เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 04, 2024, 12:21:00 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เทศกาลกินเจ ปี ๒๕๕๓  (อ่าน 3071 ครั้ง)
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 03:49:23 PM »

ขอบคุณครับคุณชิ้ว

คือชีวิตผมก็ไม่ค่อยได้เบียดเบียนผู้อื่น  หรือชีวิตอื่นๆนัก  อาหารของผมก็ธรรมดาๆ  น้ำพริกผัก ต้มแกงไปตามเรื่อง

ไม่ได้เน้นว่าจะต้องฆ่าไอ้นั่นมากิน หรือจะต้องกินไอ้นั่นไอ้นี่ให้ได้  ชีวิตผมก็ใช้แบบปกติเรียบง่ายตามวิถี  กินของตามตลาดเท่าทีมี

วันพระก็งดทำบาปถือศีล 5   มีโอกาสก็เข้าวัดทำบุญตามวิถีพุทธ  อยู่ที่บ้านก็ลูก+เมีย+หลาน ฯ หากจะต้องบุคลิกว่าเราจะกินอย่างงั้น

เราจะนอนอย่างนี้ก็เกรงว่าจะสร้างแรงกดดันให้กับครอบครัว  ผมทำอะไรก็แล้วแต่จะค่อนข้างจริงจังและเด็ดเดี่ยว  ถ้าจะทำผมจะทำให้ดี

และถ้าผมทำแล้วทำพลาดผมจะรู้สึกไม่ดีกับชีวิต  ฉนั้นผมจึงไม่ขีดวงให้กับชีวิต  ยุงกัดผมตบ  ผมไม่ลักทรัพย์ ไม่โกหกเพื่อให้ได้มา

ไม่ประพฤตฺผิดในกาม  สุราเสพเมื่อพบปะสังสรรค์..........ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ........และขออภัยทุกท่านที่รับประทานเจในบางประโยค

ด้วยนะครับ ไหว้

ปู่ต้อยเริ่มปลง แสดงว่า...แล้ว       แว้บบบบบบบบบบบบบบบบบบบ  หายตัว... ไหว้ คิก คิก คิก คิก

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 03:51:58 PM »

ว่าแต่เทศกาลกินเจนี่ มีต้นกำเนิดมาจากประเทศจีนใช่ไหมครับ
เพราะว่าผมเคยไปจีนที่เมืองเซียะเหมิน แล้วไม่มีอาหารเจขายครับ
เลย งง ๆ มาจนถึงทุกวันนี้
ใครทราบช่วยตอบด้วยนะครับ  ไหว้

แถวบ้านผมเรียกเทศกาล กินผัก ครับ  ดั้งเดิมพื้นบ้านคนจีนจะกินข้าวกับสารพัดผัก

ปัจจุบันเริ่มเสื่อมครับ มีเนื้อเกษตร   เขียนหน้าศาลเจ้าต้องเบ้งๆเลยว่า  ขาหมูเจ  หมูแดงแจ  ใส้หมูเจ ฯลฯ

กินผักหรือเจต้องกินด้วยใจครับ  วัยรุ่นนุ่งห่มขาวขี่ จยย. ด่าพ่อล่อแม่กระจายเต็มถนน  ม้าทรงไม่น่านับถือ

ยังกะมหาโจร   .......   สมัยก่อนม้าทรงพระจะมาทรงเองถือเป็นการต่ออายุ  เดี๋ยวนี้ศาลเจ้าเขียน "รับสมัครม้าทรง"

มันกลายเป็นธุรกิจและผลประโยชน์ไปหมด  .......  กก.ศาลเจ้าก็เหมือน กก.วัด  อยู่กันที่  เท่าไหร่ ?

อันนี้ผมพูดตามที่เคยคลุกคลีและเห็นการเปลี่ยนแปลงไปในด้านลบ ....... อาจอยู่ในที่แคบเลยไม่รู้โลกกว้างก็ได้

หลวงริน - รักในหลวง
ถ้าวันนี้ทำดี...เรื่องพรุ่งนี้ก็ไม่ต้องกังวล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 688

อยู่คนเดียวให้ระวังความคิดอยู่กับมิตรให้ระวังวาจา

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 03:52:33 PM »

ปลง สะบง จีวรหรือครับ คิก คิก
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 03:53:57 PM »

ลุงหลวงอ้ะ     งอน                หัวเราะร่าน้ำตาริน

soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 03:57:09 PM »

ลุงปูก็เริ่มปลงอีกคนแล้วครับ... คิก คิก คิก คิก

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 04:00:46 PM »

