เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 04, 2024, 06:25:39 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิจัยพบสารปนเปื้อนในอาหารมากมาย เฮ้อ....เมืองไทย  (อ่าน 2322 ครั้ง)
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 11:23:40 AM »

กินปลาสดๆ ตกเองจากคลอง(ข้างวัด)  อันนี้ไม่มีสารพิษแน่ๆ
แต่ไม่แน่อาจจะเจอสารตะกั่วลอยมาก็ได้ คิก คิก

soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 11:25:02 AM »

เชื่อมั๊ยครับ เดี๋ยวนี้กะเพราจากร้านค้า ตรวจเจอสารเคมีแล้ว ตกใจ
กินปลาสดๆ ตกเองจากคลอง(ข้างวัด)  อันนี้ไม่มีสารพิษแน่ๆ
แน่ใจหรือครับ ว่าคลองข้างวัดจะไม่มีสารเคมี ไร่นาเดี๋ยวนี้ ใช้สารเคมีอย่างมากมาย ทั้งปุ๋ย ยาฆ่าเพลี๊ย ฆ่าแมลง หอยเชอรรี่ ฝนตกชะ ล้างพวกสารเคมีพาลงแม่นำลำคลองทั้งนั้นเลย มันปนอยู่ในน้ำนะแหละครับ นักตกปลาอย่างท่านSOVEAT น่าจะทราบดี ฤดูหนาวลองไปหาตีเหยื่อปลอมตามคลองตามคูดูสิครับ ปลาช่อน ปลาดุกเป็นแผลทั้งนั้น ยิ่งอากาศหนาวมากๆจะเจอบ่อยครับ ผลจากสารเคมีทั้งนั้น เศร้า

ช่วงหน้าหนาวปลาแทบทุกชนิดจะติดโรคครับพี่  เป็นแผลเปื่อยตามตัวแล้วจะค่อยๆตายไป จะเซื่องๆซึมๆ เรียกว่าเอามือจับได้เลย  แถวบ้านผมเรียกปลาฮังก้า   ปลาที่เป็นร้อยละ95 ตายแน่นอน  อันนี้ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันครับว่าเกิดจากสาเหตุอะไร  อาจจะเป็นเพราะสารพิษจริงๆก้ได้ครับ  พวกผมเจอเมื่อไรก้จะจับโยนขึ้นไปบนฝั่งเพื่อตัดวงจรไม่ให้ระบาดไปโดนตัวอื่นครับ   เศร้า

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
renold
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 11:28:26 AM »

เชื่อมั๊ยครับ เดี๋ยวนี้กะเพราจากร้านค้า ตรวจเจอสารเคมีแล้ว ตกใจ
แน่ใจหรือครับ ว่าคลองข้างวัดจะไม่มีสารเคมี ไร่นาเดี๋ยวนี้ ใช้สารเคมีอย่างมากมาย ทั้งปุ๋ย ยาฆ่าเพลี๊ย ฆ่าแมลง หอยเชอรรี่ ฝนตกชะ ล้างพวกสารเคมีพาลงแม่นำลำคลองทั้งนั้นเลย มันปนอยู่ในน้ำนะแหละครับ นักตกปลาอย่างท่านSOVEAT น่าจะทราบดี ฤดูหนาวลองไปหาตีเหยื่อปลอมตามคลองตามคูดูสิครับ ปลาช่อน ปลาดุกเป็นแผลทั้งนั้น ยิ่งอากาศหนาวมากๆจะเจอบ่อยครับ ผลจากสารเคมีทั้งนั้น เศร้า

ช่วงหน้าหนาวปลาแทบทุกชนิดจะติดโรคครับพี่  เป็นแผลเปื่อยตามตัวแล้วจะค่อยๆตายไป จะเซื่องๆซึมๆ เรียกว่าเอามือจับได้เลย  แถวบ้านผมเรียกปลาฮังก้า   ปลาที่เป็นร้อยละ95 ตายแน่นอน  อันนี้ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันครับว่าเกิดจากสาเหตุอะไร  อาจจะเป็นเพราะสารพิษจริงๆก้ได้ครับ  พวกผมเจอเมื่อไรก้จะจับโยนขึ้นไปบนฝั่งเพื่อตัดวงจรไม่ให้ระบาดไปโดนตัวอื่นครับ   เศร้า
ภูมิปัญญาชาวบ้าน เห็นเค้าตัดกิ่งต้นคูณริมบ่อให้แช่ในน้ำจนเน่า แล้วพบว่า ปลาในบ่อจะไม่เป็นแผลครับ อันนี้ไม่เป็นที่ยืนยัน แต่ก็เห็นได้ผลดีนะครับ เยี่ยม
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 12:10:28 PM »

คูน คือราชพฤกษ์หรือเปล่าครับ

เรื่องสารเคมีในน้ำ ผมเชื่อครับ
แต่ส่วนหน้าหนาว ปลาติดเชื้อง่ายอยู่แล้ว แม้แต่เลี้ยงไว้ในบ่อใช้น้ำภายในของเรา
นอกจากโตช้า ไม่ยอมกินอาหารแล้วบางทีก็มีแผลเหมือนกันครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

renold
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 12:14:36 PM »

คูน คือราชพฤกษ์หรือเปล่าครับ

เรื่องสารเคมีในน้ำ ผมเชื่อครับ
แต่ส่วนหน้าหนาว ปลาติดเชื้อง่ายอยู่แล้ว แม้แต่เลี้ยงไว้ในบ่อใช้น้ำภายในของเรา
นอกจากโตช้า ไม่ยอมกินอาหารแล้วบางทีก็มีแผลเหมือนกันครับ
ใช่ครับ ตัดลงทั้งกิ่งและฝักครับ  เยี่ยม
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์