เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 25, 2024, 05:30:25 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่อง ค่าใช้จ่ายในการรักษาโรคหัวใจ  (อ่าน 18246 ครั้ง)
kit ๖๗๖๗ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 122

« เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 10:13:54 AM »

ไหว้ ด้วยเป็นเรื่องใกล้ตัวและเพื่อหาความรู้   จึงขอเรียนถามคุณหมอหรือท่านผู้มีประสบการณ์ครับว่า
๑ การบอลลูนขยายหลอดเลือดหัวใจ กับ
๒ การการผ่าตัดบายพาส(by pass)หลอดเลือดหัวใจ

ทั้งสองแบบ อย่างใดแบบไหนแพงกว่าแบบไหนถูกกว่าครับ  (ถามแค่ประเด็นนี้ก่อนครับ) ไหว้

มีเพียงสิ่งเดียวในชีวิตที่จะสามารถพิชิตได้โดยไม่ต้องใช้ความพยายามมากมายคือความล้มเหลว
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 10:18:42 AM »

ทำบอลลูนเห็นได้ข่าวมาว่าเส้นละแสนครับ  Wink Wink Wink Wink Wink

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 122

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 11:03:51 AM »

ขอบคุณครับ ไหว้

ที่ผมพอจะทราบคือว่า วิธีการทั้ง ๒ แบบแตกต่างกัน  (พูดแบบชาวบ้าน)  วิธีการทั้ง๒ มีความง่าย ยากต่างกันมาก
การบอลลูนขยายหลอดเลือดหัวใจ  ที่ทราบคือ มีการผ่าตัดเล็กๆ แล้วใส่ขวดลวดเข้าไปในเส้นเลือด  นอนพักที่ ร.พ. ไม่เกิน ๒ วัน 
การการผ่าตัดบายพาส(by pass)หลอดเลือดหัวใจ  ต้องผ่าตัดใหญ่ ฉีกหน้าอก  ตัดเส้นของร่างกายส่วนที่ไม่สำคัญมาใช้ นอนพักที่ ร.พ. อย่างน้อย ๕ วัน   
พิจารณารายละเอียดยุ่งยาก

แต่ทำไม ค่าใช้จ่ายในการรักษาพยาบาลจึง ตรงข้ามกันครับ Huh

มีเพียงสิ่งเดียวในชีวิตที่จะสามารถพิชิตได้โดยไม่ต้องใช้ความพยายามมากมายคือความล้มเหลว
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 11:12:52 AM »

ต้องรอพี่หมอมาอธิบายครับ แฮ่...
http://www.siamhealth.net/public_html/Disease/heart_disease/ami/angioplasty.htm
Heart Bypass Surgery (CABG)

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
แสนสุข
Hero Member

คะแนน 171

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 11:13:41 AM »

เจ็บน้อยแพง  เจ็บมากถูก  มันคงเป็นเรื่องของเครื่องมือและหมอผู้ชำนาญกระมังครับ  ผมทายว่าน่าจะเป็น รพ.เอกชนใช่ไหมครับ ไหว้

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 11:24:58 AM »

เจ็บน้อยแพง  เจ็บมากถูก  มันคงเป็นเรื่องของเครื่องมือและหมอผู้ชำนาญกระมังครับ  ผมทายว่าน่าจะเป็น รพ.เอกชนใช่ไหมครับ ไหว้
ฮ่ะๆประมาณนั้นครับพี่ เครียดน้าผ่าตัดพวกนี้เพื่อนสนิทผมเป็นหมอเล่าให้ฟังถึงอารมณ์ตอนผ่าตัดแล้ว เข้าใจเลยว่ากดดันมากพลาดนิดเดียวเรื่องใหญ่ 

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 122

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 11:31:13 AM »

รพ. ของรัฐครับ 
บอกชื่อร.พ. คงไม่ผิดอะไรหรอกนะครับ ศิริราช ครับ เพราะไม่ได้ว่าอะไร รพ.ให้เสียหาย หมอก็รักษาดี  แต่ค่ารักษาแพงเท่านั้นเองครับ Grin

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 11:47:22 AM »

เข้ามาขอรับความรู้ด้วยคนครับ... ไหว้

ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 01:03:22 PM »

Ha ha เกือบ 20 ปีแล้วอ่ะคร๊า  ผู้ใหญ่ที่บ้านแกอายุมาก  ต้องเข้ารพ. ทำบายพาส
เป็นสารพัด เบาหวาน  ความดัน  อ้วน  โรคไต  ฮา  ครบเลยคร๊า 
ทำแล้วอยู่มาได้สาม สี่ ห้าปี  ก็โทรม  ต้องล้างไต  อาทิตย์ละ 2 ครั้ง

ตอนนั้นที่รพ.กรุงเทพ  ทีมอาจาย์หมอจากศิริราช  ท่านมาทำให้
วิธีทำ  ต้องเปิดทรวงอกจนถึงหน้าท้อง  ตอนแกฟื้นก็ดูโทรมมาก
หมอแนะนำให้ ไอแรงๆ  และช่วยกันตบหลัง เพื่อที่จะให้ขับของเสียออกมา 
เวลาจามทีนึง  แกบอกว่าปวดร้าวไปหมด  ต้องเอาหมอนมากอดหน้าอกแน่นๆ
ตอนนั้นรูดบัตร Amex ไปสามแสนเศษ  ถ้าตอนนี้คงต้อง ห้าหกแสน อ่ะคร๊า