อ้าวแล้วกัน  ตาแชแม้   .........   ที่แท้ก็นังกวางนี่เองไม่ใช่ฉัน    ขำก๊าก

wiched
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 137

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 04:01:34 PM »

ว่าแต่เทศกาลกินเจนี่ มีต้นกำเนิดมาจากประเทศจีนใช่ไหมครับ
เพราะว่าผมเคยไปจีนที่เมืองเซียะเหมิน แล้วไม่มีอาหารเจขายครับ
เลย งง ๆ มาจนถึงทุกวันนี้
ใครทราบช่วยตอบด้วยนะครับ  ไหว้

แถวบ้านผมเรียกเทศกาล กินผัก ครับ  ดั้งเดิมพื้นบ้านคนจีนจะกินข้าวกับสารพัดผัก

ปัจจุบันเริ่มเสื่อมครับ มีเนื้อเกษตร   เขียนหน้าศาลเจ้าต้องเบ้งๆเลยว่า  ขาหมูเจ  หมูแดงแจ  ใส้หมูเจ ฯลฯ

กินผักหรือเจต้องกินด้วยใจครับ  วัยรุ่นนุ่งห่มขาวขี่ จยย. ด่าพ่อล่อแม่กระจายเต็มถนน  ม้าทรงไม่น่านับถือ

ยังกะมหาโจร   .......   สมัยก่อนม้าทรงพระจะมาทรงเองถือเป็นการต่ออายุ  เดี๋ยวนี้ศาลเจ้าเขียน "รับสมัครม้าทรง"

มันกลายเป็นธุรกิจและผลประโยชน์ไปหมด  .......  กก.ศาลเจ้าก็เหมือน กก.วัด  อยู่กันที่  เท่าไหร่ ?

อันนี้ผมพูดตามที่เคยคลุกคลีและเห็นการเปลี่ยนแปลงไปในด้านลบ ....... อาจอยู่ในที่แคบเลยไม่รู้โลกกว้างก็ได้

มันก็เป็นอย่างที่พี่บ่นแหละครับ ได้แต่ เฮ้อ..........

จะทำอย่างไรได้ในเมื่อค่านิยมสมัยนี้คนเขาดูกันที่ ใบปริญญา

บ้านหลังโต รถคันใหญ่ คนนับถือแต่เงิน

แต่เราต้องอุเบกขาครับพี่ เพราะเราเพียงคนเดียวไม่สามารถเปลี่ยนโลกทั้งใบในข้ามคืน

ปล.ถึงผมจะคิดเหมือนคนมีอายุ แต่ผมอายุยังน้อยนะครับ  คิก คิก
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 04:32:27 PM »

ผมคงอายุมากกว่าท่าน  wiched  อยู่หลายปี  (สัก ๓-๕ ปี กระมังครับ)  เรียกผม พี่ ก็ได้ครับ

ลงไปกินผักที่ภูเก็ตดูสิครับ   ยิ่งช่วง ๓ วันสุดท้ายนี่  ไม่ต้องเขยื่อนไปไหนเลย ศาลเจ้าทำพิธี

แห่พระ  แสดงอิทธิฤทธิ์  ไปรอบเมือง  คืนสุดท้ายส่งพระตั้งแต่ ๒ ทุ่มยันเที่ยงคืน

หลังจากนั้น  เหล้า เบียร์  หมู เห็ด เป็ด ไก่  ร้านอาหารแน่นไปด้วยพวกชุดขาว  แบร่ๆๆๆๆๆๆ

ถ้าวันนี้ทำดี...เรื่องพรุ่งนี้ก็ไม่ต้องกังวล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 688

อยู่คนเดียวให้ระวังความคิดอยู่กับมิตรให้ระวังวาจา

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 04:34:21 PM »

ครับอาปู............ผม 28 ย่าง 29  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 04:38:37 PM »

ครับอาปู............ผม 28 ย่าง 29  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

งอน

ภูปทุม-รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 89

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 05:23:53 PM »

กินเจด้วยใจ ไม่สนต้องขาหมูเจ ไก่เจ

ปฏิบัติตนด้วยอาการสำรวมกายและใจ  จูบบบบ ไหว้

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด
.
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 05:30:15 PM »

เคยได้ยินมาว่า เทศการกินเจ หรือถือศีลกินผัก หรือ   " เก๋าห่วงเจ"
เจ้าแม่กวนอิม ครับที่ ทานแต่ผัก เพื่อ ต้องการ ไม่ต้องการสร้างบาป ต่อสิ่งมีชิวิต หรือเบียดเบียนชีวิตผู้อื่น
เคยได้ยินมาเช่นนั้น ครับ
ส่วนประเทศไทย การถือศีลกินผัก ผู้เฒ่าผู้แก่เล่าให้ฟังว่า  เริ่มต้นครั้งแรกที่ จ. ปัตตานี ครับ ไหว้

