เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 08:30:19 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พฤติกรรมการใช้รถใช้ถนนที่ตูไม่ผิด  (อ่าน 6609 ครั้ง)
renold
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #30 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 12:47:31 PM »

นายสมชายเจอบ่อย บ่นแล้วบ่นอีกในเว็บบอร์ดนี่แหละครับ, มีสามเรื่องใหญ่คือขับช้าแช่ขวา, ย้ายเลนไม่ให้สัญญาณไฟ, และขับไม่ตรงช่องทางเดินรถ... นายสมชายสรุปได้ว่าคนไทยส่วนใหญ่ โง่+เจ้าอารมณ์, แต่ก่อนยังเด็กอยู่นายสมชายสงสัยว่าทำไมคนบางพวกเขาถึงได้รักษาระยะห่างกับคนบางกลุ่มบางพวก...

ซึ่งสมัยโน้นยังเด็กอยู่นายสมชายก็แอบนินทาว่าพวกการศึกษาสูง, พวกข้าราชการชั้นบริหารฯ, พวกคนรวย ฯลฯ พวกนี้มันหยิ่ง ดูถูกคนไร้การศึกษา ดูถูกคนจน... มาเดี๋ยวนี้จึงเข้าใจว่าที่แท้ต้องการรักษาระยะห่างจากคนโง่ คนเจ้าอารมณ์ คนบัวใต้น้ำ(พัฒนาตนเองไม่ได้)...

คนบัวใต้น้ำพวกนี้แหละ มันขับรถกันมาตั้งหลายปีแล้ว ยังไม่รู้จักเรียนรู้กฎจราจร... ขับโง่ๆ ให้คนอื่นมีอันตราย ตัวเองก็อันตราย, โง่สิ้นดี...
เห็นด้วยครับท่าน เยี่ยม พวกรถราคาแพงๆนี่แหละตัวดี แลบลิ้น

รถแพงๆ มันก็มับัวใต้น้ำครับ...
คิก คิก คิก คิก
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #31 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 12:53:25 PM »

นายสมชายเจอบ่อย บ่นแล้วบ่นอีกในเว็บบอร์ดนี่แหละครับ, มีสามเรื่องใหญ่คือขับช้าแช่ขวา, ย้ายเลนไม่ให้สัญญาณไฟ, และขับไม่ตรงช่องทางเดินรถ... นายสมชายสรุปได้ว่าคนไทยส่วนใหญ่ โง่+เจ้าอารมณ์, แต่ก่อนยังเด็กอยู่นายสมชายสงสัยว่าทำไมคนบางพวกเขาถึงได้รักษาระยะห่างกับคนบางกลุ่มบางพวก...

ซึ่งสมัยโน้นยังเด็กอยู่นายสมชายก็แอบนินทาว่าพวกการศึกษาสูง, พวกข้าราชการชั้นบริหารฯ, พวกคนรวย ฯลฯ พวกนี้มันหยิ่ง ดูถูกคนไร้การศึกษา ดูถูกคนจน... มาเดี๋ยวนี้จึงเข้าใจว่าที่แท้ต้องการรักษาระยะห่างจากคนโง่ คนเจ้าอารมณ์ คนบัวใต้น้ำ(พัฒนาตนเองไม่ได้)...

คนบัวใต้น้ำพวกนี้แหละ มันขับรถกันมาตั้งหลายปีแล้ว ยังไม่รู้จักเรียนรู้กฎจราจร... ขับโง่ๆ ให้คนอื่นมีอันตราย ตัวเองก็อันตราย, โง่สิ้นดี...
เห็นด้วยครับท่าน เยี่ยม พวกรถราคาแพงๆนี่แหละตัวดี แลบลิ้น

Ha ha  ยายขับช้า  ไม่เคยคุยโทรศัพท์ ไม่เคยคล่อมเลน ไม่เคยปาดหน้าใครน๊ะคร๊า  ฮา
ไอ้คนจน แอนด์ โง่ รวมถึงเหม็นสาบ  ไม่รู้กฎหมายจราจร เนี่ยทำมัยมีมีเยอะจัง  น๊ะคร๊า  ฮา
ยายเคยแต่เจอ  รถยี่ห้อดังๆอ่ะคร๊า  เกิดอุบัติเหตุปุ๊บ  ก็ได้พวกนี้แหละคร๊า  น้ำใจงามน๊ะคร๊า  ฮา
(  ตามไปทุบ  เอามือบีบจมูกไม่ให้หายใจ  แล้วทำการลอกคราบอ่ะคร๊า  ก็มันขับเร็วงัยคร๊า ฮา)
ยายมา ฮา เฉยๆน๊ะคร๊า   อิอิ