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
ban.cha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 01:20:46 PM »

babara  ญาติผู้ใหญ่ป่วยขนาดนั้น ใช้เงิน สามแสนเศษ
ยัง ขำ ได้ขนาดนี้    อารมณ์ดีเสีย..ไม่มี..เลย...อ่ะคร๊าๆ... Huh
วีระศักดิ์ รักในหลวงครับ
Website Sponsor
Full Member

คะแนน 43

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 03:07:35 PM »

แม่ผมทำที่ศิริราช  บอลลูน 3  เส้นทีเดียวเลย   ประมาณ  340000   ครับ  ปี 2550  ครับ  เส้นลวดที่ใช้  ราคา เส้นละ 7-8 หมื่นบาทครับ  ยาวไม่กี่มิลเอง Grin
แสนสุข
Hero Member

คะแนน 171

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 03:31:30 PM »

รพ. ของรัฐครับ 
บอกชื่อร.พ. คงไม่ผิดอะไรหรอกนะครับ ศิริราช ครับ เพราะไม่ได้ว่าอะไร รพ.ให้เสียหาย หมอก็รักษาดี  แต่ค่ารักษาแพงเท่านั้นเองครับ Grin

ถ้ารพ.เอกชนได้ยินค่ารักษาก็ไม่ต้องวางยาสลบแล้วครับ คิก คิก

ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 07:24:59 PM »

babara  ญาติผู้ใหญ่ป่วยขนาดนั้น ใช้เงิน สามแสนเศษ
ยัง ขำ ได้ขนาดนี้    อารมณ์ดีเสีย..ไม่มี..เลย...อ่ะคร๊าๆ... Huh

็Ha ha เรื่องมันนามมาแล้วอ่ะคร๊า  ไปโศกเศร้าเสียใจ  ทำมัย  ฮา
ตอนแกอยู่ต่างหากอ่ะจิคร๊า  เราทำอะไรให้แกได้สบายใจบ้าง  ต่างหาก ฮา
ส่วนค่าใช้จ่ายหรือคะ  ฮา  หลังจากที่แกฟื้น(น่าจะรวมเวลาได้ เกือบ 24 ชม.หลังโดนวางยา)
แกก็ยังคงเบลออีกสองสามวัน  วันที่ห้าหกเจ็ด อ่ะคร๊า  ดูแกเหมือนเดินไปชนกับสิบล้ออ่ะคร๊า
สงสารซะไม่มี   เวลาไอเหมือนคนจะขาดใจ  ฮา    ตอนรู้สึกตัวเริ่มกินอาหารอ่อนได้  ฮา
"เตี่ย  เตี่ย  ค่าหมอค่ายา  สามแสนนิดนิ๊ด  อ่ะคร๊า  ฮา"  บอกตอนแกตักข้าวต้มเข้าปาก  ฮา
แกบอกว่า "เฮ้ย  ทำมัยไม่ให้ กรูตายเลยว้า"  ฮา  ว่าแล้วก็หยิบปากกา  มาเซ็นต์เช็ค  อ่ะคร๊า ฮา

อันนี้เรื่องจริงน๊ะคร๊า  ก่อนที่แกตัดสินใจผ่าทรวงอก  แกก็เตรียม"ทนายความ" มาร่าง พินัยกรรม อ่ะคร๊า
อันนี้ให้ใคร  อันนี้เก็บเป็น "กงสี"  ให้พวก "ลูกเทวดา" เอาประโยชน์ไปใช้  ฮา
ทนายความก็ไปเขียนข้างเตียง  เขียนเสร็จก็ขอให้ อาจารย์เจ้าของไข้เซ็นต์เป็นพยาน
ว่า  ตอนที่เซ็นต์ชื่อ  คนที่จะเข้าผ่าตัดใหญ่  "ยังมีสติสัมปัญชัญญะ"  ดี ครบถ้วน  ฮา

แต่ว่าตอนแกฟื้น  ฮา  มี สาว หรือว่าจะกึ่งสาว ดีอ่ะคร๊า  มาเยี่ยม  ฮา 
ความแตกดังโพ๊ละ   ฮา  มีอีกเมียนึง  ฮา

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 07:31:33 PM »

แหม ป้าบาบาร๊า ลงท้าย เล่นเอา ฮากลิ้ง เลย  Grin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 122

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 08:59:57 AM »

แม่ผมทำที่ศิริราช  บอลลูน 3  เส้นทีเดียวเลย   ประมาณ  340000   ครับ  ปี 2550  ครับ  เส้นลวดที่ใช้  ราคา เส้นละ 7-8 หมื่นบาทครับ  ยาวไม่กี่มิลเอง Grin

แสดงว่า ยังราคาลดลงมานิดนึ่ง ทำ ๓ เส้น  ๓๒๐,๐๐๐ ครับ (ปีนี้) ครับ   
คือผม สงสัยจริงว่าทำไม่มันถึงแพงขนาดนั้น

หน้า: [1] 2
  พิมพ์