ให้สัญญาณไฟ, และขับไม่ตรงช่องทางเดินรถ... นายสมชายสรุปได้ว่าคนไทยส่วนใหญ่ โง่+เจ้าอารมณ์, แต่ก่อนยังเด็กอยู่นายสมชายสงสัยว่าทำไมคนบางพวกเขาถึงได้รักษาระยะห่างกับคนบางกลุ่มบางพวก...

ซึ่งสมัยโน้นยังเด็กอยู่นายสมชายก็แอบนินทาว่าพวกการศึกษาสูง, พวกข้าราชการชั้นบริหารฯ, พวกคนรวย ฯลฯ พวกนี้มันหยิ่ง ดูถูกคนไร้การศึกษา ดูถูกคนจน... มาเดี๋ยวนี้จึงเข้าใจว่าที่แท้ต้องการรักษาระยะห่างจากคนโง่ คนเจ้าอารมณ์ คนบัวใต้น้ำ(พัฒนาตนเองไม่ได้)...

คนบัวใต้น้ำพวกนี้แหละ มันขับรถกันมาตั้งหลายปีแล้ว ยังไม่รู้จักเรียนรู้กฎจราจร... ขับโง่ๆ ให้คนอื่นมีอันตราย ตัวเองก็อันตราย, โง่สิ้นดี...
เห็นด้วยครับท่าน เยี่ยม พวกรถราคาแพงๆนี่แหละตัวดี แลบลิ้น
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 12:45:40 PM »

เห็นด้วยครับท่าน เยี่ยม พวกรถราคาแพงๆนี่แหละตัวดี แลบลิ้น

รถแพงๆ มันก็มับัวใต้น้ำครับ...
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์