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #32 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 01:22:49 PM »

มีใครเคยขับรถไปเบตงบ้าง ที่โน้นถนนทุกสายมอเตอร์ไซค์เป็นใหญ่นะครับ ไม่ใช่คนที่โน้นกร่างนะ แต่เป็นเพราะว่าความเคยชินแบบเดิมๆที่รถมีน้อย ชาวบ้านๆขี่กันแบบสบายๆถนนนี้เป็นข้าไม่สนใจใคร ช่วงนี้จะมีวัยรุ่นพัฒนามาขี่มอเตอร์เรียงหน้ากระดานกันหลายๆคันอีกต่างหาก
Nat_usp
เวลาเหลือน้อยแล้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 708

กรรมใดใครก่อ กรรมนั้นคืนสนอง

« ตอบ #33 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 01:33:56 PM »

ผมเคยนั่งรถไปกับรุ่นพี่ ใช้ถนนมอเตอร์เวย์

พี่เขาขับ 80 อยู่ขวาสุด

แล้วเขาก็สอนผมว่า  ถ้าใครรีบเขาจะแซง ( ซ้าย ไปเอง ) ใครตบไฟไล่คือเสียมารยาท  Huh

รักในหลวงที่สุดที่ในโลก

เพียงดาวเบเกอรี่     http://forum.ayutthaya.go.th/index.php?topic=31931.0
Wachira1973
"กระบี่อยู่ที่ใจ...ปืนก็อยู่ที่ใจเช่นกัน"
Sr. Member

คะแนน 81

« ตอบ #34 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 01:57:16 PM »

สดๆร้อนๆเมื่อวานนี้เองครับ..4สาว(แก่) ขับวอลโว่เก่าๆ(เข้าใจว่าสามีไม่อยู่บ้านเลยแอบเอารถมาขับ) ผมจอดรถต่อท้ายที่ลานจอดรถตลาดสดสวนผัก เว้นระยะห่างพอถอยหลบได้
ทีนี้พอสมาชิกซื้อของมาครบคุณคนขับ(เข้าใจว่าโชว์พราวเพื่อนๆสาวแก่ด้วยกัน)ตบเกียร์ถอยหลังพรืด แล้วถอยยาวเลย พอดีผมนั่งคอยภรรยาอยู่ในรถเห็นท่าไม่ดีก็เลยกดแตรยาว
แต่พี่แกไม่หยุดครับ ยังถอยตรงมาอยู่อย่างนั้น ผมก็เลยกดแตรอีกครั้ง สรุปว่ารถมาหยุดตรงกันชนท้ายวอลโว่สะกิดป้ายทะเบียนแอ็คคอร์ดของผม..ผมงี้เซ็งเลยครับ พี่แกรีบลงมาขอโทษขอโพยใหญ่บอกไม่เป็นไรๆแค่่ป้ายทะเบียน(แน่ะ)ไปน้ำขุ่นๆอีก..ผมล่ะเซ็งเลย..รีบๆโบกให้ไปพร้อมสำทับว่าขับรถให้ดูกระจกมองหลังมองข้างบ้างนะครับคุณพี่... บู่

"...แล้วสอนว่าอย่าใว้ใจมนุษย์   มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
 ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน.."
                                                                                            ...สุนทรภู่...
bigmerit
BIG BRABUS
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #35 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 02:21:35 PM »

เห็นด้วยครับผมก็เจอแบบนี้ตลอด  เลยงงๆว่าคนเรามันไม่รู้จักหน้าที่ว่าถูกหรือผิดกันเลย

รถแรง  อยู่อู่  บูส มากอู่รวย
อุบัติเหตุไม่ใช่เรื่องเวรกรรม  แต่เป็นการกระทำของ  TURBO

มีไว้เพื่อปกป้องทรัพย์สิน  และคนที่เรารักเท่านั้น
INFANTRY - LONG LIVE THE KING
Full Member

คะแนน 121

« ตอบ #36 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 02:42:55 PM »

ขับรถไร้วินัย ไร้มารยาท แค่ทำให้เราหงุดหงิด ก็ยังพอทำใจครับ...