กินเจด้วยใจ ไม่สนต้องขาหมูเจ ไก่เจ

ปฏิบัติตนด้วยอาการสำรวมกายและใจ  จูบบบบ ไหว้

ใช่ครับ ถ้ายังต้องการที่จะ หาสิ่งที่เหมือน หรือคล้ายกัน ก็ไม่ต่างจาก ไม่กินเจ หรอกครับ

เคยมีการ ลองของกัน เรื่องการ ลุยไฟ  โดยการ หลอกให้คนที่ เข้าร่วมการกินเจ กินเนื้อวัว (สิ่งต้องห้าม) โดนที่เจ้าตัว ถูกบังคับ
 ว่าง่ายๆ โดนขู่ให้กิน   
การลุยไฟครั้งคนที่บังคับ เป็นคนที่อยู่ในพิธีตลอดไม่เคยออกจากงานแม้แต่ก้าวเดียว ที่สำคัญมีหน้าที่อยู่ในห้อง "กิวอ๋อง" ด้วย
  แต่ คนผู้นี้  ชอบต่อว่า นินทา ผู้อื่น ลับหลัง แม้กระทั่งอยู่ในงาน ก็ไม่หยุด
  การลุยไฟ เมือ่ ปี  40 ครั้งนั้น  คนที่ถูกบังคับให้กินเนื้อ กลับไม่รู้สึกกับการลุยไฟ แม้แต่น้อยยังบอกอีกว่า ไฟกองนี้เย็น มากๆ
 แต่คนที่บังคับผู้อื่นให้กินเนื้อนั้น  กลับพองทั้ง เท้า จนถึง ตาตุ่ม
   ป.ล เป็นความเชื่อส่วนบุคล  ครับ Wink ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2010, 05:49:30 PM โดย พรุ่งนี้ก็ดีเอง » บันทึกการเข้า
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1892

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #27 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 06:10:16 PM »

คือชีวิตผมก็ไม่ค่อยได้เบียดเบียนผู้อื่น  หรือชีวิตอื่นๆนัก  อาหารของผมก็ธรรมดาๆ  น้ำพริกผัก ต้มแกงไปตามเรื่อง

ไม่ได้เน้นว่าจะต้องฆ่าไอ้นั่นมากิน หรือจะต้องกินไอ้นั่นไอ้นี่ให้ได้  ชีวิตผมก็ใช้แบบปกติเรียบง่ายตามวิถี  กินของตามตลาดเท่าทีมี

วันพระก็งดทำบาปถือศีล 5   มีโอกาสก็เข้าวัดทำบุญตามวิถีพุทธ  อยู่ที่บ้านก็ลูก+เมีย+หลาน ฯ หากจะต้องบุคลิกว่าเราจะกินอย่างงั้น

เราจะนอนอย่างนี้ก็เกรงว่าจะสร้างแรงกดดันให้กับครอบครัว  ผมทำอะไรก็แล้วแต่จะค่อนข้างจริงจังและเด็ดเดี่ยว  ถ้าจะทำผมจะทำให้ดี

และถ้าผมทำแล้วทำพลาดผมจะรู้สึกไม่ดีกับชีวิต  ฉนั้นผมจึงไม่ขีดวงให้กับชีวิต  ยุงกัดผมตบ  ผมไม่ลักทรัพย์ ไม่โกหกเพื่อให้ได้มา

ไม่ประพฤตฺผิดในกาม  สุราเสพเมื่อพบปะสังสรรค์..........ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ........และขออภัยทุกท่านที่รับประทานเจในบางประโยค

อันนี้ในความคิดผมนะครับคุณต้อย  คนเราไม่ได้ทำกรรมอยู่ตลอดเวลา  อย่างคุณต้อย  บางครั้งก็กินผักต้ม  หรืออื่นๆ  ซึ่งก็คือการไม่เบียดเบียนคนอื่นเช่นกัน เพราะฉะนั้นส่วนนั้นก็รับไปเต็มๆ  เยี่ยม

