เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 04, 2024, 06:28:06 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิจัยพบสารปนเปื้อนในอาหารมากมาย เฮ้อ....เมืองไทย  (อ่าน 2323 ครั้ง)
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 06:29:01 PM »

คนเจ็บป่วย เป็นมะเร็งกันมากก็เพราะสาเหตุนี้ด้วยกระมัง ผมไม่เคยเห็นจนท.สาธารณะสุขไปตรวจตลาดหรือร้านขายอาหารเลย  เฮ้อ....ชีวิตคนไทย ตามบุญตามกรรม  ไม่เหมือนเวลาส่งขายต่างประเทศมันตรวจแล้วตรวจอีก มาตรฐานสูง แบร่

http://www.thairath.co.th/content/edu/116803

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 08:32:32 PM »

อย่าไปคิดมาก
ทุกวันนี้ ถ้าไม่ได้ปลูกเองกินเองแล้ว
ก็ล้วนแต่ มีสารตกค้าง ทั้งนั้นครับ พี่ เบิ้ม
เอาแค่ ฝุ่นละออง ตามท้องถนน ก็มากมายแล้ว
ไหนจะควันจากท่อไอเสีย
แล้วเรากินร้านไหนล่ะ  ข้างถนน ใช่ป่าว
กินปิ้ง กินย่าง กินทอด
ปิ้งย่าง ก็เอาไป ไอ้ที่ดำ ๆ เกรียม ๆ น่ะ
ทอด ก็ น้ำมัน ไม่รู้กี่ครั้งต่อกี่ครั้งแล้วที่ใช้ทอด
ผัก ไม่สวย ก็ไม่ค่อยได้ราคา
ก็ต้อง ใส่สารเคมีลงไป
ปลาตากแห้ง  ทิ้งไว้ แมลงวันก็ตอม
ก็ต้องพ่นสารเคมี จะได้ไม่ตอม
แล้วใครกินล่ะ

ปากว่าตาขยิบกันไปวัน ๆ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 08:43:24 PM »

เหมือนญาติแฟนผมคนหนึ่ง เมื่อก่อนก็กินอะไรทั่วไปดีๆนี่แหละ ช่วงหลังไปทำธุรกิจขายตรงท่าทางจะได้ดี
ไปฟังบริษัทเขาอบรมเลยกลายเป็น ไอ้โน่นก็ไม่กล้ากินกลัวสารพิษ ไอ้นี่ก็ไม่กล้ากินกลัวสารพิษ

ทุกอย่างล้วนมีแต่  สารพิษ  สารพิษ  สารพิษ  สารพิษ เลยกินได้แต่แกงหยวกกล้วย กะน้ำพริกเพราะทำเอง ไร้สารพิษ

ผมกินทุกอย่าง สารพิษไม่กลัวแต่กลัวอด  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
amfine02 รักในหลวง
Full Member

คะแนน 142

เรียกผมว่าป้องครับ

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 09:34:19 PM »

จริงครับ
พอเรียนมาแล้ว มันจะเบื่ออาหารโดยอัตโนมัต

ใส่ใจเล็กน้อยนะครับ เพราะกินกันทุกวัน

[/url]
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 12:20:19 AM »

ผมอยู่บ้านนอกปลูกบวบไว้กินเอง  ไม่ใช้สารฆ่าแมลง  เริ่มแรกแมลงกินใบนิดหน่อยพอโตแล้วสบายครับ  แมลงไม่ค่อยกินใบ

เดี๋ยวนี้ออกลูกโตมาก  ๑  ลูกทำแกงกินได้  ๓-๔  คนสบาย ๆ  กินไม่ทันก็แจกเพื่อนบ้าน  ผมปลูกไม่เห็นต้องพึ่งยาฆ่าแมลงเลยครับ  Wink

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 08:32:16 AM »

เหมือนญาติแฟนผมคนหนึ่ง เมื่อก่อนก็กินอะไรทั่วไปดีๆนี่แหละ ช่วงหลังไปทำธุรกิจขายตรงท่าทางจะได้ดี
ไปฟังบริษัทเขาอบรมเลยกลายเป็น ไอ้โน่นก็ไม่กล้ากินกลัวสารพิษ ไอ้นี่ก็ไม่กล้ากินกลัวสารพิษ

ทุกอย่างล้วนมีแต่  สารพิษ  สารพิษ  สารพิษ  สารพิษ เลยกินได้แต่แกงหยวกกล้วย กะน้ำพริกเพราะทำเอง ไร้สารพิษ

ผมกินทุกอย่าง สารพิษไม่กลัวแต่กลัวอด  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 10:23:25 AM »

ผมอยู่บ้านนอกปลูกบวบไว้กินเอง  ไม่ใช้สารฆ่าแมลง  เริ่มแรกแมลงกินใบนิดหน่อยพอโตแล้วสบายครับ  แมลงไม่ค่อยกินใบ

เดี๋ยวนี้ออกลูกโตมาก  ๑  ลูกทำแกงกินได้  ๓-๔  คนสบาย ๆ  กินไม่ทันก็แจกเพื่อนบ้าน  ผมปลูกไม่เห็นต้องพึ่งยาฆ่าแมลงเลยครับ  Wink