แต่ที่ถึงขั้น อาจทำให้เรา หรือบุคคลอื่น ต้องมาบาดเจ็บ หรือต้องมาเสียชีวิตนี่สิ มันน่า.....

ตัวผมเอง เคยเจอหนักสุดเมื่อไม่กี่เดือนมานี้เอง

ประมาณ ๔ ทุ่มกว่าๆ กำลังขับรถกลับที่พัก(ต่างจังหวัด) เจอมอเตอร์ไซค์ซ้อนสาม ขับอยู่ซ้ายดีๆ ดันกลับรถเสียเฉยๆ ไม่สนใจรถที่ขับตามหลังมาเลย

ผมนอกจากจะต้องเบรคกระทันหัน ยังต้องหักหลบขวาอีก ที่นี้จะตกถนนเอา ไหล่ทางก็สูงด้วย หักซ้ายอีกที่ เหมือนเดิมครับ จะตกถนนอีก ต้องหักอีกรอบ

จนผมคิดว่า ต้องตกถนนแน่ๆ เกรงตัว ล็อคแขน ล็อคคอตัวเองแล้ว แต่โชคยังดี ที่ท้ายรถปัด กลายเป็นรถผมกลับหลังหันไปอยู่อีกเลนนึงเลย

สรุป ผมหมุนอยู่บนถนนนั่นแหล่ะครับ โชคดีที่ไม่มีรถสวนมา ไอ้มอเตอร์ไซด์ก็หยุดรถมองดูผมนะ

เห็นผมไม่เป็นอะไร เลยรีบขับหนี ตอนแรกผมรีบขับตามเลย แต่ก็คิดได้ ถ้าตามทันคงลงไปตืบมัน แค่ได้ระบายอารมณ์แค่นั้น เลยหยุดตาม

ผมได้ข้อคิดจากเหตุการณ์นี้หลายข้อเลย

ถ้าผมตกถนนตาย จะมีใครรู้ไหมว่า เป็นเพราะรถมอเตอร์ไซค์ตัดหน้า คงคิดว่าผมเมา แถมมีขวดเหล้าอยู่ในรถอีก แต่สาบานได้วันนั้นผมไม่ได้แตะเลยสักนิด

หรือถ้าผมไม่หลบ ไอ้สามคนนั่นเป็นศพแน่นอน แล้วคนอื่นก็จะคิดว่าผมเมาอีก คงเหตุผลเดียวกันกับข้างบน

จนมาวันนี้ ผมยังคิดไม่ออกเลย ถ้าเกิดเหตุการณ์อย่างนี้ขึ้นอีก ผมจะเลือกอะไร ระหว่างชีวิตเรา กับชีวิตของพวกที่ไม่สนใจกฎระเบียบ ผมคงไม่โชคดีเหมือนครั้งนี้

และที่สำคัญ....ผมจะไม่เก็บขวดเหล้าไว้ในรถอีกเด็ดขาด...

" ขอรองบาท   ราชวงศ์   พงษ์จักรี
    จนชีวี          สูญสิ้น     ดินกลบกาย "

" การป้องกันประเทศ  และพิทักษ์ราชบัลลังภ์
    จะต้องชนะหรือตายเท่านั้น  จะแพ้ไม่ได้เป็นอันขาด"
แสนสุข
Hero Member

คะแนน 171

« ตอบ #37 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 05:31:20 PM »

มีใครเคยขับรถไปเบตงบ้าง ที่โน้นถนนทุกสายมอเตอร์ไซค์เป็นใหญ่นะครับ ไม่ใช่คนที่โน้นกร่างนะ แต่เป็นเพราะว่าความเคยชินแบบเดิมๆที่รถมีน้อย ชาวบ้านๆขี่กันแบบสบายๆถนนนี้เป็นข้าไม่สนใจใคร ช่วงนี้จะมีวัยรุ่นพัฒนามาขี่มอเตอร์เรียงหน้ากระดานกันหลายๆคันอีกต่างหาก