บังเอิญเราอยู่ในระบบห่วงโซ่อาหารที่ หมูกินอึ  และเรากินหมู เพราะฉะนั้นมันก็ต้องอยู่ในโลกแบบนี้  ยิ่งมีเด็กๆซึ่งควรจะได้รับอาหารครบหมู่  ยิ่งต้องตามเด็กๆ  ไม่ใช่ตามเรา   ที่บ้านผม  หลานๆทานปกติทุกช่วงครับ  น้อง+น้องสะใภ้ทานเจ 10 วันนี้อย่าง เคร่งครัดไม่มีกระเทียมหรือผักมีกลิ่นอื่นๆ  ผมและป๋าและแม่  กินมังสวิรัติ ทางใครทางมัน  ตามความสะดวก   หลงรัก

ขออนุโมทนาบุญทุกท่านที่ประพฤติถูกต้อง ทั้งในช่วงเจนี้หรือนอกเทศกาลครับ  ไหว้ ไหว้

ก่อนกินมังสวิรัติผมชอบสเต๊กมากกกกกก  ยิ่ง T-bone  หรือ Sirloin นี่...แหม มีไข่ดาว ครึ่งสุก 3-4 ฟอง toast อีกจาก กับกาแฟอีกเหยือกนึง ผมนั่งได้ตั้งแต่ ตี 3 ยันเช้าเลยครับ  ชีวิตบ้านนอกของผม  คืนวันศุกร์จะไปนั่ง diner หลังจากเวลาเลิกงาน  ตี 2-3 นี่แหละ  คุยงาน+สัพเพเหระไป  กินกันไป  steak & egg breakfast ตอนตี 3-4 คือของโปรดของผม   นึกๆแล้วก็ไม่น่าเชื่อว่าจะเป็นคนกินผัก full-time ไปได้  ฮิ ฮิ   

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2010, 06:18:39 PM โดย chew - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #28 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 06:34:23 PM »

อย่าหาว่ามาขัดทำบุญเลยนะครับ คนเป็นโรคเก๊า ควรระวังเรื่องการบริโภคซักนิดนะครับ

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=84549.0

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=78000.0

เห็ดที่ของแสลงกับโรคเก๊าท์นะครับ ปีที่แล้วเตือนกันไม่ทัน ปีนี้ด้วยความเป็นห่วงครับ ไหว้

ขอบคุณครับพี่ ไม่เคยคิดว่จะเกิดกับตัวเองเลยเก๊าเนี้ย   แต่ก็มาจนได้  ไหว้

แถวบ้านผมเริ่ม 7 - 17 นี้ครับ

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 688

« ตอบ #29 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 11:23:28 PM »

อันนี้ในความคิดผมนะครับคุณต้อย  คนเราไม่ได้ทำกรรมอยู่ตลอดเวลา  อย่างคุณต้อย  บางครั้งก็กินผักต้ม  หรืออื่นๆ  ซึ่งก็คือการไม่เบียดเบียนคนอื่นเช่นกัน เพราะฉะนั้นส่วนนั้นก็รับไปเต็มๆ  เยี่ยม

บังเอิญเราอยู่ในระบบห่วงโซ่อาหารที่ หมูกินอึ  และเรากินหมู เพราะฉะนั้นมันก็ต้องอยู่ในโลกแบบนี้  ยิ่งมีเด็กๆซึ่งควรจะได้รับอาหารครบหมู่  ยิ่งต้องตามเด็กๆ  ไม่ใช่ตามเรา   ที่บ้านผม  หลานๆทานปกติทุกช่วงครับ  น้อง+น้องสะใภ้ทานเจ 10 วันนี้อย่าง เคร่งครัดไม่มีกระเทียมหรือผักมีกลิ่นอื่นๆ  ผมและป๋าและแม่  กินมังสวิรัติ ทางใครทางมัน  ตามความสะดวก   หลงรัก

ขออนุโมทนาบุญทุกท่านที่ประพฤติถูกต้อง ทั้งในช่วงเจนี้หรือนอกเทศกาลครับ  ไหว้ ไหว้

ก่อนกินมังสวิรัติผมชอบสเต๊กมากกกกกก  ยิ่ง T-bone  หรือ Sirloin นี่...แหม มีไข่ดาว ครึ่งสุก 3-4 ฟอง toast อีกจาก กับกาแฟอีกเหยือกนึง ผมนั่งได้ตั้งแต่ ตี 3 ยันเช้าเลยครับ  ชีวิตบ้านนอกของผม  คืนวันศุกร์จะไปนั่ง diner หลังจากเวลาเลิกงาน  ตี 2-3 นี่แหละ  คุยงาน+สัพเพเหระไป  กินกันไป  steak & egg breakfast ตอนตี 3-4 คือของโปรดของผม   นึกๆแล้วก็ไม่น่าเชื่อว่าจะเป็นคนกินผัก full-time ไปได้  ฮิ ฮิ   

ครับผม.......... ไหว้
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์