บวบไม่จำเป็นต้องใช้ยาฆ่าแมลงครับ ทนทาน แต่หากเป็นมะระ ต้องดูแลดีๆครับ อ่อนแอนิดหนึ่ง
เว้นแต่มะระขี้นก โคตรทนเลย

อ้อ...ปลูกบวบ ไม่แน่ใจ ให้มันเลื้อยไปไหนบ้าง เดี๋ยวพอออกลูกมันก็ตาย เวลาเอาเถาออกยากมากๆ
โดยเฉพาะแถวโคนต้น แข็งเป๊ก

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 10:27:55 AM »

บวบไม่จำเป็นต้องใช้ยาฆ่าแมลงครับ ทนทาน แต่หากเป็นมะระ ต้องดูแลดีๆครับ อ่อนแอนิดหนึ่ง
เว้นแต่มะระขี้นก โคตรทนเลย

อ้อ...ปลูกบวบ ไม่แน่ใจ ให้มันเลื้อยไปไหนบ้าง เดี๋ยวพอออกลูกมันก็ตาย เวลาเอาเถาออกยากมากๆ
โดยเฉพาะแถวโคนต้น แข็งเป๊ก

ของผมไม่มีปัญหาเรื่องรื้อเถาบวบให้เหนื่อยแรง   เพราะผมใช้ลูกน้องไปรื้อครับ...  ยิ้มีเลศนัย[/color]

เดี๋ยวนี้กินอะไรก็ไม่ได้  ผมเลยกินมันไปเรื่อย ตายชั่งมัน  เชื่อนักวิชาเกินมากจะกลายเป็นทุกข์เอาเสียเอง... กิ๊วก๊าว

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 10:47:47 AM »

กินปลาสดๆ ตกเองจากคลอง(ข้างวัด)  อันนี้ไม่มีสารพิษแน่ๆ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 10:52:41 AM »

กินปลาสดๆ ตกเองจากคลอง(ข้างวัด)  อันนี้ไม่มีสารพิษแน่ๆ

แจ๋ว...ยืนยัน... จูบบบบ เยี่ยม ยิ้มีเลศนัย ขำก๊าก

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 10:54:51 AM »

มันไม่อายวุ๊ย...

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 10:57:31 AM »

ไม่ใช่เจ้านี้ครับแต่เป็นเห็ดหลินจือครับ

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 11:05:35 AM »

มันไม่อายวุ๊ย...

อายทำไมคนเยอะแยะ... เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย

มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 11:09:33 AM »

อย่าไปคิดมาก
ทุกวันนี้ ถ้าไม่ได้ปลูกเองกินเองแล้ว
ก็ล้วนแต่ มีสารตกค้าง ทั้งนั้นครับ พี่ เบิ้ม
เอาแค่ ฝุ่นละออง ตามท้องถนน ก็มากมายแล้ว
ไหนจะควันจากท่อไอเสีย
แล้วเรากินร้านไหนล่ะ  ข้างถนน ใช่ป่าว
กินปิ้ง กินย่าง กินทอด
ปิ้งย่าง ก็เอาไป ไอ้ที่ดำ ๆ เกรียม ๆ น่ะ
ทอด ก็ น้ำมัน ไม่รู้กี่ครั้งต่อกี่ครั้งแล้วที่ใช้ทอด
ผัก ไม่สวย ก็ไม่ค่อยได้ราคา
ก็ต้อง ใส่สารเคมีลงไป
ปลาตากแห้ง  ทิ้งไว้ แมลงวันก็ตอม
ก็ต้องพ่นสารเคมี จะได้ไม่ตอม
แล้วใครกินล่ะ

ปากว่าตาขยิบกันไปวัน ๆ

ใช่ครับพี่.....ว่างๆไม่อะไรก็ออกมาตรวจเจอะโน้นเจอะนี้...แล้วก็เต้นกันพักหนึ่ง  แล้วก็เงียบ  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
renold
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 11:21:05 AM »

เชื่อมั๊ยครับ เดี๋ยวนี้กะเพราจากร้านค้า ตรวจเจอสารเคมีแล้ว ตกใจ
แน่ใจหรือครับ ว่าคลองข้างวัดจะไม่มีสารเคมี ไร่นาเดี๋ยวนี้ ใช้สารเคมีอย่างมากมาย ทั้งปุ๋ย ยาฆ่าเพลี๊ย ฆ่าแมลง หอยเชอรรี่ ฝนตกชะ ล้างพวกสารเคมีพาลงแม่นำลำคลองทั้งนั้นเลย มันปนอยู่ในน้ำนะแหละครับ นักตกปลาอย่างท่านSOVEAT น่าจะทราบดี ฤดูหนาวลองไปหาตีเหยื่อปลอมตามคลองตามคูดูสิครับ ปลาช่อน ปลาดุกเป็นแผลทั้งนั้น ยิ่งอากาศหนาวมากๆจะเจอบ่อยครับ ผลจากสารเคมีทั้งนั้น เศร้า
หน้า: [1] 2
  พิมพ์