เคยครับเมื่อประมาณ7ปีที่แล้ว  ตั้งแต่ออกบันนังสตาไปมี  ปตท.ปั๊มสุดท้ายหารถสวนทางแทบไม่มีแล้วก็อีกอย่างอย่าหวังปั๊มหน้าเพราะไม่มีเจออีกทีก็เบตงเลยครับแต่ถ้าโชคดีเจอปั๊มหลอดไทยพุทธครับ  ตอนที่ไปก็ไม่ได้คิดอะไรมากขับไปเรื่อยๆ Grin Grin Grin

ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #38 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 12:55:29 AM »

http://www.youtube.com/watch?v=oW2mawKlsws&feature=player_embedded#!

Wink Wink Wink Wink Wink

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #39 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 01:44:28 AM »

Grin เมื่อวานเกือบชนคนสติไม่ดี มันเป็นทางแยก เห็นเขาเดินข้ามถนน จากซ้ายไปขวามือเรา เราก็รอจนเขาข้ามแล้วเราก็เลี้ยวซ้าย เลี้ยวตอนแรกก็เห็นเขาเดินตรงไปทิศเดิม แต่จู่ ๆ เดินข้ามถนนมาหาเราอีกซะงั้น หลบจ้าละหวั่น หัวเราะร่าน้ำตาริน

มัวแต่มองสาวข้างทางหรือครับท่านพี่คริคริคริคริ

Grin ตรงนั้นไม่มีสาวให้มองน่ะสิตาอ้น มองแต่ตาคนสติไม่ดีนั่นแหละ อุตส่าห์รอจนเดินไปพอสมควรคิดว่าพ้นแล้ว จู่ ๆ เปลี่ยนใจเดินเข้าหารถเราเฉย หัวเราะร่าน้ำตาริน

สมาชิกรุ่นแรกๆน่าจำได้ >> "ขุนแผนนครสวรรค์"    คิก คิก
Grin Grin Grinคนที่คุณก็รู้ว่าใคร อิอิอิอิ

หัวเราะร่าน้ำตาริน นั่นมันอดีต หัวเราะร่าน้ำตาริน เยาะเย้ย
 Grin เดี่ยวเหอะตาณัฐ เดี๋ยวเรื่องรดน้ำต้นไม้ยามวิกาลก็เป็นกระแสอีกหรอก หุหุ เยาะเย้ย

supreme
Hero Member

คะแนน 127

« ตอบ #40 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 02:03:11 AM »

เมื่อก่อนสมัยที่เริ่มขับรถ  อะไรที่คิดว่าตัวเองถูกแน่นอน ก็บีบแตรบ้าง ดิฟไฟบ้าง แต่ ๓ ใน ๕ มักจะสื่อสารตอบกลับมาแบบโกรธๆ  แล้วผมก็ต้องเจ็บใจยาวนาน แม้ว่าจะลงจากรถแล้วก็ตาม  ทุกวันนี้ไม่จำเป็นชนิดว่า เขาจะต้องชนเราแน่ๆ ผมจะไม่ใช้แตรรถเลย  ทนอึดอัดเอา เดี๋ยวมีจังหวะค่อยแซงเอา

จากที่ตามอ่านในเนท  ก็ยังนึกแปลกใจว่ายังมีคนเข้าใจอะไรผิดๆ  แถมดื้อรั้นอยู่เสมอๆ  ไม่ว่าจะขับแช่ขวา เปิดไฟผ่าหมาก  ส่วนที่เจอกับตัวประจำก็เป็นวงเวียนล่ะครับ  เพราะเป็นทางลัดเข้าที่ทำงาน  อย่างเราขับช้าเพราะอยู่ในวงเวียน และมีรถทางตรงซึ่งอีกไม่กี่เมตรจะเข้าวงเวียนพอเห็นรถเรา  เขาจะต้องเหยียบส่ง  เราก็ต้องหยุดรถให้เขาไปก่อน เพราะถ้าเราไม่หยุดเขาก็คงชนเรา เข้าวงเวียนที่ไรต้องแทบจะหยุดรถทุกที  แรกๆก็อภัยเพราะเมื่อก่อนเราก็เป็นแบบเขา  พอบ่อยๆเข้า อืม...ชักมีอารมณ์น่าจะให้เขาชนเราซะบ้าง  อย่างมากก็เปลี่ยนประตู แถมเขาจะได้รู้กฎจารจรเพิ่มอีก ๑ข้อ หรือหลายๆข้อ ปีนึงชนสัก ๕ ครั้ง ก็จะมีคนรู้กฎจารจรเพิ่มอีก ๒๐ คน เพราะเขาคงเอาไปคุยกับเพื่อนเขาอีก  คิก คิก

การศึกษาโดยไม่คิด ไร้ประโยชน์    การคิดโดยไม่ศึกษา เป็นอันตราย
มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #41 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 08:20:34 AM »

ผมเคยนั่งรถไปกับรุ่นพี่ ใช้ถนนมอเตอร์เวย์

พี่เขาขับ 80 อยู่ขวาสุด

แล้วเขาก็สอนผมว่า  ถ้าใครรีบเขาจะแซง ( ซ้าย ไปเอง ) ใครตบไฟไล่คือเสียมารยาท  Huh

เพิ่งรู้น่ะครับเนี่ย....ผมขับผิดมาตลอดเลย หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #42 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 10:35:59 AM »

บ้านเราคนที่ขับรถบนท้องถนนมีอยู่จำนวนไม่น้อยที่ไม่รู้กฎกติกามารยาท ผมเชื่อว่าถ้าพวกที่ไม่รู้ได้รู้ถึงกฎกติกามารยาทเป็นอย่างไรจะมีจำนวนไม่น้อยที่ปฏิบัติได้ ส่วนพวกที่เอาเปรียบสังคมอยู่เรื่อยก็ต้องหวังพึ่งเจ้าหน้าที่บ้านเมืองกวดขันกันเข้าใว้ บางที่เจ้าหน้าที่นี้ก็ตัวดีเลยละ
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #43 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 11:00:47 AM »

เจออยู่ทุกวันบนถนน...มักง่าย เอาแต่ได้ เอาเปรียบคนอื่น เห็นแก่ตัว ไม่มีวินัย ไม่เคารพกฏจราจร......

บางทีก็สงสัย...ตูอยู่บนโลกไหนหว่า....ทําไมมีคนแบบนี้เมไปหมด...แถมไอ้พวกนี้ดันมีกะตังซื้อรถอีก...

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #44 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 11:30:39 AM »

Ha ha  เรื่องปัญหาการใช้ถนนร่วมกัน  ยายเฉยๆน๊ะคร๊า  ฮา
เมื่อก่อนตอนอายุน้อยๆ หัดขับรถใหม่ๆ ยายหัดด้วย เคอี 70 / 1300 ซีซี คร๊า
ก็เฟอะฟะ  โง่เง่า   โดนพวกที่มีประสบการณ์สูงๆ ด่าเอา ตอนใช้ทางหลวงมาแยอะ คร๊า

ฮา  แต่ตอนนี้ชั่วโมงบินยาย  สู้ง  สูง  ยายก็ได้มีโอกาสด่าพวกเขาบ้าง
ก็เลยสบายใจ เอ็นจอยปากเป็นอันมาก  มันก็เลยเป็นมรดก ส่งต่อกันมาเป็นทอด ฮา

ความจริงยายเห็นใจพวกที่โดนด่าน๊ะคร๊า   บางทีพวกเงาก็ขาดโอกาสในสังคม
ขาดการเรียนรู้  ขาดประสพการณ์  ขาดการเข้าถึงทรัพยากร อ่ะคร๊า   
เพราะเพียงแค่เกิดมาจน  ไม่ได้เรียนหนังสือ  ฮา
ก็เลยโดนพวกที่ใช้ทรัพยากรแบบฟุ่มเฟือย  ตราหน้า  ด้วยคำว่า "โง่" 
ยายเจอเรื่องพวกนี้ ยายอโหสิ ให้อ่ะคร๊า  ฮา
"อนิจจัง ทุกข์ขัง อนัตตา"  สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม ฮา

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์